Khi nào được lãnh tiền hưởng chế độ thai sản

• Thread starter 1989lanphuong
  • Ngày gửi
K

ketoanlatoi

Sơ cấp
12/2/14
5
0
0
32
Tiền Giang
Ðề: Khi nào được lãnh tiền hưởng chế độ thai sản

Tình hình là tháng 4 này cơ quan e sẽ có 1 chị nghỉ thai sản, mà e mới vào làm ko pit rõ về vụ này, cơ quan có mình e là kế toán, ai pit giúp e với! huhuhu

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vân Nguyễn

Guest

Tình hình là tháng 4 này cơ quan e sẽ có 1 chị nghỉ thai sản, mà e mới vào làm ko pit rõ về vụ này, cơ quan có mình e là kế toán, ai pit giúp e với! huhuhu
Đầu tiên, bạn làm thủ tục khai giảm lao động theo bảng kê 103. Sau khi nhận kết quả, bạn tiếp tục làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản (Nếu chị đó thuộc đối tượng hường thai sản: Đóng BH từ 6 tháng trờ lên trước tháng liền kề tháng sinh con nha)

Bạn làm hồ sơ theo bảng kê 601, trong đó có ba bảng C70a-HD+ một giấy chứng sinh họặc giấy khai sinh

K

ketoanlatoi

Sơ cấp
12/2/14
5
0
0
32
Tiền Giang

Cảm ơn nhiều nha! zậy mình hạch toán như thế nào?

Huhu kế toán mới mà ko ai hướng dẫn hết

T

thiduongthanh

Trung cấp

Chào cả nhà
Hiện tại em dang có bầu và tháng du sinh cua em là tháng 8/2014 này em muôn hỏi anh chị thủ tục để làm chế độ thai sản và cách tính ra số tiền lãnh thai sản thì tính như nào cả nhà ha.hiện tai muc lương của em là 3tr trên HDLD
ANH CHI GIUP EM VOI NHE

V

Vân Nguyễn

Guest

Chào cả nhà
Hiện tại em dang có bầu và tháng du sinh cua em là tháng 8/2014 này em muôn hỏi anh chị thủ tục để làm chế độ thai sản và cách tính ra số tiền lãnh thai sản thì tính như nào cả nhà ha.hiện tai muc lương của em là 3tr trên HDLD
ANH CHI GIUP EM VOI NHE

Chị đọc lại #22 để làm hồ sơ nhé
Số tiền thai sản bằng số lương mà chị đóng BH nhân với 6 (tháng) cộng với một tháng lương căn bản nhé
Chúc hai mẹ con chị mạnh khỏe ạ.

tieubinhbinh

tieubinhbinh

User đã bị cấm truy cập
6/12/13
10
0
1
HCM

Cảm ơn bạn Vân Nguyễn :)

H

hangdp

Guest
29/5/10
3
0
0
Hà Nội

Thiduongthanh
Số tiền trợ cấp thai sản bằng số lương mà chị đóng BH nhân với 6 (tháng) cộng với hai tháng lương căn bản ( 2 * 1.150.000) nhé
Chúc hai mẹ con mẹ tròn con vuông!

T

thiduongthanh

Trung cấp

Cám ơn hangdp rất nhiều nhe
Thiduongthanh
Số tiền trợ cấp thai sản bằng số lương mà chị đóng BH nhân với 6 (tháng) cộng với hai tháng lương căn bản ( 2 * 1.150.000) nhé

Ak cả nhà ai có mẫu C07a-HD có làm sẵn nội dung trong mẫu cho mình xin với nhe
các bạn có thể gửi vào gmail cho mình :duongthanhthuy87@gmail.com
Cám ơn mọi người nhe
Thiduongthanh

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital

Đầu tiên, bạn làm thủ tục khai giảm lao động theo bảng kê 103. Sau khi nhận kết quả, bạn tiếp tục làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản (Nếu chị đó thuộc đối tượng hường thai sản: Đóng BH từ 6 tháng trờ lên trước tháng liền kề tháng sinh con nha)

Bạn làm hồ sơ theo bảng kê 601, trong đó có ba bảng C70a-HD+ một giấy chứng sinh họặc giấy khai sinh

Ở chỗ bạn, trong hồ sơ nộp có Hợp động lao động của nhân viên đó, quy chế trả lương, hệ thống thang bảng lương không???

V

Vân Nguyễn

Guest

Ở chỗ bạn, trong hồ sơ nộp có Hợp động lao động của nhân viên đó, quy chế trả lương, hệ thống thang bảng lương không???

Không cần bạn à, hợp đồng lao động thì chỉ cần bạn xem cái số HĐ rồi điền vào cột ghi chú thôi, hệ thống thang lương bảng lương thì BH không có hỏi, lần đầu làm mình có mang Hợp đồng lên nhưng BH họ trả lại

K

ketoanlatoi

Sơ cấp
12/2/14
5
0
0
32
Tiền Giang

Trong thời gian hưởng chế độ thai sản, người sử dụng lao động có phải đóng bảo hiểm cho người lao động ko?

K

ktng85

Guest
27/2/14
3
0
0
HCM

Trong thời gian hưởng chế độ thai sản, người sử dụng lao động có phải đóng bảo hiểm cho người lao động ko?

Em cũng muốn hỏi như chị? và NLĐ trong thời gian này k đóng BHXH pk ạ?

K

ketoanlatoi

Sơ cấp
12/2/14
5
0
0
32
Tiền Giang

NLĐ ko phải đóng BHXh bạn ạ

V

Vân Nguyễn

Guest

Em cũng muốn hỏi như chị? và NLĐ trong thời gian này k đóng BHXH pk ạ?

Trong thời gian báo giảm 6 tháng hưởng thai sản, người sử dụng lao động không phải đóng BHXH cho người lao động, nếu bên BH họ xét đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì sau khi doanh nghiệp làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản, họ sẽ duyệt chi và số tiền này sẽ được chuyển thẳng vào tài khoản ngân hàng của công ty bạn.

P

Phuonganh2006

Sơ cấp
28/9/09
16
0
1
Hải Dương

Sau 03 ngày tính từ thời điểm người lao động nộp đủ hồ sơ về cty, thì công ty phải thực hiện chi ngay cho người lao động bạn à (vì 2% để lại cho đơn vị tạm chi và sẽ thực hiện quyết toán đối trừ với BHXH)

T

thiduongthanh

Trung cấp

Bạn ơi cho mình hỏi là mấy lần mình đi lấy kết quả đóng BH hàng quý mình thấy số tiền thể hiện ở cột 2% thì mình ko hiểu là bên bảo hiểm họ giữ lại để chi trả thai sản mốm đau hay là họ trừ cho doanh nghiệp
Sau 03 ngày tính từ thời điểm người lao động nộp đủ hồ sơ về cty, thì công ty phải thực hiện chi ngay cho người lao động bạn à (vì 2% để lại cho đơn vị tạm chi và sẽ thực hiện quyết toán đối trừ với BHXH)

P

Phuonganh2006

Sơ cấp
28/9/09
16
0
1
Hải Dương

Bạn ơi cho mình hỏi là mấy lần mình đi lấy kết quả đóng BH hàng quý mình thấy số tiền thể hiện ở cột 2% thì mình ko hiểu là bên bảo hiểm họ giữ lại để chi trả thai sản mốm đau hay là họ trừ cho doanh nghiệp

2% đó là BHXH trích lại để doanh nghiệp thực hiện chi trả cho người lao động trong doanh nghiệp bạn ơi.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Mình vẫn chưa hiểu cái 2% lắm, hic. Mình vẫn nộp đủ cả 2% chứ có được giữ tạm lại đâu ah

P

Phuonganh2006

Sơ cấp
28/9/09
16
0
1
Hải Dương

Mình vẫn chưa hiểu cái 2% lắm, hic. Mình vẫn nộp đủ cả 2% chứ có được giữ tạm lại đâu ah

Nếu bạn không giữ lại như vậy thì doanh nghiệp vẫn phải thực hiện chi và làm quyết toán với BHXH. Nếu bạn nộp hết thì khi thực hiện chi trả không đảm bảo đúng thời gian theo quy định là 03 ngày sẽ bị phạt hành chính khi BHXH thanh tra kiểm tra (phạt từ 200k đến 500k trên 01 hồ sơ).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA