Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn

• Thread starter meomun19
  • Ngày gửi
M

meomun19

Guest
22/12/10
0
0
0
Hà Nội
Hóa đơn hủy bị mất liên đỏ phải làm sao?

Xin chào cả nhà! Em mới đi làm chưa có kinh nghiệm mong cả nhà giúp đỡ!
Em mới tiếp nhận công việc người cũ còn làm dang dở.

Khi làm báo cáo quyết toán sử dụng hóa đơn năm 2010 em mới phát hiện có 1 hóa đơn từ tháng 3 năm 2010 gửi cho khách hàng nhưng khách hàng báo hủy vì bị trùng với hóa đơn đã viết trước đó nhưng khách hàng ko gửi trả lại cũng ko gửi biên bản hủy hóa đơn. Nay hỏi lại khách hàng nói ko tìm thấy. Vậy là liên đỏ bị mất. Trên báo cáo hóa đơn hàng tháng cũng đã báo hủy và ko kê khai. Bây giờ đơn vị của em nên làm thế nào ạ?

Mong cả nhà giúp đỡ vì ngày mai hết hạn phải nộp báo cáo rùi ạ!

Cảm ơn cả nhà nhìu ạ!

Nếu em kê khai tăng hóa đơn đã hủy vào bảng kê khai hóa đơn bán ra tháng 12 năm 2010 có được ko ạ? Hóa đơn đó phát sinh tháng 3 năm 2010.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc

Khi làm báo cáo quyết toán sử dụng hóa đơn năm 2010 em mới phát hiện có 1 hóa đơn từ tháng 3 năm 2010 gửi cho khách hàng nhưng khách hàng báo hủy vì bị trùng với hóa đơn đã viết trước đó nhưng khách hàng ko gửi trả lại cũng ko gửi biên bản hủy hóa đơn. Nay hỏi lại khách hàng nói ko tìm thấy. Vậy là liên đỏ bị mất. Trên báo cáo hóa đơn hàng tháng cũng đã báo hủy và ko kê khai. Bây giờ đơn vị của em nên làm thế nào ạ?

Cảm ơn cả nhà nhìu ạ!

Nếu em kê khai tăng hóa đơn đã hủy vào bảng kê khai hóa đơn bán ra tháng 12 năm 2010 có được ko ạ? Hóa đơn đó phát sinh tháng 3 năm 2010.
hủy hay không không cần biết, mất thì thông báo mất ->nộp phạt->làm luôn biên bản hủy hóa đơn đó là được

• Like
Reactions: phucthao2312
1

112112

Sơ cấp
15/10/10
15
0
0
37
TP. Hồ chí minh

Cảm ơn cả nhà nhìu ạ!

mình cũng bị trường hợp giống bạn đó!
giờ ko biết bị phạt bao nhiêu???mình lo quá

T

titcoi05

Còi nhất hội
19/11/07
96
0
0
Hà Nội
mình cũng bị trường hợp giống bạn đó!
giờ ko biết bị phạt bao nhiêu???mình lo quá

Bên mình cũng giống TH của bạn nhưng khi hỏi cán bộ qlý thuế thì được trả lời theo quy định mới thì không phải nộp phạt. (trước đây thì phải nộp phạt 200.000 đ)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cho mình hỏi trường hợp khi làm thủ tục hủy hóa đơn cũ không sử dụng thì chẳng may lỡ tay cắt góc mất mấy cái liên 1 và liên 3 của hóa đơn đã xuất thì làm thế nào?

Lập biên bản huỷ, xuất lại cái mới thôi. Chứ cắt rồi ai mà nhận cho

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chị ơi không phải một hai tờ đâu mà là nửa quyển hóa đơn, do không hiểu rõ ý của cán bộ thuế nên nhân viên thực hiện cắt hết góc của cả quyển hóa đơn có cả hóa đơn đã xuất và hóa đơn chưa sử dụng!

Thế thì cái hoá đơn xuất rồi đã xé liên 2 giao khách hàng chưa? Đã giao khách hàng rồi thì mấy liên còn lại đành lượm góc và dán lại thôi. Chắc không sao đâu

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thế thì cái hoá đơn xuất rồi đã xé liên 2 giao khách hàng chưa? Đã giao khách hàng rồi thì mấy liên còn lại đành lượm góc và dán lại thôi. Chắc không sao đâu
Xem ra chỉ còn cách này thôi, cần thiết thì làm thêm cái công văn giải trình vậy !
(Ai kêu "cẩu đầu trảm" quá nặng tay ...hi)

H

huyen28586

Guest
18/3/11
5
0
0
37
Hà Nội
Những liên đã xuất hóa đơn cho khách rồi thì vẫn giữ nguyên các bác nhỉ? còn những hóa đơn không sử dụng nữa thì hủy...chứ làm sao mà cắt góc hết các liên trong quyển hóa đơn được..

M

Mui tet

Guest
4/4/11
2
0
0
hanoi
GẤP GẤP_Cách xử lý huỷ nhầm hoá đơn VAT

Mọi người ơi cho mình hỏi cách xử lý tình huống sau đây nhé: Mình đang làm cho một cơ quan báo (Mình mới làm) Ngày 09/11/2010 mình có viết hóa đơn cho một đơn vị với số tiền là 7.769.502 đồng. Nhưng đến ngày 16/11/2010 mình lại viết cho đơn vị đó một hóa đơn cũng vẫn nội dung và số tiền như vậy. Do sơ suất mình đã báo cáo hủy nhầm hóa đơn ngày 09/11 (đúng ra là hủy hóa đơn ngày 16/11). Nhưng HĐ đó không có thuế VAT. Mọi người đọc và chỉ giúp mình cách xử lý nhé. Xin cám ơn!

H

huylinh2108

Sơ cấp
2/4/11
18
0
1
35
TP.HCM
Bạn chỉ còn cách nhờ bên đơn vị mua cùng tiến hành xác nhận biên bản hủy hóa đơn ngày 9/11 và lấy lại liên 2 của đơn vị mua. Sau đó, bạn chuyển hóa đơn ngày 16/11 cho đợn vị mua là được rùi.

M

Mui tet

Guest
4/4/11
2
0
0
hanoi
Bạn chỉ còn cách nhờ bên đơn vị mua cùng tiến hành xác nhận biên bản hủy hóa đơn ngày 9/11 và lấy lại liên 2 của đơn vị mua. Sau đó, bạn chuyển hóa đơn ngày 16/11 cho đợn vị mua là được rùi.

Khổ nỗi là sự việc đã lâu, bên mua đã dùng hoá đơn này để làm báo cáo rồi, lấy lại sẽ khó cho bên mua và họ ko đồng ý bạn a. hic. Ai có cao kiến gi vào giúp mình với!

H

huylinh2108

Sơ cấp
2/4/11
18
0
1
35
TP.HCM
Gay go nhỉ? Chắc chỉ còn nước hủy hết các hóa đơn đó, rồi xuất lại thui. Chứ cán bộ thuế mà sờ vào thì cũng không thoát nổi, Nếu đã giao khách hàng liên 2 thì làm biên bản hủy hóa đơn ban nhé.

lượm góc và dán lại là sai quy định rùi. Hóa đơn cắt góc coi như bị hủy- giờ dán lại thuế có chấp nhận không?

Sửa lần cuối:
D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
Bạn báo cáo hủy HĐ đó cho Cục thuế ah.. nếu thế thì cũng có j đâu miễn là HĐ đúng là được. Còn BC THSD HĐ năm bạn làm có đúng chưa? Bạn cứ để vậy khi cơ quan thuế hỏi bạn giải thích cho ng ta hiểu thôi. Cái này cũng ko co j đâu.

H

huydaudat

Guest
1/2/10
2
0
0
40
Thanh Tri
Cứu em với Hoá đơn cho doanh nghiệp siêu nhỏ

Chả là thế này. Hôm rồi em đi công tác nên chưa có làm đơn sang chi cục thuế mua quyển hoá đơn mới của chi cục thuế theo thông tư 153. Em vẫn để quyển hoá đơn cũ (chỉ được sử dụng đến hết tháng 3/2011) ở nhà. Xếp em không biết lại viết luôn 2 liên đỏ của tháng 4 vào quyển hoá đơn cũ đó (đã xé ra khỏi quyển rùi). Cho em hỏi em phải xử lý ntn với 2 liên đỏ ấy.
Em đang phân vân quá ko biết làm thê nào. giúp em với. Mang 2 liên đó và quyển hoá đơn cũ liệu chi cục có bán cho mình quyển hoá đơn mới theo tt153 ko?

S

songmataoi

Guest
17/12/10
8
0
0
37
my dinh ha noi
Hỏi gấp:em khai sai mất tờ hủy hóa đơn

Cho em hỏi là em khai sai tờ hủy hóa đơn nhưng e đã nộp r.hn là hạn cuối r e có đi nộp lại đc ko?

B

Back4good

Guest
16/9/07
24
0
0
HN
Có, bạn nộp tờ khai mới, ghi rõ là thay thế tờ khai đã nộp ngày...(ngày mà thuế đóng dấu trên tờ khai cũ đó)

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Chả là thế này. Hôm rồi em đi công tác nên chưa có làm đơn sang chi cục thuế mua quyển hoá đơn mới của chi cục thuế theo thông tư 153. Em vẫn để quyển hoá đơn cũ (chỉ được sử dụng đến hết tháng 3/2011) ở nhà. Xếp em không biết lại viết luôn 2 liên đỏ của tháng 4 vào quyển hoá đơn cũ đó (đã xé ra khỏi quyển rùi). Cho em hỏi em phải xử lý ntn với 2 liên đỏ ấy.
Em đang phân vân quá ko biết làm thê nào. giúp em với. Mang 2 liên đó và quyển hoá đơn cũ liệu chi cục có bán cho mình quyển hoá đơn mới theo tt153 ko?
Bạn phải thu hồi và làm biên bản hủy hđ cũ đã xuất ở tháng 4 sau đó làm thủ tục hủy hết số hđ cũ(2010)còn lại,làm đơn lên thuế mua hđ mẫu mới về xuất lại cho khách.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA