Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Hỏi về ký hiệu hoá đơn

Chào các anh chị, cho em hỏi nếu hợp đồng đặt in hoá đơn hoá đơn là năm 2010, ký hiệu hoá đơn là /11P có được không hay phải là /10P mới đúng?
Em xin cảm ơn

à Hợp đồng đặt in vào tháng 12/2010, công ty in bàn giao hoá đơn vào tháng 2/2011.
Xem cái này:
Công văn 5129/TCT-TVQT , ngày 15/12/2010.

2. Về ký hiệu hoá đơn:

Tại điểm 1.3 Phụ lục 1 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn về ký hiệu hoá đơn như sau: “3 ký tự cuối cùng thể hiện năm thông báo phát hành hoá đơn và hình thức hoá đơn”. Tại khoản 2 Điều 1 Quyết định số 2905/QĐ-BTC ngày 09/11/2010 của Bộ trưởng Bộ Tài chính đính chính một đoạn tại điểm 1.3 Phụ lục 1 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính như sau: “ 3 ký tự cuối cùng thể hiện năm tạo hoá đơn và hình thức hoá đơn. Năm tạo hoá đơn được thể hiện bằng hai số cuối của năm”.
Căn cứ quy định nêu trên, 3 ký tự năm tạo hoá đơn trong ký hiệu của hoá đơn tự in, hoá đơn đặt in của các Cục Thuế, các tổ chức, cá nhân đã tạo là 10T, 10P hoặc là 11T, 11P đều được chấp nhận.
=> trường hợp của bạn trong thời điểm đó "năm tạo hóa đơn" có ký hiệu .../10P hay .../11P đều được chấp nhận.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

misonim85

Sơ cấp
18/11/09
4
0
0
Ha Noi
Ðề: Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

các bác cho em hỏi công ty e mới thành lập, giờ phải đi đặt in hoá đơn lần đầu thì cần chuẩn bị giấy tờ gì ạ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Tùy theo cty đặt in hđ mà họ yêu cầu bạn cc những loại giấy tờ cần thiết,muốn biết chính xác thì bạn gọi điện trước cho họ
Chẳng hạn mìh in hđ ở CHI NHÁNH CÔNG TY IN TÀI CHÍNH (BỘ TÀI CHÍNH) , 132 CỘNG HÒA, PHƯỜNG 4, QUẬN TÂN BÌNH, TP. HCM, (84-8) 8113303, thi họ đòi: 1 Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, nếu là NV đi in thì cần giấy giới thiệu cơ quan & bản sao giấy CMND

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Có hợp đồng in nhưng chưa giao hóa đơn

Tình huống của công ty Mina như thế này:
Công ty siêu nhỏ, Năm 2011, đến tháng 10 công ty hết hóa đơn nhưng cán bộ thuế yêu cầu phải có hợp đồng in hóa đơn mới bán một quyển hóa đơn mới. Do số lượng 1 cuốn nên chưa giao hóa đơn ngay tự in xong quyển hóa đơn tháng trước thì tháng sau công ty chuyển văn phòng từ quận 1 về quận 7. Thuế Quận 1 thông báo vẫn được sử dụng hóa đơn do BTC phát hành đến hết.
Giờ năm 2012, sử dụng gần hết cuốn hóa đơn cũ, giờ mới quay lại nhà in yêu cầu giao hóa đơn, nhà in ngớ ra, giờ nhà in bảo chỉ có thể giao cuốn hóa đơn với địa chỉ cũ ở quận 1..... Trong trường hợp này:
1/ Có thể chỉnh lại hợp đồng in hóa đơn để thay thế hóa đơn với địa chỉ mới không? Hay vẫn lấy hóa đơn với địa chỉ cũ rồi đóng dấu địa chỉ mới bên cạnh.
2/ Có thể thay đổi luôn năm phát hành hóa đơn không?
Các bác tư vấn giúp Mina. Thanks

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Có hợp đồng in nhưng chưa giao hóa đơn

Tình huống của công ty Mina như thế này:
Công ty siêu nhỏ, Năm 2011, đến tháng 10 công ty hết hóa đơn nhưng cán bộ thuế yêu cầu phải có hợp đồng in hóa đơn mới bán một quyển hóa đơn mới. Do số lượng 1 cuốn nên chưa giao hóa đơn ngay tự in xong quyển hóa đơn tháng trước thì tháng sau công ty chuyển văn phòng từ quận 1 về quận 7. Thuế Quận 1 thông báo vẫn được sử dụng hóa đơn do BTC phát hành đến hết.
Giờ năm 2012, sử dụng gần hết cuốn hóa đơn cũ, giờ mới quay lại nhà in yêu cầu giao hóa đơn, nhà in ngớ ra, giờ nhà in bảo chỉ có thể giao cuốn hóa đơn với địa chỉ cũ ở quận 1..... Trong trường hợp này:
1/ Có thể chỉnh lại hợp đồng in hóa đơn để thay thế hóa đơn với địa chỉ mới không? Hay vẫn lấy hóa đơn với địa chỉ cũ rồi đóng dấu địa chỉ mới bên cạnh.
2/ Có thể thay đổi luôn năm phát hành hóa đơn không?
Các bác tư vấn giúp Mina. Thanks

1. Xử lý theo tình huống tiết kiệm chi phí và thời gian (nếu hóa đơn này hiện tại nhà in đã in xong): giữ nguyên hợp dồng in đã ký và đã nộp cho CCT.Q1 năm 2011, tiến hành thông báo phát hành hóa đơn với CCT.Q7 (sau khi đã đóng dấu địa chỉ mới bên cạnh địa chỉ cũ).

2. Cty và nhà in tiến hành hủy hợp đồng in năm 2011 (Cty chấp nhận chịu thiệt phần chi phí nếu hóa đơn đã in xong) ký lại hợp đồng và in lại hóa đơn trong năm 2012. Làm như vầy thì Cty sẽ nhẹ nhàng hơn (đẩy cái vụ hủy hóa đơn về cho nhà in) và hóa đơn mình sẽ "đẹp" hơn khi thông báo phát hành và sử dụng.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận

1. Xử lý theo tình huống tiết kiệm chi phí và thời gian (nếu hóa đơn này hiện tại nhà in đã in xong): giữ nguyên hợp dồng in đã ký và đã nộp cho CCT.Q1 năm 2011, tiến hành thông báo phát hành hóa đơn với CCT.Q7 (sau khi đã đóng dấu địa chỉ mới bên cạnh địa chỉ cũ).
2. Cty và nhà in tiến hành hủy hợp đồng in năm 2011 (Cty chấp nhận chịu thiệt phần chi phí nếu hóa đơn đã in xong) ký lại hợp đồng và in lại hóa đơn trong năm 2012. Làm như vầy thì Cty sẽ nhẹ nhàng hơn (đẩy cái vụ hủy hóa đơn về cho nhà in) và hóa đơn mình sẽ "đẹp" hơn khi thông báo phát hành và sử dụng.
Tình hình là hóa đơn chưa in, do chưa duyệt xong mẫu thì có dự định chuyển về quận 7, chưa ổn định nên chưa đưa địa chỉ mới. Sau đó lại được nhận thông báo từ Thuế là được sử dụng hết cuốn hóa đơn BTC phát hành cho doanh nghiệp siêu nhỏ nên cứ thế ta cứ sử dụng luôn. Tình hình là giờ cuốn hóa đơn đó còn chưa hết nhưng đến năm 2013 mình muốn dùng hóa đơn mới,
Theo anh thì mình nên làm thế nào?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Tình hình là hóa đơn chưa in, do chưa duyệt xong mẫu thì có dự định chuyển về quận 7, chưa ổn định nên chưa đưa địa chỉ mới. Sau đó lại được nhận thông báo từ Thuế là được sử dụng hết cuốn hóa đơn BTC phát hành cho doanh nghiệp siêu nhỏ nên cứ thế ta cứ sử dụng luôn. Tình hình là giờ cuốn hóa đơn đó còn chưa hết nhưng đến năm 2013 mình muốn dùng hóa đơn mới,
Theo anh thì mình nên làm thế nào?

Như vậy là khõe rồi (ít nhiều cũng đở chi phí) hai bên tiến hành hủy hợp đồng in 2011, đầu 2013 in hóa đơn mới, riêng cái vụ hợp đồng in 2011 đã gởi cho CCT.Q1 (hiện tại họ không còn quản lý) nếu Cty thấy không yên tâm thì gởi tiếp cho họ cái thông báo hủy hợp đồng in hóa đơn cũ (hơi bị thừa đó nhe).

K

keropi

Guest
20/11/09
3
0
0
HN

Các anh chị cho em hỏi trường hợp của công ty em: bên em vừa bán điện cho 1 toà nhà, vừa làm các hoạt động dịch vụ khác. Do bán diện là hàng hoá đặc biệt nên cần hoá đơn theo mẫu đặc biệt, giống các điện lực vẫn xuất ký hiệu là GTKT2, nhưng mẫu đó thì ko dùng cho các dịch vụ khác được. Vậy bên em có được in 2 mẫu hoá đơn ko?

T

trungthu

Guest
31/1/07
5
0
1
Dong Anh

Trường hợp của em như này ạ: Cty em đặt in hoá đơn (vé xe ô tô) cho lần tiếp theo, năm ngoái em đã đặt in 1 lần - đơn giá: 10.000đ. Lần trước mẫu số: 01/HA001, ký hiệu AA/11P. Thế thì lần đặt in này, mẫu số HĐ có phải thay đổi ko, ký hiệu là: AA/12P, đơn giá: 20.000đ. Ai biết giúp em với..

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
B

baohan96

Sơ cấp
12/3/08
17
1
3
Bắc giang

Các anh chị cho em hỏi trường hợp của công ty em: bên em vừa bán điện cho 1 toà nhà, vừa làm các hoạt động dịch vụ khác. Do bán diện là hàng hoá đặc biệt nên cần hoá đơn theo mẫu đặc biệt, giống các điện lực vẫn xuất ký hiệu là GTKT2, nhưng mẫu đó thì ko dùng cho các dịch vụ khác được. Vậy bên em có được in 2 mẫu hoá đơn ko?

Nếu công ty bạn là đại lý hợp pháp cho ngành điện thì được in thêm 1 loại hoá đơn GTGT đặc thù dùng để thu tiền điện theo mẫu hoá đơn thu tiền điện của bên điện lực. Còn trong trường hợp bạn cho thuê nhà xưởng sau đó thu tiền điện nước thì xuất hoá đơn GTGT bình thường, số tiền thu căn cứ theo sản lượng điện tiêu thụ (có xác nhận = biên bản hàng tháng với bên nộp tiền) và giá điện quy định + phí bảo trì, bảo dưỡng vv.vv

L

luongduyen90

Guest
24/11/12
2
0
0
Hà Nội

các bạn ạ! Mình cũng có vấn đề cần hỏi liên quan tới hóa đơn.
Công ty mình có hóa đơn đầu vào bị đóng nhầm dấu là "đã nhận bản gốc" ( dấu vuông, màu đỏ) lên hóa đơn. Nhẽ ra nó phải đóng lên bản phô tô thì lại bị đóng nhầm lên bản chính. Mình muốn hỏi hóa đơn đó có bị tính là sai hỏng không? có được chấp nhận ko? Hóa đơn đó là hóa đơn tháng 10, mình đã tiến hành kê khai như bình thường rồi. thanks cả nhà.

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
42
Sai Gon

Các anh chị cho em hỏi về thông báo phát hành hóa đơn lần 2. Cty em dự kiến vào cuối tháng 01/2013 này sẽ bắt đầu sử dụng 100 cuốn hóa đơn của lần đặt in lần thứ 2. Hình thức và các tiêu thức của lần in hóa đơn lần này không thay đổi gì so với lần đặt in lần 1, chỉ đổi ký hiệu (lần 1 là HC/11P, lần 2 là HC/12P). Như vậy bên em chỉ cần làm thông báo phát hành lần 2 và không cần gửi kèm hóa đơn mẫu của lần đặt in thứ 2 cũng đuợc phải không? Và thông báo phát hành hóa đơn nên lấy theo file word hay là dùng phần mềm HTKK để làm thông báo, hay là dùng phần mêm Taxonline (cty em bắt đầu kê khai thuế qua mạng từ tháng 9/2012).
Xin cám ơn

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Các anh chị cho em hỏi về thông báo phát hành hóa đơn lần 2. Cty em dự kiến vào cuối tháng 01/2013 này sẽ bắt đầu sử dụng 100 cuốn hóa đơn của lần đặt in lần thứ 2. Hình thức và các tiêu thức của lần in hóa đơn lần này không thay đổi gì so với lần đặt in lần 1, chỉ đổi ký hiệu (lần 1 là HC/11P, lần 2 là HC/12P). Như vậy bên em chỉ cần làm thông báo phát hành lần 2 và không cần gửi kèm hóa đơn mẫu của lần đặt in thứ 2 cũng đuợc phải không? Và thông báo phát hành hóa đơn nên lấy theo file word hay là dùng phần mềm HTKK để làm thông báo, hay là dùng phần mêm Taxonline (cty em bắt đầu kê khai thuế qua mạng từ tháng 9/2012).
Xin cám ơn
Xem qui định
Điều 9. Phát hành hoá đơn của tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh (TT153/2010)
...
Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh khi gửi thông báo phát hành từ lần thứ 2 trở đi, nếu không có sự thay đổi về nội dung và hình thức hóa đơn phát hành thì không cần phải gửi kèm hóa đơn mẫu.

Trường hợp có sự thay đổi về nội dung đã thông báo phát hành, tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh phải thực hiện thông báo phát hành mới theo hướng dẫn tại khoản này.
Và, Thông báo phát hành hóa đơn phải gửi bản mã vạch nhé bạn.

K

KTN

Sơ cấp
12/8/08
18
0
1
Hà Nội

Các bác cho em hỏi chút, bên em là công ty Thương mại có cửa hàng bán lẻ, vậy với khách mua lẻ cứ trên 200. 000 VNĐ theo thông tư 153 đều phải xuất Hoá đơn. Em có thể gom lại xuất vào cuối ngày được không? Em xem thông tư chỉ thấy nói đến các cửa hàng bán lẻ Xăng dầu thì được cộng lại để xuất 1 Hoá đơn vào cuối ngày , không thấy nói gì đến các hàng hoá khác. Bác nào biết thì giúp em với ạ. Em cảm ơn các bác nhiều.

H

happyhappy

Sơ cấp
19/11/08
45
0
6
Tp.HCM

Các bạn cho mình hỏi xíu:
Trường hợp hóa đơn tự in.
Năm 2011 mình thông báo phát hành 1000 số ký hiệu AA/11T. Đến ngày 31/12/2011 còn dư 50 số. Theo mình được hướng dẫn cuối năm 2011 thì mình phải làm thông báo hủy số dư này, đồng thời phát hành hóa đơn mới với ký hiệu AA/12T và số bắt đầu lại từ 0000001.
Và Năm 2012, mình thông báo phát hàng 1000 số ký hiệu AA/12T. Đến ngày 31/12/2012 mình sử dụng hết 850 số, còn dư 150 số.
Cũng theo hướng dẫn năm 2011 mình thông báo hủy 150 số dư và thông báo phát hành hóa đơn mới ký hiệu AA/13T.
Chuyện không có gì phải nói nếu như hôm nay mình không nhận được hóa đơn của nhà cung cấp với ký hiệu là AB/12T. Híc ... Mình hỏi thì họ nói là được tiếp tục sử dụng số hóa đơn năm 2012 đã thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng hết. Nhưng văn bản nào thì họ không biết luôn :(
Tuy nhiên, theo mình được biết chỉ được tiếp tục sử dụng hóa đơn năm cũ đối với doanh nghiệp đặt in (để tránh lãng phí cho DN nên CQT mới cho như vậy). Còn đối với DN tự in thì hủy hay không đâu có lãng phí gì đâu (chỉ cần cài đặt trên phần mềm thôi mà).
Bạn nào biết về vấn đề nay không giúp mình với. Vì hóa đơn này giá trị tới cả tỷ đồng lận.
Mong hồi âm!

R

richmon

Sơ cấp
14/7/09
34
0
0
Da Nang

Có bạn nào rành cho mình hỏi: các khoản chi bằng nguồn quĩ khen thưởng phúc lợi thì không cần hóa đơn chứng từ có phải không?

K

khongcancoban

Guest
26/3/08
4
0
1
36
Đà Nẵng
360.yahoo.com

Cho mình hỏi đến khi nào thì sẽ bắt buộc 100% các doanh nghiệp sử dụng hóa đơn tự in của mình, không mua ở Cục thuế nữa. (thông tư hoặc công văn quy đinh ?)
Cảm ơn.

luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai

Chị VTM ơi cho em hỏi, cty em xuất HĐ GTGT cho cá nhân giá trị HD là 100.000.000d. vậy thì cá nhân kia có phải chuyển tiền vào TKTGNH của cty em để trả ko hay chỉ cần trả bằng tiền mặt là được nhỉ?
với lại bên em mua 1 dải xích máy xúc giá trị 153.000.000 đ của C.Hàng họ xuất HD thông thường ( ko có VAT). bên em có phải Chuyển khoản vào TK của họ trả ko?
em nghĩ là ko cần vì háo đơn mua vào ko có VAT thì trả bằng TM cũngddược vì nó có thuế đâu mà khấu trừ.
chị giúp em nhe. thank chị nhiều

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Chị VTM ơi cho em hỏi, cty em xuất HĐ GTGT cho cá nhân giá trị HD là 100.000.000d. vậy thì cá nhân kia có phải chuyển tiền vào TKTGNH của cty em để trả ko hay chỉ cần trả bằng tiền mặt là được nhỉ?
Người mua thanh toán bằng TM hay CK đều được cả.
với lại bên em mua 1 dải xích máy xúc giá trị 153.000.000 đ của C.Hàng họ xuất HD thông thường ( ko có VAT). bên em có phải Chuyển khoản vào TK của họ trả ko?
em nghĩ là ko cần vì háo đơn mua vào ko có VAT thì trả bằng TM cũngddược vì nó có thuế đâu mà khấu trừ.
chị giúp em nhe. thank chị nhiều
Nghỉ như vậy là đúng rồi, đối với hóa đơn bán hàng (thông thường) thì bên mua muốn trả bằng TM hay CK gì cũng được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA