Hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2010

• Thread starter Va Anh Toi
  • Ngày gửi
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Công văn hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2010. Các thành viên có thắc mắc về quyết toán thuế năm 2010 và trao đổi tại đây.
Lưu ý: Các bài viết khác không theo đúng chủ đề hoặc thắc mắc về phần mềm hoặc mã số thuế sẽ bị xóa

Các bạn tải tài liệu : Tại đây

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

saochoi89

Sơ cấp
9/10/10
14
0
0
hn
A cho e hỏi là trong công văn có đoạn thế này: Trường hợp khi quyết toán thuế cá nhân mới nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc thì không được tính giảm trừ gia cảnh. , vậy công ty e mới thành lập trong tháng 4 năm 2010, e vẫn chưa đăng ký mst cho mọi người của công ty e được do phần mềm bị lỗi, e cũng chưa đăng ký người phụ thuộc được. Vậy bây giờ làm quyết toán thuế tncn e mới nộp bản đăng ký người phụ thuộc thì e có được trừ gia cảnh không? còn nữa a có thể đưa lên diễn đàn phần mức thuế suất thuế tncn lũy tiến từng phần thu nhập tính thuế nữa nha. thanks a!

S

summer227

Guest
5/11/08
46
0
0
40
hà nội
Cho mình hỏi chút là QT Thuế TNCN 2010 vẫn sử dụng phần mềm QT TNCN 2009 có đc ko? Vì bên mình đông nhân viên bây giờ đánh lại tên và MST từng người hơi ngại hihi

K

kieuthikimcuongkt

Guest
21/2/11
6
0
0
35
Tây Ninh
gửi bạn nè SAOCHOI89:
"Biểu thuế lũy tiến từng phần áp dụng với thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công.

Bậc 1: 4 triệu đồng/tháng 0%;
Bậc 2: Trên 4 - 6 triệu đồng/tháng: 5%;
Bậc 3: Trên 6 - 9 triệu đồng: 10%;
Bậc 4: Trên 9 - 14 triệu đồng/tháng: 15%;
Bậc 5: trên 14 - 24 triệu đồng/tháng: 20%;
Bậc 6: Trên 24 - 44 triệu đồng/tháng: 25%;
Bậc 7: Trên 44 - 84 triệu đồng/tháng: 30%;
Bậc 8: Trên 84 triệu đồng: 35%.
( Ví dụ có 10 triệu bị đánh thuế thì: 6 triệu bị đánh thuế 5%; 3 triệu bị đánh thuế 10% và 1 triệu bị đánh thuế 15% )"

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
gửi bạn nè SAOCHOI89:
"Biểu thuế lũy tiến từng phần áp dụng với thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công.

Bậc 1: 4 triệu đồng/tháng 0%;
Bậc 2: Trên 4 - 6 triệu đồng/tháng: 5%;
Bậc 3: Trên 6 - 9 triệu đồng: 10%;
Bậc 4: Trên 9 - 14 triệu đồng/tháng: 15%;
Bậc 5: trên 14 - 24 triệu đồng/tháng: 20%;
Bậc 6: Trên 24 - 44 triệu đồng/tháng: 25%;
Bậc 7: Trên 44 - 84 triệu đồng/tháng: 30%;
Bậc 8: Trên 84 triệu đồng: 35%.
( Ví dụ có 10 triệu bị đánh thuế thì: 6 triệu bị đánh thuế 5%; 3 triệu bị đánh thuế 10% và 1 triệu bị đánh thuế 15% )"

cho mình hỏi bạn lấy biểu thuế này trong văn bản nào vậy?

Công văn hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2010. Các thành viên có thắc mắc về quyết toán thuế năm 2010 và trao đổi tại đây.
Lưu ý: Các bài viết khác không theo đúng chủ đề hoặc thắc mắc về phần mềm hoặc mã số thuế sẽ bị xóa

cho em xin biểu thuế lũy tiến chính xác nhất đến thời điểm bây giờ ạ. Em đang rối vì không biết biểu thuế nào là mới nhất.

Các bạn tải tài liệu : Tại đây

cho em xin biểu thuế lũy tiến chính xác nhất đến thời điểm bây giờ ạ. Em đang rối vì không biết biểu thuế nào là mới nhất

Sửa lần cuối:
L

leerubi88

Sơ cấp
8/7/09
6
0
0
Ha noi
Các anh chị cho em hỏi, công ty em không có nhân viên nào phài nộp thuế TNCN. em được biết vẫn phải làm quyết toán thuế TNCN năm. Nhưng em chưa rõ một số vấn đề:
- Chưa nhân viên nào có mã số thuế CN thì chỉ cần ghi số CMTND thôi đúng không a?
- Trong bảng kê mẫu số 05AKK-TNCN ở chỉ tiêu số 8 là thu nhập chịu thuế tính theo tháng hay năm ah?
- Ví dụ: Như em lương tháng 3 triệu không có người phụ thuộc thì các chỉ tiêu 9,10,11,12,13,14,15,16,17 kế như thế nào ạ?
Vì mới làm KT nên em chưa rõ mong các anh chị chỉ bảo tận tình. Em cảm ơn!

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
A cho e hỏi là trong công văn có đoạn thế này: Trường hợp khi quyết toán thuế cá nhân mới nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc thì không được tính giảm trừ gia cảnh. , vậy công ty e mới thành lập trong tháng 4 năm 2010, e vẫn chưa đăng ký mst cho mọi người của công ty e được do phần mềm bị lỗi, e cũng chưa đăng ký người phụ thuộc được. Vậy bây giờ làm quyết toán thuế tncn e mới nộp bản đăng ký người phụ thuộc thì e có được trừ gia cảnh không? còn nữa a có thể đưa lên diễn đàn phần mức thuế suất thuế tncn lũy tiến từng phần thu nhập tính thuế nữa nha. thanks a!

III. Các khoản giảm trừ được tính khi quyết toán thuế như sau:
Việc xác định các khoản giảm trừ gia cảnh thực hiện theo hướng dẫn tại Mục I, Phần B Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính; Điều 2, Điều 3 Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính; Điều 04 Thông tư số 02/2010/TT-BTC ngày 11/01/2010 hướng dẫn bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính. Trường hợp khi quyết toán thuế cá nhân mới nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc thì không được tính giảm trừ gia cảnh.
Cá nhân được giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc từ tháng có nghĩa vụ nuôi dưỡng và thay đổi người phụ thuộc (không phân biệt ngày có nghĩa vụ nuôi dưỡng hoặc thay đổi người phụ thuộc là ngày đầu tháng hay cuối tháng). Đối với người nước ngoài cư trú tại Việt Nam được tính giảm trừ gia cảnh từ tháng đến Việt Nam đến tháng rời khỏi Việt Nam.
Ví dụ: Ông A có con sinh ngày 27/7/2010 thì ông A được tính giảm trừ gia cảnh từ tháng 7/2010 với số tiền được tính giảm trừ gia cảnh là 1,6 triệu đồng/tháng.

hienTMC

hienTMC

Trung cấp
13/11/08
105
0
16
Ha Noi
Bên em có trường hợp nhân viên A chuyển công tác từ cơ quan cũ sang, A có khai báo đã đăng ký giảm trừ gia cảnh tại công ty cỹ cho đối tượng là em ruột.
Theo em được biết thì nếu đối tượng phụ thuộc là em ruột phải chứng minh được cá nhân đó là người trực tiếp nuôi dưỡng, ko có thu nhập nào quá 500.000 đ/tháng.
Nhân viên A ấy có khẳng định là cơ quan cũ đã đăng ký giảm trừ lên thuế rồi và được chấp nhận rồi, vậy em có thể kiểm tra đối với những trường hợp này như thế nào ? Hay có cần yêu cầu họ bổ sung thêm chứng từ gì

M

meyeucun

Sơ cấp
16/11/10
20
0
0
40
bắc giang
Các anh chị cho em hỏi, công ty em không có nhân viên nào phài nộp thuế TNCN. em được biết vẫn phải làm quyết toán thuế TNCN năm. Nhưng em chưa rõ một số vấn đề:
- Chưa nhân viên nào có mã số thuế CN thì chỉ cần ghi số CMTND thôi đúng không a?
- Trong bảng kê mẫu số 05AKK-TNCN ở chỉ tiêu số 8 là thu nhập chịu thuế tính theo tháng hay năm ah?
- Ví dụ: Như em lương tháng 3 triệu không có người phụ thuộc thì các chỉ tiêu 9,10,11,12,13,14,15,16,17 kế như thế nào ạ?
Vì mới làm KT nên em chưa rõ mong các anh chị chỉ bảo tận tình. Em cảm ơn!
1.Nếu chưa [/B]có MSTCN cho từng nhân viên thì bạn chỉ cần điền thông tin CMTND thôi, nhưng bạn nên làm thủ tục cấp MSTCN cho họ,để tiện cho việc làm QTTNCN sau này.
2.chỉ tiêu 8 là tổng thu nhập cho cả năm nhé, ví dụ: 1tháng là 2tr thì cả năm là 24tr ,số TN tính thuế của chỉ tiêu 8 là 24 tr
3, Nếu bạn được lương 3tr mà ko có người phụ thuộc bạn ko phải nộp thuế, bạn chỉ có chỉ tiêu 8và chỉ tiêu 11,12 là bảo hiểm và từ thiện nếu có.còn các chỉ tiêu khác thì ko,

D

dnthang

Guest
21/2/08
19
0
0
Hà nội
Bạn vẫn sử dụng phần mềm đó thôi, đồng thời nên vào trang Homepage để có bản update mới nhất.

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
Bạn mở TT84/2008/BTC mục 4-I-phần Bsẽ có biểu thuế lũy tiến tùng phần
Bậc thuế Phần thu nhập tính thuế/năm
(triệu đồng) Phần thu nhập tính thuế/tháng
(triệu đồng) Thuế suất (%)
1 Đến 60 Đến 5 5
2 Trên 60 đến 120 Trên 5 đến 10 10
3 Trên 120 đến 216 Trên 10 đến 18 15
4 Trên 216 đến 384 Trên 18 đến 32 20
5 Trên 384 đến 624 Trên 32 đến 52 25
6 Trên 624 đến 960 Trên 52 đến 80 30
7 Trên 960 Trên 80 35

B

bachelorgirl

Sơ cấp
18/3/09
32
0
0
38
Hanoi
Mod thông cảm em k bít posst cái này ở đâu. Thấy các bác ở trên nói nên cần xác nhận lại. Nhờ mod đừng xoá của em đi nhé. hic. Các bác cho em hỏi lại là bi h quyết toán TNCN 2010 mà sử dụng phần mềm cũ (ver. 2.5.1) liệu có đc k? Hay vẫn cứ nhất quyết phải sử dụng phần mềm 2.5.3

Sửa lần cuối:
G

giacathitruong

Sơ cấp
22/2/11
16
0
0
43
ha noi
Công văn của Tổng cục Thuế số 486/TCT-TNCN ngày 11/02/2011 về việc hướng dẫn quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2010. Cũng hướng dẫn tương đối cụ thể. Văn bản pháp quy về thuế.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Cho mình hỏi cả nhà: cách quyết toán thuế TNCN của người nước ngoài khi họ có thu nhập ở 2 nơi (nước ngoài và Việt Nam), trong đó họ có 1 người phụ thuộc, và tiền thuê nhà công ty trả hộ tại Việt Nam, cụ thể như sau:
1. Thu nhập tại VN: 600tr
2. Thu nhập tại nước ngoài: 700tr
3. BHXH, BHTN, BHYT đã nộp tại nước ngoài: 75tr
4. Người phụ thuộc có: 01 người (con), nên E đã tính giảm trừ gia cảnh và bản thân là: 67,2tr
5. Tiền thuê nhà công ty trả hộ: 650tr
==> Giờ các bác hướng dẫn E tính quyết toán thuế TNCN cho trường hợp này với??
tks các bác nhiều... (E mới vào nghề nên chưa có kinh nghiệm, mong các bác chỉ giáo)

B

Bexinh812

Sơ cấp
2/4/10
33
2
8
Hà Nội
Có ai giúp e trường hợp thuế TNCN của e với, là như thế này
- Từ tháng 1 -4/2010 e nhận lương ở cty A: 3,4tr/tháng
- Từ tháng 5/12/2010 e nhận lương ở cty B: 4,2tr/tháng, hàng tháng đã khấu trừ thuế TNCN.
- Từ tháng 5-10/2010 e đóng nhờ Bảo hiểm tại cty C họ cũng cho tên e trên bảng lương 4tr/tháng nhưng lại tính thuế TNCN của e theo lũy tiến nên k phải nộp thuế.
Vậy bây giờ e sẽ quyết toán thuế TNCN năm 2010 thế nào ạ mà cái cty e đóng nhờ bảo hiểm thì k muốn nộp thuế.

Cả nhà ai biết phương án giải quyết chỉ giùm e với. Mail của e: nguyenminhhanh85@gmail.com
Nhanh nhanh giúp e với, Thank các bác!

L

lenhi2003

Guest
27/12/10
7
0
0
38
TPHCM
mọi người ơi. Mình mới vào nghề được 2 tháng mà phải làm Báo Cáo Tài Chính rồi. Làm đến phần Quyết Toán Thuế TNCN thì không biết làm. Mong mọi người chỉ giúp mình cặn kẻ được không? Do công ty mình là công ty du lịch nên phải chi trà lương cho nhiều cộng tác viên nhưng lương điều không tới 500.000 vậy e có cần phải Quyết Toán cho các công tác viên ko? Em tìm hiểu trên mạng thấy nói là chỉ Quyết toán mức lương từ tháng 7 trở đi vậy nghĩa là từ tháng 6 trở về trước, nhân viên nào có đóng thuế TNCN thì mình cũng không phải Quyết Toán sao? Mong mọi người chỉ giúp mình với.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Cho mình hỏi chút là QT Thuế TNCN 2010 vẫn sử dụng phần mềm QT TNCN 2009 có đc ko? Vì bên mình đông nhân viên bây giờ đánh lại tên và MST từng người hơi ngại hihi
Công ty của bạn không có thêm các tờ khai mẫu 06/KK-TNCN và 13/KK-TNCN thì vẫn sử dụng phần mềm đã sử dụng của năm 2009 cũng được.
Cho mình hỏi cả nhà: cách quyết toán thuế TNCN của người nước ngoài khi họ có thu nhập ở 2 nơi (nước ngoài và Việt Nam), trong đó họ có 1 người phụ thuộc, và tiền thuê nhà công ty trả hộ tại Việt Nam, cụ thể như sau:
4. Người phụ thuộc có: 01 người (con), nên E đã tính giảm trừ gia cảnh và bản thân là: 67,2tr
tks các bác nhiều... (E mới vào nghề nên chưa có kinh nghiệm, mong các bác chỉ giáo)
Công văn số 486 đã hướng dẫn cụ thể cho trường hợp của bạn rồi nhé
Có ai giúp e trường hợp thuế TNCN của e với, là như thế này
- Từ tháng 1 -4/2010 e nhận lương ở cty A: 3,4tr/tháng
- Từ tháng 5/12/2010 e nhận lương ở cty B: 4,2tr/tháng, hàng tháng đã khấu trừ thuế TNCN.
- Từ tháng 5-10/2010 e đóng nhờ Bảo hiểm tại cty C họ cũng cho tên e trên bảng lương 4tr/tháng nhưng lại tính thuế TNCN của e theo lũy tiến nên k phải nộp thuế.
Vậy bây giờ e sẽ quyết toán thuế TNCN năm 2010 thế nào ạ mà cái cty e đóng nhờ bảo hiểm thì k muốn nộp thuế.

Cả nhà ai biết phương án giải quyết chỉ giùm e với. Mail của e: nguyenminhhanh85@gmail.com
Nhanh nhanh giúp e với, Thank các bác!
Bạn phải tự quyết toán theo tờ khai 09/KK-TNCN ban hành theo Thông tư số 20/TCT-TNCN
kèm theo các chứng từ chứng minh thu nhập từ tháng 1-12/2010 và chứng từ nộp các loại bảo hiểm bắt buộc. Nơi nộp hồ sơ QTT trong CV 486 đã hướng dẫn.
Bên em có trường hợp nhân viên A chuyển công tác từ cơ quan cũ sang, A có khai báo đã đăng ký giảm trừ gia cảnh tại công ty cỹ cho đối tượng là em ruột.
Theo em được biết thì nếu đối tượng phụ thuộc là em ruột phải chứng minh được cá nhân đó là người trực tiếp nuôi dưỡng, ko có thu nhập nào quá 500.000 đ/tháng.
Nhân viên A ấy có khẳng định là cơ quan cũ đã đăng ký giảm trừ lên thuế rồi và được chấp nhận rồi, vậy em có thể kiểm tra đối với những trường hợp này như thế nào ? Hay có cần yêu cầu họ bổ sung thêm chứng từ gì
Yêu cầu cá nhân đó photo lại tờ khai đăng ký giảm trừ cho người phụ thuộc đã nộp tại cơ quan cũ và các giấy từ chứng minh. Nếu không, bạn không cho giảm trừ người phụ thuộc. vì công ty của bạn không có căn cứ để tính giảm người phụ thuộc cho cá nhân A.

- Cty mình có ký hợp đồng hoa hồng với A,tiền thuế TNCN nộp cho nhà nước của A cty mình chịu. 1 năm chỉ phát sinh 1 hoặc 2 lần thôi. Vậy khi quyết toán thuế TNCN mình có kê khai cho anh A này không?
- trường hợp người lao động làm ở cty mình được 7 tháng sau đó nghỉ làm vậy mình có quyết toán thuế TNCN cho người này không? cảm ơn !!!

- Vẫn phải QTT cho cá nhân A tại bảng kê 05B/BK-TNCN
- Cá nhân không làm đủ 12 tháng vẫn phải QTT TNCN kê khai tại bảng kê 05A/BK-TNCN nhưng không được tích vào ô "Quyết toán tại cơ quan chi trả thu nhập".

Sửa lần cuối:
hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM

bạn đọc hướng dẫn quyết toán thuế TNCN 2010 số 486/TCT-TNCN đi. Không hiểu gì thì tiếp tục hỏi mọi người

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
cho em hỏi: cty có nhân viên làm bán thời gian vd: đi làm nửa ngày, nhận tài liệu về nhà dịch vẫn có hợp đồng dài hạn. vậy khai vào bảng kê 05A hay 05 B ạ????

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Cảm ơn bác VaAnhToi và bác hoangoanhnguyen.
Em vướng mắc ở cái phần tiền thuê nhà í, sau khi tham khảo hướng dẫn của cả nhà, em tính thuế của ông sếp em như sau:
(1) Tổng thu nhập (từ VN & NN): 1.300.000đ
(2) Tổng giảm trừ (BH+bản thân + gia cảnh: 142.200.000đ
(3) Thu nhập Net năm 2010=(1)-(2): 1.157.800.000đ
(4) Thu nhập Gross Up: 1.766.076.923đ(cái phần này em tính theo công thức ở TT20)
(5) Tiền thuê nhà tính thuế TNCN (15%) = [(2+4)*15%]: 286.241.538đ 6) Tổng TNTT năm 2010 = (4)+(5): 2.052.318.461đ
(7) Thu nhập tính thuế/tháng = (6)/12: 171.026.538đ
(8) Thuế TNCN phải nộp mỗi tháng = 50.009.288đ
(9) Tổng thuế TNCN phải nộp năm 2010 là: 600.111.461đ
Em tính như vậy, các bác xem giúp em có đúng không ạ?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA