Mỗi tuần một chuyên đề

Điều chỉnh giảm chi phí

• Thread starter lethithuymui
  • Ngày gửi
L

lethithuymui

Guest
23/5/08
7
0
0
HA NOI
Các bạn cho mình hỏi chút: Trong kỳ mình có hoá đơn thuê nhà chẳng hạn là 50T nhưng mình không sử dụng hết toàn bộ diện tích của ngôi nhà để SXKD mà chỉ sử dụng 2/3 diện tích ngôi nhà đó kèm theo đó là hoá đơn tiền điện cũng vậy. Cuối kỳ mình điều chỉnh giảm chi phí do TS không sử dụng hết là (20T)
N642,C421: -20T cả tiền điện cũng như vậy có đúng không nếu không thì phải đk như thế nào. Bạn nào biết mách mình với. Cảm ơn nhiều nhiều!

Cảm ơn mọi người đã góp ý cho mình nhưng thực tế của cty mình là:
Cty mình thuê văn phòng để kinh doanh ăn uống cafe nhưng 1/3 khu nhà đó là dùng để làm phòng hát caraoke mà trong giấy đăng ký kinh doanh mình không có chức năng đó. Vì vậy nên mình không cho doanh thu của phòng hát vào. Khi quyết toán của năm 2008 thuế họ bóc tiền nhà và tiền điện tính cho khu vực đó ra và bị phạt, năm nay mình muốn chủ động tách ra trách trường hợp như năm trước. mình ghi N642,C421: -20T. theo mọi người thì mình nên làm thế nào để hợp lý nhất. Cảm ơn nhiều nhiều nhé!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuhuong610

Guest
14/3/11
1
0
0
TB
Nếu bạn hạch toán như vậy là bạn ghi tăng chi phí chứ đâu phai giảm chi phí.
Theo mình thì muốn hạch toán giảm chỉ cần ghi nguợc lại BT trên là được

D

dieulinhhvtc

Guest
5/3/11
12
0
0
ha noi
mình hỏi bạn này nhé" Bạn đi thuê nhà ở, giá phòng 1 tháng là 5tr, bạn chỉ ở có 2/3 diện tích ngôi nhà còn lại để trống, thì bạn có phải trả tiền cho diện tích 1/3 ngôi nhà mà bạn đang thuê ko?
chỉ nghĩ cách phân bổ chi phí nếu cần tính kết quả cụ thể cho hoạt động nào thôi.
mình cũng chưa bao giờ nghe đến định khoản ghi nợ chi phí, ghi có nguồn vốn như bạn ghi cả

N

nguoibathanh

Guest
6/2/11
11
0
0
VN
- Chắc bạn có nhầm lẫn, hạch toán thế là ghi tăng CP. Mà bút toán này chẳng có ý nghĩa gì.
- Bạn đừng nghĩ đến việc ghi giảm CP trong trường hợp này mà hãy nghĩ đến việc phân bổ nó vào họat động nào, theo tiêu thức nào cho hợp lý.

L

lethithuymui

Guest
23/5/08
7
0
0
HA NOI
Cảm ơn mọi người đã góp ý cho mình nhưng thực tế của cty mình là:
Cty mình thuê văn phòng để kinh doanh ăn uống cafe nhưng 1/3 khu nhà đó là dùng để làm phòng hát caraoke mà trong giấy đăng ký kinh doanh mình không có chức năng đó. Vì vậy nên mình không cho doanh thu của phòng hát vào. Khi quyết toán của năm 2008 thuế họ bóc tiền nhà và tiền điện tính cho khu vực đó ra và bị phạt, năm nay mình muốn chủ động tách ra trách trường hợp như năm trước. mình ghi N642,C421: -20T. theo mọi người thì mình nên làm thế nào để hợp lý nhất. Cảm ơn nhiều nhiều nhé!

M

miumiu88

Guest
1/11/10
40
0
6
HCM
Theo minh nghĩ, bạn ghi N642/C421: -20triệu là ko phải bút toán ghi tăng chi phí ( như ban "nguoibathanh" nói) mả làm giảm chi phí lá đúng. Nhưng trongtrường hợp này, mình nghĩ cty bạn nên đăng ký thêm ngành nghề là hoạt động thêm về kinh doanh hát karaoke thì những chi phí trên sẽ ko bị loại ra.còn nếu làm như bạn mình nghĩ là ko ổn lắm.
Chúc bạn giải quyết vần đề này ổn thỏa
Thân chào!!

N

nguoibathanh

Guest
6/2/11
11
0
0
VN
Theo minh nghĩ, bạn ghi N642/C421: -20triệu là ko phải bút toán ghi tăng chi phí ( như ban "nguoibathanh" nói) mả làm giảm chi phí lá đúng. Nhưng trongtrường hợp này, mình nghĩ cty bạn nên đăng ký thêm ngành nghề là hoạt động thêm về kinh doanh hát karaoke thì những chi phí trên sẽ ko bị loại ra.còn nếu làm như bạn mình nghĩ là ko ổn lắm.
Chúc bạn giải quyết vần đề này ổn thỏa
Thân chào!!

Chị nói thế em phải về học lại KT rùi, thanks chị nhiu nha

L

lethithuymui

Guest
23/5/08
7
0
0
HA NOI
Cảm ơn mọi người đã góp ý cho mình. Việc đăng ký thêm thì cty sẽ phải thực hiện trong tương lai còn hiện tại thì mình vẫn phải giải quyết vấn đề của năm 2010. Cảm ơn mọi người rất nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA