Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Ðề: Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

Hôm qua bên mình bị khách hàng trong thành phố Hồ Chí Minh trả về hóa đơn GTGT lý do : Chi cục thuế Quận Tân Phú không chấp nhận viết tròn số trên cột đơn giá.
Ví dụ : số phải viết đúng là : 3.062.045,5 nhưng mình làm tròn, chỉ viết : 3.062.045

Số tiền hàng và tiền thuế không sai.

Các anh chị có thông tư, nghị định nào quy định phải viết lẻ đến đơn vị "hào" trên hóa đơn GTGT xin vui lòng cho xin. Xin cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hôm qua bên mình bị khách hàng trong thành phố Hồ Chí Minh trả về hóa đơn GTGT lý do : Chi cục thuế Quận Tân Phú không chấp nhận viết tròn số trên cột đơn giá.
Ví dụ : số phải viết đúng là : 3.062.045,5 nhưng mình làm tròn, chỉ viết : 3.062.045

Các anh chị có thông tư, nghị định nào quy định phải viết lẻ đến đơn vị "hào" trên hóa đơn GTGT xin vui lòng cho xin. Xin cảm ơn !
CC Thuế Tân Phú em làm hơn 8 năm nay làm gì có chuyện đó, chẳng qua khách hàng muốn lấy cơ quan thuế ra đỡ đạn cho cái việc từ chối mà thôi anh ơi.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Theo em nghĩ việc làm tròn phần thập phân hay ko là tùy theo mình miễn sao số liệu càng chính xác càng tốt, chẳng hạn bên em bắt buộc phải viết đơn giá có phần thập phân vì cách tính ngược từ tiền thanh toán suy ngược trở lại đơn giá, nếu làm tròn số thì mỗi dòng sẽ lệch 1 ít, 1 hóa đơn viết chung 10 dòng sẽ lệch rất nhìu, cách viết bên st coop mark họ lấy cả 2 số thập phân trong phần đơn giá

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Theo em nghĩ việc làm tròn phần thập phân hay ko là tùy theo mình miễn sao số liệu càng chính xác càng tốt, chẳng hạn bên em bắt buộc phải viết đơn giá có phần thập phân vì cách tính ngược từ tiền thanh toán suy ngược trở lại đơn giá, nếu làm tròn số thì mỗi dòng sẽ lệch 1 ít, 1 hóa đơn viết chung 10 dòng sẽ lệch rất nhìu, cách viết bên st coop mark họ lấy cả 2 số thập phân trong phần đơn giá

Bên các siêu thị thông thường là viết từ đơn giá nhân với số lượng ra thành tiền để thanh toán, có nghĩ là khách hàng nhìn vào đơn giá để có đồng ý mua hau không.
Hàng hóa bên anh là một 1 bao gồm 2-3 linh kiện cấu thành, giá thỏa thuận tính theo cả bộ, vì vậy việc chia bị lẻ là điều đương nhiên. Nếu yêu câu thế thì cũng phải có quy định là đơn giá tính bao nhiêu số sau dấu phẩy ?
Tất cả phải có văn bản quy định chứ không thể nói mồm được .

H

happyhappy

Sơ cấp
19/11/08
45
0
6
Tp.HCM

Cho mình hỏi đến khi nào thì sẽ bắt buộc 100% các doanh nghiệp sử dụng hóa đơn tự in của mình, không mua ở Cục thuế nữa. (thông tư hoặc công văn quy đinh ?)
Cảm ơn.

Điều 33 TT 153 quy định đó bạn
"3. Cơ quan thuế chỉ thực hiện bán hoá đơn cho doanh nghiệp siêu nhỏ, doanh nghiệp ở địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn và đặc biệt khó khăn hướng dẫn tại khoản 2 Điều 5 và khoản 1 Điều 11 Thông tư này trong năm 2011. Từ năm 2012 trở đi, doanh nghiệp siêu nhỏ, doanh nghiệp ở địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn và đặc biệt khó khăn phải tự tạo hoá đơn để sử dụng theo hướng dẫn tại Thông tư này."

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bên các siêu thị thông thường là viết từ đơn giá nhân với số lượng ra thành tiền để thanh toán, có nghĩ là khách hàng nhìn vào đơn giá để có đồng ý mua hau không.
Hàng hóa bên anh là một 1 bao gồm 2-3 linh kiện cấu thành, giá thỏa thuận tính theo cả bộ, vì vậy việc chia bị lẻ là điều đương nhiên. Nếu yêu câu thế thì cũng phải có quy định là đơn giá tính bao nhiêu số sau dấu phẩy ?
Tất cả phải có văn bản quy định chứ không thể nói mồm được .
Em thấy các siêu thị họ ghi giá bán là giá đã có thuế rùi (VD: St coop mark) khi mình đề nghị viết hóa đơn thì họ sẽ suy ngược lại đơn giá, sẳn đây em mún hỏi Anh lun, khi em trả tiền bằng 1 phiếu chiết khấu thương mại 100k chẳng hạn cho họ, thì em để ý trên hoá đơn họ giảm điều đơn giá các mặt hàng xuống miễn sau cho đủ 100k, vậy là sau nhỉ????, hi

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Em thấy các siêu thị họ ghi giá bán là giá đã có thuế rùi (VD: St coop mark) khi mình đề nghị viết hóa đơn thì họ sẽ suy ngược lại đơn giá, sẳn đây em mún hỏi Anh lun, khi em trả tiền bằng 1 phiếu chiết khấu thương mại 100k chẳng hạn cho họ, thì em để ý trên hoá đơn họ giảm điều đơn giá các mặt hàng xuống miễn sau cho đủ 100k, vậy là sau nhỉ????, hi

Chào bạn,
Có thề là 1 trong 2 lý do sau:
1. dạng giảm giá hàng bán nên giảm điều như vậy cách dễ làm nhất
2. phiếu chiết khấu này trước đây đã được xuất hóa đơn rồi. Nên bây giờ sẽ phải trừ lại, không thị bị tăng doanh số khống.
Good luck

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn,
Có thề là 1 trong 2 lý do sau:
1. dạng giảm giá hàng bán nên giảm điều như vậy cách dễ làm nhất
2. phiếu chiết khấu này trước đây đã được xuất hóa đơn rồi. Nên bây giờ sẽ phải trừ lại, không thị bị tăng doanh số khống.
Good luck
Dạ, cám ơn Anh, khi mình trả tiền bằng phiếu chiết khấu thì họ ko chịu xuất hoá đơn, theo em nghĩ đây là hình thức chiết khấu thương mại chứ ko phải giảm giá hàng bán, vì khi mua chẳng hạn đạt doanh số 5000.000đ thì được phiếu chiết khấu 100k, nhưng có điều lạ là chiết khấu ko được thể hiện trên hoá đơn bán ra mà lại giảm trực tiếp lên các mặt hàng (giống như là giảm giá hàng bán vậy)?, hi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA