Thủ tục báo giảm ốm đau

• Thread starter anhhai89
  • Ngày gửi
A

anhhai89

Trung cấp
13/11/10
77
0
6
35
phu yen
Cty em có ng nghỉ việc ốm đau vậy thủ tục hưởng ốm đau và báo giảm để ko đóng bhxh(vì nghỉ dài hạn và có thể nghỉ việc luôn) gồm những gì? Em báo giảm từ lúc ng đ nghỉ điều trị bênh hay khi đã xuất viện ạ.:wall::wall::wall::wall:
Nhò mọi ng giúp đỡ
Cảm ơn cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
khonghieu

khonghieu

Trung cấp
16/11/06
108
2
0
TPHCM
Ðề: Thủ tục báo giảm ốm đau

Cty em có ng nghỉ việc ốm đau vậy thủ tục hưởng ốm đau và báo giảm để ko đóng bhxh(vì nghỉ dài hạn và có thể nghỉ việc luôn) gồm những gì? Em báo giảm từ lúc ng đ nghỉ điều trị bênh hay khi đã xuất viện ạ.:wall::wall::wall::wall:
Nhò mọi ng giúp đỡ
Cảm ơn cả nhà

Nếu nghỉ ốm từ đủ 14 ngày trong tháng trở lên ( sau khi đã trừ chủ nhật, ngày lễ ) thì mới làm thủ tục báo giảm đóng BHXH, căn cứ vào ngày bắt đầu nghỉ việc điều trị bệnh để tính ra tháng giảm không đóng BH.

Em k nói rõ nên nếu bệnh ngắn ngày hay bệnh dài ngày thì chỉ cần giấy ra viện hoặc giấy chứng nhận hưởng bảo hiểm mẫu C65-HD thì làm thủ tục để hưởng.

Nếu là bệnh dài ngày thì phải thuộc Danh mục Bệnh dài ngày theo Thông tư 33/TT-LB ngày 25/06/1987 của Bộ Y Tế và Tổng công đoàn Việt Nam quy định chứ k phải nghỉ nhiều ngày là bệnh dài ngày.

Nếu nghỉ từ 14 ngày trở lên trong tháng thì mới báo giảm theo mẫu D02-TS hồ sơ nộp 103/THU trước rồi mới làm thủ tục để hưởng. Nếu nghỉ dưới 14 ngày không phải báo giảm mà chỉ làm thủ tục để hưởng.

Thủ tục hưởng hồ sơ theo phiếu 601/CĐBHXH.

Đính kèm

• PGN 601.doc
    52.5 KB · Lượt xem: 1,097
  • dm_benh_daingay.doc
    27 KB · Lượt xem: 561
Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA