Hóa đơn gtgt xuất cho công ty của mình

• Thread starter huynhphuongkhanh
  • Ngày gửi
H

huynhphuongkhanh

Sơ cấp
28/8/13
33
3
0
36
Đồng Nai
Mình làm báo cáo thuế giúp 1 công ty khác, hôm nay họ gửi hóa đơn về để mình làm báo cáo thuế, nhưng mình thấy trong hóa đơn bán ra họ xuất hóa đơn GTGT cho chính công ty của họ luôn và có cả số tiền thuế GTGT. Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ, mong các bạn chỉ giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Hóa đơn gtgt xuất cho công ty của mình

Bạn giải thích rõ hơn xuất doanh thu gf ?

H

huynhphuongkhanh

Sơ cấp
28/8/13
33
3
0
36
Đồng Nai

Mặt hàng là xe đạp, bên họ muốn đóng thuế nhưng không có đầu ra nên họ tự xuất hóa đơn GTGT cho công ty họ luôn, mình không biết như vậy có đúng không nữa.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Hàng ngày bán hàng cho ai ? căn cứ vào đó xuất HĐ bạn nên tham khao Thông tư 64 qui định bán hàng xuất HĐ : Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”. xuất HĐ tên Cty là sai qui định coi chừng bị phạt dố nhé

• Like
Reactions: HOAHUONGDUONG@
H

huynhphuongkhanh

Sơ cấp
28/8/13
33
3
0
36
Đồng Nai

Vậy với trường hợp của mình, họ tự xuất hóa đơn GTGT cho chính cty họ là sai, vậy mình nên xử lý thế nào, mong bạn giúp đỡ, còn vài ngày nữa báo cáo thuế rùi.. :wall:

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mình làm báo cáo thuế giúp 1 công ty khác, hôm nay họ gửi hóa đơn về để mình làm báo cáo thuế, nhưng mình thấy trong hóa đơn bán ra họ xuất hóa đơn GTGT cho chính công ty của họ luôn và có cả số tiền thuế GTGT. Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ, mong các bạn chỉ giúp mình với
Mua xe đạp để bán nhưng sau đó cty sử dụng thì xuất như vậy là ok, bạn xem xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ ở trong PL thông tư 64/2013/TT-BTC sẽ rõ. Chứ không ai tự nhiên bán hàng cho chính mình đâu bạn.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Hai phương án tùy bạn chọn
1- Nếu HĐ đỏ chưa xé ra, bạn lót lại giấy than 3 liên gạch bỏ tên Cty, địa chỉ rồi ghi lại "Người mua không lấy hóa đơn" hoặc người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế sau này thuế kiểm tra HĐ thì có lý do giải trình, bị phạt hành chính nhẹ thôi.
2- Lập biên bản Hủy Hóa Đơn ghi rõ lý do tại sao hủy, viết lại toàn bộ HĐ cho từng lần bán

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

A Thức nói chuẩn men rồi.hj2.A ơi , cho e hỏi , bên e cũng tự xuất hóa đơn cho cty mình để tính vào chi phí những mặt hàng như điều hòa , tủ lạnh.Quý này , Doanh thu nhiều quá , nên e mún xuất thẳng sang chi phí (642) lun , chứ ko xuất sang 142, 242 rồi mới phân bổ dần nữa.E làm như vậy có đc ko ạ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

A Thức nói chuẩn men rồi.hj2.A ơi , cho e hỏi , bên e cũng tự xuất hóa đơn cho cty mình để tính vào chi phí những mặt hàng như điều hòa , tủ lạnh.Quý này , Doanh thu nhiều quá , nên e mún xuất thẳng sang chi phí (642) lun , chứ ko xuất sang 142, 242 rồi mới phân bổ dần nữa.E làm như vậy có đc ko ạ?
Điều hòa tủ lạnh phải phân bổ chứ sang 642 luôn là không hợp lý đâu bạn hiền. Điều hòa thì ok, còn tủ lạnh thì xem lại nhé, tủ lạnh cty em dùng để làm gì?

H

huynhphuongkhanh

Sơ cấp
28/8/13
33
3
0
36
Đồng Nai

Mua xe đạp để bán nhưng sau đó cty sử dụng thì xuất như vậy là ok, bạn xem xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ ở trong PL thông tư 64/2013/TT-BTC sẽ rõ. Chứ không ai tự nhiên bán hàng cho chính mình đâu bạn.
Vậy hóa đơn đầu ra cũng sẽ là hóa đơn đầu vào của mình luôn hả a..:D

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Vậy hóa đơn đầu ra cũng sẽ là hóa đơn đầu vào của mình luôn hả a..:D
Chuẩn không cần chỉnh, mà em làm kế toán tại không không hỏi chủ cty cái hóa đơn này có phải xuất sử dụng nội bộ không? Nói hóa đơn sai chủ cty biết cho nghĩ làm ngay tức khắc :)

C

Cunbong0108

Sơ cấp
9/9/13
41
1
0
Thái Nguyên

Bạn xem trường hợp: Hàng hóa tiêu dùng nội bộ nhé!

T

taoquan11

Trung cấp
17/6/13
69
2
0
41
Từ Liêm Hà Nội

Điều 14 thông tư 64 "Các siêu thị, trung tâm thương mại thành lập theo quy định của pháp luật được lập chung một hóa đơn GTGT cho tổng doanh thu người mua không lấy hóa đơn phát sinh trong ngày (không phân biệt tổng giá trị thanh toán trên 200.000 đồng hay dưới 200.000 đồng). Trường hợp khách hàng mua hàng tại các siêu thị, trung tâm thương mại (không phân biệt tổng giá trị thanh toán trên 200.000 đồng hay dưới 200.000 đồng) có yêu cầu xuất hóa đơn, các siêu thị, trung tâm thương mại phải lập hóa đơn GTGT cho từng khách hàng theo quy định"
- Mình phân vân ko biết T.H này là lập bảng kê bán lẻ hàng hóa dịch vụ như trường hợp dưới 200K hay lập hóa đơn cho chính cty mình như trường hợp các bạn là đúng. vì trường hợp tự lập hóa đơn cho chín cty mình ko rõ quy định ở phần nào!
- Còn trường hợp cty xuất dùng thì không phải lập hóa đơn chứ bạn. xuất thẳng vào chi phí luôn thôi. Nợ TK 642,627../có TK 156

- trường hợp xuất dùng cho chi nhánh, cửa hàng có mã số thuế riêng, con dấu riêng thì xuất hóa đơn cho cửa hàng, chi nhánh đó

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Theo mình được biết thì xuất dùng nội bộ thì nên xuất hóa đơn luôn, xuất thẳng như bạn nói cũng đc , nhưng cán bộ thuế khuyên nên xuất hóa đơn , cái này thì chưa có thông tư nghì định nào quy định cụ thể điều này cả, c kế toán bên mình đi tập huấn về bảo thế

Bên e mua về dùng a Thức ạ

H

hhuyenvn

Guest
17/9/11
2
0
0
ha noi

Chuẩn đấy bạn ạ :051:

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Tiêu dùng nội bộ thì hóa đơn phải ghi rõ "Xuất tiêu dùng nội bộ" nhé, ngoài ra phải xuất theo giá thị trường chứ ko được xuất theo giá vốn.
Tiêu dùng nội bộ thì đầu ra chính là đầu vào của mình luôn nên thuế đầu ra phải nộp được bù trừ với chính đầu vào của mình, ngoài ra được đưa phần giá trị tài sản vào chi phí trong kỳ.
Tuy nhiên mấy bạn lưu ý phải công ty sử dụng thì mới xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ, không phải thích là xuất, và phải hợp lý nhé. Thuế vào kiểm tra ko thấy tài sản đâu cả hoặc thấy 1 công ty mà xài đến 5 cái tủ lạnh, 10 cái xe đạp lại phạt cho te tua vì tội xuất hóa đơn khống giờ.
Hóa đơn tiêu dùng nội bộ có quy định rõ trong TT 06 và TT 64 rồi.

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Tiêu dùng nội bộ thì hóa đơn phải ghi rõ "Xuất tiêu dùng nội bộ" nhé, ngoài ra phải xuất theo giá thị trường chứ ko được xuất theo giá vốn.
Tiêu dùng nội bộ thì đầu ra chính là đầu vào của mình luôn nên thuế đầu ra phải nộp được bù trừ với chính đầu vào của mình, ngoài ra được đưa phần giá trị tài sản vào chi phí trong kỳ.
Tuy nhiên mấy bạn lưu ý phải công ty sử dụng thì mới xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ, không phải thích là xuất, và phải hợp lý nhé. Thuế vào kiểm tra ko thấy tài sản đâu cả hoặc thấy 1 công ty mà xài đến 5 cái tủ lạnh, 10 cái xe đạp lại phạt cho te tua vì tội xuất hóa đơn khống giờ.
Hóa đơn tiêu dùng nội bộ có quy định rõ trong TT 06 và TT 64 rồi.
Các cao thủ ơi , cho e hỏi là có phải xuất hoá đơn tiêu dùng nội bộ thì phải từ 6 tháng đổ lại tính từ lúc nhập kho hàng hóa đó ko nhỉ?Năm ngoái kế toán bên e ko biết lại nhập khO công cụ , dụng cụ thành hàng hóa.Năm nay e mới vào làm , e đã xuất nhưg hàng hóa đo thàng công cụ , dụng cụ phục vụ cho công ty mình.Hóa đơn thì đã xuất rồi mà jo e lại nghe là hóa đơn xuất nội bộ phải từ 6 tháng đổ lại tính từ lúc nhập mặt hàng đó.E lo quá!

H

havan155

Guest
12/6/12
1
0
0
35
Hà nội

Cả nhà ơi, có ai có mẫu hợp đồng thuê nhân công ký kết với nguời đội trưởng không cho mình xin với.
Mình cảm ơn,

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Các cao thủ ơi , cho e hỏi là có phải xuất hoá đơn tiêu dùng nội bộ thì phải từ 6 tháng đổ lại tính từ lúc nhập kho hàng hóa đó ko nhỉ?Năm ngoái kế toán bên e ko biết lại nhập khO công cụ , dụng cụ thành hàng hóa.Năm nay e mới vào làm , e đã xuất nhưg hàng hóa đo thàng công cụ , dụng cụ phục vụ cho công ty mình.Hóa đơn thì đã xuất rồi mà jo e lại nghe là hóa đơn xuất nội bộ phải từ 6 tháng đổ lại tính từ lúc nhập mặt hàng đó.E lo quá!
Chắc bạn đang nhầm lẫn với quy định chỉ được kê khai khấu trừ thuế VAT đầu vào của hóa đơn không quá 6 tháng từ thời điểm xuất HĐ rồi.
Nếu bạn hạch toán nhầm sang 156 thì bạn kết chuyển Nợ 153/Có 156 chứ ko cần xuất HĐ tiêu dùng nội bộ vì tiêu dùng nội bộ chỉ áp dụng đối với hàng hóa do mình sản xuất ra hoặc mua về để bán ra. Còn bạn mua về để bán ra nhưng dùng tại công ty luôn thì mới xuất hóa đơn TDNB, ko có quy định nào về việc phải xuất dùng từ 6 tháng đổ lại đâu bạn nhé.

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Chắc bạn đang nhầm lẫn với quy định chỉ được kê khai khấu trừ thuế VAT đầu vào của hóa đơn không quá 6 tháng từ thời điểm xuất HĐ rồi.
Nếu bạn hạch toán nhầm sang 156 thì bạn kết chuyển Nợ 153/Có 156 chứ ko cần xuất HĐ tiêu dùng nội bộ vì tiêu dùng nội bộ chỉ áp dụng đối với hàng hóa do mình sản xuất ra hoặc mua về để bán ra. Còn bạn mua về để bán ra nhưng dùng tại công ty luôn thì mới xuất hóa đơn TDNB, ko có quy định nào về việc phải xuất dùng từ 6 tháng đổ lại đâu bạn nhé.
Vậy e đã xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ rồi thì có sao ko ạ ? Cứ coi như là mình mua vào để bán ra nhưng do ko bán đc nên cy mình để dùng vậy , như vậy có đc ko nhỉ?

Vậy e đã lỡ xuất hóa đơn rồi thì có sao ko ạ?Cứ coi như là mình mua hàng về nhưng ko bán đc thì giờ mình để cho cty dùng vậy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA