Viết sai hoá đơn GTGT

• Thread starter spring hero
  • Ngày gửi
S

spring hero

Sơ cấp
25/4/10
17
0
0
39
tphcm
Viết sai hóa đơn gtgt

Em lỡ viết hóa đơn giá trị gia tăng và đã cho sếp ký tên, đóng dấu công ty rồi và đã xé rời ra khỏi cuốn. Nhưng e kiểm tra lại thì thấy mình xuất sai đơn giá. Em đã bấm dính hóa đơn đỏ đó lại và gạch chéo ghi hủy. Vậy có được thuế chấp nhận không. Hay phải năn nỉ bên kia ký biên bản hủy dùm. Mà chắc là không được đâu. Bên e khách hàng khó lắm. Anh, chị, em nào biết giúp mình với. Thanhks.:sorry::sorry::sorry:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cabasa

Cao cấp
Em lỡ viết hóa đơn giá trị gia tăng và đã cho sếp ký tên, đóng dấu công ty rồi và đã xé rời ra khỏi cuốn. Nhưng e kiểm tra lại thì thấy mình xuất sai đơn giá. Em đã bấm dính hóa đơn đỏ đó lại và gạch chéo ghi hủy. Vậy có được thuế chấp nhận không. Hay phải năn nỉ bên kia ký biên bản hủy dùm. Mà chắc là không được đâu. Bên e khách hàng khó lắm. Anh, chị, em nào biết giúp mình với. Thanhks.:sorry::sorry::sorry:

Có hai cách cho bạn đây:
Cách thứ nhất: giữ nguyên hiện trạng hoá đơn đã đóng ghim, và viết thay hoá đơn khác, tất nhiên không thể có biên bản huỷ hóa đơn do bên kia không biết hoá đơn như thế nào mà ký cả, cách này thì bạn phải vững tâm ngay từ cách xử lý đầu tiên, đừng lo lắng quá bình tĩnh khi giải trình với cơ quan thuế (dù điều này là sai so với quy định của luật)
Cách thứ hai: Bạn tháo ghim ra (dù biết là sai hoàn toàn về đơn giá) nhưng cứ gửi cho khách hàng hoá đơn này, rồi thì trao đổi và lam biên bản huỷ, (cách này hơi lưu manh một chút) nhưng dù sao bên khách hàng kia họ cũng đã chứng thực hoá đơn sai ở điểm nào rồi và có lẽ việc ký biên bản huỷ sẽ đơn giản hơn, sau đó thì như bình thường đã làm ...
Đã biết sai ở đâu rồi thì đừng lo lắng về điểm sai ấy nữa, mà phải bình tĩnh tìm cách sửa cái sai đó cho nó ổn thoả nhất (càng ổn càng tốt, chứ không cần thiết cứ phải hoàn hảo) (còn nước còn tát ấy mà)
Chúc bạn may mắn!

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
hoá đơn đã xé ra khỏi cuống rùi là bắt buộc phải có biên bản huỷ hoá đơn đó bạn ạ. đã là luật rùi mà, nên mình phải tuân theo thui, bạn cứ viết hoá đơn mới giao cho khác hàng đồng thời nói rõ với họ là mình đã lỡ viết sai một hoá đơn đã xé ra để gửi cho họ nhung xé ra sau đó mới phát hiện sai, mình nghĩ là khách hàng thường là những người phải iu quý Cty mình thì họ mới lấy hàng cho mình, mà đã iu quý rùi thì ko vấn đề gì cả, vì đây cũng ko phải là chuyện lớn mà,

• Like
Reactions: Nhungngo88
J

janjin

Guest
7/5/09
2
0
0
cantho
chào cả nhà,mình là dân kế toán mới vô nghề nên mình viết hoá đơn đỏ sai rất nhiều.Bình quân cty mình sử dụng 2 quyển trong tháng nhưng mình viết sai tới 4 tờ.Vậy cho mình hỏi là mình viết sai nhiều như vậy có sau không,bên chi cục thuế có để ý đến cty mình không. Cho mình xin ý kiến của các bạn.Các bạn co bí quyết nào chỉ mình viết mà không sai thì chỉ mình với. Nhân viên kế toán hậu đậu này cám ơn rất nhiều.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
chào cả nhà,mình là dân kế toán mới vô nghề nên mình viết hoá đơn đỏ sai rất nhiều.Bình quân cty mình sử dụng 2 quyển trong tháng nhưng mình viết sai tới 4 tờ.Vậy cho mình hỏi là mình viết sai nhiều như vậy có sau không,bên chi cục thuế có để ý đến cty mình không. Cho mình xin ý kiến của các bạn.Các bạn co bí quyết nào chỉ mình viết mà không sai thì chỉ mình với. Nhân viên kế toán hậu đậu này cám ơn rất nhiều.

Việc viết sai hóa đơn đối với người mới vào nghề là điều không tránh khỏi, tùy theo với mỗi địa phương , cơ quan thuế có những quy định riêng nhưng cái quan trọng là tại mỗi số hóa đơn viết sai bạn phải lưu lại đủ 3 liên.
Sau mỗi lần viết sai đó bạn nên rút kinh nghiệm, khi viết hóa đơn không được hấp tấp, vội vàng, check đầy đủ thông tin của khách hàng, số lượng, tiền chưa thuế và thuế ( có thể viết nháp ra ngoài ) rồi hãy viết vào HĐ bạn nhé.
Chúc bạn ngày một tiến bộ !

• Like
Reactions: Nhungngo88
myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn
Ở chỗ mình sai bao nhiêu tờ 1 cuốn HD ko quan trọng, ma sai phải có lý do chính đáng.có nhiều trường hợp viết sai, rồi hủy, viết lại y chang là sẽ bị phạt, vì ko có lý do. ở trường hợp bạn thì chưa sao đâu. lúc trước minh cũng hay bị sai lắm, vì trụ sở cty ở 1 nơi, mà địa điểm hoạt động ở 1 nơi nên rất dễ bị sai.bạn lưu riêng 1 file thông tin doanh nghiệp để viết hóa đơn riêng. và khi viết hóa đơn thì nên nháp ở một file excel trước, cẩn thận hơn thì viết nháp ra 1 tờ nữa. tuy nhiên lúc khách hàng đang gấp rút mà làm như vậy thì lâu.mình phải cẩn thận, thà để hợ chờ thêm 1 chút, lâu hơn 1 chút những đỡ khổ về sau. lúc viết thì nên chú tâm.lúc trước mình viết bị sai hoài, sau đó lúc viết ko dám nghĩ gì khác lun.

D

dtthao

Sơ cấp
10/4/10
22
0
1
38
HCM
Yên tâm đi bạn ơi lúc minh mới in hoá đơn lần đầu minh làm sai gần 20 tờ luôn, do in máy liên tục đó, mà có sao đâu , tránh lần khác đừng sai nữa là được

N

nguoitronggiangho

Trung cấp
14/9/09
58
0
0
42
Thành phố Thái Bình
Hoá đơn bạn viết sai nhưng bị sao hay không còn liên quan đến hai trường hợp
- Bạn viết sai nhưng đã xé rời liên 2 và giao cho khách hàng ( nếu KH là DN thì mình có thể huỷ hoá đơn đó viết lại ) nhưng nếu KH là khách vãng lai thì rất khó để gặp và huỷ hoá đơn( tất nhiên KH đó phải không kê khai) khi đó bạn phải có biên bản cam kết không sử dụng liên hoá đơn đó vào mục đích gì khác.
- Nếu chưa xé rời thì bạn chỉ để đó và gạch đi thôi, không ảnh hưởng gì..Nhưng cũng nên hạn chế hỏng..vì người ta sẽ đánh giá là bạn không cẩn thận hay ẩu..hay xem xét kỹ càng mọi thông tin cần thiết rồi hãy viết..Nếu cẩn thận hơn có thể viết nháp rồi hãy cho vào . Mong bạn sẽ không viết sai nữa.Thân

M

Minkyway

Sơ cấp
3/9/09
10
0
0
HN
Mình cũng là kế toán mới ra trường , vừa rồi cũng phải viết hóa đơn,lần đầu viết ,hjx ,cũng thấy lo lo.Khách hàng bên mình thường không lấy hóa đơn trực tiếp tại công ty nên hôm đó mình viết trên excell rồi gửi file khách hàng coi trước, nếu ok thì mình viết, hihi ,họ không thấy gì sai thế là bắt đầu mình viết vô quyển hóa đơn , có lẽ do thấy lo lo nên mình để ngược mất một tờ giấy than,hjx, thế là cuối cùng lại phải hủy.
Vì thế , mình nghĩ khi viết hóa đơn cứ bình tĩnh mà viết , nếu cần thiết thì viết những thứ quan trọng sợ sai nhất trong hóa đơn ra một tờ giấy, bảo cả khách hàng viết nữa,hihi như là : tên công ty này, địa chỉ, rồi mã số thuế ,thế là cũng bớt đi một số cái mà mình có thể ghi sai trong hóa đơn . Nếu có thể check qua mail giữa hai bên thì cũng được đó nhỉ ?.
Mình đưa ra ý kiến như vậy các bạn cùng anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ nhé

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định

Không sao đâu bạn ơi, khi viết sai bạn đừng xé ra mà cứ để nguyên thế, gạch chéo đi. Khi viết thì đọc kỹ nội dung thể hiện trên hóa đơn, còn số tiền thì viết sẵn ra nháp để nhìn nếu sợ sai. Chúc bạn làm tốt.

B

baochuasl

Sơ cấp
27/3/09
38
0
0
37
Tp Sơn La, Tỉnh Sơn La
Xin hỏi, hoá đơn chưa viết hết nội dung, Bị huỷ - gạch chéo vì ghì nhầm . Nhưng hoá đơn đó đã ký đóng dấu thì cơ quan thuế có phạt không?

N

native

Sơ cấp
20/9/10
16
0
1
Vô gia cư
Xin hỏi, hoá đơn chưa viết hết nội dung, Bị huỷ - gạch chéo vì ghì nhầm . Nhưng hoá đơn đó đã ký đóng dấu thì cơ quan thuế có phạt không?

Hủy và lưu lại 3 liên của hóa đơn sai đó thì cơ quan thuế ko phạt. Có điều năm sau hóa đơn tự in hay đặt in thì chi phí hóa đơn cũng cao hơn, cẩn thận hơn nha pạn. Gluck

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Bạn thân mến!
Hóa đơnThuế phát hành mình mất tiền mua là hoá đơn của mình.
Bạn viết sai bạn viết lại ( nhưng đừng xé rời các liên
Cuối năm Báo cáo sử dụng Hóa đơn bạn ghi đày đủ
Viết sai cả quyển cũng chẳng sao

T

TrieuTu

Trung cấp
4/8/09
52
1
0
39
Nha Trang
Mọi người ơi,đầu năm mình có trả lại hàng 1 món hàng cho K/hàng trị giá 850k,nhưng mình đã ko làm biên bảng hủy HĐ,chỉ có đối chiếu số dư nợ ck với k/hàng.bây giờ số nhập thực tế với số HĐ lại ko khớp (do ko hủy HĐ),mình phải làm sao đây?
Note: HĐ trên là HĐ trực tiếp
Bất an quá...hixx....

PhuHoangVN

PhuHoangVN

Trung cấp
4/10/10
112
1
0
HN
Mình làm lâu cũng sai liên tục, sai sót là lẽ thường tình trong công việc, đâu riêng gì kt.
Theo mình cứ làm thêm quyển nữa, viết cho đã............. :1364:

J

janjin

Guest
7/5/09
2
0
0
cantho
Mình cảm ơn tất cả các ban nha.co nhưng lời khuyen của cac ban mình cũng an tâm ơn.Mình rút kinh nghiệm nên mình đã photo ra rất nhiều bản hoá đơn để tập viết.cam ơn các ban đã chia sẻ.

L

langtubinhdinh

Sơ cấp
22/4/09
34
0
0
36
binh dinh
mình hủy nhưng ko có lý do chính đáng, vd như bản thay thế giống bảng chính chỉ khác ngày thì mình nêu lý do hủy là xuất sao ngày được không vậy, với lại hóa đơn bị hủy đó đã đóng dấu nhưng chưa có chữ ký thủ trưởng thì có được ko? có cần lập biên bản hủy ko? help me

B

baochuasl

Sơ cấp
27/3/09
38
0
0
37
Tp Sơn La, Tỉnh Sơn La
Hủy và lưu lại 3 liên của hóa đơn sai đó thì cơ quan thuế ko phạt. Có điều năm sau hóa đơn tự in hay đặt in thì chi phí hóa đơn cũng cao hơn, cẩn thận hơn nha pạn. Gluck

Xin cảm ơn, nhưng mình đang băn khoăn ở vấn đề: Theo nguyên tắc, hóa đơn phải được điền đầy đủ thông tin mới được ký và đóng dấu, Nhưng do bên mình đã để giám đốc ký, đóng dấu trước, sau đó mới điền nội dung. Khi điền nội dung mới ghi đến ô ngày tháng đã sai rồi, nên gạch chéo và hủy chưa ghi nội dung gi cả, ở bên dưới lại ký và đóng dấu thì có sao ko?
Xin mọi người cho ý kiến!

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Xin cảm ơn, nhưng mình đang băn khoăn ở vấn đề: Theo nguyên tắc, hóa đơn phải được điền đầy đủ thông tin mới được ký và đóng dấu, Nhưng do bên mình đã để giám đốc ký, đóng dấu trước, sau đó mới điền nội dung. Khi điền nội dung mới ghi đến ô ngày tháng đã sai rồi, nên gạch chéo và hủy chưa ghi nội dung gi cả, ở bên dưới lại ký và đóng dấu thì có sao ko?
Xin mọi người cho ý kiến!

Cũng nên viết đầy đủ và cố ý sai một chút ...(gian cũng phải ngoan)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA