Kinh nghiệm tìm việc thành công của sinh viên kế toán mới ra trường

• Thread starter olalal
  • Ngày gửi
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
@Thủy BB bạn ơi, mình có 1 vấn đề muốn hỏi 1 chút. Mình đang làm thủ tục báo giảm lao động cho 1 chị vào tháng 11.2016. Trường hợp của chị rơi vào 2 mức đóng nên mình phải bóc tách ra 2 mức, khi làm báo giảm trên hệ thống eBHXH thì mình chỉ được chọn 1 mã ứng với 1 mức lương. thế thì làm thế nào để bóc tách dc, bạn có gặp trường hợp nào k giúp mình với nhé
Trường hợp này hơi cực rồi đó.
Vì báo giảm muộn nên bạn sẽ làm như sau: 1 là bạn phải điều chỉnh mức đóng mới cho LĐ này từ tháng 01/2017 lên bằng mức lương tối thiểu nếu LĐ này dưới lương tối thiểu.
Nếu ko dưới lương tối thiểu thì báo giảm + giải trình. 2 mức lương bạn nói là 2 mức lương ntn v?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phuong MP

Sơ cấp
12/1/17
5
0
1
31
1 là mức cũ 3.745.00 mình áp dụng cho T11 đến tháng 12.2016, 2 là 4.012.500 cho tháng 1 đến 04.2017.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
1 là mức cũ 3.745.00 mình áp dụng cho T11 đến tháng 12.2016, 2 là 4.012.500 cho tháng 1 đến 04.2017.
V e khai báo thành 2 lần thử được hok.

T

Trần Hương Loan

Guest
2/3/17
6
3
3
29
Là lớp học kế toán thực hành cô Hồng Trang ở 14 Pháo đài láng đấy bạn, bạn thử vào fanpage kế toán hồng trang mà xem thử. Trước mình học cô từ hồi cô còn ở Hà đông cơ, năm ngoái cô mới chuyển về PĐL. Cô có nhiều khóa học từ cơ bản đến nâng cao. Mà quan trọng nhất là dạy mình hiểu bản chất & có tư duy chứ ko phải máy móc đâu, ở đây còn được học thử nữa yên tâm không mất xèng oan. Cần kỹ hơn thì bạn đt cho c Hoa 0982 841111 í
Chỗ này gần ĐH ngoại thương đúng hok? Thế học xong có chứng chỉ j hok b?

N

nhungoc247

Guest
3/5/17
10
2
3
28
Chỗ này gần ĐH ngoại thương đúng hok? Thế học xong có chứng chỉ j hok b?
học xong có bài kiểm tra cuối khoa và được cấp chứng chỉ của trung tâm bạn nhé! Mình cũng vừa học ở trung tâm cô Trang xong

N

nhungoc247

Guest
3/5/17
10
2
3
28
Mình học khoa kinh tế, nói chung cảm thấy gần như không biết gì về kế toán có học được ko bạn?
Được chứ bạn. Cô Trang có khóa level 1 sẽ dạy lại từ kiến thức cơ bản của kế toán nhé! bạn nt vào số 0982841111 chị Hoa sẽ tư vấn nhiệt tình nhé ! mình khằng định chắc chắn bạn sẽ học được khóa này nhé vì cô dạy từ định nghĩa" kế toán là gì?" thì bạn hiểu rồi đó

• Like
Reactions: Đình Hùng Neu96
N

nhungoc247

Guest
3/5/17
10
2
3
28
mình vừa thấy thông báo chủ nhật này lúc 16h cô có buổi giải đáp các vướng mắc trong doanh nghiệp hiện nay đấy, ai muốn mở rộng kiến thức thì đi nghe nhé, free mà! :):):)

• Like
Reactions: Đình Hùng Neu96
H

Hà phạm Xuân

Guest
9/4/17
4
3
3
29
Mình đã có 1 bài chia sẻ rất dài, hôm nay xin phép được share lại và mong các bạn cũng chia sẻ để dân nhà kế chúng mình cùng nhau có được thành công:
Chào mọi người!
Mình mở ra chủ đề này với mong muốn nhận được sự chỉa sẻ của mọi người về sự phát triển của bản thân trong nghề nghiệp mà mình đã lựa chọn- nghề kế toán.
Sự chia sẻ này chính là lúc mà mọi người cùng nhau nhìn lại quãng đường mình đã đi, mình đã cố gắng như thế nào? mình đã phát triển hơn trong nghề nghiệp bằng cách nào? con đường nào? hay bằng sự tiếp nhận tri thức như thế nào?
Và cũng chính sự chia sẻ này, biết đâu nó lại giúp ích cho ai đó, những sv kế toán sắp ra trường, mới ra trường, hay những người còn chưa có nhiều kinh nghiệm sẽ học hỏi được điều gì đó từ chính con đường mà bạn đã đi.
Rất mong mọi người cùng chia sẻ nhé! Và hi vọng chủ đề này sẽ nhận được sự ủng hộ và chia sẻ từ phía mọi người.

Mình sẽ chia sẻ về chặng đường đã đi của mình trước tiên nha!
Đầu tiên là mình ra trường vs tấm bằng cử nhân đại học, cũng tự bon chen đi xin việc thôi, chứ gia đình chẳng có ông to bà lớn nào cả. Cũng tự thân vận động xin vào 1 công ty tư nhân từ lúc mà chưa lấy đc bằng tốt nghiệp, làm việc chưa dc 1 tháng lại nghỉ việc. Vì môi trường đó bon chen, rồi ganh ghét nhau kinh quá. Lúc ấy sv mới ra trường còn mơ mộng về 1 môi trường làm việc lý tưởng, xa hoa, thế là thấy ở đó ko phù hợp, rồi xin nghỉ luôn sau 1 tháng làm việc. Lúc xin nghỉ xong cũng thấy hối hận vì mãi chả tìm dc việc nào nữa. Mình cũng thấy mình hơi sai lầm ở bước đi này.

Mình đi rải hồ sơ khắp nơi, khắp các doanh nghiệp, nơi nào tuyển là gửi hồ sơ qua mail, rồi thì nộp trực tiếp... rồi may mắn mình cũng vào đc công ty bây giờ. Tại đây thì làm việc kinh quá, ban đầu từ những việc đơn giản, rồi thì được làm những cv phức tạp hơn, quan trọng vẫn là tự mình phải tìm hiểu thêm công việc của mình, sự tự trưởng thành nó bắt đầu từ ngay cv mình làm hàng ngày, từ sự học hỏi và tiếp nhận thêm thông tin, tự mình phải học hỏi bằng cách nào đó, ở trên công ty thì học hỏi mọi người, đặc biệt là lúc đó mình dc làm việc với sếp rất giỏi nên cũng học hỏi dc chút ít từ môi trường này, rồi thì về nhà lại tự học (thông qua các trang web diễn đàn, trang cung cấp thông tin cập nhật về chính sách thuế, rồi thì ko biết gì lại google...) đây là cách ko mất tiền, ko mất 1 chi phí nào cả, và bạn phải có khả năng tự học hỏi, tự nghiên cứu rất cao.

Tuy nhiên, cũng có 1 cách tiếp nhận tri thức rất nhanh chóng là bỏ tiền đi học. Người ta vẫn có câu đầu tư vào bản thân là đầu tư sinh lời nhất, kiến thức là thứ mà khi cần bạn phải có luôn, bởi lúc đó mới đi học thì có lẽ cơ hội ấy đã qua rồi, e là ko còn kịp nữa. Tại sao mình nói vậy, là bởi vì mình nghĩ: giả sử bạn đang làm 1 nhân viên kế toán phần hành, một cơ hội nào đó đến với bạn, bạn tự dưng chuyển lên 1 cấp làm kế toán tổng hợp, lúc ấy nếu ko có kiến thức,bạn có đủ tự tin để đảm nhận công việc đó ko? hay lúc đó mới lại lo đi học? Đầu tư cho việc học ko bao giờ là thiệt cả, khi có kiến thức, bạn sẽ tự tin hơn rất nhiều và lúc đó chính mình sẽ tự chọn việc cho mình, chứ ko còn là đi xin việc nữa.
Tuy nhiên, nếu bỏ tiền đi học thì nên học ở đâu? học chỗ nào mới là đáng bỏ đồng tiền đi học. Mình cũng đã google nhiều lắm, bao nhiêu trung tâm kế toán mở ra để đào tạo...google thì ra 1 loạt, hoa hết cả mắt để mà lựa chọn.
Thì mình cũng tìm dc 1 nơi để học. Lúc mình học thì đã có 2 năm kinh nghiệm rồi, nhưng mà vẫn thích đi học vì kiến thức là rất mênh mông, càng học càng thấy mình thật nhỏ bé. Đó là lớp kế toán thực hành cô Hồng Trang ở 14 Pháo Đài Láng.

Cô đã truyền cho mình một thứ gọi là sự đam mê, bạn sẽ thấy kế toán cũng rất thú vị, nó ko chỉ là một môn khoa học mà còn rất nghệ thuật nữa. Từ lớp học của cô, thì mình đã trưởng thành hơn rất nhiều. Mình sẽ ko PR về khóa học nữa, là bởi vì mọi sự PR đều ko có giá trị nào cả, bởi mình muốn các bạn sẽ tự cảm nhận thấy giá trị của khóa học từ chính trải nghiệm của bạn thân.
Các bạn hoàn toàn có thể dc học thử vài buổi free trước khi quyết định đầu tư cho chính mình.
Và tất nhiên sự trưởng thành ấy còn là từ chính nỗ lực của bản thân nữa, nhưng ko thể phủ nhận 1 người thầy tốt sẽ giúp bạn rất nhiều.
Nếu các bạn chưa tìm dc 1 lớp học kế toán nào tin tưởng để dám bỏ đồng tiền ra học, thì lớp kế toán thực tế cô Hồng Trang sẽ là 1 lựa chọn tốt cho các bạn. Mình phải nói lời cảm ơn cô Trang rất nhiều.
Lại tiếp tục nói về chặng đường mình đi, học xong ở đó thì ở cty khi có khóa học tập huấn thuế nào của Cục thuế hay của tổ chức nào thì mình cũng đều xin công ty cho đi học, nói chung việc học là dài lắm, vì thuế má cứ thay đổi liên tục, nay thông tư này, mai thông tư khác, nên để ko lạc hậu thì mình cần phải update các thông tin ấy 1 cách nhanh nhất.

Chặng đường nghề nghiệp còn dài lắm, và chỉ mong sao, mỗi ngày trôi qua: bản thân ngày hôm nay sẽ tốt hơn ngày hôm qua, học hỏi thêm đc điều gì mới là tốt lắm rồi.
Mình vẫn còn phải học hỏi nhiều lắm, vì tự thấy kiến thức của mình chỉ như giọt nước thôi
Hi vọng sự trải lòng ngày hôm nay (1 ngày đẹp trời mình ở nhà, ko đi đâu cả) sẽ giúp ích cho ai đó.

Cảm ơn bạn đã đọc đến dòng này, bởi mình tin chắc bạn là người rất quan tâm đến sự phát triển trong sự nghiệp.

Hi vọng các bạn sẽ cùng chia sẻ về con đường phát triển sự nghiệp của mình như thế nào? để mọi người cùng học hỏi nhé!
Mình đang tìm việc đúng chuyên ngành kế toán mà nộp CV 4 nơi có 1 nơi gọi pv. Đến pv anh giám đốc hỏi đúng 1 câu em từng làm tổng hợp chưa, & có tự tin làm tốt ko, anh muốn hỏi thật & k căn cứ CV vì đang cần người làm được việc chứ ko muốn thay đổi người. Vậy là mình tự xin rút vì thấy rõ khả năng bản thân đến đâu. Làm công ty cũ làm kế toán thì chủ yếu là nội bộ, xong qua 1 công ty làm mảng theo dõi khách hàng vs mấy vc của phòng HC. Bản thân thấy bh bắt đầu từ con số 0. Đọc hết tâm sự của b thấy mình cần phải cố gắng hơn & quyết tâm theo học 1 khoá để nâng cao kiến thức chuyên môn. Trước cũng thấy nh review khen trung tâm Edubelife cô Hồng Trang dạy hay nhưmg nhà xa Pháo Đài Láng quá nên vẫn chần chừ. Bh phải quyết tâm khởi động lại. B cho mình hỏi là có lớp học cho ng bắt đầu ko vì mình gần như rất hổng kiến thức ấy b.

N

nhungoc247

Guest
3/5/17
10
2
3
28
Mình đang tìm việc đúng chuyên ngành kế toán mà nộp CV 4 nơi có 1 nơi gọi pv. Đến pv anh giám đốc hỏi đúng 1 câu em từng làm tổng hợp chưa, & có tự tin làm tốt ko, anh muốn hỏi thật & k căn cứ CV vì đang cần người làm được việc chứ ko muốn thay đổi người. Vậy là mình tự xin rút vì thấy rõ khả năng bản thân đến đâu. Làm công ty cũ làm kế toán thì chủ yếu là nội bộ, xong qua 1 công ty làm mảng theo dõi khách hàng vs mấy vc của phòng HC. Bản thân thấy bh bắt đầu từ con số 0. Đọc hết tâm sự của b thấy mình cần phải cố gắng hơn & quyết tâm theo học 1 khoá để nâng cao kiến thức chuyên môn. Trước cũng thấy nh review khen trung tâm Edubelife cô Hồng Trang dạy hay nhưmg nhà xa Pháo Đài Láng quá nên vẫn chần chừ. Bh phải quyết tâm khởi động lại. B cho mình hỏi là có lớp học cho ng bắt đầu ko vì mình gần như rất hổng kiến thức ấy b.
Bạn học lớp level 1 là dành cho người học lại từ đầu đấy! Mình cũng sắp ra trường. Cũng lo về công việc lắm

M

manhtran95

Guest
23/5/17
1
1
3
28
Được chứ bạn. Cô Trang có khóa level 1 sẽ dạy lại từ kiến thức cơ bản của kế toán nhé! bạn nt vào số 0982841111 chị Hoa sẽ tư vấn nhiệt tình nhé ! mình khằng định chắc chắn bạn sẽ học được khóa này nhé vì cô dạy từ định nghĩa" kế toán là gì?" thì bạn hiểu rồi đó
Bay gio dang ky duoc ko ban oi

• Like
Reactions: nhungoc247
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Có nhiều bạn đi học ở trung tâm này hay lớp kia nhưng mà hình như không giáo viên nào tư vấn cho các bạn kỹ càng về nghề kế toán, sau nhiều thời gian tìm hiểu tôi thấy chủ yếu các trung tâm hướng dẫn các bạn cách hạch toán là chính. Với kinh nghiệm làm kế toán được kha khá, tôi xin có thêm một chút tư vấn với các bạn mới vào nghề như sau:

- Thứ nhất, về bản chất công việc kế toán, nói một cách sâu sắc thì nó là việc ghi chép lại những diễn biến xảy ra trong một doanh nghiệp, nghĩa là nếu doanh nghiệp diễn ra việc chi trả tiền điện thoại thì kế toán sẽ ghi chép lại cái việc diễn ra ấy dưới ngôn ngữ của kế toán là định khoản và sổ sách; Hãy lấy ví dụ đối với một kỹ sư thì ngôn ngữ kỹ thuật của họ là bản vẽ thì tương tự đối với kế toán chúng ta ngôn ngữ kế toán là hệ thống tài khoản và phương pháp hạch toán.

- Nhưng, cái việc định khoản hay hạch toán, tuy nó quan trọng nhưng lại chưa phải mấu chốt làm kế toán, lại lấy ví dụ nếu một nhà thơ, nhà văn trước khi muốn sáng tác thì ông ta phải biết đọc, biết viết. Một ông tài xế trước khi hành nghề lái xe phải biết lái xe đã, một ông họa sĩ hay nhà thiết kế trước khi muốn thiết kế cái gì, vẽ cái gì thì phải biết vẽ trước, hay một ông lập trình viên muốn viết phần mềm gì thì phải biết lập trình trước. Tương tự như vậy, một kế toán muốn làm kế toán thì phải biết định khoản. Mấu chốt chính là đây: hạch toán, định khoản, ghi sổ, nó là cái cơ bản mà một kế toán phải biết để làm việc và nghề kế toán nó không gói gọn trong mấy cái này. Tôi thấy các trung tâm chỉ chú trọng dạy học viên hạch toán, định khoản, lên báo cáo mà không dạy những điều mấu chốt để hành nghề.

- Trở lại vấn đề chính: Vậy thì muốn làm nghề kế toán chúng ta phải làm gì: Về quan điểm cá nhân của tôi, thì muốn làm kế toán tốt ta phải chú trọng mấy điều sau:
+ Thứ nhất: Phải nắm được bản chất công việc kế toán là GHI CHÉP những gì đang diễn ra trong doanh nghiệp chứ không phải là người tạo ra và thúc đẩy các sự kiện đó. Lấy ví dụ khi kế toán làm nghiệp vụ thu tiền thì phải có một sự kiện diễn ra như thu tiền nợ hoặc bán hàng thu tiền và kế toán là người ghi lại các sự kiện đó, nhiều bạn sẽ nói rằng công ty bạn ấy thì chính bạn ấy là người bán hàng nên bạn ấy là người thúc đẩy sự kiện diễn ra, và hiểu thế là sai hoàn toàn vì cái việc bạn ấy là bán hàng của công ty đó là chức vụ trong quản lý của bạn ấy trong công ty, nhưng trên chức danh chuyên môn thì kế toán không được làm việc đó. Trong các bài tập ở trường và các trung tâm thường có các ví dụ kiểu "Trong doanh nghiệp có số liệu sau: ngày x nào đó bán được 30 hàng hóa A, giá trị, số tiền thu được, thanh toán bằng tiền mặt" và các giáo viên dạy học sinh định khoản luôn. Nhưng lại chưa thấy trung tâm nào dạy cái gốc của vấn đề là tại sao doanh nghiệp lại có cái số liệu trên và những bộ phận nào trong doanh nghiệp tạo ra số liệu đó và việc của kế toán là làm gì.

+ Thứ hai: Phải nắm được sự vận hành và hoạt động của doanh nghiệp mình làm (nếu nắm được cả đặc thù của ngành mình đang làm càng tốt): Ví dụ bạn làm về sản xuất cơ khí thì phải nắm được công ty mình hoạt động thế nào, có những công việc gì sẽ diễn ra và mình sẽ phải ghi chép các công việc đó thế nào: Ví dụ khi bạn làm trong công ty sản xuất cửa xếp, bạn phải nắm được để làm ra cái cửa cần những gì, trải qua các công việc thế nào để ít nhất khi làm báo cáo có thể xứ lý nó hợp lý, hoặc yêu cầu kỹ thuật đưa giấy tờ để làm hồ sơ, hoặc có cách tính giá thành phù hợp.

+ Thứ ba: Luôn làm mọi việc theo luật và quy định: Cái này có tính sống còn, như là lái xe ngoài đường, dù bạn biết lái xe nhưng bạn phải đi theo luật giao thông chứ không phải thích đi thế nào thì đi. Trong kế toán cũng vậy, dù bạn biết làm, biết định khoản, hạch toán, làm nên bộ báo cáo đẹp nhưng nếu không làm theo các thông tư, nghị định thì nó là sai luật và đương nhiên bị phạt, gây tổn thất cho doanh nghiệp

+ Thứ tư: Phải biết phân tích vấn đề và phân tích số liệu: Cái này thì phải làm lâu có kinh nghiệm, nhưng nó vẫn gắn chặt với các ý trên: Ví dụ bạn nắm được bản chất hoạt động của doanh nghiệp sản xuất cửa xếp, một lúc nào đó bạn thấy việc tính giá thành nó không hợp lý thì bạn có khả năng thay đổi cho phù hợp.

+ Cuối cùng là phải ham học hỏi.
Đáp ứng được những điều kiện trên chúng ta đã có thể thoải mái làm kế toán rồi

S

socyeu1106

Guest
23/6/14
4
0
1
45
Ha Noi
E đang học vb2 cũng đang rất mơ hồ về công việc kế toán- thấy mức lương các chị ng quen đi làm hơn 2 năm mà cũng chỉ khoảng 4-5 tr. Có chút hoang mang, liệu sau này có đủ sống...

H

hanguyeenn456

Guest
22/5/17
20
8
3
34
Em là sinh viên năm 4 sắp ra trường mà muốn nâng cao trình độ kế toán, nên học ở đâu nhỉ? cả nhà cho em hóng với

A

anhduongg

Guest
10/4/17
2
0
1
44
Em chào cả nhà ạ. Em là sinh viên chuẩn bị bước vào năm 4 tốt nghiệp mà hiện giờ cảm thấy mông lung quá. Em thấy trong trường học lý thuyết rất nhiều nhưng kiến thức thực tế thì bằng 0. Mà đi làm thấy các chị bảo khác học trong trường. Em muốn hỏi cả nhà mình tư vấn giúp em nên xin vào 1 công ty dịch vụ kế toán để lấy kinh nghiệm không, hay là nên tham gia khóa học ở các trung tâm đào tạo kế toán thực hành ạ? Xin đừng bơ em nhé!

K

Kon Tum 36

Guest
27/3/17
88
4
8
49
Mn ơi sao mình chọn phần Chuyên mục k được nhỉ? nó cứ bị ẩn miết

• Like
Reactions: Oanh010495
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
E đang học vb2 cũng đang rất mơ hồ về công việc kế toán- thấy mức lương các chị ng quen đi làm hơn 2 năm mà cũng chỉ khoảng 4-5 tr. Có chút hoang mang, liệu sau này có đủ sống...
Anh cũng như em, kế toán là vă bằng 2 nhưng nó lại là nghề kiếm tiền của anh bây giờ. Vấn đề là phải xác định được mục tiêu của mình. Như anh ngay từ lúc bắt đầu học đã xác định mục tiêu là làm kế toán tổng hợp để từ đó lên quản lý. Và với mức lương kế toán tổng hợp hiện nay khoảng từ 10-15 triệu là hợp lý.

S

socyeu1106

Guest
23/6/14
4
0
1
45
Ha Noi
Anh cũng như em, kế toán là vă bằng 2 nhưng nó lại là nghề kiếm tiền của anh bây giờ. Vấn đề là phải xác định được mục tiêu của mình. Như anh ngay từ lúc bắt đầu học đã xác định mục tiêu là làm kế toán tổng hợp để từ đó lên quản lý. Và với mức lương kế toán tổng hợp hiện nay khoảng từ 10-15 triệu là hợp lý.
A ơi ai chẳng muốn như vậy, nhưng giữa mơ ước và thực tế khác nhau lắm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA