QĐ 2905/QĐ-BTC Về việc đính chính Thông tư 153/TT-BTC ngày 28/09/2010

• Thread starter chau2009
  • Ngày gửi
K

khunglong81

Sơ cấp
16/2/09
37
0
0
42
Hà Nội
Không rõ thì lên Phòng tuyên truyền hỗ trợ để hỏi hêm.
Vẫn là AA/11P các bác ạ, còn thêm chữ "hàng" không sao. Đã xem đồng ý mẫu của DN, trả lời chính thức theo quy trình "2 ngày" nhưng thông cảm cố gắng trong vòng 1 tuần lễ có cho DN, chúng tôi cũng là con người chịu quá tải:wall::wall:. Còn chữ "Thủ trưởng đơn vị" phải bỏ mặc dù chỉ tiêu không bắt buộc.

Trao đổi xong thì ra gặp phóng viên "Chín Thời Sự”, trao đổi đôi điều sau:

Đề nghị bác Kế Toán Già Gân có bản mẫu được duyệt scan lên cho mọi người xem. Em mệt quá. Đau
đầu mấy ngày hôm nay vụ hoá đơn này rùi. Em vưa qđịnh in rồi. Vẫn /11P vẫn thủ trưởng đơn vị.
Nhưng run lắm các bác ạ. :004:

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Đề nghị bác Kế Toán Già Gân có bản mẫu được duyệt scan lên cho mọi người xem. Em mệt quá. Đau
đầu mấy ngày hôm nay vụ hoá đơn này rùi. Em vưa qđịnh in rồi. Vẫn /11P vẫn thủ trưởng đơn vị.
Nhưng run lắm các bác ạ. :004:
hehe... mình vẫn chưa quyết để đợi nghe ngóng thông tin thêm từ BTC cho chắc ăn.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Trong 11 mẫu tham khảo của Tổng Cục thuế đưa ra thì hết 8 mẫu đề có thêm chữ "Thủ trưởng đơn vị"
Không biết Tổng Cục thuế có ý gì ?
Cả bác TCT lẫn bác BTC cũng gây hoang mang bởi:

- Cứ gì phải đưa mẫu "khác lạ" làm gì khiến dân tình chao đảo. Nếu có đưa mẫu thì chỉ nên đưa mẫu bao gồm các chỉ tiêu bắt buộc là được rồi.

- Có những chỉ tiêu thuộc dạng không bắt buộc (vd: số tk ngân hàng, hình thức thanh toán) mà cũng đưa vào mẫu rồi lại còn có cả QĐ điều chỉnh chỉ tiêu đó chạy từ dòng trên xuống dòng dưới ---> Vô duyên hết sức vì đã không bắt buộc thì điều chỉnh nó làm gì mà việc gì phải điều chỉnh khi mà nó muốn nằm trên hay dưới gì mà chả được.

Kính ngài BT...

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Cả bác TCT lẫn bác BTC cũng gây hoang mang bởi:

- Cứ gì phải đưa mẫu "khác lạ" làm gì khiến dân tình chao đảo. Nếu có đưa mẫu thì chỉ nên đưa mẫu bao gồm các chỉ tiêu bắt buộc là được rồi.

- Có những chỉ tiêu thuộc dạng không bắt buộc (vd: số tk ngân hàng, hình thức thanh toán) mà cũng đưa vào mẫu rồi lại còn có cả QĐ điều chỉnh chỉ tiêu đó chạy từ dòng trên xuống dòng dưới ---> Vô duyên hết sức vì đã không bắt buộc thì điều chỉnh nó làm gì mà việc gì phải điều chỉnh khi mà nó muốn nằm trên hay dưới gì mà chả được.

Kính ngài BT...

He he, nhất trí với bác "đi 1 vòng lại quay về chổ cũ".
Tóm lại: tình hình hoá đơn hiện nay RỐI NHƯ CANH HẸ", càng gở càng rối :wall:
Dân nhà kế_đâu cái điền.
Hehe, càng thảo luận càng vui, đến chết được với mấy nhà ở trên cao ... vì họ không phải là DN.

Sửa lần cuối:
D

dodomummim

Guest
23/1/08
15
0
1
45
Hà nội
Chưa ai xác nhận được là 10 hay 11 ạ, em hỏi mấy công ty in thì người ta cứ tự động cho là 11P vì theo mẫu nên giờ em cũng án binh bất động, chờ có bác nào có bản scan xác nhận lên mới dám đặt in.

timbolac

timbolac

Học việc
13/9/07
456
2
18
MC
He he, nhất trí với bác "đi 1 vòng lại quay về chổ cũ".
Tóm lại: tình hình hoá đơn hiện nay RỐI NHƯ CANH HẸ", càng gở càng rối :wall:
Dân nhà kế_đâu cái điền.
Hehe, càng thảo luận càng vui, đến chết được với mấy nhà ở trên cao ... vì họ không phải là DN.

Cái nầy gọi là: CẢI TIẾN ... Hụ ... hụ... Làm cho Dân nhà Kế đứng giũa Ngã ba đường .... Biết đi ngả nào ??? :wall::wall::wall:

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
Chưa ai xác nhận được là 10 hay 11 ạ, em hỏi mấy công ty in thì người ta cứ tự động cho là 11P vì theo mẫu nên giờ em cũng án binh bất động, chờ có bác nào có bản scan xác nhận lên mới dám đặt in.

11 nhé (tham khảo lại các bài trước).

C

chau2009

Guest
19/3/09
37
0
0
Nha Trang
10 hay 11, 11 hay 10 ?????? aaaaahhh. Mới bỏ có 2 ngày không vô mà giờ vô không muốn đọc luôn. Các bác cứ đơn giản hóa vấn đề đi. Cán bộ Thuế nói là sao in 11P thì mình bảo là mình in trước khi QĐ 2905 ra đời, hợp đồng cũng ký trước thì làm gì được. Còn nếu sợ thì như em nói rồi, cầm tờ thông báo phát hành và mẫu lên thuế hỏi, nếu cán bộ OK, thì nhận dùm. Em không biết ở chỗ các bác thế nào chứ chỗ em họ in ầm ầm rồi, Cty em cũng in luôn. Thực ra em thấy 10 là chính xác với QĐ 2905, nhưng một số nơi cán bộ thuế không nhất trí là 10 nên vẫn phải in 11 cho một số DN.
Em cũng đã nộp Thông báo phát hành hóa đơn cho Cục thuế xong xuôi hết rồi, không còn gì phải bàn cãi nữa. :angel: Bây giờ mà còn cãi nhau mấy vụ có chữ HÀNG hay không, thì còn cãi nhiều chỗ lắm. Vì thực ra trong Thông tư cũng đã hướng dẫn những chỉ tiêu nào là bắt buộc, còn lại doanh nghiệp tự thiết kế. Nếu cứ bàn cãi về từng từ như thế thì em nghĩ các bác nên bàn luận về cỡ chữ luôn đi cho nó đủ bộ. Giờ mà còn chần chừ thì e là không kịp, mấy ngày gần đây em hầu như không làm được gì cả ngoài việc làm hợp đồng in hóa đơn, rất nhiều nơi tới đặt in, một ngày từ 5-20 đơn vị tới đặt mà không in ngay từ bây giờ thì bó tay, cuối năm không kịp là cái chắc. Chưa kể tới việc vận chuyển giấy mùa mưa này nữa chứ, đau đầu.

Bác nào làm nhà in mà in hóa đơn ra sử dụng luôn thì nhớ là có cái Quyết định in nhé, không cần nộp thuế mà chỉ cần lưu tại đơn vị.
Hủy hóa đơn thì nhớ có Bộ hồ sơ hủy hóa đơn gồm Quyết định thành lập, bảng kiểm kê hóa đơn cần hủy, biên bản hủy hóa đơn, thông báo kết quả hủy hóa đơn theo Điều 27 của Thông tư 153.
Nhỡ các bác lo HÀNG với không HÀNG, 10 với 11 rồi lại quên hết mấy chuyện khác. :wall:

Xong bài này tui về quê cắm câu luôn, vì đã in hoá đơn cho 4 DN đều có chữ "hàng_người bán người mua". Ẹc ẹc ẹc...

Bác đừng sợ, có gì em cắm cùng bác :1luvu: :1luvu: :036:

Sửa lần cuối:
mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Đã nói 11 mà mọi người cứ cho là 10, thật tức ghê.

Ấm ức, oan ức thay - Đừng để Mỹ Nhân nói spam nhe (Mong các Thầy từ từ xóa cũng không muộn)

Rõ là chương trình "Cải Tiến Quản Lý" ---> "Cái Tôi Qúa Lớn"hoặc có thể hiểu.......

Văn bản viết bằng tiếng Việt có dấu chứ đâu viết không có dấu đâu????:wall::wall::wall:
Văn bản đó tôi soạn chứ đâu phải các người soạn mà cứ hỏi hoài:wall::wall::wall:

Hôm qua khảo sát ở 1 đơn vị, gặp tình huống sau:

Còn nữa đây, văn bản "luật" của Nhà nước ban hành đã mệt. Trong khi đó, các Công ty lại có chế quản lý (Luật rừng) riêng: Nếu chỗ ngưới bán hàng mà ký thay đóng dấu treo với các hóa đơn trị giá trên 20 triệu thì các DN mua hàng sẽ không nhận, buộc DN bán phải hủy hóa đơn hoặc phải có chữ ký của Thủ trưởng đơn vị vào. Trong danh sách các công ty đó có công ty của ông Thầy Mỹ Nhân "Công Ty Tân Tân". Tôi có hỏi tại sao chị không đưa văn bản luật, cùng các giấy ủy quyền được ký thay ra để cho DN kia phá đi cái luật rừng hoặc chị hỏi ngược lại Văn bản nào buộc từ 20 triệu trở lên phải có chữ ký của "thủ trưởng đơn vị". Phép vua thua lệ làng.

Mong các bạn đang theo dõi topic này, có tiếng nói công bằng dùm Mỹ Nhân để hư thực ra sao? Choáng ngộp quá chời.

There are currently 16 users browsing this thread. (8 members and 8 guests)

1. mynhan
2. cachep87
3. DHH
4. dodomummim
5. huyencxht
6. Ngoclevu
7. ocean305
8. trieukhang

Sửa lần cuối:
C

chau2009

Guest
19/3/09
37
0
0
Nha Trang
Túm lại là sau khi QĐ 2905 ra đời thì là 10P, cán bộ Chi cục thuế chỗ mình đã chính thức xác nhận là ông ta nhầm, cãi không lại ông ta, giờ thì ông ta chính thức nói lời sorry :wall:

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Túm lại là sau khi QĐ 2905 ra đời thì là 10P, cán bộ Chi cục thuế chỗ mình đã chính thức xác nhận là ông ta nhầm, cãi không lại ông ta, giờ thì ông ta chính thức nói lời sorry :wall:
Nha Trang luôn hả đồng nghiệp? Đúng là sáng nay mình cũng nhận thông báo về việc này.

N

ninhpeachtree

Guest
9/6/10
7
1
0
34
Ha Noi
Tóm lại, nếu BTC ko đưa ra được quyết định cụ thể thì thông báo 1 câu cho DN, chúng tôi còn mua HĐ dùng tiếp. Chứ cái kiểu đi đặt in rồi đợi, chờ, chỉnh, sửa...Chắc vài năm tới mới được in luôn./

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com

Ngày 01 tháng 01 năm 2011 thông tư 153/2010/TT-BTC mới chính thức có hiệu lực và QĐ 2905 cũng vậy. Nên 11P sẽ hợp lý hơn.

C

chau2009

Guest
19/3/09
37
0
0
Nha Trang
Ngày 01 tháng 01 năm 2011 thông tư 153/2010/TT-BTC mới chính thức có hiệu lực và QĐ 2905 cũng vậy. Nên 11P sẽ hợp lý hơn.

Tui không nghĩ thế

Điều 33. Hiệu lực thi hành
.....
4. Tổ chức, hộ, cá nhân có nhu cầu sử dụng hoá đơn ngay từ 01/01/2011 được thực hiện tạo hoá đơn tự in, hoá đơn đặt in và thông báo phát hành hoá đơn ngay từ năm 2010 theo hướng dẫn tại Thông tư này.

Sửa lần cuối:
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Tui không nghĩ thế
.....
4. Tổ chức, hộ, cá nhân có nhu cầu sử dụng hoá đơn ngay từ 01/01/2011 được thực hiện tạo hoá đơn tự in, hoá đơn đặt in và thông báo phát hành hoá đơn ngay từ năm 2010 theo hướng dẫn tại Thông tư này.

Điều khoản( 4.) chỉ là điều khoản phụ, còn điều khoản chính vẫn là (1.):
Thông tư 153/2010/TT-BTC nói:

1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/01/2011 và thay thế các Thông tư số: 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 về việc in, phát hành, sử dụng và quản lý hoá đơn, Thông tư số 99/2003/TT-BTC ngày 23/10/2003 về sửa đổi bổ sung Thông tư số 120/2002/TT-BTC, Thông tư số 16/2010/TT-BTC ngày 01/02/2010 về sửa đổi bổ sung Thông tư số 120/2002/TT-BTC. Các nội dunghướng dẫn về hoá đơntại các văn bản trước đâytrái với Thông tư này đều bãi bỏ. Các văn bảnhướng dẫn khác về hóa đơn không trái với Thông tư này vẫn còn hiệu lực thi hành.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Con cũng đồng ý với Cô Bông quan điểm này, nhỡ bộ phận phát hành hóa đơn cứ tung hoành phát phát hành hóa đơn cho Nợ để đạt chỉ tiêu kế hoạch về doanh thu trong năm, sau này ai có trách nhiệm thu hồi công nợ. Nên con cũng cho chỉ tiêu này "Thủ trươgnđơn vị" vào

Nhưng con còn 1 số vướng mắc

Phản hồi chính thức từ Cục thuế chỗ em: Đơn vị chỉ được treo logo trên góc trái của Hoá đơn chứ không được cho tên đơn vị lên đó. Bắt buộc giống mẫu trong TT153 nhá ...

Ở chỗ các bác thì mẫu trên có được chấp nhận không ạ??? Chứ mẫu HĐ cơ quan em thiết kế như thế Cục thuế không chấp nhận ....

C

chau2009

Guest
19/3/09
37
0
0
Nha Trang
Điều khoản( 4.) chỉ là điều khoản phụ, còn điều khoản chính vẫn là (1.):

Vậy đợi cái công văn chính thức của Cục thuế rồi hạ hồi phân giải vậy :dance2:

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Phản hồi chính thức từ Cục thuế chỗ em: Đơn vị chỉ được treo logo trên góc trái của Hoá đơn chứ không được cho tên đơn vị lên đó. Bắt buộc giống mẫu trong TT153 nhá ...

Ở chỗ các bác thì mẫu trên có được chấp nhận không ạ??? Chứ mẫu HĐ cơ quan em thiết kế như thế Cục thuế không chấp nhận ....

Chị già:

Rủ sếp đi "cãi nhau" với thuế, sếp sợ là đúng rồi, còn lăn tăn với bực dọc gì nữa. Về đi in hoá đơn đi he he (cái mẫu đó k dùng gửi vào mail cho em tham khảo nhá :dance2:)

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chị già:

Rủ sếp đi "cãi nhau" với thuế, sếp sợ là đúng rồi, còn lăn tăn với bực dọc gì nữa. Về đi in hoá đơn đi he he (cái mẫu đó k dùng gửi vào mail cho em tham khảo nhá :dance2:)
Sao ko bực, mẫu mình thiết kế theo ý nó mê ly làm sao thế mà xuống cơ quan thuế họ gạch cái rẹt ... bắt làm y chang trong 153 ... Mà mẫu đó ... xấu òm ...
Điều quan trọng là mẫu mà Quynhthi chưng lên đó, đã có tỉnh nào chấp nhận chưa thì mới có cơ sở để ... chiến đấu lại chứ ... :wall:.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA