Thủ tục Huỷ hoá đơn chưa sử dụng_TT153/2010.

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
H

Haihung87

Trung cấp
9/1/09
89
0
6
Tp HCM
Ðề: Thủ tục huỷ hoá đơn ko sử dụng nữa như thế nào?

Gửi thông báo hủy hóa đơn làm theo mẫu trong phần mềm 3.0.1 gửi lên thuế là ok.

Khóa học Quản trị dòng tiền
E

emyeu102

Sơ cấp
21/10/08
14
0
0
35
TP hồ chí minh
Ðề: Thủ tục Huỷ hoá đơn chưa sử dụng_TT153/2010.

các anh chị ơi cho em hỏi , cty em đang làm cái thông báo huỷ cho HĐ tháng 3 ( đã nộp phạt ) , thuế bảo em phải làm cái mẫu 3.12 trong htkk 3.0.1, HĐ cty em xài hết 48 tờ chỉ còn 2 tờ , trong mẫu 3.12 ở cột hoá đơn hết hạn sử dụng em làm ở mục từ số đến số thì là 146349 và 146350 , bên bc26 thì em để nó ở mục huỷ , nó vẫn hiện màu đỏ ở cột số lượng , a chị nào làm cái này rồi giúp em với

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

các anh chị ơi cho em hỏi , cty em đang làm cái thông báo huỷ cho HĐ tháng 3 ( đã nộp phạt ) , thuế bảo em phải làm cái mẫu 3.12 trong htkk 3.0.1, HĐ cty em xài hết 48 tờ chỉ còn 2 tờ , trong mẫu 3.12 ở cột hoá đơn hết hạn sử dụng em làm ở mục từ số đến số thì là 146349 và 146350 , bên bc26 thì em để nó ở mục huỷ , nó vẫn hiện màu đỏ ở cột số lượng , a chị nào làm cái này rồi giúp em với

Ghi như trên là sai, bạn phải ghi 2 số hóa đơn đó vào mục tồn trên BC26/AC.

gnut

gnut

Sơ cấp
31/5/11
13
0
0
viet tri phu tho
xử lý hoá đơn thừa cuối năm

chào các anh chị
các anh chị cho hỏi là:hoá đơn cuối năm không dùng hết sẽ xử olý như thế nào ạ? mãu xử lý như thế nào anh chị noà có thì gửi cho em xin với. cảm ơn anh chị nhiều!

T

ti heo

Guest
15/12/11
1
0
0
TPHCM

anh chị cho em hỏi, với hình thức huỷ hoá đơn, em cắt góc là cắt như thế nào vậy a/c, và cắt ở công ty hay lên chi cục thuế cắt có sự chứng kiến của cán bộ thuế?

gnut

gnut

Sơ cấp
31/5/11
13
0
0
viet tri phu tho

các bạn oi thế những dòng như: từ quyển tới quyển;từ số tới số là theo số hoa đơn mình chưa dùng hết muốn huỷ hay là của cả quyển hoá đơn?

P

potteryvietnam

Sơ cấp
30/9/11
41
0
0
ho chi minh

Cái này bạn làm gồm:
1 - Thông báo kết quả huỷ hoá đơn(làm trên phần mềm HTKK 3.0.1)
2 - Quyết định V/v Thành lập hội đồng huỷ hoá đơn.
3 - Biên bản huỷ hoá đơn.
4 - Bảng kê quyết toán hoá đơn 3.12 trong HTKK
5 - Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn trong HTKK
hết:now::0frown:
Bạn ơi, mình hỏi câu náy không biết có ngớ ngẩn ko?Bảng kê quyết toán hóa đơn 3.12 mình tìm mãi mà ko thấy trên HTKK.Cái này lấy từ Thông tư 153/2010/TT-BTC hay là trên phần mềm HTKK 3.0.2???

Mình chỉ thấy cái Mẫu 3.12 kỳ báo cáo cuối cùng trong Đính kèm Mẫu BC 26 Báo Cáo tình hình sử dụng Hóa đơn.Có thể đó là Bảng kê quyết toán hóa đơn ko bạn??

H

Hoacat1952

Sơ cấp
10/2/09
13
0
1
thanh hoa

Điều 27.
d) Hồ sơ hủy hoá đơn gồm:

- Quyết định thành lập Hội đồng hủy hoá đơn, trừ trường hợp hộ, cá nhân kinh doanh;
- Bảng kiểm kê hoá đơn cần hủy ghi chi tiết: tên hóa đơn, ký hiệu mẫu số hóa đơn, ký hiệu hóa đơn, số lượng hóa đơn hủy (từ số... đến số... hoặc kê chi tiết từng số hoá đơn nếu số hoá đơn cần huỷ không liên tục);
- Biên bản hủy hóa đơn;
- Thông báo kết quả hủy hoá đơn phải có nội dung: loại, ký hiệu, số lượng hóa đơn hủy từ số… đến số, lý do hủy, ngày giờ hủy, phương pháp hủy (mẫu số 3.11 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

Hồ sơ hủy hóa đơn được lưu tại tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh sử dụng hóa đơn. Riêng Thông báo kết quả hủy hoá đơn được lập thành hai (02) bản, một bản lưu, một bản gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày thực hiện huỷ hoá đơn.

Các bạn chú ý:
Thủ tục và mẫu biểu huỷ hoá đơn theo qui định tại Thông tư 153/2010/TT-BTC

Căn cứ vào qui định trên, mình vừa làm xong các hồ sơ về việc huỷ hoá đơn, chia sẻ cùng các bạn tham khảo và mong các bạn hoàn thiện thêm.

Hồ sơ huỷ hoá đơn theo TT153/2010
File có dạng .rar, các bạn tải xong giải nén.

Bạn ơi, mình đang chuẩn bị làm thủ tục hủy hóa đơn còn lại chưa sử dụng tại DN nhỏ. Mấy cái quyết đinh, bảng kê,biên bản,... mình thấy khó làm quá. Bạn có thể gửi cho mình tham khảo các văn bản bạn đã làm để hủy hóa đơn tại đơn vị được ko? Nếu được vui lòng gửi cho mình theo địa chỉ mail nhat_ketoan@yahoo.com.vn . Mình đang cần rất gấp. Cảm ơn bạn nha!

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM

chào các anh chị
các anh chị cho hỏi là:hoá đơn cuối năm không dùng hết sẽ xử olý như thế nào ạ? mãu xử lý như thế nào anh chị noà có thì gửi cho em xin với. cảm ơn anh chị nhiều!

Bạn đã thông báo phát hành hoá đơn mới chưa?
Tải HTKK 3.0.2 về. lập 2 bản thông báo phát hành hoá đơn, kèm hoá đơn mẫu, hợp đồng đặt in photo (nếu đặt in) nộp cơ quan thuế trong tháng 12 này.

Sang tháng 1.2012 làm hồ sơ huỷ hóa đơn.
2 bản BC26-AC, 2 bản 3.12, 2 bản thông báo kết quả huỷ hoá đơn (HTKK 3.0.2 có)
Ngoài ra làm thêm: Quyết định thành lập Hội đồng hủy hoá đơn, Biên bản hủy hóa đơn.

anh chị cho em hỏi, với hình thức huỷ hoá đơn, em cắt góc là cắt như thế nào vậy a/c, và cắt ở công ty hay lên chi cục thuế cắt có sự chứng kiến của cán bộ thuế?

Tại Thuế nguyễn bỉnh khiêm thì doanh nghiệp tự cắt góc hoá đơn rồi lưu tại công ty, khg cần mang lên thuế. Các chỗ khác mình không biết

các bạn oi thế những dòng như: từ quyển tới quyển;từ số tới số là theo số hoa đơn mình chưa dùng hết muốn huỷ hay là của cả quyển hoá đơn?

Theo cái in đậm nhé bạn.............

Bạn ơi, mình hỏi câu náy không biết có ngớ ngẩn ko?Bảng kê quyết toán hóa đơn 3.12 mình tìm mãi mà ko thấy trên HTKK.Cái này lấy từ Thông tư 153/2010/TT-BTC hay là trên phần mềm HTKK 3.0.2???

Mình chỉ thấy cái Mẫu 3.12 kỳ báo cáo cuối cùng trong Đính kèm Mẫu BC 26 Báo Cáo tình hình sử dụng Hóa đơn.Có thể đó là Bảng kê quyết toán hóa đơn ko bạn??

Nó đó bạn, đọc tiêu đề là hiểu rồi mà ta

Hic, Mod ơi gom bài lại dùm em với sao nó ra tùm lum vậy nè. Cảm ơn Mod nhiều ạ

B

bonchenxahoiden

Sơ cấp
2/4/10
46
0
0
Sài Gòn

CCT quận 7 thật nhiêu khê. Mình vừa đi nộp hồ sơ hủy hóa đơn về nhưng không chấp nhận. Lý do: TB kết quả hủy hóa đơn làm theo mẫu TT153 nhưng mình in ra từ Phần mềm 3.0.2, đây là pm cả nước sử dụng rồi. Vậy mà phòng tuyên truyền hỗ trợ kê khai thuế nói 2 cái TB này khác nhau, TB theo TT153 là "TB về việc hủy hóa đơn" còn trên phần mềm là "TB kết quả hủy hóa đơn". Lúc đó mình không nhớ chắc tiêu đề chỉ nhớ nội dung thì không khác nhau nhưng họ vẫn trả hồ sơ về. Vừa về Cty mình mở TT 153 ra thì chính xác là "TB kết quả hủy hóa đơn" còn "TB về việc hủy hóa đơn" cái cô thuế nói ở đâu ra thì mình không biết. Biết rõ là họ sai, xách nhiễu nhưng vẫn phải làm theo. Thật chán cái kiểu cách làm việc của họ.

C

chipgacon

Guest
11/2/08
53
0
6
Hà Nội

Hóa đơn mua ở Cục Thuế mình dùng vừa hết, ko phải hủy. Vậy mình phải làm nhưng báo cáo j, ngoài cái phát hàn óa đơn nhỉ. Ai biết chỉ cho mình nhé. Tks!

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM

Hóa đơn mua ở Cục Thuế mình dùng vừa hết, ko phải hủy. Vậy mình phải làm nhưng báo cáo j, ngoài cái phát hàn óa đơn nhỉ. Ai biết chỉ cho mình nhé. Tks!
kg huỷ nhưng vẫn phải nộp báo cáo sử dụng hoá đơn quý 4 ;)

S

smiles3041989

Guest
16/2/11
3
0
0
hà nội

Cái này bạn làm gồm:
1 - Thông báo kết quả huỷ hoá đơn(làm trên phần mềm HTKK 3.0.1)
2 - Quyết định V/v Thành lập hội đồng huỷ hoá đơn.
3 - Biên bản huỷ hoá đơn.
4 - Bảng kê quyết toán hoá đơn 3.12 trong HTKK
5 - Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn trong HTKK
hết:now::0frown:
Các bạn cho mình hỏi, công ty mình nộp thuế qua mạng, vậy những giấy tờ trên mình đều phải gửi qua mạng đúng k, hay là phải mang trực tiếp lên thuế nộp, mình cảm ơn!

Q

quyloccurtain

Guest
2/11/09
1
0
0
42
Hồ Chí Minh

Các bạn ơi cho mình hỏi: Cty ,ình là cty một thành viên, vậy có cần làm bản thành lập hội đồng hủy hóa đơn ko ạ, cảm ơn các bạn nhiều

H

hatinhcity

Guest
8/11/11
7
0
0
34
Hà Tĩnh
mọi người ơi cho mình hỏi tý nè ,thủ tục hủy hóa đơn và thông bào phát hành hóa đơn có bắt buộc phải in trên HTKK không ạ. em mới vào nghề nên chưa rõ lắm mà sắp phải nộp thủ tục hủy và thông báo này rồi. mọi người ai biết chỉ dùm em với nha . em cảm ơn!
:help::help::help:

G

gamato

Guest
19/9/11
19
0
0
Tp.Hồ Chí Minh

các bác giúp em với! Em chưa rõ BC26-AC, số hóa đơn hủy của bên Cty em 0089416 - 0089450 (em điền vào cột hủy), cột tồn đầu kỳ từ số đến số (em lấy số tồn cuối kỳ của quý 3 điền vào pk ạ?). Em lăn tăn quá chưa rõ nên Pm 3.0.2 báo sai hoài ah

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Các bạn cho mình hỏi, công ty mình nộp thuế qua mạng, vậy những giấy tờ trên mình đều phải gửi qua mạng đúng k, hay là phải mang trực tiếp lên thuế nộp, mình cảm ơn!
Hồ sơ hủy hóa đơn nên nộp trực tiếp tại CQ thuế.
Các bạn ơi cho mình hỏi: Cty ,ình là cty một thành viên, vậy có cần làm bản thành lập hội đồng hủy hóa đơn ko ạ, cảm ơn các bạn nhiều
Vẫn phải có Hội đồng hủy hóa đơn (gồm GD và kế toán).
mọi người ơi cho mình hỏi tý nè ,thủ tục hủy hóa đơn và thông bào phát hành hóa đơn có bắt buộc phải in trên HTKK không ạ. em mới vào nghề nên chưa rõ lắm mà sắp phải nộp thủ tục hủy và thông báo này rồi. mọi người ai biết chỉ dùm em với nha . em cảm ơn!
:help::help::help:
Thông báo phát hành hóa đơn nên làm từ HTKK.
sao không dơnload được vậy anh?? em làm mất hết mẫu đó rồi,em đang cần cái mẫu đó.
hoangan.ktnguyen@yahoo.com
Bạn xem lại, các mẫu hồ sơ hủy hóa đơn ở bài số 1 vẫn tải được bình thường.
các bác giúp em với! Em chưa rõ BC26-AC, số hóa đơn hủy của bên Cty em 0089416 - 0089450 (em điền vào cột hủy), cột tồn đầu kỳ từ số đến số (em lấy số tồn cuối kỳ của quý 3 điền vào pk ạ?). Em lăn tăn quá chưa rõ nên Pm 3.0.2 báo sai hoài ah
Hóa đơn của bạn mua từ CQ thuế, nếu hủy theo Điều 27_TT153.
-Hủy sau ngày 31/12/11 thì trên BC26/AC (Quý 4/11) các số 0089416 - 0089450, phải nằm ở cột tồn cuối (20-21-22) và sau đó tiến hành hủy.

-Hủy trước ngày 31/12/11 thì trên BC26/AC (Quý 4/11) các số 0089416 - 0089450, phải nằm ở cột hủy (18-19)

B

baba

Guest
9/3/07
7
0
1
41
ha noi

Cám ơn bạn vì bài viết hữu ích.

V

vanphongphamsonson

Guest
29/12/11
1
0
0
tphcm

Điều 27. Hủy hoá đơn

1. Hóa đơn được xác định đã hủy

- Hóa đơn in thử, in sai, in trùng, in thừa, in hỏng; các bản phim, bản kẽm và các công cụ có tính năng tương tự trong việc tạo hóa đơn đặt in được xác định đã hủy xong khi không còn nguyên dạng của bất kỳ một tờ hoá đơn nào hoặc không còn chữ trên tờ hoá đơn để có thể lắp ghép, sao chụp hoặc khôi phục lại theo nguyên bản.

- Hoá đơn tự in được xác định đã hủy xong nếu phần mềm tạo hoá đơn được can thiệp để không thể tiếp tục tạo ra hoá đơn.

2. Các trường hợp hủy hóa đơn

a) Hoá đơn đặt in bị in sai, in trùng, in thừa phải được hủy trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hoá đơn.

b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.

c) Các loại hoá đơn đã lập của các đơn vị kế toán được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán.

d) Các loại hoá đơn chưa lập nhưng là vật chứng của các vụ án thì không hủy mà được xử lý theo quy định của pháp luật.

3. Hủy hóa đơn của tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh

a) Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh phải lập Bảng kiểm kê hoá đơn cần hủy.

b) Tổ chức kinh doanh phải thành lập Hội đồng hủy hoá đơn. Hội đồng huỷ hoá đơn phải có đại diện lãnh đạo, đại diện bộ phận kế toán của tổ chức.

Hộ, cá nhân kinh doanh không phải thành lập Hội đồng khi hủy hoá đơn.

c) Các thành viên Hội đồng hủy hoá đơn phải ký vào biên bản hủy hóa đơn và chịu trách nhiệm trước pháp luật nếu có sai sót.

d) Hồ sơ hủy hoá đơn gồm:

- Quyết định thành lập Hội đồng hủy hoá đơn, trừ trường hợp hộ, cá nhân kinh doanh;

- Bảng kiểm kê hoá đơn cần hủy ghi chi tiết: tên hóa đơn, ký hiệu mẫu số hóa đơn, ký hiệu hóa đơn, số lượng hóa đơn hủy (từ số... đến số... hoặc kê chi tiết từng số hoá đơn nếu số hoá đơn cần huỷ không liên tục);

- Biên bản hủy hóa đơn;

- Thông báo kết quả hủy hoá đơn phải có nội dung: loại, ký hiệu, số lượng hóa đơn hủy từ số… đến số, lý do hủy, ngày giờ hủy, phương pháp hủy (mẫu số 3.11 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

Hồ sơ hủy hóa đơn được lưu tại tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh sử dụng hóa đơn. Riêng Thông báo kết quả hủy hoá đơn được lập thành hai (02) bản, một bản lưu, một bản gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày thực hiện huỷ hoá đơn.
truy cập vào đây để đọc chi tiết hơn :

Thông tư 153/2010/TT-BTC,Phần mềm in hóa đơn PubInvoice 2011,Phan mem in hoa don,Phan mem tu in hoa don|Công ty Phần mềm DaMi
chung tay góp xây đất nước !!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA