Hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2010

• Thread starter Va Anh Toi
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangtunam

Sơ cấp
31/8/09
16
0
1
Đồng Nai
Chào cả nhà, Giúp em với.
Người anh của em có cửa hàng bán phụ tùng ôtô, hàng tháng xuất hóa đơn khai báo thuế. Bây giờ làm quyết toán thuế TNCN, em thì mới ra trường chưa rành lắm mong cả nhà chỉ giúp dùm em. Hậu tạ sau
hihihi

B

bimbim1

Sơ cấp
28/12/10
11
0
0
ha noi
Các anh chị cho em hỏi, công ty em không có nhân viên nào phài nộp thuế TNCN. em được biết vẫn phải làm quyết toán thuế TNCN năm. Nhưng em chưa rõ một số vấn đề:
- Chưa nhân viên nào có mã số thuế CN thì chỉ cần ghi số CMTND thôi đúng không a?
- Trong bảng kê mẫu số 05AKK-TNCN ở chỉ tiêu số 8 là thu nhập chịu thuế tính theo tháng hay năm ah?
- Ví dụ: Như em lương tháng 3 triệu không có người phụ thuộc thì các chỉ tiêu 9,10,11,12,13,14,15,16,17 kế như thế nào ạ?
Vì mới làm KT nên em chưa rõ mong các anh chị chỉ bảo tận tình. Em cảm ơn!
1.Nếu chưa [/B]có MSTCN cho từng nhân viên thì bạn chỉ cần điền thông tin CMTND thôi, nhưng bạn nên làm thủ tục cấp MSTCN cho họ,để tiện cho việc làm QTTNCN sau này.
2.chỉ tiêu 8 là tổng thu nhập cho cả năm nhé, ví dụ: 1tháng là 2tr thì cả năm là 24tr ,số TN tính thuế của chỉ tiêu 8 là 24 tr
3, Nếu bạn được lương 3tr mà ko có người phụ thuộc bạn ko phải nộp thuế, bạn chỉ có chỉ tiêu 8và chỉ tiêu 11,12 là bảo hiểm và từ thiện nếu có.còn các chỉ tiêu khác thì ko,

chỉ tiêu 8 là tổng thu nhập chịu thuế cả năm chứ, khác với tổng thu nhập cả năm( bao gồm cả ăn ca, phụ cấp độc hại, phụ cấp thu hút...)

thu nhập chịu thuế ko bao gồm cả cá khoản lấy tư quỹ khen thưởng nếu quỹ này trích từ lợi nhuận ra đúng không vậy các bạn??
vì lợi nhuận là khoản đã sau khi nộp thuế TNDN, nên không tính thuế TNCN nữa để tránh đánh thuế 2 lân (có bác nào biết văn bản về cái này ko ạ)
cảm ơn nhiều^^

Sửa lần cuối:
S

saylakt

Sơ cấp
23/3/11
25
0
0
36
Tra Vinh
Biểu thuế của các bạn là đúng rồi.
Tuy nhiên cách tính thuế thì sai.VD: thu nhập của bạn 10 triệu / tháng
Cách tính:
Bậc 1:Từ 4tr trở xuống.(phần này giống như giảm trừ cho bản thân)
( 4 tr)*0%=0
Bậc 2: trên 4tr đến 6tr
(6 tr - 4 tr)*5%=0.1 tr
Bậc 3: trên 6-10tr
(10tr-6tr)*10%=0.4 tr
Cách tính là như vậy đấy.

Chào bạn!
Nếu là em ruột trong độ tuổi lao động đang theo học tại các trường : đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp hoặc học nghề thì cần các giấy tờ sau:
a.Bản sao sổ hộ khẩu hoặc giấy tờ có liên quan khác để xác định mối quan hệ phụ thuộc với đối tượng nộp thuế.
b.Bản sao thẻ sinh viên hoặc bản khai có xác nhận của nhà trường hoặc các giấy tờ khác chứng minh đang theo học ở các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp hoặc học nghề.
Trường hợp trong độ tuổi lao động ngưng bị tàn tật,ngoài các giấy tờ ờ mục a thì cần kèm theo bản sao có xác nhận của cơ quan y tế từ cấp huyện trở lên hoặc bản khai có xác nhận của UBND cấp xã về mức độ tàn tật không có khả năng lao động.
Hy vọng 1 số thông tin trên sẽ giúp ích được bạn.

Sửa lần cuối:
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cách tính:
( 4 tr)*0%=0
(6 tr - 4 tr)*5%=0.1 tr
Bậc 3: trên 6-10tr
(10tr-6tr)*10%=0.4 tr
- Bạn tính thế này sai rồi xem lại đi

S

saylakt

Sơ cấp
23/3/11
25
0
0
36
Tra Vinh
Cách tính:
( 4 tr)*0%=0
(6 tr - 4 tr)*5%=0.1 tr
Bậc 3: trên 6-9tr
(9tr-6tr)*10%=0.3 tr
bậc 4: trên 9- 14tr
1tr*15%=o.15tr
tinh lại rùi.
- Bạn tính thế này sai rồi xem lại đi

Chao ban!
Mìinh tính cách nay là đúng đấy! vì đây là biễu thuế lũy tiến từng phần đấy.
Nếu bạn không tin bạn có thể tham khảo thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/09/2008. Thông tư này có hướng dẫn chi tiết cách tính dấy.

Sửa lần cuối:
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Chao ban!
Mìinh tính cách nay là đúng đấy! vì đây là biễu thuế lũy tiến từng phần đấy.
Nếu bạn không tin bạn có thể tham khảo thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/09/2008. Thông tư này có hướng dẫn chi tiết cách tính dấy.
- Theo TT 84: Thu nhập tính thuế áp dụng Biểu thuế này là thu nhập của cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế từ kinh doanh và từ tiền lương, tiền công sau khi đã trừ đi khoản giảm trừ gia cảnh, các khoản đóng bảo hiểm bắt buộc, khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học.
Đến 5tr 5%
Trên 5 đến 10tr 10% (10-5)
Trên 10 đến 18tr 15% (18-10)
Trên 18 đến 32tr 20% ( 32-18)
Trên 32 đến 52tr 25% (52-32)
Trên 52 đến 80tr 30% (80-52
Trên 80tr 35%

H

hoangtunam

Sơ cấp
31/8/09
16
0
1
Đồng Nai
Chào các ment, cho mình hỏi chút là anh mình có cửa hàng kinh doanh cá nhân bây giờ ở trên thuế y/c qutết toán thuế TNCN mà mình thì mới làm thôi àh mà cũng chứ quyết toán thuế TNCN bao giờ nên hok biết gì hết bây giờ hok biết phải làm ntn hết, cách xác định thu nhập chịu thuế như thế nào, giúp dùm với

C

coberacroihhl

Guest
29/7/10
1
0
0
HCM
Thuế Thu Nah65p cá nHân

Cho mình hỏi về thuế TNCN
Công ty mình là phòng khám chữa bệnh mới thành lập và đưa vào hoạt động từ tháng 09/2010.
Vậy phần thuế TNCN mà các bác sĩ đóng thì như thế nào? mình có đóng hay không?
Tại vì các bác sĩ hầu như là làm việc trong giờ hành chánh ở các bệnh viện lớn trong tp. Làm việc ngoài giờ tại phòng khám của mình.
Vậy mình có quyết toán thuế cho các bác sỉ đó không vậ? và tính thuế TNCN như thế nào mới đúng.

P

Pysanka

Sơ cấp
14/3/09
37
0
0
36
Hà Nội
Cả nhà cho mình hỏi trường hợp này với !

Tổng thu nhập cả năm là: 81.720.000 đ
Giảm trừ gia cảnh là: 3.200.00 đ (2 con)/tháng
Giảm trừ bản thân: 4.000.000 đ/tháng
Nếu tính toán chi li thì người này chỉ phải đóng thuế T1 do có thêm khoản lương 13. Còn các tháng khác thì không phải đóng.

Nhưng, khi nhập thông tin vào phần mềm QTTNCN 2.0 & Hỗ trợ kê khai 2.5.4 đều ra kết quả là phải nộp thuế TNCN 726.000 đ.

Các bạn làm ơn tính hộ xem người đó có phải nộp thuế không? Không biết là do phần mềm hay do cách tính của mình sai nữa :((

P

Pysanka

Sơ cấp
14/3/09
37
0
0
36
Hà Nội
Anh chị ơi, e tìm được lỗi rồi. Do phần tháng được khấu trừ e không nhân với số người phụ thuộc. Chuối quả !

Dù sao cũg cảm ơn forum . :x

H

Hiccup

Guest
29/3/11
2
0
0
Hồ Chí Minh
Các bạn cho mình hỏi 1 chút về trường hợp của mình với. Mình đang làm ở 1 công ty nước ngoài, ở công ty thì mình không phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Buổi tối mình có tham gia làm giáo viên tiếng anh ở 1 trung tâm. Trung tâm này hàng tháng tự động trừ 10% trên tổng thu nhập mình nhận được. Mình chỉ dạy ở đó 3 tháng là thang 11/2010, 12/2010 và 01/ 2011. Hôm qua trung tâm mới đưa cho mình 2 tờ hoá đơn "Chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân" của tháng 11 và 12 và kêu mình lên cơ quan thuế làm quyết toán thuế để lấy lại số tiền đã bị trừ. Hic. Mình không biết phải làm gì hết. Các bạn giúp mình với. Mình cần phải làm gì? Cần phải có những giấy tờ gì trước khi tới cơ quan thuế? Các bạn giúp mình sớm sớm nha vì ngày mai là 31/03 rùi, là hạn chót mất rùi. Thanks các bạn trước nhé!

huynhhongtham

huynhhongtham

Trung cấp
Cho mình hỏi: Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế TNCN căn cứ vào chứng từ nào? Bên thuế hướng dẫn là cc vào phiếu chi. Như vậy có đúng ko? vì nếu lương tháng 12/2010 mà đến tháng 1/2011 mới chi thì Qt cho năm 2011 thì ko hợp lý và xảy ra hiện tượng tránh thuế. chẳng hạn nếu lương năm nay cao thì họ sẽ chi trễ để tính thuế sang năm kế tiếp và cứ như thế thì sao mà tính thuế cho đúng.

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Các bạn vẫn còn phân vân, có thể đọc thêm tài liệu của Tổng Cục Thuế hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2010

* PHẦN A: HƯỚNG DẪN CHO CƠ QUAN CHI TRẢ QUYẾT TOÁN
* PHẦN B: HƯỚNG DẪN CÁ NHÂN QUYẾT TOÁN THUẾ TNCN
* PHẦN C: HƯỚNG DẪN HOÀN THUẾ TNCN
* PHẦN D: HƯỚNG DẪN KÊ KHAI CÁC MẪU BIỂU

Chào Bác KTGG!

Công ty cháu hàng tháng không phát sinh đóng thuế TNCN. Vậy hàng tháng và hàng quý có phải làm tờ khai gì không ah? Và hạn nộp là bao lâu?

Cảm ơn Bác!

huynhhongtham

huynhhongtham

Trung cấp
Cho mình hỏi: Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế TNCN căn cứ vào chứng từ nào? Bên thuế hướng dẫn là cc vào phiếu chi. Như vậy có đúng ko? vì nếu lương tháng 12/2010 mà đến tháng 1/2011 mới chi thì Qt cho năm 2011 thì ko hợp lý và xảy ra hiện tượng tránh thuế. chẳng hạn nếu lương năm nay cao thì họ sẽ chi trễ để tính thuế sang năm kế tiếp và cứ như thế thì sao mà tính thuế cho đúng.

U

uni

Trung cấp
27/4/09
82
0
0
Hà Nội
Xin tư vấn trường hợp này ạ:
- Tháng 1 - tháng 6/2010: em làm việc tại công ty A, đã tạm khấu trừ và nộp thuế đầy đủ.
- Tháng 7 - tháng 12/2010: làm việc tại công ty B, đã tạm khấu trừ và nộp thuế.

Công ty B yêu cầu nếu em muốn ủy quyền quyết toán thì phải xin Chứng từ khấu trừ thuế TNCN của công ty A và ký giấy ủy quyền.

Em đã ký giấy ủy quyền trước và định sẽ nộp Chứng từ khấu trừ của công ty A cho công ty B sau.

Tuy nhiên đến sau ngày 31/3 công ty A mới cấp chứng từ cho em và lúc này công ty B đã thực hiện quyết toán xong, với phần thu nhập 2010 của em chỉ có từ công ty B, do đó số thuế đã nộp thừa là khoảng 200 nghìn.

Trên thực tế nếu quyết toán cả thu nhập từ A & B thì số thuế phải nộp của em sẽ không phải là như vậy.

Xin hỏi bây giờ có cách nào giải quyết để quyết toán lại đc ko ạ :(

M

miu912

Guest
27/9/10
5
0
0
hà nội
mọi ngưòi ơi! cho e hỏi nhé: e đã nôp QT thuê TNCN năm 2010 ngày 31/3, bây gì e phát hịn có sai sót, vâỵ bây giờ e làm bản bô sung nôp có bị phạt gì không ạ?

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Xin tư vấn trường hợp này ạ:
- Tháng 1 - tháng 6/2010: em làm việc tại công ty A, đã tạm khấu trừ và nộp thuế đầy đủ.
- Tháng 7 - tháng 12/2010: làm việc tại công ty B, đã tạm khấu trừ và nộp thuế.

Công ty B yêu cầu nếu em muốn ủy quyền quyết toán thì phải xin Chứng từ khấu trừ thuế TNCN của công ty A và ký giấy ủy quyền.

Em đã ký giấy ủy quyền trước và định sẽ nộp Chứng từ khấu trừ của công ty A cho công ty B sau.

Tuy nhiên đến sau ngày 31/3 công ty A mới cấp chứng từ cho em và lúc này công ty B đã thực hiện quyết toán xong, với phần thu nhập 2010 của em chỉ có từ công ty B, do đó số thuế đã nộp thừa là khoảng 200 nghìn.

Trên thực tế nếu quyết toán cả thu nhập từ A & B thì số thuế phải nộp của em sẽ không phải là như vậy.

Xin hỏi bây giờ có cách nào giải quyết để quyết toán lại đc ko ạ :(
Đề nghị 2 công ty A và B cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN, và khai quyết toán trên tờ khai 09/KK-TNCN nộp tại cơ quan thuế nơi quản lý cơ quan chi trả đã đăng ký giảm trừ gia cảnh để hoàn lại số thuế đã tạm nộp trong năm. Nếu không muốn hoàn thì không phải khai gì cả

huynhhongtham

huynhhongtham

Trung cấp
Bên em có trường hợp nhân viên A chuyển công tác từ cơ quan cũ sang, A có khai báo đã đăng ký giảm trừ gia cảnh tại công ty cỹ cho đối tượng là em ruột.
Theo em được biết thì nếu đối tượng phụ thuộc là em ruột phải chứng minh được cá nhân đó là người trực tiếp nuôi dưỡng, ko có thu nhập nào quá 500.000 đ/tháng.
Nhân viên A ấy có khẳng định là cơ quan cũ đã đăng ký giảm trừ lên thuế rồi và được chấp nhận rồi, vậy em có thể kiểm tra đối với những trường hợp này như thế nào ? Hay có cần yêu cầu họ bổ sung thêm chứng từ gì

Trường hợp này thông thường thì nhân viên này tự quyết toán thuế TNCN năm vì họ làm việc tại 2 cty trong 1 năm. nếu hị muốn bạn quyết toán thì cty cũ phải viết chứng từ khấu trừ thuế trong các tháng người này đã làm việc ở đó và làm UQ cho bạn QT, để bạn có cơ sở QT thay.

C

chinhhonai

Guest
23/3/09
1
0
0
Bien Hoa
Quyết toán Thuế TNCN

Chào cả nhà,
Cho mình hỏi, chẳng hạn một người có thu nhập chịu thuế là: 68.455.000 trong 12 tháng và không có người phụ thuộc thì phải đóng thuế TNCN là bao nhiêu vậy? (Bảo hiểm bắt buộc là 3.251.000)
Nếu sử dụng phần mềm 2.5.4 và áp công thức ở excel sẽ có sự khác biệt? Theo bạn thì phải quyết toán thế nào cho đúng đây.

Ai có cao kiến gì thì chỉ giúp với.
Cảm ơn cả nhà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA