Trao đổi về báo cáo sử dụng hoá đơn theo TT153.

• Thread starter copconvlts
  • Ngày gửi
L

longpos

Guest
23/9/08
21
0
1
36
thu duc
Ðề: Trao đổi về báo cáo sử dụng hoá đơn theo TT153.

anh chị giúp em với ah?

Thanks anh chip,

em còn 1 cái muốn hỏi là ví dụ như trong quý 2 ngoài những hóa đơn e xóa và hủy trong quý 2 -> làm BCSDHĐ quý 2.

thì em còn có hủy 1 cái hóa đơn của quý 1, vậy em còn phải làm lại tờ BCSDHĐ quý 1 và gửi lại cho thuế.

anh cho em hỏi là nếu sang quý 3 em lại hủy thếm 1 cái hóa đơn của quý 1 thì em lại làm lại tờ BCSDHĐ quý 1 và gửi lại cho thuế.

nếu lỡ sang quý 4 em bị hủy 1 cái trong quý 1 thì lại làm lại tờ BCSDHĐ quý 1 và gửi lại cho thuế có đúng ko ah?

em đang phân vân chỗ này? chẳng lẽ cứ mỗi lần như vậy lại làm lại BCSDHD ah?

anh chị nào chỉ em với? nếu có tt qđ nào quy định chỗ này thì cho em lun nhé.

thanks anh chị nhiều,

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranquynh89

Sơ cấp
25/7/12
16
0
1
35
Tp.HCM

Cho e hỏi mấy anh chị chút nhé. Công ty e đã xuất 1 hóa đơn GTGT ( đã xé khỏi quyển, chưa giao cho khách hàng) cho cty bạn nhưng giờ không thực hiện đơn hàng đó nữa. Cho e hỏi là giờ mình lập biên bản hủy hóa đơn ghi lý do không thực hiện đơn hàng được không? và biên bản này có cần bên khách hàng ký đóng dấu không? tại e thấy có bài nói bên khách hàng không cần ký cũng được

L

longpos

Guest
23/9/08
21
0
1
36
thu duc

có anh chị nào giúp em với ạh

Thanks anh chip,

em còn 1 cái muốn hỏi là ví dụ như trong quý 2 ngoài những hóa đơn e xóa và hủy trong quý 2 -> làm BCSDHĐ quý 2.

thì em còn có hủy 1 cái hóa đơn của quý 1, vậy em còn phải làm lại tờ BCSDHĐ quý 1 và gửi lại cho thuế.

anh cho em hỏi là nếu sang quý 3 em lại hủy thếm 1 cái hóa đơn của quý 1 thì em lại làm lại tờ BCSDHĐ quý 1 và gửi lại cho thuế.

nếu lỡ sang quý 4 em bị hủy 1 cái trong quý 1 thì lại làm lại tờ BCSDHĐ quý 1 và gửi lại cho thuế có đúng ko ah?

thanks anh chị nhiều,

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Cho e hỏi mấy anh chị chút nhé. Công ty e đã xuất 1 hóa đơn GTGT ( đã xé khỏi quyển, chưa giao cho khách hàng) cho cty bạn nhưng giờ không thực hiện đơn hàng đó nữa. Cho e hỏi là giờ mình lập biên bản hủy hóa đơn ghi lý do không thực hiện đơn hàng được không? và biên bản này có cần bên khách hàng ký đóng dấu không? tại e thấy có bài nói bên khách hàng không cần ký cũng được

Xử lý đối với hóa đơn đã lập nhưng chưa giao cho khách hàng theo mục 1. điều 18, TT 153/2010 như sau:
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

C

cobebuon87

Sơ cấp
16/2/09
9
0
1
HN

Em muốn hỏi trường hợp này 3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).nhưng khách hàng yêu cầu phát hoá đơn thay thế do hoá đơn trước bị sai mã số thuế thì như vậy em phải phát 2 hoá đơn? 1 hoá đơn điều chỉnh giảm hoá đơn sai? và 1 hoá đơn mới thay thế ạ? Như vậy kê khai về BCSD hoá đơn sẽ như thế nào và kê khai thuế GTGT của tháng điều chỉnh sẽ ra sao ạ?

C

chip26883

Trung cấp
22/3/11
63
2
6
Hải Phòng

Em muốn hỏi trường hợp này 3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).nhưng khách hàng yêu cầu phát hoá đơn thay thế do hoá đơn trước bị sai mã số thuế thì như vậy em phải phát 2 hoá đơn? 1 hoá đơn điều chỉnh giảm hoá đơn sai? và 1 hoá đơn mới thay thế ạ? Như vậy kê khai về BCSD hoá đơn sẽ như thế nào và kê khai thuế GTGT của tháng điều chỉnh sẽ ra sao ạ?

Theo mình nghĩ cách đơn giản nhất, bạn và bên mua lập một Biên bản hủy hóa đơn, Hủy HĐ đã xuất do ghi sai đơn giá và mst. Sau đó bạn xuất lại cho bên mua 01 HĐ đã ghi đúng số lượng, quy cách và giá trị cũng như ghi đúng lại các thông tin do bên mua gửi. Như vậy là thuận tiện nhất.

C

cobebuon87

Sơ cấp
16/2/09
9
0
1
HN

Nh­ưng hoá đơn đó mình đã kê khai. nên mình muốn hỏi sẽ phải kê khai tiếp theo như thế nào?
Theo mình nghĩ cách đơn giản nhất, bạn và bên mua lập một Biên bản hủy hóa đơn, Hủy HĐ đã xuất do ghi sai đơn giá và mst. Sau đó bạn xuất lại cho bên mua 01 HĐ đã ghi đúng số lượng, quy cách và giá trị cũng như ghi đúng lại các thông tin do bên mua gửi. Như vậy là thuận tiện nhất.

L

longpos

Guest
23/9/08
21
0
1
36
thu duc

anh chị giải đáp giúp em với ah,T_T hix

Thanks anh chip,

thanks anh chị nhiều,

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

anh chị giải đáp giúp em với ah,T_T hix
Câu hỏi của bạn ko dc thực tế lắm........ko giúp dc.

V

vualechuatrinh

Trung cấp
18/9/12
116
2
18
HCM

Câu hỏi của bạn ko dc thực tế lắm........ko giúp dc.

Nếu nó là thực tế, thì bác sẽ giải quyết sao?

B

baohan96

Sơ cấp
12/3/08
17
1
3
Bắc giang

Thanks anh chip,

thanks anh chị nhiều,

Không thực tế vì trường hợp này không thể coi là huỷ HĐ bởi chắc chắn bạn đã kê khai thuế tờ hoá đơn đó rồi, đối với trường hợp hoá đơn đã kê khai khi phát hiện sai thì đã có người hướng dẫn bên trên.

- Lập biên bản điều chỉnh nội dung hoá đơn trong đó ghi toàn bộ nội dung sai sót của số hoá đơn trước ( trong hướng dẫn chỉ ghi về thuế, giá, số lượng, tiền nhưng lại có dấu ....... ) sau đó xuất lại 1 hoá đơn điều chỉnh từ mã số thuế đến các nội dung còn lại.

Sửa lần cuối:
N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi

Dear anh chị,
Công ty em có trường hợp về HĐ như thế này ah:
Năm 2011: cty xuất HĐ 100tr cho khách hàng nhưng sau đó vì có tranh chấp, bên khách hàng ko thanh toán khoản tiền đó.
Năm 2012: 2 bên công ty thỏa thuận, bên em sẽ giảm 40% giá trị thanh toán cho khách hàng, nghĩa là khách hàng sẽ trả 60tr và được giảm 40tr. ---> Cty em hủy hóa đơn năm 2011 đã xuất và xuất HĐ mới vào năm 2012 giá trị 60tr.
Như vậy khi em làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, khai hủy HD của năm 2011 thì phần mềm không nhận, vì số HĐ đó không nằm trong số HĐ đã sử dụng của quý IV/2012.
Vậy em phải làm thế nào để khai báo hủy HĐ của năm 2011 hợp lệ?
Anh chị nào có kinh nghiệm thì chỉ cho em với ạ.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Dear anh chị,
Công ty em có trường hợp về HĐ như thế này ah:
Năm 2011: cty xuất HĐ 100tr cho khách hàng nhưng sau đó vì có tranh chấp, bên khách hàng ko thanh toán khoản tiền đó.
Năm 2012: 2 bên công ty thỏa thuận, bên em sẽ giảm 40% giá trị thanh toán cho khách hàng, nghĩa là khách hàng sẽ trả 60tr và được giảm 40tr. ---> Cty em hủy hóa đơn năm 2011 đã xuất và xuất HĐ mới vào năm 2012 giá trị 60tr.
Như vậy khi em làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, khai hủy HD của năm 2011 thì phần mềm không nhận, vì số HĐ đó không nằm trong số HĐ đã sử dụng của quý IV/2012.
Vậy em phải làm thế nào để khai báo hủy HĐ của năm 2011 hợp lệ?
Anh chị nào có kinh nghiệm thì chỉ cho em với ạ.
Trường hợp của bạn là xuất hóa đơn điều chỉnh thuộc trường hợp 3 điều 18 TT 153/2010 => hóa đơn điều chỉnh này kê khai vào kỳ thuế 2012, hóa đơn cũ năm 2011 đã kê khai đúng, ko phải khai báo hủy/xóa bỏ gì cả nhé bạn.

N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi

Trường hợp của bạn là xuất hóa đơn điều chỉnh thuộc trường hợp 3 điều 18 TT 153/2010 => hóa đơn điều chỉnh này kê khai vào kỳ thuế 2012, hóa đơn cũ năm 2011 đã kê khai đúng, ko phải khai báo hủy/xóa bỏ gì cả nhé bạn.

Khách hàng không muốn nhận hóa đơn giảm trừ theo điều 18 như anh nói, mà bắt hủy HĐ năm 2011, rồi xuất lại HĐ mới theo đúng số tiền thực trả.
Như thế khi khai báo tình hình sd hóa đơn, phần mềm không nhận :(
Có ai gặp phải trường hợp này chưa ah?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Khách hàng không muốn nhận hóa đơn giảm trừ theo điều 18 như anh nói, mà bắt hủy HĐ năm 2011, rồi xuất lại HĐ mới theo đúng số tiền thực trả.
Như thế khi khai báo tình hình sd hóa đơn, phần mềm không nhận :(
Có ai gặp phải trường hợp này chưa ah?

Theo qui định hiện hành TT 153/2010 thì hóa đơn 2 bên đã kê khai thuế thì phải lập hóa đơn điều chỉnh, ko có tường hợp hủy/xóa bỏ.

N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi

Nhưng bên em xuất HĐ năm 2011, khách hàng không thanh toán nên cũng không nhận HĐ, vậy chỉ có bên em khai thuế thôi. Và hiện tại đã làm biên bản hủy, xuất HĐ mới rồi? Vậy phải làm sao ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA