Mỗi tuần một chuyên đề

Hoàn thuế TNCN khi nộp thừa

• Thread starter ketoan089
  • Ngày gửi
K

ketoan089

Trung cấp
21/12/10
54
0
0
Cầu Giấy - Hà Nội
Chào các bác, công ty em thành lập từ tháng 3/2010, nên toàn bộ nhân viên cty có lương từ tháng 4/2010. Trong hồ sơ quyết toán thuế, nhân viên cty em đều cam kết có 1 nguồn thu nhập duy nhất tại cty và hiện vẫn đang làm tại cty em. Sau khi quyết toán thì tiền thuế nhân viên đều nộp thừa ( do giảm trừ được 12 tháng mà lương nhận được từ tháng 4/2010). Vậy giờ em làm hồ sơ hoàn thuế cho cả công ty được ko ạ? thủ tục những giấy tờ gì ạ?Em mong các bác giúp em nhé. em chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chào các bác, công ty em thành lập từ tháng 3/2010, nên toàn bộ nhân viên cty có lương từ tháng 4/2010. Trong hồ sơ quyết toán thuế, nhân viên cty em đều cam kết có 1 nguồn thu nhập duy nhất tại cty và hiện vẫn đang làm tại cty em. Sau khi quyết toán thì tiền thuế nhân viên đều nộp thừa ( do giảm trừ được 12 tháng mà lương nhận được từ tháng 4/2010). Vậy giờ em làm hồ sơ hoàn thuế cho cả công ty được ko ạ? thủ tục những giấy tờ gì ạ?Em mong các bác giúp em nhé. em chân thành cảm ơn
Wow! Ai nói cái này? Như vây toàn bộ nhân viên đều không có thu nhập từ tháng 1 đến tháng 3 sao? Mọi người có làm cam kết là trong năm họ chỉ có thu nhập duy nhất ở cty bạn không? Nếu có thì làm số quyết toán cho họ, tuy nhiên phải có uỷ quyền nữa ngoài tờ cam kết. Còn thủ tục quyết toán thì trên diễn đàn đã trao đổi nhiều. Mà sao đến bây giờ mới làm quyết toán thuế TNCN vây nhỉ? Bị phat bỏ xừ

K

ketoan089

Trung cấp
21/12/10
54
0
0
Cầu Giấy - Hà Nội
Em cảm ơn chị Xuantham, em đã làm quyết toán thuế TNCN rồi ạ, em đang hỏi thủ tục để làm hoàn thuế thôi chị à, nhân viên tại công ty em đều cam kết từ tháng 1 đến tháng 3 ko có thu nhập nên đã ủy quyền cho cty quyết toán thuế. Vậy khi em đi làm hoàn thuế có cần mang theo cả giấy ủy quyền nữa ko chị? thủ tục có mẫu 05/DNHT, pho to công chứng giấy nộp tiền, tờ khai quyết toán như thế đủ chưa cả nhà ơi, em cảm ơn nhiều

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Em cảm ơn chị Xuantham, em đã làm quyết toán thuế TNCN rồi ạ, em đang hỏi thủ tục để làm hoàn thuế thôi chị à, nhân viên tại công ty em đều cam kết từ tháng 1 đến tháng 3 ko có thu nhập nên đã ủy quyền cho cty quyết toán thuế. Vậy khi em đi làm hoàn thuế có cần mang theo cả giấy ủy quyền nữa ko chị? thủ tục có mẫu 05/DNHT, pho to công chứng giấy nộp tiền, tờ khai quyết toán như thế đủ chưa cả nhà ơi, em cảm ơn nhiều

Bạn tham khảo tài công văn Số: 486 /TCT - TNCN_Hướng dẫn quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2010.

VI. Hoàn thuế:

1.Việc hoàn thuế TNCN chỉ áp dụng đối với những cá nhân đã có mã số thuế.

Đối với cá nhân đã uỷ quyền quyết toán thuế cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện quyết toán thay thì việc hoàn thuế của cá nhân được thực hiện thông qua tổ chức, cá nhân trả thu nhập.

“Cá nhân có thu nhập tại một tổ chức, cá nhân, hàng tháng sau khi tổ chức, cá nhân chi trả khấu trừ tiền thuế đã cung cấp chứng từ khấu trừ thuế cho cá nhân thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập không được nhận uỷ quyền quyết toán thay, mà cá nhân phải tự quyết toán với cơ quan thuế, nếu nhận uỷ quyền thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải làm thủ tục thu hồi chứng từ khấu trừ trước khi nhận giấy uỷ quyền.”

Việc bù trừ, hoàn thuế cho các cá nhân uỷ quyền cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập quyết toán thay thực hiện theo hướng dẫn tại công văn số 4283/BTC-TCT ngày 08/4/2010 của Bộ Tài chính. Trường hợp tổ chức, cá nhân trả thu nhập đã bù trừ số thuế nộp thừa, nộp thiếu của các cá nhân mà có số thuế nộp thừa, nếu đề nghị cơ quan thuế hoàn trả thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập nộp hồ sơ hoàn thuế đồng thời với hồ sơ quyết toán thuế TNCN bao gồm:

- Công văn đề nghị hoàn thuế;

- Tờ khai quyết toán thuế TNCN theo mẫu số 05/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 20/2010/TT-BTC ngày 05/02/2010 của Bộ Tài chính và các bảng kê chi tiết ban hành kèm theo Thông tư này, cụ thể như sau:

+ Bảng kê thu nhập từ tiền lương, tiền công trả cho cá nhân có ký hợp đồng lao động theo mẫu số 05A/BK-TNCN, không phân biệt thu nhập đã đến mức phải nộp thuế hay chưa phải nộp thuế.

+ Bảng kê thu nhập từ tiền lương, tiền công trả cho cá nhân không ký hợp đồng lao động theo mẫu số 05B/BK-TNCN.

- Bản sao chứng từ, biên lainộp thuếTNCN.

2. Đối với cá nhân chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công tự làm thủ tục quyết toán thuế với cơ quan thuế nếu có số thuế đề nghị hoàn thì cá nhân không phải nộp hồ sơ hoàn thuế mà chỉ cần ghi số thuế đề nghị hoàn vào chỉ tiêu “Tổng số thuế đề nghị hoàn” tại tờ khai quyết toán thuế theo mẫu số 09/KK-TNCN khi quyết toán thuế. Cơ quan thuế xem xét thực hiện hoàn, không xử lý bù trừ số thuế nộp thừa. Đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công, để đảm bảo thời gian hoàn thuế theo quy định của Luật quản lý thuế thì cơ quan thuế thực hiện hoàn thuế trước, kiểm tra sau và tạm thời không phải qua bộ phận xác định nợ thuế, bộ phận thẩm định quy định trong quy trình hoàn thuế.

3. Việc hoàn thuế cho các cá nhân kinh doanh được thực hiện theo

Quy trình hoàn thuế ban hành kèm theo Quyết định số 1458/QĐ-TCT ngày 14/10/2009 của Tổng cục trưởng Tổng cục Thuế.

4. Đối với cá nhân vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công, vừa có thu nhập từ cho thuê nhà thì cơ quan thuế xem xét thực hiện hoàn, không xử lý bù trừ số thuế nộp thừa.

5. Nơi nộp hồ sơ hoàn thuế:là nơi nộp hồ sơ quyết toán thuế theo hướng dẫn tại Công văn này.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Ủa làm quyết toán thuế TNCN rồi còn làm thủ tục hoàn gì nữa? Theo chị thì khi làm quyết toán cty chưa làm đề nghị hoàn thuế kèm theo nên chưa được hoàn, bây giờ làm thêm cái DNHT, ủa mà chị nhớ là mẫu 01/ĐNHT mà! Không biết chị có nhớ lầm không.

T

ththanhndi

Guest
17/9/10
1
0
0
nam định
Theo hướng dẫn công văn 486, thông tư 128/2008/TT-BTC làm theo mẫu 05/ĐNHT nhớ phải lấy số, ngày của công ty

B

Bexinh812

Sơ cấp
2/4/10
33
2
8
Hà Nội
mình đã làm hoàn thuế rồi nhưng không biết thủ tục của cơ quan thuế của bạn yêu cầu thế nào. Theo minh bạn cứ làm một bộ rồi lên gặp cán bộ thuế hỏi xem mình làm vậy đã đúng chưa. Bạn gửi địa chỉ mail mình gửi mẫu cho, mail của mình là hoamattroi_mylove_113@yahoo.com

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
Ủa làm quyết toán thuế TNCN rồi còn làm thủ tục hoàn gì nữa? Theo chị thì khi làm quyết toán cty chưa làm đề nghị hoàn thuế kèm theo nên chưa được hoàn, bây giờ làm thêm cái DNHT, ủa mà chị nhớ là mẫu 01/ĐNHT mà! Không biết chị có nhớ lầm không.
Chị Thắm ơi, chị nhớ nhầm rồi làm theo mẫu 05/ĐNHT chị ạ

mình đã làm hoàn thuế rồi nhưng không biết thủ tục của cơ quan thuế của bạn yêu cầu thế nào. Theo minh bạn cứ làm một bộ rồi lên gặp cán bộ thuế hỏi xem mình làm vậy đã đúng chưa. Bạn gửi địa chỉ mail mình gửi mẫu cho, mail của mình là hoamattroi_mylove_113@yahoo.com
Mình cũng làm hồ sơ hoàn rồi và cũng đã nhận được tiền hoàn từ CQT. Hồ sơ của mình gồm có:
1. Mấu đề nghị hoàn 05/ĐNHT
2. Hồ sơ quyết toán thuế TNCN năm yêu cầu hoàn (bản sao có dấu tiếp nhận hồ sơ của CQT)
3. Bản sao giấy nộp tiền vào NSNN có liên quan

S

summer227

Guest
5/11/08
46
0
0
40
hà nội
Năm 2009 mình đã làm thủ tục hoàn thuế TNCN cho cán bộ trong đơn vị rồi và cũng đã được cơ quan thuế hoàn trả lại. Tuy nhiên có một vấn đề phát sinh mình muốn các bạn rút kinh nghiệm để ko bị gặp phải đó là: sau khi mình hoàn thuế xong thì cơ quan thuế phát hiện có trường hợp cá nhân có thu nhập từ 2 nơi trở lên mà vẫn làm giấy ủy quyền QT cho đơn vị. Như vậy là ko đúng quy định và bị phạt. Vì vậy các bạn cần yêu cầu cá nhân ủy quyền QT khai thật đầy đủ nguồn thu nhập của mình để tránh trương hợp như mình nhé. Sẽ rất phiền hà và phức tạp để giải quyết hậu quả đấy ạ.

Năm nay, mình cũng phải làm thủ tục hoàn thuế và đã xong hồ sơ. Đang chờ cơ quan thuế giải quyết. Mình thấy cũng không có gì phức tạp đâu các bác ạ.

Sửa lần cuối:
C

cunkhang

Sơ cấp
11/1/10
4
0
1
tphcm
Em mới làm thủ tục hoàn thuế TNCN năm 2009 với năm 2010. Hôm nay cán bộ nộp thuế cục thuế gọi điện thoại cho em nói sao không để cấn trừ cho những lần nộp thuế sau. Họ nói làm hoàn thuế thủ tục lằng nhằng lắm, mà nếu họ kiểm tra hồ sơ thấy mình thiếu sót còn bị nộp phạt nữa chẳng thà làm cấn trừ cho những lần nộp tiếp theo thì dễ hơn. Em rất bối rối, chẳng hiểu như thế nào nữa. Mọi người giúp em với. Cho em hỏi qui trình hoàn thuế TNCN như thế nào? Khi cán bộ thuế kiểm tra hồ sơ hoàn của mình thì họ kiểm tra những chứng từ gì? (bên em chỉ làm quyết toán cho nhân viên chính thức thôi, còn nhân viên thời vụ thì em không làm) Như vậy khi họ kiểm tra hồ sơ của mình họ có kiểm tra chứng từ của những nhân viên thời vụ không hay là chỉ kiểm tra hồ sơ của những nhân viên uỷ quyền cho cty làm quyết toán hộ.

H

happygal

Trung cấp
22/8/06
133
0
16
HN
Em mới làm thủ tục hoàn thuế TNCN năm 2009 với năm 2010. Hôm nay cán bộ nộp thuế cục thuế gọi điện thoại cho em nói sao không để cấn trừ cho những lần nộp thuế sau. Họ nói làm hoàn thuế thủ tục lằng nhằng lắm, mà nếu họ kiểm tra hồ sơ thấy mình thiếu sót còn bị nộp phạt nữa chẳng thà làm cấn trừ cho những lần nộp tiếp theo thì dễ hơn. Em rất bối rối, chẳng hiểu như thế nào nữa. Mọi người giúp em với. Cho em hỏi qui trình hoàn thuế TNCN như thế nào? Khi cán bộ thuế kiểm tra hồ sơ hoàn của mình thì họ kiểm tra những chứng từ gì? (bên em chỉ làm quyết toán cho nhân viên chính thức thôi, còn nhân viên thời vụ thì em không làm) Như vậy khi họ kiểm tra hồ sơ của mình họ có kiểm tra chứng từ của những nhân viên thời vụ không hay là chỉ kiểm tra hồ sơ của những nhân viên uỷ quyền cho cty làm quyết toán hộ.

Thì họ kiểm tra hồ sơ đề nghị hoàn thuế của mình chứ muốn kiểm tra gì nữa. Tự kê khai, tự chịu trách nhiệm mà.
Bên mình sau khi nộp hồ sơ hoàn thì thuế kêu lên giải thích về việc thiếu giấy uỷ quyền của cá nhân cho cơ quan quyết toán hộ -> về lấy UQ mang lên nộp -> ký vào biên bản là đã nộp đầy đủ giấy tờ -> khoảng 10 ngày sau thì nhận đc tiền hoàn

C

cunkhang

Sơ cấp
11/1/10
4
0
1
tphcm
Cám ơn bạn happygal nhiều nha.
Để thứ 2 mình gọi điện thoại lại cho cán bộ thuế là mình xin làm hoàn thuế chứ không làm đề nghị rút hồ sơ lại. Mà mình cũng chẳng hiểu sao cùng một vấn đề mà có CQT lại cho hoàn còn cán bộ thuế bên mình lại khuyên nên để cấn trừ cho kì sau và nên rút đề nghị hoàn về. Haiz, chán cán bộ thuế thiệt.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Chị Thắm ơi, chị nhớ nhầm rồi làm theo mẫu 05/ĐNHT chị ạ

Mình cũng làm hồ sơ hoàn rồi và cũng đã nhận được tiền hoàn từ CQT. Hồ sơ của mình gồm có:
1. Mấu đề nghị hoàn 05/ĐNHT
2. Hồ sơ quyết toán thuế TNCN năm yêu cầu hoàn (bản sao có dấu tiếp nhận hồ sơ của CQT)
3. Bản sao giấy nộp tiền vào NSNN có liên quan
Bạn ơi, cơ quan thuế chuyển tiền vào tài khoản công ty bạn à? Sao không bù trừ tiền thuế phải nộp quý tiếp theo bạn nhỉ?