Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế tiêu thụ đặc biệt

• Thread starter mmm
  • Ngày gửi
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
43
~S~
AC3K nói:
2. đối tượng, điiều kiện được làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ:
a. Đối với hàng hóa của doanh nghiệp việt nam: Là hàng hóa bán cho thương nhân nước ngoài nhưng theo chỉ định của thương nhân nước ngoài, hàng hóa được giao cho doanh nghiệp khác tại Việt Nam để làm nguyên liệu sản xuất hàng hóa xuất khẩu (kể cả làm nguyên liệu để gia công cho thương nhân nước ngoài)
Bạn đọc kỹ lại câu này nhé. Nếu hết chỗ bôi xanh thì hiểu nửa vời rồi.
Chỉ 1 đối tượng HH chứ không phải 2.

Tuy nhiên có những khách hàng của công ty mình thì có trường hợp như mình nói đấy bạn ạ, chẳng sao cả. Vì có trường hợp như vầy nhé. Khi bạn nhập khẩu tại chỗ một đơn vị về lắp ráp, chế biến tạo ra sán phẩm sau đó xuất khẩu, Tuy nhiên một nữa thì như vậy còn lại một nửa thì xuất thẳng không qua chế biến gì.
Quan hệ này ràng buộc bởi HĐ với thương nhân NN, chứ có phải muốn xuất bao nhiêu thì xuất đâu. Nếu điều chỉnh HĐ thì 1/2 không qua chế biến xuất thẳng sẽ được xem như HH mua bán và đem xuất khẩu thuần túy, không phải là đối tượng HH XNK tại chỗ.

Thậm chí họ làm thủ tục như mình nói thì chẳng sao cả.
Are U sure???:biggrin:

Đúng rồi, Nếu bạn thích thì làm xuất nhập khẩu ủy thác.
Và đa số là Xuất nhập khẩu ủy thác.
XNK UT hay XNK tại chỗ => không thể tùy thuộc vào việc thích hay không thích được.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
Bạn đọc kỹ lại câu này nhé. Nếu hết chỗ bôi xanh thì hiểu nửa vời rồi.
Chỉ 1 đối tượng HH chứ không phải 2.

Quan hệ này ràng buộc bởi HĐ với thương nhân NN, chứ có phải muốn xuất bao nhiêu thì xuất đâu. Nếu điều chỉnh HĐ thì 1/2 không qua chế biến xuất thẳng sẽ được xem như HH mua bán và đem xuất khẩu thuần túy, không phải là đối tượng HH XNK tại chỗ.

Are U sure???:biggrin:

XNK UT hay XNK tại chỗ => không thể tùy thuộc vào việc thích hay không thích được.
Trời ơi, cái phẩy đó thể hiện là cả hai trường hợp đấy lannhư ạ, tức là hàng hóa cũng được và nguyên vật liệu cũng được.

Are you sure?
Trời ơi, công ty mình đã từng làm vậy đấy. Chuyện nhỏ thôi lannhư ạ.

Đây là đã có thực đối với cty mình, mình đưa ra chứng cứ vậy mà lannhu chưa chịu thì đành.............

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
AC3K nói:
2. đối tượng, điiều kiện được làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ:
a. Đối với hàng hóa của doanh nghiệp việt nam: Là hàng hóa bán cho thương nhân nước ngoài nhưng theo chỉ định của thương nhân nước ngoài, hàng hóa được giao cho doanh nghiệp khác tại Việt Nam để làm nguyên liệu sản xuất hàng hóa xuất khẩu (kể cả làm nguyên liệu để gia công cho thương nhân nước ngoài)
AC3K nói:
b. dơn vị xuất nhập khẩu tại chỗ, do mình hàng hóa mình không đủ một containor đi nước ngoài, chi phí đi hang lẻ quá mắc, do đó họ nhờ một đơn vị khác (đơn vị xuất nhập khẩu tại chỗ) gộp với những hàng hóa khác của những nhà cung cấp khác nhau để xuất khẩu đi.
Hai cái này khác hẳn nhau chứ bạn. Và cái sau chắc chắn không phải XN tại chỗ

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
43
~S~
AC3K nói:
Trời ơi, cái phẩy đó thể hiện là cả hai trường hợp đấy lannhư ạ, tức là hàng hóa cũng được và nguyên vật liệu cũng được.
Lại đọc không kỹ nữa rùi!
Là HH dùng làm nguyên liệu đầu vào để sản xuất ra HH khác (có thể là 2 công đoạn khác nhau để sx 1 sản phẩm hoàn chỉnh).

Là hàng hóa bán cho thương nhân nước ngoài nhưng theo chỉ định của thương nhân nước ngoài, hàng hóa này được giao cho doanh nghiệp khác tại Việt Nam để làm nguyên liệu sản xuất hàng hóa xuất khẩu (kể cả làm nguyên liệu để gia công cho thương nhân nước ngoài)
Nếu thêm 1 chữ vào như thế này thì chắc có lẽ bạn sẽ dễ hình dung hơn.
Nếu câu trên thể hiện 2 đối tượng khác nhau tại dấu "," thì mỗi một đối tượng lại không đầy đủ định nghĩa về HH XNK tại chỗ. Bạn xem lại nhé!

Trời ơi, công ty mình đã từng làm vậy đấy. Chuyện nhỏ thôi lannhư ạ.

Đây là đã có thực đối với cty mình, mình đưa ra chứng cứ vậy mà lannhu chưa chịu thì đành.............
1. Có lẽ bạn nhầm lẫn nghiệp vụ!?
2. Chứng cứ không logic.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
Lại đọc không kỹ nữa rùi!
Là HH dùng làm nguyên liệu đầu vào để sản xuất ra HH khác (có thể là 2 công đoạn khác nhau để sx 1 sản phẩm hoàn chỉnh).

Nếu thêm 1 chữ vào như thế này thì chắc có lẽ bạn sẽ dễ hình dung hơn.
Nếu câu trên thể hiện 2 đối tượng khác nhau tại dấu "," thì mỗi một đối tượng lại không đầy đủ định nghĩa về HH XNK tại chỗ. Bạn xem lại nhé!

1. Có lẽ bạn nhầm lẫn nghiệp vụ!?
2. Chứng cứ không logic.
Trời ơi, Quyết định của người ta mà muốn thêm sao thì cũng dc, Chữ Này Của bạn muốn thêm vào trừ khi nào bạn là BỘ TRƯỞNG BỘ TÀI CHÍNH. mà Bộ trưởng cũng không tự ý Muốn thêm như bạn cũng được đâu.

Bạn nên đọc kỹ lại những gì mình trích. Các bạn đã làm vậy qua thực tế chưa? nếu chưa thì đây là cách để các bạn học cái mới đấy.

Những điều mình nói là thực tế còn bạn phản bác lại thì đưa ra chứng cứ bạn nhé. Việc doanh nghiệp chọn cách nào cũng được. Nhập rồi xuất, hoặc ủy thác xuất khẩu cũng chẳng sao.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Viet Huong nói:
Hai cái này khác hẳn nhau chứ bạn. Và cái sau chắc chắn không phải XN tại chỗ
em không nói là cách sau không được làm theo xuất khẩu ủy thác. Mà cách đó làm xuất khẩu ủy thác cũng được hoặc xuất nhập khẩu tại chỗ cũng chả sao. Em đã từng làm vậy. Thanh khoản với Hải Quan chẳng có vấn đề gì, và mọi việc mình làm đều có cố vấn của Hải Quan.

Còn nếu chị nói trường hợp của em sai, thì cho Trích dẫn văn bản nào? em xin tiếp thu

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
43
~S~
AC3K nói:
Trời ơi, Quyết định của người ta mà muốn thêm sao thì cũng dc, Chữ Này Của bạn muốn thêm vào trừ khi nào bạn là BỘ TRƯỞNG BỘ TÀI CHÍNH. mà Bộ trưởng cũng không tự ý Muốn thêm như bạn cũng được đâu.
Gì đây????:wall:
AC3K bình tĩnh nào!:biggrin:
Lạc đề quá rùi!!!

Vấn đề có sử dụng tờ khai XNK tại chỗ thay cho thông thường được không mình không dám chắc chắn, nhưng có điều rằng bạn hiểu về XNK tại chỗ như thế là sai rồi. Mình thêm chữ "này" vào là để cho bạn dễ hiểu VB hơn thôi. Tốt hơn hết là để bảo vệ ý kiến của bạn thì bạn nên đưa ra ý kiến phản bác lại lập luận của mình chứ không nên nói như thế, nghe rất chối.

Ban đầu mình chỉ muốn hỏi bạn là đối với TH XNK thông thường thì có sử dụng tờ khai XNK tại chỗ để kê khai được không??? Mình chưa làm thực tế nhưng theo các quy định tại các VB thì rất vô lý. Vì làm thủ tục XNK tại chỗ thì bộ hồ sơ HQ là yêu cầu phải có đối với nhà XK, ngoài ra nhà NK cũng phải có 1 bộ hồ sơ tương ứng như thế. Vậy nếu DN mà phía NN chỉ định giao hàng không có chức năng XNK, không ký kết HĐ mua bán với phía NN thì sao mà làm thủ tục NK tại chỗ, và tái xuất đây.

TH này chỉ là xuất khẩu thuần túy, và điều kiện giao hàng là tại HCM, VP tại TP HCM chỉ đóng vai trò như là trạm trung chuyển thôi.

Tiếp tục nhé!

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
Gì đây????:wall:
AC3K bình tĩnh nào!:biggrin:
Lạc đề quá rùi!!!

Vấn đề có sử dụng tờ khai XNK tại chỗ thay cho thông thường được không mình không dám chắc chắn, nhưng có điều rằng bạn hiểu về XNK tại chỗ như thế là sai rồi. Mình thêm chữ "này" vào là để cho bạn dễ hiểu VB hơn thôi. Tốt hơn hết là để bảo vệ ý kiến của bạn thì bạn nên đưa ra ý kiến phản bác lại lập luận của mình chứ không nên nói như thế, nghe rất chối.

Ban đầu mình chỉ muốn hỏi bạn là đối với TH XNK thông thường thì có sử dụng tờ khai XNK tại chỗ để kê khai được không??? Mình chưa làm thực tế nhưng theo các quy định tại các VB thì rất vô lý. Vì làm thủ tục XNK tại chỗ thì bộ hồ sơ HQ là yêu cầu phải có đối với nhà XK, ngoài ra nhà NK cũng phải có 1 bộ hồ sơ tương ứng như thế. Vậy nếu DN mà phía NN chỉ định giao hàng không có chức năng XNK, không ký kết HĐ mua bán với phía NN thì sao mà làm thủ tục NK tại chỗ, và tái xuất đây.

TH này chỉ là xuất khẩu thuần túy, và điều kiện giao hàng là tại HCM, VP tại TP HCM chỉ đóng vai trò như là trạm trung chuyển thôi.

Tiếp tục nhé!
Trời, lannhu lại không hiểu ý của mình rồi.
Ban đầu mình chỉ muốn hỏi bạn là đối với TH XNK thông thường thì có sử dụng tờ khai XNK tại chỗ để kê khai được không???

Mình đâu bao giờ trả lời câu hỏi này đâu? Làm sao dùng Xuất Nhập khẩu thông thường mà sử dụng tờ khai XNK tại chỗ được.

Vấn đề ở đây tác giả đặt ra là: Cty bạn đó Xuất khấu cho Khách hàng ở nước ngoài, nhưng khách hàng đó lại có văn phòng ở TP.HCM, Và chỉ định văn phòng này nhận hàng.

Lannhư nói là xuất nhập khẩu tại chỗ chỉ là hàng hóa dùng để làm nguyên vật liệu đế sản xuất hàng xuất khẩu

Mình mới bổ sung thêm là hàng hóa cũng được không nhất thiết là buộc phải nguyên vật liệu.

Còn trường hợp của mình đưa ra đó là thực tế của công ty mình. Cty mình có trường hợp như vậy. Nếu cty bạn không có chức năng xuất nhập khẩu ủy thác mà chỉ có chức năng xuất nhập khẩu thì bạn làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ trong trường hợp tác giả hỏi.

Nói tóm lại, mình không muốn tranh luận làm gì, vì mình chẳng hiểu ý lannhư như thế nào, còn việc lannhư phản bác lại thì mình cũng đã giải thích rồi đấy thôi.
Sau đó lannhư lại đưa ra câu hỏi mà từ trước giờ mình chưa từng nghe.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
43
~S~
Lòng vòng quá! Đúng là chẳng ai hiểu ai. Túm lại, mình chỉ muốn hỏi thế này:
1. TH này có phải là XNK tại chỗ không hay chỉ là XNK thông thường??? Nếu là XNK tại chỗ thì hãy trả lời hộ mình câu hỏi này:

Vì làm thủ tục XNK tại chỗ thì bộ hồ sơ HQ là yêu cầu phải có đối với nhà XK, ngoài ra nhà NK cũng phải có 1 bộ hồ sơ tương ứng như thế. Vậy nếu DN mà phía NN chỉ định giao hàng không có chức năng XNK, không ký kết HĐ mua bán với phía NN thì sao mà làm thủ tục NK tại chỗ, và tái xuất đây.

2. Bạn khái niệm ntn về XNK tại chỗ? (confirm lại)

Thanks.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
Lòng vòng quá! Đúng là chẳng ai hiểu ai. Túm lại, mình chỉ muốn hỏi thế này:
1. TH này có phải là XNK tại chỗ không hay chỉ là XNK thông thường??? Nếu là XNK tại chỗ thì hãy trả lời hộ mình câu hỏi này:

2. Bạn khái niệm ntn về XNK tại chỗ? (confirm lại)

Thanks.
1/Vậy nếu DN mà phía NN chỉ định giao hàng không có chức năng XNK, không ký kết HĐ mua bán với phía NN thì sao mà làm thủ tục NK tại chỗ, và tái xuất đây.

Nếu mà doanh nghiệp mà phía NN chỉ định giao hàng không có chức năng XNK, thì cả 2 trường hợp đều không làm được (xuất nhập khẩu thông thường cũng không và xuất nhập khẩu cũng không)
2/ Bạn tham khảo quyết định số 153/2002/BTC
Định nghĩa: Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ: Là hàng hóa do các doanh nghiệp (bao gồm cả các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài) sản xuất tại Việt Nam bán cho thương nhân nước ngoài nhưng giao hàng cho doanh nghiệp khác tại Việt Nam theo chỉ định của thương nhân nước ngoài
Doanh nghiệp xuất khẩu tại chỗ: Là doanh nghiệp bán hàng cho thương nhân nước ngoài.
Doanh nghiệp nhập khẩu tại chỗ (dưới đây gọi là doanh nghiệp nhập khẩu): Là doanh nghiệp nhận hàng hóa từ doanh nghiệp xuất khẩu theo chỉ định của thương nhân nước ngoài.

Có định nghĩa khác thì cho xin nhé.
Than,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA