Quyết toán thuế TNCN năm 2010

• Thread starter thuylinhsido
  • Ngày gửi
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Anh chị ơi cho em hỏi thêm nhé.Nếu công nhân chỉ làm 1-2 tháng nghỉ rồi (nghỉ vào những tháng giữa năm) vậy mình phải quyết toán tất cả những trường hợp này luôn có đúng k?Cty em biến động thường siêng.Mong anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ .Cảm ơn rất nhiều .

Quyết toán tất cả những đối tượng có thu nhập do cơ quan chi trả, em nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bimbim1

Sơ cấp
28/12/10
11
0
0
ha noi
Các bạn ơi, cho mình hỏi với: Năm 2010, công ty trả lương cho toàn bộ nhân viên mới đến tháng 11 mà toàn bộ nhân viên thì đều quyết toán tại CQCT thì mình phải làm sao? Vì nếu cứ nhập số liệu vào thì phần mềm tính sai hết mà cũng không thể cấp chứng từ cho từng nhân viên tự đi quyết toán được

quyết toán thu nhập cho cả năm 2010, bạn chỉ cần tính tổng thu nhập cả năm 2010 rồi chia cho 12 tháng thôi, ko cần quan tâm là trong năm công ty trả 10 hay 11 tháng lương.
theo mình hiểu là vậy

Chào các bạn !
Trường hợp công ty mình có chi trả tiền đồng phục cho nhân viên (1tr đồng / người ) , khoản thu nhập này có tính vào thu nhập chịu thuế không ?

thu nhập chịu thuế (chỉ tiêu 08) ko bao gồm ăn ca(thuộc đối tượng điều chỉnh), phụ cấp thu hút, phụ cấp độc hại...tiền đồng phục cho nhân viên (nếu nhỏ hơn 1tr/ng)
thu nhập chịu thuế ko bao gồm cả cá khoản lấy tư quỹ khen thưởng nếu quỹ này trích từ lợi nhuận ra đúng không vậy các bạn??
vì lợi nhuận là khoản đã sau khi nộp thuế TNDN, nên không tính thuế TNCN nữa để tránh đánh thuế 2 lân (có bác nào biết văn bản về cái này ko ạ)
cảm ơn nhiều^^

Sửa lần cuối:
N

nadu

Guest
23/3/11
1
0
0
Hà Nội
thampth cho to hoi voi. CQ to chi moi thanh lạp va hoat dong 03 thang nam 2010, 1 nv luong 7tr giam tru ca nhan, 1 dua con nua thi co phai dong thue ko? BHBH ben minh chua dang ky thang luong nen chua dong

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
Chào các bạn ! mình có thắc mắc xin nhờ các bạn giúp cho?
- Trên tờ khai hàng tháng mẫu 02/KK-TNCN , mình kê khai nộp tiền theo tờ khai , tổng số tiền nộp trong năm là 14.434.265d, nhưng trong bảng lương hàng tháng thì trừ lương nhân viên nhiều hơn số nộp cho cơ quan thuế là 18.384.757đ, vậy trên bảng quyết toán mẫu 05 KK mình kê theo số nào, mình thì nghĩ là làm theo thực tế trừ lương 18.384.757đ,

N

nganhuyen86

Guest
14/7/10
1
0
0
hai phong
quyết toán thuế TNCN

chào bạn! mình rất vui khi được tham gia diễn đàn.
hiện nay chưa có thay đổi gì về quyết toán thuế TNCN cho các doanh nghiệp cả. Đối với những người có mức thu nhập dưới 4.000.000đ không phải đóng thuế TNCN nhưng ta vẫn phải làm quyết toán thuế TNCN năm cho họ.
thân ái!

beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN
Cả nhà cho mình hỏi cách gửi hồ sơ QT thuế TNCN với. Lúc đầu cứ nghĩ đơn giản là QT = HTKK 2.5.3 rồi in ra và đi nộp như nộp tờ khai thuế hàng tháng. Nhưng đọc CV 2317 rồi thì thấy lằng nhằng quá. Có phải mình kết xuất file QT tử PM 2.5.3 ra và gửi qua mạng tại tncnonline, đồng thời vẫn phải in ra và mang nộp tại CCT đúng ko? Hay cái này chỉ áp dụng đối với những công ty do Chi cục thuế Hà Nội trực tiếp quản lý? Bạn nào nộp rùi chỉ giúp mình với. Mình cảm ơn nhiều. :))

Sửa lần cuối:
B

bebu147

Guest
24/6/10
1
0
0
hai phong
cả nhà ơi giúp em với. Bây h em mới làm quyết toán thuế TNCN lần đầu mà em thấy rắc rối wé. CTy em thành lập từ t9/2010 vậy khi tính thuế cho mọi người trong CTy em có phải tính cả 12 tháng k? Những người mà tổng số tháng giảm trừ ko xác định (VD: bố, mẹ, ..) thì phải làm thế nào a.?

các bác đã làm kế toán lâu năm có thể send cho em mẫu 05AKK-TNCN ko? Em thank nhìu nhìu lém

Sửa lần cuối:
N

ngocthanhtiendung

Guest
24/3/11
1
0
0
HÀ Nội
Em KT bên em mới nghỉ ốm, em tiếp quản, chỉ việc điền vào mẫu thôi nhưng em kết xuất ra excel toàn bị trần trang thôi! Các bác cho em hỏi là chỉ phải in mẫu 05 thôiđúng ko a? Hay là nộp qua mạng! TRc h em chỉ làm kho, h ôm thêm KT đau hết cả đầu. Mong các bác bảo em với! Hic hic!!

S

sales18

Guest
16/12/10
1
0
0
Ha Noi
các anh chị cho e hỏi: cty e là cty BDS nên nhân sự thay đổi liên tục, cứ làm được 1, 2 tháng là họ lại nghỉ, ko có ai có MST cả, thu nhập cũng thấp chưa đến mức chịu thuế, nhưng theo như e tìm hiểu thì khi làm quyết toán đối với những LĐ ko có hợp đồng thì mức lương từ 500k trở lên sẽ vấn phải nộp thuế là 10%, còn nếu ko muốn chịu thuế thì sẽ phải có 1 bản cam kết thu nhập dưới 48tr/năm. Vậy những bản cam kết đó mình có phải nộp cho cơ quan thuế hay ko? Và bản cam kết đó là cam kết trong 1 năm còn những người lao động mới làm được 1, 2 tháng lại nghỉ như vậy thì có phải làm bản cam kết đó không a?

C

camnhung1315

Guest
6/12/10
2
0
0
hanoi
mình sử dụng phần mềm hỗ trợ kê khai 2.5.3 có cả phần quyết toán thuế thu nhập cá nhân có mẫu 05AKK-TNCN đấy. bạn down về làm là được.
cty mình cũng mới thành lập từ tháng t5 nên tính lương nhân viên mình chỉ tính cho 7tháng vì thực tế tháng 6 mới trả lương. mình đi nộp tơ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân nhưng vi thiếu file mềm và giấy uỷ quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân nên chưa được nhận. mình cũng ko bít mình làm vậy có đúng không nữa????? cả nhà ơi! có ai bít thì chỉ bảo lun cho mình nhé.
Mình mún gửi file mếm qua mạng cho chắc nhưng cũng đang loay hoay ko bít làm thế nào??
mà lạ thật đấy. cán bộ thu tờ khai thuế cứ bắt mình làm giấy uỷ quyền quyết toán thuế tncn cho nhân viên cty trong khi không có ai phải đóng 1 đồng thuế nào cả??

C

camnhung1315

Guest
6/12/10
2
0
0
hanoi
Cán bộ thuế nói là doanh nghiệp có 300nv thì phải có 300 giấy uỷ quyền. Trời. Nghĩ cho cùng thì em làm tờ khai thuế dựa vào hướng dẫn (F1), kê hết những ai đã được doanh nghiệp trả lương trong năm 2010 mặc dù bây giờ họ đã nghỉ việc thế thì em không thể hỏi lại và chắc chắn là họ chỉ có thu nhập tại công ty em được. chẳng biết điền vào giấy uỷ quyền và còn kí kót thế nào nữa??
Lằng nhằng quá cơ.
các bác đã làm kế toán lâu năm trả lời giúp em với sắp hết hạn kê khai thuế rùi.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Cán bộ thuế nói là doanh nghiệp có 300nv thì phải có 300 giấy uỷ quyền. Trời. Nghĩ cho cùng thì em làm tờ khai thuế dựa vào hướng dẫn (F1), kê hết những ai đã được doanh nghiệp trả lương trong năm 2010 mặc dù bây giờ họ đã nghỉ việc thế thì em không thể hỏi lại và chắc chắn là họ chỉ có thu nhập tại công ty em được. chẳng biết điền vào giấy uỷ quyền và còn kí kót thế nào nữa??
Lằng nhằng quá cơ.
các bác đã làm kế toán lâu năm trả lời giúp em với sắp hết hạn kê khai thuế rùi.

Những người đã nghỉ việc thì bạn kê khai phần lương đã trả cho họ và không tích và mục qt tại cơ quan chi trả.

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
Những người đã nghỉ việc thì bạn kê khai phần lương đã trả cho họ và không tích và mục qt tại cơ quan chi trả.

Cho mình hỏi, trường hợp khi quyết toán những người chưa có mã số thuế nhưng hàng tháng trong năm đã bị trừ tiền thuế và nộp cho cơ quan thuế, nhưng khi quyết toán năm thì không phải nộp và được hoàn lại , khi tích vào ,phần mềm báo sai, vậy trường hợp này phải xử lý ra sao?

C

Chanhleohp

Guest
3/12/07
40
0
0
Hải Phòng
Quyết toán thuế TNCN

cả nhà ơi giúp em với. Bây h em mới làm quyết toán thuế TNCN lần đầu mà em thấy rắc rối wé. CTy em thành lập từ t9/2010 vậy khi tính thuế cho mọi người trong CTy em có phải tính cả 12 tháng k? Những người mà tổng số tháng giảm trừ ko xác định (VD: bố, mẹ, ..) thì phải làm thế nào a.?

các bác đã làm kế toán lâu năm có thể send cho em mẫu 05AKK-TNCN ko? Em thank nhìu nhìu lém

Bạn vẫn phải làm quyết toán thuế TNCN năm 2010 bình thường. Tuy nhiên vì thành lập từ tháng 9/2010 nên mới hoạt động được 4 tháng. Bạn phải xem người lao động của cty trc đó có từng làm việc ở đâu chưa? để dùng mẫu tờ khai cho hợp lý.
Bạn tham khảo CV486 nhé:
- Tờ khai theo mẫu số 05/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 20/2010/TT-BTC ngày 05/02/2010 của Bộ Tài chính và các bảng kê chi tiết ban hành kèm theo Thông tư này, cụ thể như sau:
+ Bảng kê thu nhập từ tiền lương, tiền công trả cho cá nhân có ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên theo mẫu số 05A/BK-TNCN, không phân biệt thu nhập đã đến mức phải nộp thuế hay chưa phải nộp thuế.
+ Bảng kê thu nhập từ tiền lương, tiền công trả cho cá nhân không ký hợp đồng lao động hoặc có ký hợp đồng ít hơn 3 tháng theo mẫu số 05B/BK-TNCN.
Dùng phần mềm HTKK 2.5.3 or HTKK 2.5.4 làm nhé!
Thân :)

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Cho mình hỏi, trường hợp khi quyết toán những người chưa có mã số thuế nhưng hàng tháng trong năm đã bị trừ tiền thuế và nộp cho cơ quan thuế, nhưng khi quyết toán năm thì không phải nộp và được hoàn lại , khi tích vào ,phần mềm báo sai, vậy trường hợp này phải xử lý ra sao?

không tích vào mục quyết toán tại cơ quan chi trả mà để họ tự đi quyết toán.

Đăng ký mst cá nhân rất đơn giản và nhanh, tại sao bạn không đăng ký luôn cho họ nhỉ. Mình thường gửi file & đi nộp, 2 ngày sau là có mst rồi.

H

hienthu240989

Guest
20/3/11
1
0
0
Hồ Chí Minh City
Các anh chị có ai gửi file qua mạng mà bị trạng thái "chưa phê duyệt" hoài ko? Em đã gửi file thành công rùi, nhưng chờ mấy ngày nay vẫn "chưa phê duyệt"... Vậy là sao? Có ai gặp trường hợp tương tự thì chỉ em với nên làm sao đây? Em cảm ơn nhìu ạh!!!

C

Chanhleohp

Guest
3/12/07
40
0
0
Hải Phòng
Các anh chị có ai gửi file qua mạng mà bị trạng thái "chưa phê duyệt" hoài ko? Em đã gửi file thành công rùi, nhưng chờ mấy ngày nay vẫn "chưa phê duyệt"... Vậy là sao? Có ai gặp trường hợp tương tự thì chỉ em với nên làm sao đây? Em cảm ơn nhìu ạh!!!

Bạn gửi file qua mạng nhưng bạn đã in file này ra giấy rồi thủ trưởng cơ quan ký, đóng dấu mang nộp cho cục thuế quản lý chưa? Phải làm cả việc đó nữa thì mới đc cấp MST mà.!

Cả nhà ơi, có một vấn đề e thắc mắc là tất cả cá nhân muốn được cơ quan chi trả quyết toán thuế TNCN cho họ thì họ phải làm giấy ủy quyền theo mẫu 04-02/TNCN ah? Kể cả cá nhân có hợp đồng lao động dài hạn hay cá nhân làm việc duy nhất tại 1 cơ quan?
Haizz... có quá nhiều vấn đề khi quyết toán thuế TNCN!

Sửa lần cuối:
C

cogaitaydaivn

Trung cấp
16/9/08
137
0
18
TP HCM
Cục thuế HD: "... không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không có khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế TNCN và QT thay thuế TNCN cho các cá nhân có ủy quyền". Vậy có phải là mình tick vào mục "Quyết toán tại CQCT" tất cả những người chưa đến mức khấu trừ thuế (dưới 48tr/1 năm) và những cá nhân ủy quyền cho DN không?

beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN
Lằng nhằng quá cơ.

Bên bạn cũng giống công ty mình. Mình có hỏi rồi, ko làm đủ 12 tháng bạn ko phải quyết toán tại công ty, chỉ kê khai phần lương đã trả cho NV thôi. Ko tích vào phần QT tại CQCT là được. Vì mình ko quyết toán cho họ nên không cần giấy ủy quyền đâu bạn.

C

cogaitaydaivn

Trung cấp
16/9/08
137
0
18
TP HCM
Bên bạn cũng giống công ty mình. Mình có hỏi rồi, ko làm đủ 12 tháng bạn ko phải quyết toán tại công ty, chỉ kê khai phần lương đã trả cho NV thôi. Ko tích vào phần QT tại CQCT là được. Vì mình ko quyết toán cho họ nên không cần giấy ủy quyền đâu bạn.

Ban beconlkt ơi, vậy cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế mình có cho làm giấy ủy quyền và tick vào cột QT qua CQCT luôn ko? Cám ơn bạn!