Hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2010

• Thread starter Va Anh Toi
  • Ngày gửi
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Chào cả nhà,
Cho mình hỏi, chẳng hạn một người có thu nhập chịu thuế là: 68.455.000 trong 12 tháng và không có người phụ thuộc thì phải đóng thuế TNCN là bao nhiêu vậy? (Bảo hiểm bắt buộc là 3.251.000)
Nếu sử dụng phần mềm 2.5.4 và áp công thức ở excel sẽ có sự khác biệt? Theo bạn thì phải quyết toán thế nào cho đúng đây.
Ai có cao kiến gì thì chỉ giúp với.
Cảm ơn cả nhà.
- Bạn sử dụng phần mềm 2.5.4 là đúng; số thuế phải nộp cả năm là 860.200đ

Khóa học Quản trị dòng tiền
toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Chào cả nhà,
Cho mình hỏi, chẳng hạn một người có thu nhập chịu thuế là: 68.455.000 trong 12 tháng và không có người phụ thuộc thì phải đóng thuế TNCN là bao nhiêu vậy? (Bảo hiểm bắt buộc là 3.251.000)
Nếu sử dụng phần mềm 2.5.4 và áp công thức ở excel sẽ có sự khác biệt? Theo bạn thì phải quyết toán thế nào cho đúng đây.

Ai có cao kiến gì thì chỉ giúp với.
Cảm ơn cả nhà.
Excel nói là: Tổng TN là 68.455.000 - 3.251.000 (BH) - 48tr (giảm trừ) = 17,204,000 (TN tính thuế)
áp biểu thuế lũy tiến năm (đến 60tr): 17,204,000 x 5% = 860,200 đ.
Thấy bac lamtientung tính quá chuẩn rồi.

H

happygal

Trung cấp
22/8/06
133
0
16
HN
Tôi đang phải làm thủ tục hoàn thuế TNCN năm 2010 cho nhân viên trong công ty (những người có thu nhập duy nhất 1 nơi) nhưng đang bối rối giữa công văn hướng dẫn và hướng dẫn của phòng hỗ trợ thuế.
Theo CV 486, thủ tục hoàn thuế TNCN qua cơ quan chi trả bao gồm:
+ Đơn đề nghị
+ Tờ khai quyết toán thuế TNCN
+ Bản sao chứng từ, biên lai nộp thuế TNCN
nhưng theo cán bộ tuyên truyền thì hồ sơ hoàn bao gồm:
+ Đơn đề nghị
+ Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Phải chăng cán bộ tuyên truyền đã nhầm giữa hoàn thuế cho cá nhân và hoàn thuế qua cơ quan chi trả.
Bạn nào đã hoàn thuế TNCN qua cơ quan chi trả vui lòng làm rõ cho mình với. Chân thành cảm ơn!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Tôi đang phải làm thủ tục hoàn thuế TNCN năm 2010 cho nhân viên trong công ty (những người có thu nhập duy nhất 1 nơi) nhưng đang bối rối giữa công văn hướng dẫn và hướng dẫn của phòng hỗ trợ thuế.
Theo CV 486, thủ tục hoàn thuế TNCN qua cơ quan chi trả bao gồm:
+ Đơn đề nghị
+ Bản sao chứng từ, biên lai nộp thuế TNCN
nhưng theo cán bộ tuyên truyền thì hồ sơ hoàn bao gồm:
+ Đơn đề nghị
+ Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Phải chăng cán bộ tuyên truyền đã nhầm giữa hoàn thuế cho cá nhân và hoàn thuế qua cơ quan chi trả.
Bạn nào đã hoàn thuế TNCN qua cơ quan chi trả vui lòng làm rõ cho mình với. Chân thành cảm ơn!

Chào bạn,
Hướng dẫn trên áp dụng cho cá nhân tự hoàn thuế TNCN.
Mình ở TP. HCM nên không biết ở HN có yêu cầu thủ tục gì khác cho việc này hay không. Bạn thao khảo nhé
Năm 2010 mình hoàn thuế cho cá nhân ủy quyền cho cty quyết toán với hồ sơ như sau:
+ Giấy đề nghị hoàn trả khoản thu ngân sách nhà nước (mẫu số 05/ĐNHT theo TT 128/2008/TT-BTC ngày 24/12/2008)
+ Quyết toán thuế TNCN do cty lập (Tờ khai quyết toán thuế TNCN & các bảng kê tương ứng). Bảng photo đóng dấu sao y của đơn vị
Gửi hồ sơ này lên và chờ thông báo của cục thuế chấp nhận số liệu là xong.
Good luck,

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
cho em hỏi chút: vừa rồi em nộp thuế TNCN tháng 3 (vd: 2triệu) cấn trừ phần quyết toán thuế TNCN năm 2010 nộp thừa (vd: 200 ngàn) tại kho bạc nhà nước TPHCM (số tiền nộp vd: 1,8 triệu). Vậy em cần làm tờ khai hay thủ tục gì nộp thuế để họ biết là số tiền em vừa nộp là do cấn trừ chứ không phải nộp thiếu.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
cho em hỏi chút: vừa rồi em nộp thuế TNCN tháng 3 (vd: 2triệu) cấn trừ phần quyết toán thuế TNCN năm 2010 nộp thừa (vd: 200 ngàn) tại kho bạc nhà nước TPHCM (số tiền nộp vd: 1,8 triệu). Vậy em cần làm tờ khai hay thủ tục gì nộp thuế để họ biết là số tiền em vừa nộp là do cấn trừ chứ không phải nộp thiếu.

Chào bạn,
Bạn làm tương tự như bài trước mình đã post. Trong giấy đề nghị hoàn trả thì bạn chọn hình thức hoàn trả = cấn trừ vào thuế TNCN phải nộp của tháng 3
Còn nếu không muốn làm như vậy thì phải theo dõi tình trạng thuế của cty bạn khi nào dư ra thì hãy cấn trừ vào tháng tương ứng. Không thì bị thông báo nộp thiếu & phạt chậm nộp... đấy.
Good luck

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
Chào bạn,
Hướng dẫn trên áp dụng cho cá nhân tự hoàn thuế TNCN.
Mình ở TP. HCM nên không biết ở HN có yêu cầu thủ tục gì khác cho việc này hay không. Bạn thao khảo nhé
Năm 2010 mình hoàn thuế cho cá nhân ủy quyền cho cty quyết toán với hồ sơ như sau:
+ Giấy đề nghị hoàn trả khoản thu ngân sách nhà nước (mẫu số 05/ĐNHT theo TT 128/2008/TT-BTC ngày 24/12/2008)
+ Quyết toán thuế TNCN do cty lập (Tờ khai quyết toán thuế TNCN & các bảng kê tương ứng). Bảng photo đóng dấu sao y của đơn vị
Gửi hồ sơ này lên và chờ thông báo của cục thuế chấp nhận số liệu là xong.
Good luck,

Chỗ in đậm là mình đóng dấu tròn của công ty hay phải ra công chứng ạ? Nếu là đ1ong dấu tròn cuả công ty thì đóng giáp lai hay sao anh? em cảm ơn

em xin hoỉ thêm 1 chút. Chị kế toán trưởng đang xaì phần mềm HTKK 2.5.1 và nhất định không chiụ caì HTKK 2.5.3 hoặc 2.5.4. Cho em hoỉ nếu vẫn sử dụng HTKK 2.5.1 thì có bị sai gì không ạ?

Sửa lần cuối:
hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
Chào bạn,
Bạn làm tương tự như bài trước mình đã post. Trong giấy đề nghị hoàn trả thì bạn chọn hình thức hoàn trả = cấn trừ vào thuế TNCN phải nộp của tháng 3
Còn nếu không muốn làm như vậy thì phải theo dõi tình trạng thuế của cty bạn khi nào dư ra thì hãy cấn trừ vào tháng tương ứng. Không thì bị thông báo nộp thiếu & phạt chậm nộp... đấy.
Good luck

Em đã làm hồ sơ như anh nói, đem lên cục thuế TP thì họ kg nhận và nói bù trừ thì cứ nộp tiền thôi, không cần nộp hồ sơ. Em chỉ sợ sau này họ lại báo đóng thiếu thuế là tiêu

G

giapthuha

Guest
25/1/11
1
0
1
Ha Noi
SOS.....Cuu toi voi!

Chuyen nhu sau: Toi da quyet toan TNCN 2010 cua cong ty dua tren bang luong va hoa hong 2010 rui.

Do moi tiep nhan lam va so suat chu quan (sep ke toan truong bao lam ho ma) toi da nop quyet toan sai voi nhung noi dung sau:
+,So tien trich thue TNCN trong cac bang luong deu sai nhung trong bang quyet toan toi van giữ cố định số này.
+ Tổng thu nhập chịu thuế tôi quên k giảm trừ phần làm thêm giờ=A
+ Khi viết biên lai khấu trừ TNCN cho người lao động lại viết saiThu nhập chịu thuế và đã trả cho người lao động đi nộp quyết toán thuế(do khi trừ ngược lương thực trả với Thuế TNCN lại k ra số đã thống kê=A).
+ Các bảng kê thuế đều sai phần k có hợp đồng lao động.
Tôi đã báo kế toán trưởng nhưng kế toán trưởng k muốn sửa sai .... Bây giờ tôi phải làm thế nào để hợp cả công ty và cơ quan thuế.

Nếu tôi quyết toán sai thì bị phạt ra sao?

Mọi người giúp tôi nhé.
Nick nè: chonhau1nucuoi1022@yahoo.com.

L

lahuongminh

Guest
23/2/11
1
0
1
37
thanhhoa
ca nha oi giup em voi!
em lam to khai quyet toan TNCN nam 2010, giam doc em co nop the TNCN hang quy nhung quyet toan nam e lai ko cho vao, gio moi phat hien ra moi chet chu.
co phai e lam to khai bo sung ko nhi? ma lam thi co phai bi phat ko vay?
Giup e nhanh len ca nha oi!!!!

M

myalyf

Sơ cấp
6/8/09
8
0
1
38
bmt
Các anh chị cho em hỏi xíu ạ. Quý 2 năm 2010 bên em có phát sinh thuế TNCN nhưng từ đó đến nay chưa nộp. Vừa rồi làm quyết toán thì do tổng thu nhập chưa tới mức 48tr/năm nên sẽ được hoàn lại. Vậy giờ em phải làm thế nào ạ?

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Các anh chị cho em hỏi xíu ạ. Quý 2 năm 2010 bên em có phát sinh thuế TNCN nhưng từ đó đến nay chưa nộp. Vừa rồi làm quyết toán thì do tổng thu nhập chưa tới mức 48tr/năm nên sẽ được hoàn lại. Vậy giờ em phải làm thế nào ạ?

Tiền thuế chưa nộp thì do Cty giữ hộ. Giờ ko phải nộp thì cty trả lại NLĐ

H

hoangtamdt

Guest
18/7/10
2
0
0
Gia Lâm - Hà Nội
Chào các anh chị trên diễn đàn
Em nhờ Anh, chị tư vấn giúp em về trường hợp làm tờ quyêt toán thuế TNCN năm 2010 của công ty em với ạ.

Tính đến hết năm 2010 công ty em có 13 lao động. Trong đó có 3 trường hợp phải tự quyết toán do có thu nhập từ nhiều nơi. Nhưng khi làm quyết toán em sơ suất ko tích vào phần quyết toán tại cơ quan chi trả cho 10 trường hợp còn lại. Sai như vậy có nghiêm trọng lắm không? Liệu công ty em có phải nộp phạt ko ạ?

C

ca fesua

Guest
28/2/11
1
0
0
go vap
cho e hỏi chỉ tiêu [8] trong 05AKK-TNCN là số tiền lương trong bảng tính lương hay là phải trừ phần bản thân ra nữa vậy mấy bác ơi????????

N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
"Các anh chị cho em hỏi xíu ạ. Quý 2 năm 2010 bên em có phát sinh thuế TNCN nhưng từ đó đến nay chưa nộp. Vừa rồi làm quyết toán thì do tổng thu nhập chưa tới mức 48tr/năm nên sẽ được hoàn lại. Vậy giờ em phải làm thế nào ạ?"
Cái này đáng lẽ phải nộp nhưng chưa nộp về nguyên tắc là sai, đáng lẽ phải nộp rồi được hoàn. Giờ đã như vậy rồi mình nghĩ đành chờ đến khi thuế về quyết toán nộp phạt hành chính thôi, chẳng lẽ bây giờ nộp bù rồi hoàn lại à có khi vẫn bị xử phạt hành chính nộp chậm.

Chỉ tiêu[08]Tổng TNCT trả cho cá nhân:

Là các khoản thu nhập chịu thuế bao gồm tiền lương, tiền thưởng và các khoản thu nhập chịu thuế khác có tính chất tiền lương, tiền công mà tổ chức, cá nhân trả thu nhập đã trả cho cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động trong năm, kể cả các cá nhân đã thôi việc tính đến thời điểm lập tờ khai.

Với ý hỏi của bạn là chưa trừ phần giảm trừ cho bản thân.

Sửa lần cuối:
trung78952

trung78952

Guest
9/12/06
111
3
18
Hà Nội
alo alo allo alo alo alo alo alo

cho e hỏi chỉ tiêu [8] trong 05AKK-TNCN là số tiền lương trong bảng tính lương hay là phải trừ phần bản thân ra nữa vậy mấy bác ơi????????

Là phần đã trừ bản thân ra rồi

Sửa lần cuối:
trung78952

trung78952

Guest
9/12/06
111
3
18
Hà Nội
thu nhập chịu thuế ko bao gồm cả cá khoản lấy tư quỹ khen thưởng nếu quỹ này trích từ lợi nhuận ra đúng không vậy các bạn?? vì lợi nhuận là khoản đã sau khi nộp thuế TNDN nói:
nói như bạn thì tiền cổ tức nhận được cũng ko phải chịu thuế TNCN àh, vì cổ tức đó cũng chia từ lợi nhuận sau thuế mà

S

sutrang80

Guest
11/1/07
2
0
0
Tp. HCM
Khi làm bảng kê 05A/BK-TNCN của quyết toán thuế TNCN 2010, tại dòng của những người không quyết toán tại cơ quan chi trả nhưng có phát sinh số thuế đã khấu trừ trong năm, bên cột chỉ tiêu 15 "tổng số thuế phải nộp" lại không hiện ra số thuế đã khấu trừ đó, làm cho số tổng cộng của chỉ tiêu này chỉ có số thuế đã khấu trừ của những người quyết toán tại công ty mà thôi (phần mềm tự động tính chỉ tiêu 15). Cơ quan thuế yêu cầu em phải làm KBS bổ sung. Cho em hỏi: có phải em đã làm sai không, nếu có thì sai như thế nào, và phải điều chỉnh ra sao. Mong các anh chị hướng dẫn cụ thể giúp em. Em đang cần điều chỉnh gấp. Em cám ơn các anh chị nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA