Mỗi tuần một chuyên đề

Đưa số tiền nợ TK 421 vào đâu trên BCTC?

• Thread starter do van
  • Ngày gửi
D

do van

Trung cấp
19/8/09
69
0
0
Hà Nội
Em chào các anh chị,
Em có vướng mắc như thế này ạ, năm 2010 vừa qua, cty em có phát sinh khoản nộp phạt, em hạch toán vào Nợ tk 421/ Có tk 111:1,000,000 (làm giảm lợi nhuận). Em không biết phải phản ánh số tiền 1,000,000 đó ở đâu trên thuyết minh BCTC. Anh chị có thể chỉ cho em được không ạ?
Em cảm ơn anh chị rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em chào các anh chị,
Em có vướng mắc như thế này ạ, năm 2010 vừa qua, cty em có phát sinh khoản nộp phạt, em hạch toán vào Nợ tk 421/ Có tk 111:1,000,000 (làm giảm lợi nhuận). Em không biết phải phản ánh số tiền 1,000,000 đó ở đâu trên thuyết minh BCTC. Anh chị có thể chỉ cho em được không ạ?
Em cảm ơn anh chị rất nhiều

Xem các bút toán này:
Phát sinh nộp phạt:
N811/C333 (338)
Nộp phạt:
N333(338)/111(112)
Kết chuyển:
N911/C811.

Khi bạn hạch toán khoản phạt như trên thì bạn sẽ không còn thắc mắc nó "ở đâu trên thuyết minh BCTC".
Thử xem.

D

do van

Trung cấp
19/8/09
69
0
0
Hà Nội
Xem các bút toán này:
Phát sinh nộp phạt:
N811/C333 (338)
Nộp phạt:
N333(338)/111(112)
Kết chuyển:
N911/C811.

Khi bạn hạch toán khoản phạt như trên thì bạn sẽ không còn thắc mắc nó "ở đâu trên thuyết minh BCTC".
Thử xem.

Em cảm ơn anh (chị)
Tuy nhiên em thắc mắc, nếu em hạch toán vào tk 811 và kết chuyển vào 911 thì lợi nhuận trên bảng cân đối kế toán với tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp sẽ chênh nhau. Em sẽ phải giải trình như thế nào với thuế ạ. Mong anh, chị hướng dẫn cho em. Em cảm ơn nhiều

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Em cảm ơn anh (chị)
Tuy nhiên em thắc mắc, nếu em hạch toán vào tk 811 và kết chuyển vào 911 thì lợi nhuận trên bảng cân đối kế toán với tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp sẽ chênh nhau. Em sẽ phải giải trình như thế nào với thuế ạ. Mong anh, chị hướng dẫn cho em. Em cảm ơn nhiều

Cái đó thể hiện ở phần giảm lợi nhuận trên biểu thuyết minh nguồn vốn bạn à: vào chỉ tiêu giảm khác là 1.000.000 VND (nếu như bạn nói)

Số dư đầu năm nay
- Tăng vốn trong năm nay
- Lãi trong năm nay
- Tăng khác
- Giảm vốn trong năm nay
- Lỗ trong năm nay
- Giảm khác (vào chỉ tiêu này của lợi nhuận)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em cảm ơn anh (chị)
Về bản chất: Lợi nhuận ghi nhận theo kế toán và Thu nhập chịu thuế (theo Luật thuế TNDN) là khác nhau => 2 khoản lợi nhuận này chênh nhau là chuyện bình thường.

Riêng về trường hợp của bạn: khoản nộp phạt ( nếu do VPHC về thuế) thì khi làm Quyết toán TNDN năm bạn phải loại trừ nó ra khỏi chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN (theo qui định của Luật thuế TNDN).

V

vudien

Guest
16/3/11
0
0
0
35
Tp HCM
Mình cũng đồng ý với ý kến trên lợi nhuận kế toán và thu nhập chịu thuế là hoàn toàn khác nhau.Phạt vi phạm hành chính phải cộng vào trước khi tính thuế TNDN nhé bạn (chi phí không được trừ đó bạn).Khi quyết toán thuế TNDN ban khai phần tiền phạt này vào chỉ tiêu MA SỐ B8 nhé bạn.

D

do van

Trung cấp
19/8/09
69
0
0
Hà Nội
Cái đó thể hiện ở phần giảm lợi nhuận trên biểu thuyết minh nguồn vốn bạn à: vào chỉ tiêu giảm khác là 1.000.000 VND (nếu như bạn nói)

Số dư đầu năm nay
- Tăng vốn trong năm nay
- Lãi trong năm nay
- Tăng khác
- Giảm vốn trong năm nay
- Lỗ trong năm nay
- Giảm khác (vào chỉ tiêu này của lợi nhuận)

Bạn ơi Công ty mình sử dụng chế độ kế toán theo QĐ 48 nên không có chỉ tiêu giống như bạn nói. bạn có thể chỉ cho mình được không?
Cảm ơn bạn nha

S

sauxanh

Sơ cấp
11/11/10
41
0
0
Hà Nội
Công ty mình cũng giống công ty bạn. Công ty mình cũng bị phạt thuê. Mình có thắc mắc là số tiền phạt thuế đó có cho vào biểu tình hình thực hiện nghĩa vụ nhà nước không. Trong phần 2 các khoản nộp khác đó. Công ty tớ cũng làm theo quyết định 48. Mọi người biết giúp tớ với.Cảm ơn mọi người nhiều

D

do van

Trung cấp
19/8/09
69
0
0
Hà Nội
Về bản chất: Lợi nhuận ghi nhận theo kế toán và Thu nhập chịu thuế (theo Luật thuế TNDN) là khác nhau => 2 khoản lợi nhuận này chênh nhau là chuyện bình thường.

Riêng về trường hợp của bạn: khoản nộp phạt ( nếu do VPHC về thuế) thì khi làm Quyết toán TNDN năm bạn phải loại trừ nó ra khỏi chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN (theo qui định của Luật thuế TNDN).

Em đã làm như bác VTM chỉ dẫn, nhưng nếu sang năm em làm BCTC thì trên
bảng cân đối tài khỏan và bảng cân đối kế toán so với tờ khai tự quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp kèm theo bảng chuyển lỗ mẫu 03-2A/TNDN sẽ lại bị chênh nhau tiếp.(Vì em có làm chuyển lỗ của năm trước sang để không phải nộp thuế) (ví dụ lỗ còn được chuyển trên bảng cân đối TK và bảng cân đối kế toán là 90triệu, còn trên bảng đăng ký chuyển lỗ thì chỉ còn 89triệu thôi do em đã cộng thêm 1triệu vào thu nhập chịu thuế TNDN)
Em nên xử lý như thế nào ạ?Không biết bác có hiểu ý em không.
Xin lỗi các bác nếu em hỏi buồn cười quá. Thực sự em mới đi làm nên còn nhiều điều phải học hỏi.
Em cảm ơn các bác nhiều nhiều

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em đã làm như bác VTM chỉ dẫn, nhưng nếu sang năm em làm BCTC thì trên
bảng cân đối tài khỏan và bảng cân đối kế toán so với tờ khai tự quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp kèm theo bảng chuyển lỗ mẫu 03-2A/TNDN sẽ lại bị chênh nhau tiếp.(Vì em có làm chuyển lỗ của năm trước sang để không phải nộp thuế) (ví dụ lỗ còn được chuyển trên bảng cân đối TK và bảng cân đối kế toán là 90triệu, còn trên bảng đăng ký chuyển lỗ thì chỉ còn 89triệu thôi do em đã cộng thêm 1triệu vào thu nhập chịu thuế TNDN)
Em nên xử lý như thế nào ạ?Không biết bác có hiểu ý em không.
Xin lỗi các bác nếu em hỏi buồn cười quá. Thực sự em mới đi làm nên còn nhiều điều phải học hỏi.
Em cảm ơn các bác nhiều nhiều

Bây giờ bạn nên xác định "thật cụ thể" khoản thu nhập chịu thuế của năm quyết toán (2010) là bao nhiêu (theo Luật thuế TNDN)... sau đó mới tính tới việc chuyển lỗ ra sao ...
Đừng quá quan trọng sự chênh lệch về hai lợi nhuận bởi gì nó được ghi nhận bằng 2 luật khác nhau (hơi đá nhau tí)
... chuyễn lỗ không thôi thì đâu giải quyết được vấn đề bạn muốn.

D

do van

Trung cấp
19/8/09
69
0
0
Hà Nội
Bây giờ bạn nên xác định "thật cụ thể" khoản thu nhập chịu thuế của năm quyết toán (2010) là bao nhiêu (theo Luật thuế TNDN)... sau đó mới tính tới việc chuyển lỗ ra sao ...
Đừng quá quan trọng sự chênh lệch về hai lợi nhuận bởi gì nó được ghi nhận bằng 2 luật khác nhau (hơi đá nhau tí)

Em xin nêu rõ ra như thế này ạh:
Năm 2008 lỗ 109,164,000 và đăng ký chuyển lỗ sang 2010: 70,000,000 và năm 2011: 39,164,000
Năm 2009 lỗ: 31,938,210 chưa đăng ký vào mẫu 03-2A/TNDN
Năm 2010 lãi 48,879,000 (theo bảng cân đối tài khoản)
(Năm 2010 lãi 49,879,000 - nếu theo Luật thuế TNDN - vì có 1,000,000 nộp phạt)
Em đã chuyển số lỗ của năm 2008 vào năm 2010 để không phải nộp thuế TNDN và thấy trên bảng cân đối kế toán và trên bảng chuyển lỗ mẫu 03-2A/TNDN số lỗ còn được trừ bị chênh nhau đúng khoản nộp phạt ở trên đó ạh
Em nên xử lý thế nào ạ?
Em cảm ơn bác

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em xin nêu rõ ra như thế này ạh:
Năm 2008 lỗ 109,164,000 và đăng ký chuyển lỗ sang 2010: 70,000,000 và năm 2011: 39,164,000
Năm 2009 lỗ: 31,938,210 chưa đăng ký vào mẫu 03-2A/TNDN
Năm 2010 lãi 48,879,000 (theo bảng cân đối tài khoản)
(Năm 2010 lãi 49,879,000 - nếu theo Luật thuế TNDN - vì có 1,000,000 nộp phạt)
Em đã chuyển số lỗ của năm 2008 vào năm 2010 để không phải nộp thuế TNDN và thấy trên bảng cân đối kế toán và trên bảng chuyển lỗ mẫu 03-2A/TNDN số lỗ còn được trừ bị chênh nhau đúng khoản nộp phạt ở trên đó ạh
Em nên xử lý thế nào ạ?
Em cảm ơn bác

Đây là bộ quyết toán TNDN: Tờ khai + 03-1A + 03-2A, theo đúng số liệu bạn cung cấp, bạn tải về tham khảo. File dạng PDF.

Việc xác định số lỗ để chuyển là làm theo luật thuế TNDN => sự chênh lệch là đều không tránh khỏi, vì nó được ghi nhận theo từng luật (luật TNDN, luật KT)

D

do van

Trung cấp
19/8/09
69
0
0
Hà Nội
L

luachonmotvisao

Guest
2/3/11
13
0
0
36
nam định
e đọc comments lại của a VTM viết rất dễ hiểu trong phần giải thích, e là người lần đầu tiên fai làm nhưng giờ e đang chờ kiểm toán nên nếu có vướng mắc e hy vọng cũng sẽ dc anh qiup đỡ ạ, e cảm ơn nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA