Hóa đơn bán lẻ như thế nào là hợp lệ

• Thread starter ngocmanh112
  • Ngày gửi
N

ngocmanh112

Guest
7/9/09
3
0
1
36
ha noi
Em là lính mới vào nghề, kinh nghiệm còn chưa có. Em có thắc mắc muốn nhờ các anh chị giải đáp giúp.
Công ty em mới thành lập chưa mua được máy Photo nên ra photo ngoài. Mỗi lần như vậy hết khoảng 100k đến 200k nhưng của hàng Photo đấy chỉ cấp cho hóa đơn bán lẻ (khổ A5, có lẽ là do cửa hàng tự in). Em muốn hỏi hóa đơn đấy có được hạch toán vào sổ kế toán bên thuế ko?
Em có nghe nói là những hóa đơn như thế từ 200k trở xuống thì vẫn được coi là hợp lệ, có thể hạch toán bên sổ kế toán thuế. Như thế có đúng không?
Cảm ơn các anh chị nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cambachlap

Guest
20/1/11
0
0
0
38
sơn la
Em là lính mới vào nghề, kinh nghiệm còn chưa có. Em có thắc mắc muốn nhờ các anh chị giải đáp giúp.
Công ty em mới thành lập chưa mua được máy Photo nên ra photo ngoài. Mỗi lần như vậy hết khoảng 100k đến 200k nhưng của hàng Photo đấy chỉ cấp cho hóa đơn bán lẻ (khổ A5, có lẽ là do cửa hàng tự in). Em muốn hỏi hóa đơn đấy có được hạch toán vào sổ kế toán bên thuế ko?
Em có nghe nói là những hóa đơn như thế từ 200k trở xuống thì vẫn được coi là hợp lệ, có thể hạch toán bên sổ kế toán thuế. Như thế có đúng không?

Bạn được hạc toán bình thuồng vào chi phí nếu
tờ bảng kê đấy có giá trị nhỏ hơn 100K, từ 1/1/2011 tờ bảng kê nhỏ hơn 200k mới được hạch toán vào. Bạn phải hiểu hoá đơn lẻ là loại hoá đơn mà những cửa hàng mà bận đến photô này lên cơ quan thuế mua ( trên Hoá đơn ghi HOÁ ĐƠN BÁN HÀNG THÔNG THƯỜNG) thì đấy mới gọi là hoá đơn lẻ và giá trị có thể viết 1 tỷ đồng cũng được nếu khách hàng mua hàng phát sinh bằng đấy thật.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
-Các chi phí phải có hóa đơn chứng từ hợp lệ(hđ GTGT,hđ bàn hàng thông thường hay còn gọi là hđ đỏ) thì mới được đưa vào cp hợp lý khi tính thuế TNDN,bạn mua hàng với số tiền bao nhiêu điều có quyền yêu cầu nhà cung cấp cấp hđ đỏ cho bạn.
-Còn giá trị của hàng hóa từ 200.000đ trở xuống nếu khách hàng không yêu cầu xuất hđ thì nhà cung cấp có thể để đến cuối ngày tập hợp vào bảng kê và xuất hđ 1 lần.

T

tieuphung9090

Guest
5/1/11
4
0
0
34
tpHCM
Cho mình hỏi .
cty mình mua hh từ 200.000 trở lên mà nhà cung cấp lại k có hóa đơn GTGT .mà chỉ có hóa đơn bán lẻ thôi .mà hóa đơn bán lẻ thì chỉ cho phép 200 ngàn trở xuống ,bi giờ mình phải làm sao?

Ông chủ mình kêu.Tách hóa đơn bán lẻ đó thành nhiều hóa đơn khác nhỏ hơn 200 ngàn .mình thấy dài dòng phiền phức quá ..phải viết 2.3 tờ phiếu phập kho ,rồi lại nhập vào máy 2/3 lần ,mấy bạn hiểu biết nhiều chỉ dùm mình với ,mình cũng mới ra trường thôi.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cho mình hỏi .
cty mình mua hh từ 200.000 trở lên mà nhà cung cấp lại k có hóa đơn GTGT .mà chỉ có hóa đơn bán lẻ thôi .mà hóa đơn bán lẻ thì chỉ cho phép 200 ngàn trở xuống ,bi giờ mình phải làm sao?
Theo qui định tại TT153, trường hợp < 200.000 chỉ áp dụng cho phía người bán, khi người mua có yêu cầu thì người bán phải xuất hoá đơn cho dù số tiền vài chục ngàn.
Ông chủ mình kêu.Tách hóa đơn bán lẻ đó thành nhiều hóa đơn khác nhỏ hơn 200 ngàn .mình thấy dài dòng phiền phức quá ..phải viết 2.3 tờ phiếu phập kho ,rồi lại nhập vào máy 2/3 lần ,mấy bạn hiểu biết nhiều chỉ dùm mình với ,mình cũng mới ra trường thôi.
Bạn lưu ý: Mọi trường hợp mua hàng bằng "hoá đơn bán lẻ" đều không được công nhận là chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN

T

tieuphung9090

Guest
5/1/11
4
0
0
34
tpHCM
bạn làm như cửa hàng nào cũng có HĐGTGT hết sao.Z bi giờ công ty mình mua hh 500-600 ngan rồi .mà bằng hóa đơn thông thường z theo bạn nói chi phí rất hợp lý của công ty mình giờ k hợp lý .sẽ loại ra là chi phí k hợp lý .rồi thu nhập chiu thuế công ty mình sẽ đóng quá trời.công ty mình nhỏ lám.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
bạn làm như cửa hàng nào cũng có HĐGTGT hết sao.Z bi giờ công ty mình mua hh 500-600 ngan rồi .mà bằng hóa đơn thông thường z theo bạn nói chi phí rất hợp lý của công ty mình giờ k hợp lý .sẽ loại ra là chi phí k hợp lý .rồi thu nhập chiu thuế công ty mình sẽ đóng quá trời.công ty mình nhỏ lám.
tieuphung9090
Cho mình hỏi .
Bạn cần phân biệt rõ:
Hoá đơn thông thường chính hoá đơn GTTT (Mẫu 02 GTTT) hoá đơn này do BTC phát hành (TT120) là hoá đơn hợp pháp.
"Hoá đơn bán lẻ" " hoá đơn chợ", ... (tuỳ theo cách gọi) do mấy chổ bán tự mua hoặc tự in ... chính là những hoá đơn như bạn đề cập ở câu hỏi là hoá đơn không hợp pháp.

DN lớn hay nhỏ gì cũng chấp hành pháp luật như nhau !

• Like
Reactions: steventranthang
nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Bạn cần phân biệt rõ:
Hoá đơn thông thường chính hoá đơn GTTT (Mẫu 02 GTTT) hoá đơn này do BTC phát hành (TT120) là hoá đơn hợp pháp.
"Hoá đơn bán lẻ" " hoá đơn chợ", ... (tuỳ theo cách gọi) do mấy chổ bán tự mua hoặc tự in ... chính là những hoá đơn như bạn đề cập ở câu hỏi là hoá đơn không hợp pháp.

DN lớn hay nhỏ gì cũng chấp hành pháp luật như nhau !

Bác VTM cho em hỏi chút, trong trường chi phí của hóa đơn lẻ khi lập báo cáo tài chính và quyết toán thuế TNDN mình nên cho vào mục nào ạ. cám ơn bác nhiều nhé!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bác VTM cho em hỏi chút, trong trường chi phí của hóa đơn lẻ khi lập báo cáo tài chính và quyết toán thuế TNDN mình nên cho vào mục nào ạ. cám ơn bác nhiều nhé!

Đối với những khoản chi phí trên (không hợp lệ so với luật thuế TNDN) vẫn hạch toán bình thường để xác định lợi nhuận kế toán.
Khi lập báo cáo quyết toán TNDN thì mình phải loại trừ nó ra khỏi chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN, cụ thể là chỉ tiêu [B.16] trên tờ khai 03/TNDN.

• Like
Reactions: steventranthang
nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Đối với những khoản chi phí trên (không hợp lệ so với luật thuế TNDN) vẫn hạch toán bình thường để xác định lợi nhuận kế toán.
Khi lập báo cáo quyết toán TNDN thì mình phải loại trừ nó ra khỏi chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN, cụ thể là chỉ tiêu [B.16] trên tờ khai 03/TNDN.

trên tờ khai Tự quyết toán thuế TNDN thì đưa vào chỉ tiêu [B.16], nhưng khi lập báo cáo tài chính thì làm thế nào hả bác vì tất cả chi phí em đều tổng hết và kết chuyển sang tk 911 hết bác ạ. bác xem hộ em với.

M

Minh Nghi

Guest
1/6/08
4
0
0
Cần Thơ
Cùng đề tài này, cho em hỏi,
Có phải sang quí II năm 2011, nhưng hoá đơn bán lẽ (kể cả GTGT) đều phải là mẫu mới, có ghi rõ do Cục thuế TP Nào ở gốc trên bên trái của hoá đơn ko
Mẫu cũ thì ko có ghi Cục thuế gì hết, bên dưới cũng k ghi do ai In và phát hành, có phải do cửa hàng còn hoá đơn nên họ vẫn tiếp tục sử dụng k ạh,
Hay theo đúng quy định là phải huỷ bỏ ở cơ quan thuế và sử dụng mẫu hoá đơn mới hiện hạnh
Xin giúp em giải đáp thắc mắc với,
Cảm ơn mọi người.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
trên tờ khai Tự quyết toán thuế TNDN thì đưa vào chỉ tiêu [B.16], nhưng khi lập báo cáo tài chính thì làm thế nào hả bác vì tất cả chi phí em đều tổng hết và kết chuyển sang tk 911 hết bác ạ. bác xem hộ em với.

Lập BCTC thì không quan tâm gì tới những chi phí không có hóa đơn cả, phải tổng hợp vào hết và k/chuyển 911 mới phản ảnh đúng tình hình tài chính thực tế và Lợi nhuận kế toán của DN chứ, còn khi quyết toán thuế TNDN thì từ "cái rổ" chi phí trong BCTC, bạn mới loại bỏ ra những chi phí không hợp lý hợp lệ theo luật định, để có kết quả phảnh ánh đúng Lợi nhuận theo thuế TNDN.

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội
Từ 1/4/2011, hóa đơn theo mẫu mới mới hợp lệ. HÓa đơn cũ dù công ty còn cũng phải hủy hết bạn ạ để mua hóa đơn mới của CCT (đối với doanh nghiệp siêu nhỏ)

M

Minh Nghi

Guest
1/6/08
4
0
0
Cần Thơ
ok, cảm ơn bạn nhiều:015:, hôm trc có nhận 1 cái thông báo của Cục thuế về việc này, mà đọc lướt qua, rồi làm mất :wall:, haizz ẩu thiệt, cũng mai hoá đơn đó của mình là ngày 31/03

G

greenisle

Sơ cấp
11/3/11
44
0
0
35
Gò Công
Ây da! các bác ơi, mới ra trường chưa nắm rỏ, vừa vào làm đã phải làm báo cáo tài chính! vì nghe rằng hóa đơn bán lẽ dưới 200k là được trừ chi phí! tưởng hóa đơn của các của hàng là Hợp lệ đã kê khai rùi! zậy phải làm sao đây?????:((

T

Thuyatdp

Guest
22/12/09
3
0
0
hà Nội
Cho mình hỏi công ty mình bán hàng nhưng chưa có Hóa đơn GTGT, kế toán cũ vẫn kê khai doanh thu với thuế. Cty bán hàng trên hóa đơn bán lẻ. Như vậy có làm sao không. Đã thế khi kê khai doanh thu thì lại không kê thuế phải nộp vì hóa đơn bán lẻ không có thuế. Vậy có làm sao không. Giúp mình với

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh
Hóa đơn bán lẻ

Tình hình là công ty em có một số hóa đơn bán lẻ (mua chỉ, rèm phụ liệu may của tiểu thương ở chợ) do đó cần phải nhập vào, vậy làm cách nào để thuế chấp nhận số hóa đơn này.
P/S: Em đã từng đọc qua bài về trường hợp này trên web của mình, dưng mà e ứ biết cách tìm, nhân tiện mọi ng chỉ e cách tìm với

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh
Ðề: Hóa đơn bán lẻ như thế nào là hợp lệ.

Bài mình tìm k phải bài này, bài mới năm 2012 cơ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Hóa đơn bán lẻ như thế nào là hợp lệ.

Tình hình là công ty em có một số hóa đơn bán lẻ (mua chỉ, rèm phụ liệu may của tiểu thương ở chợ) do đó cần phải nhập vào, vậy làm cách nào để thuế chấp nhận số hóa đơn này.
P/S: Em đã từng đọc qua bài về trường hợp này trên web của mình, dưng mà e ứ biết cách tìm, nhân tiện mọi ng chỉ e cách tìm với

Bài mình tìm k phải bài này, bài mới năm 2012 cơ

Qui định về hóa đơn được lấy căn cứ từ Thông tư 153/2010/TT-BTC có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2011, do đó cho dù bạn tìm được "bài mới năm 2012" thì cũng không "thoát khỏi" phạm vi quy định này:
TT153.

Điều 3. Loại và hình thức hoá đơn
1. Hóa đơn là chứng từ do người bán lập, ghi nhận thông tin bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ theo quy định của pháp luật.

2. Các loại hóa đơn:
a) Hoá đơn giá trị gia tăng là hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong nội địa dành cho các tổ chức, cá nhân khai, nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này)

b) Hoá đơn bán hàng là hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong nội địa dành cho các tổ chức, cá nhân khai, nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp (mẫu số 3.2 Phụ lục 3 và mẫu số 5.2 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
Tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ sử dụng hóa đơn bán hàng, trên hóa đơn ghi rõ “Dành cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan” (mẫu số 5.3. Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

c) Hoá đơn xuất khẩu là hoá đơn dùng trong hoạt động kinh doanh xuất khẩu hàng hoá, cung ứng dịch vụ ra nước ngoài, xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu, hình thức và nội dung theo thông lệ quốc tế và quy định của pháp luật về thương mại.

d) Hoá đơn khác gồm: tem; vé; thẻ; phiếu thu tiền bảo hiểm…

đ) Phiếu thu tiền cước vận chuyển hàng không; chứng từ thu cước phí vận tải quốc tế; chứng từ thu phí dịch vụ ngân hàng…, hình thức và nội dung được lập theo thông lệ quốc tế và các quy định của pháp luật có liên quan.

Trên là hóa đơn chứng từ theo quy định của pháp luật.

Hóa đơn bán lẻ như bạn đề cập không phải là hóa đơn theo quy định của pháp luật ==> không hợp pháp, không được chấp nhận (các bài viết năm 2011 bên dưới đã đề cập).

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh
Ðề: Hóa đơn bán lẻ như thế nào là hợp lệ

Bác VTM cho em hỏi, nếu em ghi số CMND của ng bán đc k, hay có cách nào để hợp lý mấy cái chi phí này k

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA