Viết sai hoá đơn GTGT

• Thread starter spring hero
  • Ngày gửi
lovely9999

lovely9999

Trung cấp
21/7/10
115
1
0
38
Hà Nội
em chào anh chị! tháng này cty e viết sai 1 tờ hóa đơn và đã xé ra khỏi quyển 1 liên đỏ và chuyển cho cty khách hàng nhưng cty đó lại trả hóa đơn đó về và bắt cty e viết hóa đơn lại, e viết lại và gửi lại họ hóa đơn khác, vậy hóa đơn viết sai giờ e phải làm thế nào ạ? cty e có cần làm BIÊN BẢN HỦY HÓA ĐƠN với cty đó ko ạ? và có phải nộp lên cơ quan thuế BÊN BẢN HỦY HÓA ĐƠN đó hay là có mẫu khác gửi lên cq Thuế ạ? e cảm ơn anh chị rất nhiều
1. Liên đỏ đó bạn lấy về và làm biên bản huỷ.
2. Hiện tại, khi đã hoàn tất việc huỷ HĐ đó thì bạn lưu ngay tại quyển HĐ đồng thời kẹp chung liên tím + liên xanh + liên đỏ + biên bản huỷ HĐ vào 1 bộ. Cái này đề khi nảo bên Thuế kiểm tra thì mới họ biết thôi chứ không phải gửi lên cquan Thuế.
3. Không có mẫu nào cả, chỉ khi bạn làm tờ khai thuế tháng đó và tình hình sử dụng HĐ tháng đó thì bạn cho HĐ đó vào: hoá đơn huỷ thôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangvan1987

Guest
22/4/10
3
0
0
36
Đà Nẵng
Viết sai hoá đơn có 2 trường hợp
Trường hợp 1: Khi viết hoá đơn phát hiện viết sai khi chưa xé rời các liên thì ban gạch chéo và ghi huỷ thế la xong. khi làm báo cáo sử dụng hoá đơn bạn chỉ cần ghi trong cột xáo bỏ thôi.
Trường hợp 2: Phát hiện hoá đơn bị sai khi đã xé và giao cho khách hàng thi bạn thông báo với khách hàng thu lại hoá đơn và lập biên bản huỷ hoá đơn đồng thời lập hoá đơn khác đúng để trả cho khách hàng. Hoá đơn sai được kẹp đầy đử 3 liên.
Trường hợp của bạn chưa giao cho khách hàng nhưng bạn đã gạch bỏ và ghi huỷ thì bạn không cần làm biên bản huỷ tuy nhiên khi cơ quan thuế có hởi thì bạn phải giải trình được.

M

mamlep

Sơ cấp
7/6/10
46
2
0
36
hà tĩnh
hoá đơn đã xé ra khỏi cuống rùi là bắt buộc phải có biên bản huỷ hoá đơn đó bạn ạ. đã là luật rùi mà, nên mình phải tuân theo thui, bạn cứ viết hoá đơn mới giao cho khác hàng đồng thời nói rõ với họ là mình đã lỡ viết sai một hoá đơn đã xé ra để gửi cho họ nhung xé ra sau đó mới phát hiện sai, mình nghĩ là khách hàng thường là những người phải iu quý Cty mình thì họ mới lấy hàng cho mình, mà đã iu quý rùi thì ko vấn đề gì cả, vì đây cũng ko phải là chuyện lớn mà,
Huhu chết rùi, em có trường hợp người ta trả lại nhưng chưa kê khai thuế nên em đã dính vào quyển hóa đơn giờ thuế về kiểm tra em phải nói sao đây các anh chị, giúp em với

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Huhu chết rùi, em có trường hợp người ta trả lại nhưng chưa kê khai thuế nên em đã dính vào quyển hóa đơn giờ thuế về kiểm tra em phải nói sao đây các anh chị, giúp em với

hiiiiii, kệ họ họ phát hiên ra thì giải thích còn ko thì ta cứ im im mà cho qua thui,:005:

H

HanTrang

Guest
9/5/10
1
0
0
Da Nang
Chào các bạn, mình là dân kế toán mới vào nghề, khi viết hóa đơn minh đã rất cẩn thận nhưng vẫn không thể trách được sai sot.
Cty mình là dịch vụ vé máy bay.Vừa rồi mình có viết hóa đơn và giao cho khách hàng rồi mới phát hiện ra là số vé đó của khách hàng đã viết một lần rồi nên không được viết lại nữa. Bây giờ mình liên lạc với khách hàng để lấy lại tờ hóa đơn đó để hủy mà không được. Các bạn ơi có cách gi giúp mình với.Ths all! Mình nge nói nếu không lấy lại được tờ hóa đơn đó để hủy thì sẽ chịu mức phạt từ 1 đến 2 triệu.

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
215
2
0
Nơi tình iu bắt đầu
Mọi người ơi cho e hỏi chút ạ. Bên e có 1 Hóa đơn viết sai giá trị đã xé khỏi liên giao cho khách hàng nhưng nay đã thu lại trong Quý II. Nhưng chị kế toán cũ bên e lại ko viết vào cột Hủy hóa đơn trong BC TH SD HĐ. Và cũng ko có Biên bản hủy hóa đơn đó lun. Hic. bây giờ phải làm sao ạ. Mọi ng giúp e với. E cảm ơn nhìu

H

hoctrongoan

Guest
8/11/11
1
0
0
32
Đông Triều- Quảng Ninh
anh chị ơi cho em hỏi chút, trường hợp viết tên hàng ở hóa đơn xuất ra không giống với hđ đvào thì có sao không ạ. Vd: đh đầu vào là " máy đo nồng độ cồn MT-6100", còn hóa đơn đra lại ghi là 'máy đo nồng độ cồn TigerDirect ATAMT-6100"
giúp em với!!!

T

TranDaoLuyen

Guest
29/8/11
17
6
3
Hà Nội
Chào anh chị ạ,e là kế toán mới ra trường. A chị cho e ý kiến về trg hợp này được k ạ, Ở công ty e có 1 Đơn vị khách hàng có tên là Công ty Vina Okamoto. Nhưng đôi khi trên đơn đặt hàng hoặc bản hợp đồng nháp, nhân viên bên đó viết tên công ty họ là Công ty Viana Okatomo. Đơn vị này là khách hàng mới của bên e, e đã xuất cho họ 5 hóa đơn trong đó 4 hóa đơn đầu mình viết là Công ty Vina Okatomo, đến Hóa đơn thứ 5 e mới biết mình sai và viết là Công ty Vina Okamoto. Như vậy 4 Hóa đơn đầu e đã sai tên Tên vị mua hàng, mà khi e giao cho họ, họ cũng không có ý kiến gì./. Các a chị cho e hỏi, trường hợp của e có vấn đề gì không vậy? Em đang bối rối quá! Cảm ơn a chị nhiều ạ!

nguyenthicamgiang

nguyenthicamgiang

Sơ cấp
20/10/10
21
0
0
33
tiền giang
Chào anh chị ạ,e là kế toán mới ra trường. A chị cho e ý kiến về trg hợp này được k ạ, Ở công ty e có 1 Đơn vị khách hàng có tên là Công ty Vina Okamoto. Nhưng đôi khi trên đơn đặt hàng hoặc bản hợp đồng nháp, nhân viên bên đó viết tên công ty họ là Công ty Viana Okatomo. Đơn vị này là khách hàng mới của bên e, e đã xuất cho họ 5 hóa đơn trong đó 4 hóa đơn đầu mình viết là Công ty Vina Okatomo, đến Hóa đơn thứ 5 e mới biết mình sai và viết là Công ty Vina Okamoto. Như vậy 4 Hóa đơn đầu e đã sai tên Tên vị mua hàng, mà khi e giao cho họ, họ cũng không có ý kiến gì./. Các a chị cho e hỏi, trường hợp của e có vấn đề gì không vậy? Em đang bối rối quá! Cảm ơn a chị nhiều ạ!
Tên Công Ty trong hóa đơn quan trọng lắm bạn à nếu như kế toán bên cty đó ko yêu cầu bạn viết lại chắc ko có vấn đề gì, vì mỗi lần hóa đơn về họ đều kiểm tra hết mà.

D

dungduy40

Sơ cấp
14/1/11
9
0
0
Hà Nội
Ðề: Viết sai hoá đơn GTGT

Cho mình hỏi, mình chỉ chữa 1 chữ ở phần tiền ghi bằng chữ rồi đóng dấu công ty vào vậy có được không? Xin các bạn chỉ giáo, cảm ơn nhiều

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

anh chị ơi cho em hỏi chút, trường hợp viết tên hàng ở hóa đơn xuất ra không giống với hđ đvào thì có sao không ạ. Vd: đh đầu vào là " máy đo nồng độ cồn MT-6100", còn hóa đơn đra lại ghi là 'máy đo nồng độ cồn TigerDirect ATAMT-6100"
giúp em với!!!
Viết như thế cũng ko có gì đâu bạn khi thuế thắc mắc thì mắc công bạn giải thích thôi,đầu vào sao thì đầu ra như vậy cho đỡ rắc rối.

Cho mình hỏi, mình chỉ chữa 1 chữ ở phần tiền ghi bằng chữ rồi đóng dấu công ty vào vậy có được không? Xin các bạn chỉ giáo, cảm ơn nhiều
Làm như vậy khách có chịu không bạn,nếu mình là khách hàng thì mình không nhận tờ hđ đó đâu lỡ thuế xuống quyết toán không chịu lại bóc ra nữa thì khổ lắm.

Sửa lần cuối:
N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
215
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Mình nghĩ là ok. Bên mình sai cũng thường làm nt. Hóa đơn đầu vào bên mình viết sai tên Công ty mình, mình cũng yêu cầu sửa và đóng dầu lên trên là ok mà.

D

dungduy40

Sơ cấp
14/1/11
9
0
0
Hà Nội

Mình rất cảm ơn các bạn đã trả lời. Mình cũng nghĩ tất cả các nội dung đều đúng hết, nhất số tiền ghi bằng số đúng: 121.130.000 đồng. Còn ghi bằng chữ:(Một trăm hai một triệu, một trăm ba mươi ngàn đồng). Thì mình viết nhầm chữ triệu thành chữ ngàn sau đó phải viết đè chữ triệu lên chữ ngàn + đóng dấu công ty mình đè lên chỗ sửa. Nếu nhìn vào trường hợp đó mình nghĩ vị trí chỗ sửa không có tác dụng thay đổi nội dung HĐ vả lại đuôi sau (, một trăm ba mươi ngàn đồng) thì vị trí đó ắt hàng triệu nên mình vẫn để như vậy. Mong mọi người cho thêm kinh nghiệm mới. Chào, cảm ơn.

Tun202

Tun202

Trung cấp
15/3/07
85
0
6
43
Hanoi

Mình rất cảm ơn các bạn đã trả lời. Mình cũng nghĩ tất cả các nội dung đều đúng hết, nhất số tiền ghi bằng số đúng: 121.130.000 đồng. Còn ghi bằng chữ:(Một trăm hai một triệu, một trăm ba mươi ngàn đồng). Thì mình viết nhầm chữ triệu thành chữ ngàn sau đó phải viết đè chữ triệu lên chữ ngàn + đóng dấu công ty mình đè lên chỗ sửa. Nếu nhìn vào trường hợp đó mình nghĩ vị trí chỗ sửa không có tác dụng thay đổi nội dung HĐ vả lại đuôi sau (, một trăm ba mươi ngàn đồng) thì vị trí đó ắt hàng triệu nên mình vẫn để như vậy. Mong mọi người cho thêm kinh nghiệm mới. Chào, cảm ơn.
theo TT153:
"Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có)."
Đó là nguyên tắc lập HD đó bạn.

Mình nghĩ là ok. Bên mình sai cũng thường làm nt. Hóa đơn đầu vào bên mình viết sai tên Công ty mình, mình cũng yêu cầu sửa và đóng dầu lên trên là ok mà.
Theo thông tư 153: Sử dụng hoá đơn đối với người mua hàng.
"2. Hóa đơn được sử dụng trong các trường hợp tại khoản 1 phải là:
- Hóa đơn mua hàng hoá, dịch vụ bản gốc, liên 2 (liên giao khách hàng), trừ các trường hợp nêu tại Điều 22 Thông tư này.
- Hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu, nội dung theo quy định và phải nguyên vẹn.
- Số liệu, chữ viết, đánh máy hoặc in trên hóa đơn phải rõ ràng, đầy đủ, chính xác theo đúng quy định, không bị tẩy xóa, sửa chữa."
Hoá đơn đó sẽ bị gạt ra khi quyết toán, bạn tham khảo nhé.

Sửa lần cuối:
N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
215
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Mình cũng chỉ mới đi làm kế toán được vài tháng. Chị kế toán trước mình hay dùng cách đó để sửa sai. Bên mình có mấy HĐ đầu vào viết sai tên Công ty, nhưng chị ý bảo dùng cách sửa sai rùi đóng dấu công ty lên là ok, nên em hay dùng cách đó. bên mình có mấy cái HĐ như thế liền.

nhungily2

nhungily2

Sơ cấp
13/7/11
17
0
0
33
TB

Mình cũng mơi đi làm kế toán.Chị kế toán trưởng mình nghiêm khắc mà cẩn thận lắm.
Vì vậy mình viết HĐ mà sai 1 chỗ nhỏ thôi là chị yêu cầu hủy HĐ này ngay.Viết cái mới.
Tuy nhiên ko đc sai nhìu.
Mình nghĩ như thế là tốt nhất,chứ để lúc hủy HĐ or thuế bóc ra còn vất hơn ấy.

Sửa lần cuối:
M

maitrinh071191

Guest
29/12/11
2
0
1
32
TP HCM

em mới lần đầu viết hóa đơn nân rất lúng túng, lúc ghi hóa đơn đầu tiên em đã sử dụng giá bán x SL xong ghi thẳng vào luôn nên hóa đơn của em ko chẵn tiền mà bị lệch đi 120 đ, em có nên hủy HĐ đó và ghi lại ko ạ? nếu ko thì có thể sửa như thế nào ạ?
và hóa đơn sau đó em ghi nhầm xăng A92 KC thành X92, có sao ko ạ?

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

em mới lần đầu viết hóa đơn nân rất lúng túng, lúc ghi hóa đơn đầu tiên em đã sử dụng giá bán x SL xong ghi thẳng vào luôn nên hóa đơn của em ko chẵn tiền mà bị lệch đi 120 đ, em có nên hủy HĐ đó và ghi lại ko ạ? nếu ko thì có thể sửa như thế nào ạ?
và hóa đơn sau đó em ghi nhầm xăng A92 KC thành X92, có sao ko ạ?
xóa bỏ và viết HĐ khác thay thế bạn à.

L

linkhoj

Sơ cấp
27/11/08
13
0
0
36
ha noi

cho em hỏi chút, e viết sai 1 tờ hóa đơn xuất nhưng chưa xé ra khỏi quyển, rùi viết lại sao tờ hóa đơn khác, vậy em có phải làm biên bản hủy hóa đơn đó cho cơ quan thuế không ạ? hay chỉ cần làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn nộp là xong ạ? anh. chị giúp e với ạ. e cảm ơn nhiều
Chưa xé ra khỏi cuốn thì ko sao hết mà.

M

maitrinh071191

Guest
29/12/11
2
0
1
32
TP HCM

cho em hỏi nếu hoá đơn trứơc em ghi số tiền là .... ngàn đồng./. nhưng hoá đơn sau em ghi ngàn đồng chẵn ./. thì có bị sao ko ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA