Hóa đơn bán lẻ như thế nào là hợp lệ

• Thread starter ngocmanh112
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Hóa đơn bán lẻ như thế nào là hợp lệ

Bác VTM cho em hỏi, nếu em ghi số CMND của ng bán đc k, hay có cách nào để hợp lý mấy cái chi phí này k

Chịu thiệt thôi vì mua hàng không có hóa đơn theo quy định.

Không còn cách nào khác !

Khóa học Quản trị dòng tiền
truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh

Hay mình lập bảng kê giống mua hàng của nông dân (bác cho em cố một tí)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Tình hình là công ty em có một số hóa đơn bán lẻ (mua chỉ, rèm phụ liệu may của tiểu thương ở chợ) do đó cần phải nhập vào, vậy làm cách nào để thuế chấp nhận số hóa đơn này.
P/S: Em đã từng đọc qua bài về trường hợp này trên web của mình, dưng mà e ứ biết cách tìm, nhân tiện mọi ng chỉ e cách tìm với

Hay mình lập bảng kê giống mua hàng của nông dân (bác cho em cố một tí)
Biết thế nào bạn cũng hỏi như vậy .... chỉ có những loại hàng hóa, DV này ... là được phép lập bảng kê.
TT123/2012.
...
mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.
..........

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh

hì, cám ơn bác, vd như e sửa chữa oto thay thế phụ tùng cho khách, mà đầu vào chỉ có hóa đơn bán lẻ thì lấy gì nhập vào để xuất ra sửa,

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

hì, cám ơn bác, vd như e sửa chữa oto thay thế phụ tùng cho khách, mà đầu vào chỉ có hóa đơn bán lẻ thì lấy gì nhập vào để xuất ra sửa,

Giống như việc thuê xe không có hóa đơn để giao hàng cho khách ở tỉnh xa vậy ... tình ngay lý gian cũng là do thiếu cái hóa đơn, không thể nói "hổng lẽ hàng hóa tự biết chạy tới nhà của người mua" ...

Những lỗi trên (thiếu hóa đơn) là do mình, khi quyết toán bị loại ra, bị phạt ... chỉ trách mình thôi, hỏi thuế thì chắc chắn sẽ nhận được câu trả lời "tìm nơi nào có hóa đơn mà mua" ... kha kha ...

Chuyện thường ngày ở các DN !

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Giống như việc thuê xe không có hóa đơn để giao hàng cho khách ở tỉnh xa vậy ... tình ngay lý gian cũng là do thiếu cái hóa đơn, không thể nói "hổng lẽ hàng hóa tự biết chạy tới nhà của người mua" ...

Những lỗi trên (thiếu hóa đơn) là do mình, khi quyết toán bị loại ra, bị phạt ... chỉ trách mình thôi, hỏi thuế thì chắc chắn sẽ nhận được câu trả lời "tìm nơi nào có hóa đơn mà mua" ... kha kha ...

Chuyện thường ngày ở các DN !
Có đầu vào mà k có đầu ra, đã khổ.
Bi h có đầu ra mà k có đầu vào hợp lý, còn khổ hơn.
Thôi thì đi mua hóa đơn cho lành.

T

tristantnguyen

Guest
4/5/15
8
0
1
39
Bạn cần phân biệt rõ:
Hoá đơn thông thường chính hoá đơn GTTT (Mẫu 02 GTTT) hoá đơn này do BTC phát hành (TT120) là hoá đơn hợp pháp.
"Hoá đơn bán lẻ" " hoá đơn chợ", ... (tuỳ theo cách gọi) do mấy chổ bán tự mua hoặc tự in ... chính là những hoá đơn như bạn đề cập ở câu hỏi là hoá đơn không hợp pháp.

DN lớn hay nhỏ gì cũng chấp hành pháp luật như nhau !
Bạn ơi, mấy tiệm photo nhỏ lẻ thường tự mở, không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, nếu có chỉ là hộ gia đình cá thể thì làm quái gì có hóa đơn GTTT (hóa đơn đỏ)? Mà mình thấy thông thường chẳng ai dại gì xuất hóa đơn nhiều cả, vì như vậy sẽ phải đóng thuế TNDN. nên nếu bạn nói như vậy là chưa phù hợp với tình hình KD thực tế rồi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn ơi, mấy tiệm photo nhỏ lẻ thường tự mở, không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, nếu có chỉ là hộ gia đình cá thể thì làm quái gì có hóa đơn GTTT (hóa đơn đỏ)? Mà mình thấy thông thường chẳng ai dại gì xuất hóa đơn nhiều cả, vì như vậy sẽ phải đóng thuế TNDN. nên nếu bạn nói như vậy là chưa phù hợp với tình hình KD thực tế rồi.

Nếu đã KD thì phải có HĐ.
Nếu: (.. chẳng ai dại gì xuất hóa đơn nhiều cả, vì như vậy sẽ phải đóng thuế TNDN... ) là trốn thuế.
Nếu người mua không lấy HĐ là tiếp tay cho người bán trốn thuế nên bị loại ra khỏi chi phí cũng hợp lý thôi. Bạn thấy đúng không?

T

tristantnguyen

Guest
4/5/15
8
0
1
39
Nếu đã KD thì phải có HĐ.
Nếu: (.. chẳng ai dại gì xuất hóa đơn nhiều cả, vì như vậy sẽ phải đóng thuế TNDN... ) là trốn thuế.
Nếu người mua không lấy HĐ là tiếp tay cho người bán trốn thuế nên bị loại ra khỏi chi phí cũng hợp lý thôi. Bạn thấy đúng không?
Hì hì, tranh luận đúng là... Mình đã nói là trong thực tế rồi. còn về việc tuân thủ theo luật thì...ai mà dám nói ngược lại ý bạn. Nói chung là bạn làm chủ đi thì sẽ biết. Còn nói như kiểu của bạn thì, tôi đảm bảo khi mới mở cty 1 tháng là cắm đầu đi lấy hóa đơn đầu vào rồi. Còn khi bán hàng cho người mua thì cứ chối đây đẩy: "ở đây không bán có hóa đơn đâu em ơi". Chỉ biết nói nó khổ zậy đó.

Cannon_ars

Cannon_ars

Trung cấp
13/4/15
100
20
18
Hì hì, tranh luận đúng là... Mình đã nói là trong thực tế rồi. còn về việc tuân thủ theo luật thì...ai mà dám nói ngược lại ý bạn. Nói chung là bạn làm chủ đi thì sẽ biết. Còn nói như kiểu của bạn thì, tôi đảm bảo khi mới mở cty 1 tháng là cắm đầu đi lấy hóa đơn đầu vào rồi. Còn khi bán hàng cho người mua thì cứ chối đây đẩy: "ở đây không bán có hóa đơn đâu em ơi". Chỉ biết nói nó khổ zậy đó.

Thế nên khi mua hang cho công ty thì nên tìm nơi nào mà có hóa đơn vat mà mua chứ mua ngoài không có thì chỉ mua mấy cái nhỏ nhỏ như vpp,... thôi. :D

T

tranphuong1990

Guest
27/4/16
12
1
3
33
ha nam
bên công ty em cũng mua ít ống nhự tiền phong của cửa hàng mà k có hđ gtgt chỉ có hd bán lẻ. vậy hđ bán lẻ đó dưới 200k có dc tính vào chi phí hợp lệ không ah. mong các bác chỉ giáo

N

nt190393

Trung cấp
9/5/16
59
4
8
31
Cho em hỏi chút ạ, em đi làm chìa khóa cho công ty, nhưng chỗ làm chìa không có hóa đơn. Em lấy hóa đơn bán lẻ của công ty viết 1 tờ hóa đơn để kẹp chung với payment request và payment order, làm thành một bộ chứng từ hoàn chỉnh thì có hợp lệ không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA