Mỗi người một tay: Xây dựng công cụ lập tờ khai thuế

• Thread starter ijaccounting
  • Ngày gửi
D

datartex

Sơ cấp
12/8/05
20
0
1
51
Hanoi
Tôi ủng hộ ý tưởng của bạn ijaccounting về việc xây dựng bảng kê thuế trên excell. Công ty tôi cũng sử dụng phần mềm kế toán nhưng vì phải hoàn thuế GTGT nên việc kê khai thuế phải làm độc lập trên excell để đối chiếu với phần mềm. Tôi không có khả năng lập trình nhưng sẽ dùng thử sản phẩm của bạn khi được up lên WKT và đóng góp ý kiến phản hồi. Mong nhận được tin bạn đã hoàn thành công việc này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Ồ bây giờ tôi mới đọc được bài viết này của bác, như vậy có thể thấy là có 2 ý kiến, một là ủng hộ, hai là cho rằng không cần thiết. Nhưng cụ thể thế nào thì bây giờ chưa nói được. Bác ijaccounting cũng chưa có sản phẩm cụ thể

Tôi cũng xin được ủng hộ bác ijaccounting bằng một số ý kiến như sau:

1. Về thực chất thì phần mềm của bác là công cụ hỗ trợ, nó vẫn chỉ là trung gian để đưa dữ liệu vào excel để từ đó import vào P2D :) -> tôi tranh thủ quảng cáo cho EFC tý nhé
ijaccounting nói:
Gửi Đào Việt Cường :
- Tôi đồng ý với giải pháp của bạn : Kết xuất ra Exel và Input vào phần mềm mã vạch.

2. Công cụ này chắc chắn sẽ ra đời do nhu cầu thực tế.
ijaccounting nói:
Bạn nào ở TP HCM có thể mô tả thực tế sử dụng được không?
Tôi cũng đã tiến hành thử nghiệm các bước thiết kế bảng excel và import dữ liệu vào P2D được viết trong bài viết sau bác có thể xem qua: http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=8290. Hiện tại tôi không sử dụng phần mềm như ý bác mà tôi viết macro ngay trên excel, đây là một macro rất phức tạp mà tôi không thể thiếu trong công việc hàng tháng. Ngay trong tuần vừa rồi, sau khi quyết toán thuế, cán bộ thuế đã phải thán phục công tác kế toán của chúng tôi. Sở dĩ như vậy vì chúng tôi đã có sự kiểm tra chéo giữa số liệu trên phần mềm với báo cáo thuế hàng tháng rất chuẩn xác

Tôi cũng đã nói đến vấn đề này trước đây nhưng chưa được sự ủng hộ của các bạn, một mặt do đơn vị chúng tôi phát sinh nhiều nghiệp vụ đặc biệt gồm: hạch toán chung cả đối tượng chịu thuế và không chịu thuế GTGT, hạch toán chung cả hoạt động kinh doanh và đầu tư xây dựng công trình, có nhiều nghiệp vụ khác như xuất khẩu, nhập khẩu, ủy thác, đầu tư vào công ty con. Vì vậy tôi đã không giúp gì được các bạn và chưa đưa ra được hướng dẫn cụ thể cho macro này. Bây giờ bác ijaccounting đã có kế hoạch tiến hành làm thì tôi xin được góp 1 tay làm với bác

2. Về vấn đề:
ijaccounting nói:
To Hai2Hai :
- Tôi cũng đang lưu ý về vấn đề này: lợi ích của nó trong hoàn cảnh đã dùng phần mềm kế toán.
Tôi xin đề xuất 1 mô hình thực hiện trong thực tế như sau:
Phần mềm kế toán -> Phần mềm của bác ijaccounting -> excel -> P2D
Trong đó khi sử dụng phần mềm kế toán ta sát nhập phần công việc của kế toán quỹ tiền mặt sang cho kế toán thanh toán làm, tăng cường chi bằng tạm ứng (tất nhiên là phải có quy chế chặt chẽ), trong kế toán công nợ ta không theo dõi chi tiết thông tin về đối tác lẻ và đối tác cung cấp chi phí, nhờ đó tăng cường khả năng kiểm soát công nợ, giảm khối lượng giấy tờ giao dịch, kế toán không cần luôn luôn có mặt tại văn phòng, và đẩy phần kế toán tờ khai thuế GTGT hàng tháng cho 1 nhân sự làm riêng, như thế cũng điều hòa thời gian cho công việc kế toán không bị dồn nhiều vào đầu tháng. Ngoài ra cũng phải nói đến những khoản chi được hạch toán nhưng được giảm trừ vào lợi nhuận sau thuế cũng gây ra sự chênh lệch giữa phần mềm kế toán và bảng kê thuế (Những khoản chi này đã được cán bộ thuế xác nhận rằng chúng tôi đã làm rất bài bản và hợp lệ, hợp pháp theo đúng thông tư hướng dẫn về thuế TNDN). Vì thế đây là một phương pháp tổ chức công tác kế toán tiên tiến và nó được áp dụng trong những đơn vị kinh doanh lớn và năng động

4.
ijaccounting nói:
Thời gian 2h 30 chiều thứ 7
Địa điểm : quán cà fê Cây Bàng Đổ - Phố trần huy liệu (gần khách sạn Hà Nội , Nối đường Giảng Võ và Kim Mã, song song với phố Núi Trúc)
Các bác hẹn hò ở đâu chứ lại ở đúng chỗ này. Thế thì chúng ta có thể bắt tay hợp tác với nhau để cùng làm vụ này cái nhỉ? hi hi

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
vongphuc nói:
2. Về vấn đề: Tôi xin đề xuất 1 mô hình thực hiện trong thực tế như sau:
Phần mềm kế toán -> Phần mềm của bác ijaccounting -> excel -> P2D

Hổng hiểu?
Vì: Đã mua PMKT thì phải có các báo cáo thuế đó chứ. Nếu ko có thì mua làm gì? Còn giả sử nếu PM chưa đáp ứng được đúng yêu cầu thì: 1 là bảo NCC phải làm từ A->Z, 2 là nếu ko được thì ko mua nữa, chọn NCC khác.
Trường hợp ko chịu bỏ tiền ra mua và kiếm bản PMKT 8k (8 ngàn) thì ko nói làm gì. Đành theo quy trình của Vongphuc :biggrin:

vongphuc nói:
4. Các bác hẹn hò ở đâu chứ lại ở đúng chỗ này. Thế thì chúng ta có thể bắt tay hợp tác với nhau để cùng làm vụ này cái nhỉ? hi hi

Hổng hiểu nốt? (Vì diễn đàn là nhiều người đọc mà) (& nghe nói vongphuc đang ở SG cơ mà).

P/S: chiều thứ 7 tuần này thì h2h ko tham gia được. Sorry ijaccounting & Cường nhé. Hẹn gặp dịp khác.

Sửa lần cuối:
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear hai2hai,
------------
Bác ơi, em đã bảo bác rồi, cái phần mềm đấy nó "bulb of banana" lắm, ai dùng nó cũng phải phàn nàn. Đã thế Cục thuế lại không cho cái mã nguồn để người ta tích hợp với hệ thống kế toán... Biết là dở nhưng mọi người vẫn phải làm vì Cục thuế muốn giảm bớt biên chế, chỉ cần vài cán bộ tiếp nhận tờ khai ngồi soi đánh doẹt một cái là xong. Nói chung là áp đặt phi lý lắm. Không phàn nàn về tính tiện lợi của mã vạch, song phải nói rằng phần mềm chỉ đáp ứng được lợi ích của cơ quan chức năng mà chưa thực sự hữu ích cho doanh nghiệp. Vì thế mà các bác trong SG mới kêu, trừ mấy bác cần cù chịu khó "cop cop py py" qua lại bằng Ctrl C - Ctrl Tab - Ctrl V!
Em tin là bác VongPhuc đã có giải pháp rồi! Bác ấy mừng lắm đấy vì cái tool của bác chắc để mốc meo nay được dịp đem ra sử dụng. :0frown:

Sửa lần cuối:
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
À còn cái vụ chiều thứ 7!
Bác ijaccounting có thể bố chí dịp khác để mọi người gặp nhau được không? Sáng Chủ nhật có vẻ đẹp trời đấy!

M

mysterious_girl

Guest
Đào Việt Cường nói:
À còn cái vụ chiều thứ 7!
Bác ijaccounting có thể bố chí dịp khác để mọi người gặp nhau được không? Sáng Chủ nhật có vẻ đẹp trời đấy!
Trí chứ không phải chí,pác ạ.:biggrin:

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Đào Việt Cường nói:
Dear hai2hai,
------------
Bác ơi, em đã bảo bác rồi, cái phần mềm đấy nó "bulb of banana" lắm, ai dùng nó cũng phải phàn nàn. Đã thế Cục thuế lại không cho cái mã nguồn để người ta tích hợp với hệ thống kế toán...

"Cái phần mềm đấy" là cái phần mềm nào?????

Nếu "Cái phần mềm đấy""bulb of banana" lắm thì dùng "Cái phần mềm đấy 2, 3, 4, 5, 6" của hãng khác đi (Nếu bạn là khách hàng, bạn có quyền có được cái mình muốn, nếu ai ko đáp ứng, tìm cái khác để thỏa mãn - thuận mua vừa bán mà. Mình rất ko hiểu tại sao mọi người hay kêu ca phần mềm mà mình đã mua mà theo mình khi đã quyết định mua rồi thì nghĩa là 2 bên phải thỏa mãn các yêu cầu tối thiểu của mình rồi chứ).

Mình mặc dù rất thích Excel, nhưng cực lực phản đối chuyện phần mềm lại ko thể làm được như Excel (Và cũng ko thể so sánh con ...cá dưới nước với con chim trên trời như thế được - Excel cũng chỉ dùng thêm VBA (nghĩa là visual basic cho applications) thôi mà). Thậm chí phần mềm MS Excel, MS Office, Windows các version của M$ đều được viết bằng ngôn ngữ C mà.

Mặc dù chưa cài P2D, nhưng mình nghĩ đã là người lập trình thì ai cũng biết "bắn" dữ liệu từ phần mềm của mình sang 1 phần mềm khác (Excel mà đã làm được thì ko có gì là phần mềm khác ko làm được). Định nói kỹ hơn 1 tý nhưng thôi.

Thôi để hôm nào tìm lại cái code viết ra 1 ứng dụng hoàn toàn là Excel 97 cho mọi người xem vậy (có đủ công thức, format, tất tần tật mọi thứ mà Excel 97 có...).

Với lại, nếu 1 phần mềm (không phải viết bằng Excel) nhưng có hệ thống báo cáo chính là xls (Excel format type) thì mọi người nghĩ sao? Đó ko phải là phần mềm à? Đó là chưa kể có thể dùng OLE để tận dụng các tính năng của Excel trong chương trình. Lúc này, PMKT và Excel lại là 1 rồi. (vì lúc đó PMKT có sử dụng Excel trong chương trình)

Nói nhiều như vậy để mong mọi người đừng phân biệt PMKT (trên thế giới này có hàng mấy trăm nghìn cái PMKT) với Excel cũng như đừng so sánh Winword với ...WinZIP nhé. :biggrin:

P/S: To Cường: Anh mặc dù ko phải là khách hàng của DataDynamics (1 công ty làm công cụ tạo báo cáo). Tuy nhiên, mỗi lần anh tìm ra lỗi của công cụ đó, hoặc thắc mắc, hỏi han về bất kỳ 1 tính năng nào đó của phần mềm thì anh đều post lên diễn đàn support của họ và chỉ khoảng tổi thiểu 1 tiếng sau là anh đã có câu trả lời (thậm chí kèm theo code samples cho vấn đề anh hỏi) ngay lập tức. Đấy là mình chỉ là Evaluator thôi chứ ko phải customer của hãng. Vậy thì tại sao lại cứ kêu là phần mềm kém khi mà mình ko chịu contact với NCC để thỏa mãn thắc mắc của mình. Nếu requirement của mình là hợp lý, họ chẳng sướng "rên" ấy chứ.

Tất cả các công ty PM hiện nay đều rất muốn khách hàng đóng góp ý kiến trực tiếp theo kênh support của họ nhưng chẳng thấy khách hàng phản ứng đúng "luồng" gì cả mà lại đi "nói" ở những nơi puclic mà họ ko bao giờ hoặc ít theo dõi như ở đây.

Sửa lần cuối:
H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Phần mềm P2D đúng là không ngon lành gì lắm, nhưng các PMKT mà không kết xuất ra Excel để áp vào P2D được thì cũng không kém phần "củ chuối". Mình không phản đối các bạn thực hiện ý tưởng của mình, nhưng mình cảm thấy có cái gì đó, phí công và không hợp lý. Các PM KT trước sau gì rồi cũng phải sửa cái lỗi không tương thích ấy thôi, nếu muốn có KH
Bản thân mình chỉ thiết kế File Excel để làm KT đơn giản nhất, nhưng lại thấy tiện dụng, và cũng chỉ cần nhập HĐ đầu vào, đầu ra xong là vừa BC thuế, vừa sổ sách một lượt, không cần thực hiện 2 lần BC riêng, rồi sau đó lại tiếp tục sổ sách riêng. Còn việc làm Macro thì thực sự trong bất kỳ File Excel nào cũng có Macro cả, không cái này thì cái khác, miễn là đúng yêu cầu của mình thôi
Nói thật, cái A-Excel ấy mà, nó sẽ thực hiện được việc nhập dữ liệu và nhập xong, đưa vào P2D dễ thôi, dĩ nhiên là phải Copy và Paste rồi, còn không thì làm một cái Macro nhỏ, viết một cái Pm thật tốn công quá, hay các bạn cho ý tưởng thực hiện làm một việc gì khác đi

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
handung107 nói:
đưa vào P2D dễ thôi, dĩ nhiên là phải Copy và Paste rồi, còn không thì làm một cái Macro nhỏ.

Hì, lại phải copy and paste hả chị Dung ơi? Thôi, để xong vụ việc gấp gáp đang làm dở dang em sẽ cài lên P2D xem nó là cái gì để đưa ra cách bắn dữ liệu từ bc thuế vào PM đó 1 cách tự động. (Nếu bắn trực tiếp vào form của P2D thì hình như nếu ko dùng APIs, khả năng của Excel là hơi khó, anyways, chưa rõ cách P2D đó nhận dữ liệu kiểu gì nên chỉ tiên đoán thế thôi)

Hoặc là làm kiểu copy có cấu trúc ấy, sau đó vào P2D paste (chọn loại thông tin cần paste để paste, như thế chỉ 1 lần copy, và paste n lần (n = số thông tin cần copy) :) - Làm giống như Click & See làm ấy (Hook các controls trên ứng dụng P2D, chuyển nội dung trong "clipboard có câu trúc" đó thành popup menu của control và select từng menu item đó để nó paste vào từng edit controls trong P2D).

Mà hình như ban đầu ý tưởng đưa ra là chỉ làm báo cáo thuế thôi (và chẳng liên quan gì đến P2D thì phải) :).

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Đúng rồi, cái P2D ấy áp dụng cho hầu hết tại các chi cục thuế của TP, nhưng chị chẳng cảm thấy có vấn đề gì, chị làm sẵn một Form có cấu trúc, thứ tự giống các bảng kê mã vạch của P2D, và khi nhập các hoá đơn xong , thì bấm nút Copy rồi Paste vào P2D, cũng hơi khó chịu một chút, nhưng để phải thiết kế thành một Pm riêng để BC thuế, thì chị thấy hơi lãng phí, chị chỉ không hiểu vì sao nó lại là nhu cầu của khá nhiều người thôi ? Nếu thật sự đó là nhu cầu chính đáng thì phải làm, nhưng chị thắc mắc lắm, lẽ nào chúng ta lại không thể yêu cầu các nhà CC Pm sửa chữa lỗi để có thể kết xuất ra Excel dễ dàng áp vào P2D hơn thôi ???

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
handung107 nói:
Nếu thật sự đó là nhu cầu chính đáng thì phải làm, nhưng chị thắc mắc lắm, lẽ nào chúng ta lại không thể yêu cầu các nhà CC Pm sửa chữa lỗi để có thể kết xuất ra Excel dễ dàng áp vào P2D hơn thôi ???

Thậm chí chị có thể copy bất kỳ cái gì trên báo cáo (mấy công cụ làm report bây giờ nó hiện đại lắm, grid & report là 1), cứ gì phải xuất sang Excel. Tuy nhiên, report engine nào cũng cho phép export sang các nguồn khác (trong đó có Excel) mà.

Xem thêm: http://www.4shared.com/file/571329/40f28b15/Grid-SBA.html

(Không save as, ko dùng phần mềm download, just click and then click download button in opened webpage.)

Cheers!

I

ijaccounting

Guest
23/11/05
40
0
0
ENTECH
www.entech.com.vn
To All
- Về chuyện cái công cụ tôi đang phân tích thêm nữa. Thời gian có hạn nên không nhanh được.

Chuyện gặp mặt :
- Theo điều kiện anh em, sáng chủ nhật 8h - 10h nhé.Những ai tham gia được thì đến nhé. Chắc chắn là có ij, hai2hai, cường rồi. Vongphuc có đi được không ?

P/S : Chiều 5 giờ WKTMB FC đá tại sân kim giang đấy ai thích thì tham gia cho vui.

Sửa lần cuối:
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
hai2hai nói:
Anh mặc dù ko phải là khách hàng của DataDynamics (1 công ty làm công cụ tạo báo cáo). Tuy nhiên, mỗi lần anh tìm ra lỗi của công cụ đó, hoặc thắc mắc, hỏi han về bất kỳ 1 tính năng nào đó của phần mềm thì anh đều post lên diễn đàn support của họ và chỉ khoảng tổi thiểu 1 tiếng sau là anh đã có câu trả lời (thậm chí kèm theo code samples cho vấn đề anh hỏi) ngay lập tức. Đấy là mình chỉ là Evaluator thôi chứ ko phải customer của hãng. Vậy thì tại sao lại cứ kêu là phần mềm kém khi mà mình ko chịu contact với NCC để thỏa mãn thắc mắc của mình. Nếu requirement của mình là hợp lý, họ chẳng sướng "rên" ấy chứ.
Tất cả các công ty PM hiện nay đều rất muốn khách hàng đóng góp ý kiến trực tiếp theo kênh support của họ nhưng chẳng thấy khách hàng phản ứng đúng "luồng" gì cả mà lại đi "nói" ở những nơi puclic mà họ ko bao giờ hoặc ít theo dõi như ở đây.
Ôi bác ơi, nếu là customer thì đã đỡ khổ! Là khách hàng thì được quyền nọ quyền kia để cái mình mua đáng đồng tiền bát gạo. Nhưng đằng này... cũng không phải là cho không, biếu không mà là bắt buộc doanh nghiệp phải thực hiện. Như vậy thì đâu có quyền mà nói đến đòi hỏi hay hỗ trợ hả bác. Em biết là các nhà phát triển thừa sức đưa mã vạch vào báo cáo thuế nhưng liệu có được cục thuế chấp nhận hay không? Bác cứ hỏi mấy bác trong SG xem họ có được phép sử dụng mã vạch khác không.
Để cho ngắn gọn, bác cứ hiểu P2D là cái (gì đó - không muốn nói là phần mềm nữa) mà các doanh nghiệp trong TP. Hồ Chí Minh bắt buộc phải sử dụng - hoàn toàn không có người mua kẻ bán.
Em thấy bác Handung107 nói đúng đấy, hay là mình nên bàn đến cái gì đó chứ mấy cái mã vạch thì khỏi phải mất công bàn luận, vì hiện nay kê khai thuế có mã vạch cũng chỉ đang thí điểm thôi.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Theo tôi bạn không nên xây dựng phần mềm với tính năng như vậy.
+ Thứ nhất nó không thể nhanh hơn Exel nhiều, vì chúng ta chỉ cần nhập khoảng 15-40% số ký tự trên báo cáo. Trong thực tế tôi chỉ mất khoảng 30 phút/tháng cho công việc này. Vấn đề là sử dụng EXEL một cách khéo léo!
+ Thứ hai phần mềm sẽ phải nhập liệu trên một FORM mẫu nên không COPY được các hoá đơn gần giống nhau.
+ Thứ ba dữ liệu trên EXEL dễ được sử dụng cho các mục đích khác.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear Vando,
-----------
Trước khi thiết kế một chương trình, người ta quan tâm đến tính hữu dụng của chúng. Việc so sách phần mềm với các ứng dụng khác là cần thiết, nhưng không nên loại trừ chúng cho nhau! Nếu cảm thấy các công cụ khác ưu việt và có thể đáp ứng hầu hết các nhu cầu người dùng, có lẽ ijacountting đã không đặt vấn đề.
Thiết nghĩ, có một ứng dụng tiện dụng hơn excel và hơn cả những gì Vando đưa ra thì cũng đáng làm lắm chứ!

I

ijaccounting

Guest
23/11/05
40
0
0
ENTECH
www.entech.com.vn
To Vando:
- Trước hết xin cảm ơn bạn về ý kiến của bạn
Tôi xin trả lời ý kiến đó như sau.
- Đối với công việc của bạn tôi nghĩ là đúng. Rộng hơn thì đối với doanh nghiệp phát sinh đơn giản thì công cụ này không hơn nhưng cũng không kém công cụ làm bằng Exel. Đừng so sánh công cụ đó với Exel. Mà hãy so sánh nó với chương trình làm tờ khai đưọc viết bằng Exel. Bởi về thực chất để làm công cụ đó tôi cũng có thể chọn Exel mà không chọn ngôn ngữ lập trình khác.
Tuy nhiên giá trị của công cụ này lại nằm ở chỗ khác. Đó là tính cộng đồng. Tất cả cùng góp sức xây dựng một công cụ chung. Tức là chúng ta không phát minh lại cái bánh xe. Người này làm rồi, va vấp rồi thì nên chia sẻ để người khác không phải làm lại, không gặp lại nữa.

- Đối với doanh nghiệp phức tạp thì công cụ này thực sự giảm được công sức nhiều. Thực chất đâu đó có bạn đã đang và sẽ làm công việc này. Và các bạn ấy hoặc là dùng phần mềm mua hoặc làm bằng Exel. Các bạn ấy có thể chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người để người khác có thể thực hiện công việc đó nhanh hơn. Công cụ của tôi sẽ chỉ là công cụ để tích hợp kinh nghiệm của những người đó.

S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Trước hết thì cũng nhiệt liệt hoan nghênh thiện chí của bạn. Nhưng mình có ý kiến như thế này : nếu 1 người chưa sử dụng phần mềm thì người ta vẫn cứ sẽ sử dụng excel cho công việc của mình, liệu cái phần mềm của bạn viết ra có thân thiện và dễ dùng như excel hay không để người ta chuyển qua dùng.
Còn nếu đã sử dụng PMKT thì PM của bạn lại càng vô dụng vì ngoài việc lên tờ khai nó chẳng còn làm được chuyện gì hết, lúc đó để nâng cấp chương trình thì bạn phải làm bước nữa là viết tiếp phần lên báo cáo, lúc đó nó đã trở thành 1 PMKT rồi. Cho nên bạn cần cân nhắc kỹ trước khi làm nhé.
Mình cũng đã bỏ thời gian nghiên cứu cấu trúc của file dữ liệu tờ khai thuế mã vạch 2 chiều. Tạm thời chưa tìm được code của mã vạch 2 chiều thì mình bắt chương trình kết xuất ra file dữ liệu để khỏi phải gõ vào.

Cấu trúc như sau :

Tháng : 2 byte
Năm : 4 byte
Chính thức/thay thế : 1 byte (Chính thức : 1, thay thế : 2)
Mã số thuế : 14 byte
Tên công ty : 100 byte
Điện thoại : 20 byte
Fax : 20 byte
Email : 50 byte
Địa chỉ : 100 byte
Quận/huyện : 50 byte
Tỉnh/thành : 50 byte
Ps / không PS : 1 byte (Có PS : 0, không PS : 1)
Ngày,tháng,năm : 10 byte
Tên giám đốc : 100 byte
Dữ liệu : 264 byte (bao gồm 33 fiel, mỗi fiel 8 byte)
Tổng cộng : 786 byte

I

ijaccounting

Guest
23/11/05
40
0
0
ENTECH
www.entech.com.vn
To Swear:
Như vậy phải chăng nó phải chăng nó phải tích hợp được với một vài phần mềm kế toán phổ biến. Thực tế các bạn nêu rất hợp lý. Tôi đang đặt câu hỏi là : vậy nó phải như thế nào để có thể được tính hữu dụng với đa phần người làm kế toán ? Một hệ thống trợ giúp mang tính hướng dẫn và tra cứu ? Khả năng tích hợp với các phần mềm kế toán phổ biến (điều này rất khó vì các phần mềm chẳng có chuẩn thống nhất gì cả.) ? Đâu là cái mà các kế toán cần trong lúc lập tờ khai và các bảng kê ?

To all :

Để giải quyết vấn đề mà tôi đang gặp phải rất mong các bạn hãy cho tôi biết các khó khăn mà các bạn gặp phải trong công việc ? Nếu có được một công cụ thì các bạn mong muốn nó giúp bạn phần công việc nào ?

Tôi đang tổng hợp lại ý kiến của các bạn để định hình được các tính năng hữu dụng mà nó cần có. Vấn đề khó nhất bây giờ tôi là xác định nó phải như thế nào để thực sự nó là một công cụ hữu dụng có thể dùng song song với cả phần mềm kế toán ! Mong các bạn góp ý.

Tiến độ thực hiện :
- Tôi và anh bạn hiện đang viết phần cơ bản : lập tờ khai và mấy cái bảng kê.

Công việc :
IjAccounting : Phân tích và nghiên cứu yêu cầu, lập trình một phần.
Bạn Ij (Canh) : đang lập trình phần cơ bản (bạn tôi làm theo phương pháp phát triển phần mềm XP)

Sửa lần cuối:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
ijaccounting nói:
To Swear:
Đâu là cái mà các kế toán cần trong lúc lập tờ khai và các bảng kê ?
[/B]

Ơ, thế phần mềm kế toán không lập tờ khai và các bảng kê à?
Tớ vẫn thực sự không hiểu????

Tớ có 1 vài câu hỏi với tác giả ý tưởng:

1. Để lên được "tờ khai và các bảng kế" thì bạn có định nhập các giao dịch nghiệp vụ kế toán phát sinh hay không? (Các chứng từ hóa đơn mua bán hàng...)

2. Nếu câu trả lời (1) = Yes thì tại sao không làm luôn phần mềm kế toán vì những dữ liệu đó là 1 phần dữ liệu của phần mềm KToán?

3. Các phần mềm kế toán mà bạn tham khảo có "lập tờ khai và các bảng kế" không?

4. Nếu có thì các báo cáo đó có đúng hay không? (theo yêu cầu của Thuế (Luật Nhà nước) chứ không phải theo yêu cầu riêng của bạn)

5. Nếu không đúng thì bạn có gọi nhà cung cấp PM sửa cho bạn không?
(Vì đây là quyền của người mua hàng - vả lại, nếu yêu cầu là bắt buộc - mang tính dùng chung cao thì nếu NCC không sửa --> họ chỉ có thiệt thôi)

6. Nếu đã gọi họ sửa thì họ thực hiện việc đó ngay lập tức hay không?

P/S: Giải thích hộ, nếu không mọi người không hiểu "phương pháp phát triển phần mềm XP" là gì.

XP = eXtreem Programing

Có thể google từ đó để xem định nghĩa (hình như có hẳn 1 site về món này - hoặc có mấy ebooks về món này)

Sửa lần cuối:
I

ijaccounting

Guest
23/11/05
40
0
0
ENTECH
www.entech.com.vn
To hai2Hai :
- Mấy điều bạn hỏi thì tôi trả lời thế này : về cách thức thì cũng như phần mềm kế toán thôi.
- Có nhiều điều phần mềm kế toán không làm được : ví dụ như một đơn vị vừa làm phần mềm vừa làm phần cứng. Chưa có phần mềm kế toán nào làm được cả. (Ij đã gặp và một bạn cũng đã nêu lên vấn đề này).
- Phần mềm kế toán nào cũng kết xuất được báo cáo thuế cả nhưng về độ tiện dụng thì chắc chắn còn phải bàn, nhiều phần mềm mẫu biểu thông dụng thì đầy đủ nhưng các mẫu biểu ít phổ biến thì không có.
- Thực tế về sự hỗ trợ của các nhà cung cấp thế nào thì nhiều người dùng phần kế toán rôi cũng rõ. Họ cầm hết tiền của mình rồi. Về nguyên tắc thì họ phải chăm sóc tốt khách hàng thì họ mới thành công lớn. Nhưng sức họ cũng có hạn mà thôi. Âu cũng thông cảm cho họ.

Tôi cũng nói rõ hơn về quan điểm của tôi là : Các công cụ như tôi nói đã có rồi : Các bảng exel, Một phần trong phần mềm kế toán. Nhưng tôi và có thể nói là một số bạn nữa mong muốn có một công cụ tốt hơn. Và để làm được điều đó cần sự hỗ trợ của các bạn. Và bây giờ đang ở giai đoạn định nghĩa là tốt hơn thì phải tốt hơn như thế nào. Và câu hỏi của mình thực chất là các bạn có điều gì chưa hài lòng hoặc mong muốn tốt hơn nữa cho những công cụ mà các bạn đang dùng.
- Về thuật ngữ XP mình cũng không hiểu lắm. Mà mọi người toàn dân kế toán cả chỉ cần hiểu nó là một cách làm thôi là đủ.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA