Quyết toán thuế TNCN năm 2010

• Thread starter thuylinhsido
  • Ngày gửi
K

khahly

Sơ cấp
3/1/09
37
0
6
Hà nội
Các anh chị cho em hỏi với ạ.

Lương nhân viên hàng tháng của cty em thì chưa đến mức phải nộp thuế TNCN. Nhưng tháng 1/2010 Cty em có tiền thưởng tết âm lịch cho nhân viên. Cộng cả khoản tiền thưởng này và tiền lương tháng 1 thì 1 số ng phải nộp thuế TNCN. Báo cáo quý 1/2010 em đã kê khai và nộp cho họ rồi

Vậy khi quyết toán thuế TNCN năm 2010 em có phải kê khai số tiền mà các nhân viên đó đã nộp k? Và kê khai vào chỉ tiêu nào trong mẫu 05A ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anmaylangthang

Guest
17/3/11
1
0
0
binhduong
chao cac ban minh la thanh vien moi muon lam wwen voi cac ban trong linh luc ke toan vagiong hon cang tot de co the tinh them kinh nghiem lam viec wen dien dan nay
minh xinn cam on truoc nhe. he.he

D

dinhthino

Guest
17/3/11
3
0
0
39
haiphong
Quyết toán thuế TNCN

Dù công ty bạn không có ai phải nộp thuế TNCN thì bạn vẫn phải quyết toán thuế đấy . Các mẫu bạnđưa ra là đúng rồi đáy . chúc bạnthanhf công

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi với ạ.

Lương nhân viên hàng tháng của cty em thì chưa đến mức phải nộp thuế TNCN. Nhưng tháng 1/2010 Cty em có tiền thưởng tết âm lịch cho nhân viên. Cộng cả khoản tiền thưởng này và tiền lương tháng 1 thì 1 số ng phải nộp thuế TNCN. Báo cáo quý 1/2010 em đã kê khai và nộp cho họ rồi

Vậy khi quyết toán thuế TNCN năm 2010 em có phải kê khai số tiền mà các nhân viên đó đã nộp k? Và kê khai vào chỉ tiêu nào trong mẫu 05A ạ?

bạn ghi vào chỉ tiêu 14 trên 05A-KK hoac chỉ tiêu 09 trên 05B-KK

K

khahly

Sơ cấp
3/1/09
37
0
6
Hà nội
bạn ghi vào chỉ tiêu 14 trên 05A-KK hoac chỉ tiêu 09 trên 05B-KK

Cảm ơn bạn. Ngoài chỉ têu 14 ra, các chỉ tiêu 13,15 mình có phải điền vào k? vì tất cả nhân viên cty mình đều quyết toán tại cty mình, và mình là ng trực tiếp đi nộp cho họ.

N

nhungnhungvuvu

Guest
31/12/10
1
0
1
35
Trần Duy Hưng, Hà Nội
các a, c ơi giúp em với . co phần mềm nào để quyết toán thuế tncn k? em mới vào nghề, chẳng hiểu gì mấy chỉ em với

H

hanhphucgiandon

Trung cấp
30/6/10
59
2
8
bắc giang
các a, c ơi giúp em với . co phần mềm nào để quyết toán thuế tncn k? em mới vào nghề, chẳng hiểu gì mấy chỉ em với

bạn tải phần mềm 2.5.3 về làm QT thuế TNCN nhé. Nhấn F1 rong đó cũng có hướng dẫn cách làm đấy.

V

vachan

Sơ cấp
17/9/08
27
0
1
39
Hanoi
Các bạn ơi, cho mình hỏi với: Năm 2010, công ty trả lương cho toàn bộ nhân viên mới đến tháng 11 mà toàn bộ nhân viên thì đều quyết toán tại CQCT thì mình phải làm sao? Vì nếu cứ nhập số liệu vào thì phần mềm tính sai hết mà cũng không thể cấp chứng từ cho từng nhân viên tự đi quyết toán được

N

ngoclee

Guest
29/7/10
3
0
1
hn
Cả nhà ơi sếp em lương 5tr, đây cũng là mức lương đóng bảo hiểm nhưng từ khi thành lập 4/2010 em vẫn chưa làm giấy tờ gì về thuế cả, vậy em có bị phạt ko ạ? số tiền phạt là bao nhiêu và sang năm 2011 số tiền thuế phải nộp theo quý hay theo tháng? bây giờ em cần làm những giấy tờ gì ạ? Sếp ko có người phụ thuộc. Giúp em với....???

M

Mocngoc

Guest
18/2/11
1
0
0
Hà Nội
Các bạn ơi, có bạn nào biết trả lời hộ tớ với. Sếp tớ là người nước ngoài sang VN từ tháng 3/2011. Vậy QT thuế 2010, tớ lấy tổng TN ở nước ngoài + VN từ tháng 1/2011 đến tháng 12/2011 trừ đi giảm trừ GC là 48,000,000 đ rồi chia cho 12 tháng để tính thuế phải nộp/1 tháng rồi lại nhân với 12 để ra thuế phải nộp cả năm. Như vậy có đúng ko?

H

HajAnh3012

Sơ cấp
9/7/08
28
0
0
bac ninh
Chào bạn,
Trường hợp của bạn đặt tên file sai thật rồi. Phải thế này mới đúng HAN-1111111111000-05TL-Y2010-L00 (ví dụ MST là 1111111111) chứ không phải là CGI đâu.

Bạn ơi, sao tên file của mình đúng rồi mà vẫn báo lỗi nhỉ? HAN-0102552063000-05TL-Y2010-L00

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
Chào các bạn !
Trường hợp công ty mình có chi trả tiền đồng phục cho nhân viên (1tr đồng / người ) , khoản thu nhập này có tính vào thu nhập chịu thuế không ?

T

Thuy Luynh

Sơ cấp
15/5/10
28
0
0
TP.HCM
Cả nhà ơi giúp mình với. Nhân viên ở đơn vị mình có 2 nguồn thu nhập nên tự quyết toán thuế tncn, mình phải cung cấp xác nhận bảng tổng hợp lương 12 tháng cho nhân viên này. Mình có phải làm mẫu xác nhận số 20/TXN theo thông tư 84 hay làm bảng kê thế nào? Chỉ mình với vì mình thấy mẫu này sử dụng trong trường hợp tổ chức quốc tế và có nhận thu nhập từ nước ngoài. Cứu mình với sắp hết hạn quyết toán thuế rồi

Cả nhà chi mình khi làm xác nhận cho nhân viên có 2 nguồn thu nhập từ tiền lương và kinh doanh. Mình làm xác nhận theo mẫu 20/TXN-TNCN hay làm bảng kê như thế nào. Tại mình thấy mẫu 20 đó sử dụng trường hợp nhận thu nhập từ tổ chức quốc tế, thu nhập từ đại sử quán, thu nhập từ nước ngoài

Sửa lần cuối:
M

mocyen87

Sơ cấp
6/10/10
36
0
6
Tp. Hồ Chí Minh
Chào cả nha!
Công ty em mới thành lập và đi vào hoạt động từ tháng 10/2010. Danh sách lao động gồm 3 người trong đó: có một người ký hợp đồng lao động làm toàn thời gian, còn 02 người kia thì ký hợp đồng lao động cộng tác viên làm bán thời gian ngày làm 02 tiếng. Còn có một người nữa thì làm bán thời gian trong một tháng không ký HDLD, em thấy có khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với 03 nhân viên làm bán thời gian (công ty đóng thay thuế thu nhập cá nhân cho những người này) trên phiếu chi lương của 3 tháng cuối năm hết rồi.
Vậy cho em hỏi bây giờ em phải làm quyết toán thuế thu nhập cá nhân như thế nào ạ?
Em mới vào Công ty mà thấy tùm lum hết rồi.
Cả nhà giúp em với!
Thanks các bác!

Công ty em chưa đăng ký lao động, bảo hiểm xã hội luôn.
Em thấy trích thuế thu nhập cá nhân của nhân viên làm bán thời gian là 10%.
Giờ em chẳng biết làm sao!
Mọi người cứu em với!

Sửa lần cuối:
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào các bạn,
Chào cả nha!
Công ty em mới thành lập và đi vào hoạt động từ tháng 10/2010. Danh sách lao động gồm 3 người trong đó: có một người ký hợp đồng lao động làm toàn thời gian, còn 02 người kia thì ký hợp đồng lao động cộng tác viên làm bán thời gian ngày làm 02 tiếng. Còn có một người nữa thì làm bán thời gian trong một tháng không ký HDLD, em thấy có khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với 03 nhân viên làm bán thời gian (công ty đóng thay thuế thu nhập cá nhân cho những người này) trên phiếu chi lương của 3 tháng cuối năm hết rồi.
Vậy cho em hỏi bây giờ em phải làm quyết toán thuế thu nhập cá nhân như thế nào ạ?
Em mới vào Công ty mà thấy tùm lum hết rồi.
Cả nhà giúp em với!
Thanks các bác!
Công ty em chưa đăng ký lao động, bảo hiểm xã hội luôn.
Em thấy trích thuế thu nhập cá nhân của nhân viên làm bán thời gian là 10%.
Giờ em chẳng biết làm sao!
Mọi người cứu em với!
Bạn sử dụng phần mềm HTKK 2.5.3, phần quyết toán thuế TNCN tờ khai 05/KK-TNCN
Một người ký hợp đồng toàn thời gian bạn kê khai bảng 05A/KK-TNCN & không chọn vào cột "Quyết toán tại CQCT"
Ba người còn lại đã bị khấu trừ 10% thuế TNCN thì bạn kê khai vào bảng 05B/KK-TNCN

Cả nhà ơi giúp mình với. Nhân viên ở đơn vị mình có 2 nguồn thu nhập nên tự quyết toán thuế tncn, mình phải cung cấp xác nhận bảng tổng hợp lương 12 tháng cho nhân viên này. Mình có phải làm mẫu xác nhận số 20/TXN theo thông tư 84 hay làm bảng kê thế nào? Chỉ mình với vì mình thấy mẫu này sử dụng trong trường hợp tổ chức quốc tế và có nhận thu nhập từ nước ngoài. Cứu mình với sắp hết hạn quyết toán thuế rồi

Cả nhà chi mình khi làm xác nhận cho nhân viên có 2 nguồn thu nhập từ tiền lương và kinh doanh. Mình làm xác nhận theo mẫu 20/TXN-TNCN hay làm bảng kê như thế nào. Tại mình thấy mẫu 20 đó sử dụng trường hợp nhận thu nhập từ tổ chức quốc tế, thu nhập từ đại sử quán, thu nhập từ nước ngoài
Bạn sử dụng mẫu này cho người Việt luôn cũng được + chứng từ khấu trừ thuế nếu trong năm chi trả có khấu trừ lại thuế TNCN

Chào các bạn !
Trường hợp công ty mình có chi trả tiền đồng phục cho nhân viên (1tr đồng / người ) , khoản thu nhập này có tính vào thu nhập chịu thuế không ?

Khoản thu nhập này (1tr vnd/người/năm ) không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.
Good luck all,

T

thuylien29

Guest
18/2/11
2
0
0
35
hà nội
quyết toán thuế TNCN

Theo mình tham khảo trong diễn đàn về quyết toán thuế TNCN năm 2010 nhận thấy:
1. Chỉ những người đã tham gia làm việc tại công ty đúng 12 tháng mới ủy quyền quyết toán tại công ty, tích vào ô "Quyết toán tại CQCT"
2. Những người có thời gian làm việc tại công ty dưới 12 tháng thì tự quyết toán. Bao gồm cả 2 trường hợp:
TH1: Ông A làm tại công ty X 3 tháng đầu, và chuyển đến làm việc 9 tháng sau tại công ty Y.
TH2: Bạn sinh viên vừa ra trường M bắt đầu làm việc tại công ty từ 6 tháng cuối năm 2010.
=> Các bạn xem hộ mình như vậy có đúng ko với. Mình mới làm phần này mà chưa có kinh nghiệm j cả.Thanks cả nhà

C

cogaitaydaivn

Trung cấp
16/9/08
137
0
18
TP HCM
Chào các bạn!
Cho mình hỏi chỉ tiêu số 08 trên phụ lục 05A Tờ khai QT thuế TNCN là Tổng các khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công và các khoản thu nhập khác có tính chấp tiền lương, tiền công mà cơ quan đã trả cho cá nhân.Vậy phụ cấp cơm và số tiền trả cao hơn do làm thêm ngoài giờ mình có cộng vào luôn chỉ tiêu này hay phải trừ ra khi xác định thu nhập chịu thuế?

V

Violet0905

Trung cấp
6/2/09
50
0
0
Thu Duc
Chào các bạn!
Cho mình hỏi chỉ tiêu số 08 trên phụ lục 05A Tờ khai QT thuế TNCN là Tổng các khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công và các khoản thu nhập khác có tính chấp tiền lương, tiền công mà cơ quan đã trả cho cá nhân.Vậy phụ cấp cơm và số tiền trả cao hơn do làm thêm ngoài giờ mình có cộng vào luôn chỉ tiêu này hay phải trừ ra khi xác định thu nhập chịu thuế?

+ Tiền cơm vượt quá 550K, phần chênh lệch sẽ chịu thuế TNCN ---> phần chênh lệch sẽ đưa vào cột 8.
+ Tiền ngoài giờ, tham khảo tại TT 84/2008/TT-BTC ngày 30/09/2008

III.- Các khoản thu nhập được miễn thuế

9. Thu nhập từ phần tiền lương, tiền công làm việc ban đêm, làm thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương, tiền công làm việc ban ngày, làm việc trong giờ theo quy định của Bộ luật Lao động:

9.1. Phần tiền lương, tiền công trả cao hơn do phải làm việc ban đêm, làm thêm giờ được miễn thuế căn cứ vào tiền lương, tiền công thực trả do phải làm đêm, thêm giờ trừ đi mức tiền lương, tiền công tính theo ngày làm việc bình thường.

Ví dụ: Một cá nhân có mức lương trả theo ngày làm việc bình thường theo quy định của Bộ luật Lao động là 20.000 đồng/giờ.

- Trường hợp cá nhân làm thêm giờ vào ngày thường, cá nhân được trả 30.000 đồng/giờ thì thu nhập được miễn thuế là:

30.000 đồng/giờ – 20.000 đồng/giờ = 10.000 đồng/giờ

- Trường hợp cá nhân làm thêm giờ vào ngày nghỉ hoặc ngày lễ, cá nhân được trả 40.000 đồng/giờ thì thu nhập được miễn thuế là:

40.000 đồng/giờ – 20.000 đồng/giờ = 20.000 đồng/giờ

Phần màu nâu là được miễn thuế,

Và tại công văn 2169/BTC-TCT ngày 18/02/2011 của Bộ Tài chính về việc chính sách miễn thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập làm thêm giờ của nhà giáo ngày 18 tháng 2 năm 2011, hướng dẫn như sau:
(Chắc bố kế toán già gân quên đưa lên thì phải)

Thời gian vừa qua, Bộ Tài chính nhận được nhiều phản ánh của các Cục Thuế địa phương về chính sách thuế Thu nhập cá nhân (TNCN) đối với thu nhập làm thêm giờ của nhà giáo. Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

1. Về chính sách miễn thuế TNCN đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công làm thêm giờ của giáo viên:
- Căn cứ hướng dẫn tại điểm 9, Mục III, Phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thu nhập được miễn thuế TNCN bao gồm:
“9. Thu nhập từ phần tiền lương, tiền công làm việc ban đêm, làm thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương, tiền công làm việc ban ngày, làm việc trong giờ theo quy định của Bộ luật Lao động:
9.1. Phần tiền lương, tiền công trả cao hơn do phải làm việc ban đêm, làm thêm giờ được miễn thuế căn cứ vào tiền lương, tiền công thực trả do phải làm đêm, thêm giờ trừ đi mức tiền lương, tiền công tính theo ngày làm việc bình thường.
Ví dụ: Một cá nhân có mức lương trả theo ngày làm việc bình thường theo quy định của Bộ luật Lao động là 20.000 đồng/giờ.
- Trường hợp cá nhân làm thêm giờ vào ngày thường, cá nhân được trả 30.000 đồng/giờ thì thu nhập được miễn thuế là:
30.000 đồng/giờ – 20.000 đồng/giờ = 10.000 đồng/giờ
- Trường hợp cá nhân làm thêm giờ vào ngày nghỉ hoặc ngày lễ, cá nhân được trả 40.000 đồng/giờ thì thu nhập được miễn thuế là:
40.000 đồng/giờ – 20.000 đồng/giờ = 20.000 đồng/giờ”

Căn cứ điểm 2, mục II Thông tư Liên tịch số 50/2008/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 09/9/2008 của Bộ Giáo dục và Đào tạo - Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện chế độ trả lương dạy thêm giờ đối với nhà giáo trong các cơ sở giáo dục công lập hướng dẫn:

“a) Công thức chung:

Số giờ dạy thêm = Số giờ tiêu chuẩn thực hiện (-) Số giờ tiêu chuẩn định mức

Số giờ tiêu chuẩn thực hiện = Số giờ thực tế giảng dạy được quy đổi theo giờ tiêu chuẩn (+) Số giờ thực hiện các công việc khác được quy đổi theo giờ tiêu chuẩn (nếu có)

Tiền lương dạy thêm giờ = Số giờ dạy thêm (x) Tiền lương dạy thêm 1 giờ

- Căn cứ Nghị định số 43/2006/NĐ-CP ngày 25/4/2006 của Chính phủ quy định quyền tự chủ, tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ, tổ chức bộ máy, biên chế và tài chính đối với đơn vị sự nghiệp công lập.
Do đó, thu nhập từ tiền lương, tiền công dạy thêm giờ đối với nhà giáo trong các cơ sở giáo dục công lập tự chủ, tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ, tổ chức bộ máy, biên chế và tài chính được trả cao hơn so với tiền lương, tiền công được trả theo số giờ tiêu chuẩn định mức đã quy định được miễn thuế thu nhập cá nhân. Việc xác định đơn giá thanh toán cho 1 giờ dạy theo hướng dẫn tại Thông tư Liên tịch số 50/2008/TTLT-GGDĐT-BNV-BTC ngày 09/9/2008 của Bộ Giáo dục và Đào tạo - Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính về việc hướng dẫn thực hiện chế độ trả lương dạy thêm giờ đối với nhà giáo trong các cơ sở giáo dục công lập và Quy chế chi tiêu nội bộ của từng trường.
2. Để đơn giản thủ tục hành chính, các cơ sở giáo dục công lập phải lập bảng kê phản ánh thời gian giảng dạy, thu nhập từ dạy thêm giờ đã trả cho nhà giáo. Bảng kê này không phải gửi cho cơ quan thuế. Cơ sở giáo dục công lập không phải khai và nộp tờ khai quyết toán thuế đối với trường hợp trong năm không có cá nhân nào thuộc quản lý của cơ sở thuộc diện phải nộp thuế TNCN.
Bộ Tài chính thông báo để các Cục Thuế được biết. Trong quá trình thực hiện còn gì vướng mắc báo cáo kịp thời về Tổng cục Thuế - Bộ Tài chính để được hướng dẫn cụ thể./.

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG

Đỗ Hoàng Anh Tuấn​

Tải văn bản tại webketoan.vn

Good luck

Sửa lần cuối:
N

ngocnu023

Sơ cấp
28/3/10
3
0
0
Tien Giang
Anh chị ơi cho em hỏi thêm nhé.Nếu công nhân chỉ làm 1-2 tháng nghỉ rồi (nghỉ vào những tháng giữa năm) vậy mình phải quyết toán tất cả những trường hợp này luôn có đúng k?Cty em biến động thường siêng.Mong anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ .Cảm ơn rất nhiều .