Học MBA có thực sự cần thiết?

• Thread starter bocool
  • Ngày gửi
B

bocool

Guest
6/10/13
1
0
0
TP HCM
Mình đang đi làm tại 1 công ty đa quốc gia. Công việc tốt, môi trường tốt và khối lượng công việc cho phép mình có một khoảng thời gian khá đủ để có thể theo một chương trình MBA tại Việt Nam.
Thông tin mình tìm hiểu về các khóa học này không thiếu, nhưng mình đang rất băn khoăn, liệu với công việc hiện tại đang khá là ổn định của mình rồi, mình có cần thiết phải theo học một khóa MBA tốn kém nữa không nhỉ?! Đó là chưa kể những lý thuyết học được có kết hợp được ngay với các kinh nghiệm trong công việc để mình có thể xử lý cv tốt hơn và có nhiều cơ hội promote hơn không?
Mình muốn hỏi xin ý kiến của mọi người trong diễn đàn để có sự cân nhắc chọn lựa. Cám ơn mọi người, rất mong mọi người cho ý kiến!

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

Xprofessor

Guest
11/10/13
0
0
0
TP Hồ Chí Minh
Ðề: Học MBA có thực sự cần thiết?

Chào bạn, thực tế là rất ít những người đã đi làm rồi vẫn còn khá thoáng về mặt thời gian như bạn. bạn phân vân có nên học thêm 1 khóa MBA nữa hay không thì mình nghĩ thế này. không rõ bạn thì sao nhưng khi đã đi làm, mình thấy những kiến thức, kinh nghiệm có từ thời học đại học không thể đáp ứng hoàn hảo cho công việc bởi làm việc trong môi trường có nhiều sự thay đổi bất thường đòi hỏi chúng ta phải thích ứng thật nhanh nhạy và linh hoạt. nền tảng MBA vững chắc sẽ là tiền đề cho bạn xử lí một cách tốt nhất công việc và tất nhiên cũng hỗ trợ đắc lực cho quá trình thăng tiến. mình có một vài người bạn rất muốn học thêm MBA nhưng lại không có thời gian. điều kiện của bạn rất tốt, mình nghĩ bạn nên tham gia 1 khóa học MBA, rất hữu ích đó bạn

I

Im a boss

Guest
13/10/13
0
0
0
TP Hồ Chí Minh

Theo mình việc học chẳng bao giờ thừa cả bạn ạ. nếu đã muốn học, bạn nên tranh thủ lúc còn có thời gian mà đi học, kẻo về sau này khối lượng công việc tăng lên lại mất cơ hội. theo mình được biết thì 1 khóa học MBA quốc tế tại Việt Nam mình dao động khoảng 15.000 - 16.000USD, còn chương trình học MBA liên kết thì chỉ trong khoảng 4.500 - 9.500USD. tuy là một khoản tiền lớn, nhưng đó là chi phí cho 2 năm học. tính ra thì cũng không quá mắc bởi vì ngoài việc nắm trong tay tấm bằng có giá trị quốc tế, quan trọng hơn là bạn còn tích lũy cho mình rất nhiều kinh nghiệm có tính ứng dụng cao trong công việc. thêm vào đó, do bạn công tác trong 1 công ty đa quốc gia, theo học 1 khóa MBA tức là bạn đã tự tạo cho mình 1 ưu thế nhất định

C

cucaicanhdoi

Guest
6/10/13
1
0
0
TP HCM

Theo học được thì tốt thôi bạn ơi, học không chỉ cho nhất thời nay mai mà còn để áp dụng cả đời. mình có người quen đang theo học 1 khóa MBA kéo dài 2 năm, gần 1 năm nữa mới học xong nhưng bây giờ đã thấy khác xưa lắm, nhìn nhanh nhẹn, chuyên nghiệp hẳn ra. anh ấy bảo là ở trên lớp các vấn đề phức tạp gặp phải trong thực tế công việc sẽ được đưa ra, học viên cùng với giảng viên cùng nhau phân tích, giải quyết vấn đề. liên tục như vậy sẽ giúp hình thành lối tư duy nhạy bén và linh hoạt. hơn nữa những kinh nghiệm đến từ giáo sư có tiếng trong ngành thì đã qua khảo nghiệm thực tế nhiều lần nên tính áp dụng rất cao và hiệu quả. có vẻ anh ấy rất hài lòng với quyết định tham gia khóa học của mình

B

bocool

Guest
6/10/13
1
0
0
TP HCM

Cám ơn mọi người đã cho mình lời khuyên, nhưng mình cần nhiều hơn nữa ý kiến của mọi người để cân nhắc kĩ vì chuyện này không phải chỉ diễn ra ngày một ngày hai mà kéo dài cả một thời gian khá dài và chi phí cũng không phải là rẻ. hơn nữa, thông tin về các khóa học MBA trên Internet thì không thiếu nhưng độ tin cậy thì lại không cao. nếu có thể, mình rất mong các bạn có thể tư vấn thêm cho mình về một số khóa học MBA uy tín cũng như những lợi ích mà nó mang lại trong thực tế

ThutrangMin

ThutrangMin

Sơ cấp
14/10/13
33
0
0
TPHCM

Theo mình, đối với những người ham học thì kiến thức không bao giờ dừng lại ở một mức độ nào cả! Vì thế, pạn có đầy đủ kinh phí cũng như thời gian thì bạn nên đi học. Pạn đã có mặt trên diễn đàn này rùi thì cũng có nghĩa pạn là người luôn muốn tìm hiểu. Vậy tại sao mình không khám phá những cái hay, cái mới trong quá trình học đó. Và như bạn cũng đã nói, muốn có cơ hội thăng tiến hơn nữa, vậy MBA cũng nên là sự lựa chọn tốt cho pạn. Kinh tế thị trường luôn luôn biến chuyển, hiện nay việc cắt giảm lao động, nhân viên hầu như có thể xảy ra đối vs tất cả các công ty. Liệu pạn có nghĩ rằng mình sẽ tồn tại mãi trong cái cty đa quốc gia đó không?
Vậy nên mình chỉ muốn đưa ra ý kiến rằng: Con đường sẽ rộng mở khi chúng ta không ngừng học hỏi. Và nếu là bạn, TÔI SẼ ĐI HỌC!
Chúc pạn thành công!^^

Nếu đi học thì theo mình pạn nên lựa chọn khóa học hạn trung là ok rùi, chi phí tầm 7000-9000 USD như pạn Im a boss nói ak!

X

Xprofessor

Guest
11/10/13
0
0
0
TP Hồ Chí Minh

Một giáo sư mà mình rất thích hồi học đại học nói rằng: ''tri thức luôn là ''nhân tố cốt lõi" có tính quyết định đối với sự thành công. điều đó đã đúng trong lĩnh vực kỹ thuật - công nghệ thì lại càng đúng hơn trong lĩnh vực kinh doanh. nhu cầu thụ hưởng chất lượng giáo dục hàng đầu của chương trình MBA quốc tế là một hướng đi đúng đắn trong hành trình gây dựng và phát triển sự nghiệp của các nhà quản trị. ta hoàn toàn có thể nêu ra hàng loạt các phương thức đầu tư chiến lược cho tương lai sắp tới, như đầu tư lĩnh vực chứng khoán, kinh doanh bất động sản,... tuy nhiên kênh đầu tư ưu việt mang đến hiệu quả lâu dài nhất không gì khác hơn chính là đầu tư cho tri thức". lúc đó đào tạo MBA trong nước hình như chưa xuất hiện nên nghe chẳng hiểu gì hết. bây giờ đã rõ lại càng phục và thích thầy hơn. nếu bạn muốn tìm nơi đào tạo MBA uy tín thì theo mình các trường đại học quốc tế lớn là nơi hợp lí nhất vì điều đầu tiên các trường này đúng như tên gọi - quốc tế. chương trình, giáo trình, tài liệu học tập cập nhật trực tiếp từ nước ngoài. thứ 2 do các trường này đã giảng dạy nhiều năm tại nước ta nên họ đã có cách tiếp cận với học viên người Việt theo hướng thích hợp nhất. hơn nữa đào tạo MBA theo chương trình liên kết với các trường đại học thường mang tính chụp giựt thời vụ, đào tạo bằng cả tiếng Anh và tiếng Việt. khó tạo nên sự đồng nhất trong quá trình giảng dạy

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Hôm trước có tuyển hai đứa đang học MBA vào làm việc được 2 tháng (hết thử việc) cho nghỉ vì kỹ năng xử lý công việc ( chuyên môn) và thái độ làm việc kém .
Không biết học cái gì trên đó

X

Xprofessor

Guest
11/10/13
0
0
0
TP Hồ Chí Minh
Ðề: Re: Học MBA có thực sự cần thiết?

Hôm trước có tuyển hai đứa đang học MBA vào làm việc được 2 tháng (hết thử việc) cho nghỉ vì kỹ năng xử lý công việc ( chuyên môn) và thái độ làm việc kém .
Không biết học cái gì trên đó
Thái độ làm việc đã không tốt mà còn đi học MBA thì chắc là nhà giàu có, học vì bằng cấp để lên mặt với đời thôi bạn ạ. dạng người này cũng đâu có hiếm. thêm nữa khả năng nói dối là đang theo học MBA cũng khá cao vì do yêu cầu của chương trình học phải có kinh nghiệm làm việc 1 thời gian nhất định nên ở một số nơi đào tạo uy tín, vòng phỏng vấn đầu vào thường sàng lọc khá kĩ, do các giáo sư trực tiếp đưa ra câu hỏi. vì thế mà cũng phải có trình độ và kinh nghiệm nhất định mới có thể học MBA chứ không hề đơn giản đâu. thiết nghĩ những ai tâm huyết với công việc, muốn phát triển thêm thì mới đi học để tích lũy kinh nghiệm, rèn luyện kĩ năng cho bản thân thôi.

Lostly

Lostly

Trung cấp

Bạn hãy trả lời câu hỏi: Học để làm gì ? Trước đã. Danh hiệu, khả năng tăng thu nhập hiện tại hoặc tương lai, có giúp ích gì cho công việc hiện tại hoặc tương lai hay không, thời gian, công sức tiền bạc bỏ ra có xứng đáng với những điều ấy hay không?...vì học là được tuy nhiên nếu không "hành" thì chẳng giải quyết gì. Nếu bạn học MBA mà không đảm nhận những chức vụ quản lý, điều hành tại những đơn vị tương xứng thì cũng chỉ như Ibra hay Messi chỉ được đá bóng tại Việt Nam mà thôi.

I

Im a boss

Guest
13/10/13
0
0
0
TP Hồ Chí Minh

Bạn hãy trả lời câu hỏi: Học để làm gì ? Trước đã. Danh hiệu, khả năng tăng thu nhập hiện tại hoặc tương lai, có giúp ích gì cho công việc hiện tại hoặc tương lai hay không, thời gian, công sức tiền bạc bỏ ra có xứng đáng với những điều ấy hay không?...vì học là được tuy nhiên nếu không "hành" thì chẳng giải quyết gì. Nếu bạn học MBA mà không đảm nhận những chức vụ quản lý, điều hành tại những đơn vị tương xứng thì cũng chỉ như Ibra hay Messi chỉ được đá bóng tại Việt Nam mà thôi.

Mình cũng rất thích bóng đá nên thấy ví dụ của bạn khá là thú vị. nhưng ngay từ đầu khi đến với bóng đá, đâu phải Ibra, Ronaldo hay Messi đã được giữ vị trí chủ chốt đâu, thêm nữa là có nhiều trận họ còn phải ngậm ngùi ngồi ghế dự bị kìa. tất nhiên học MBA cũng vậy bạn ạ. cầm trong tay tấm bằng rồi nhưng bạn phải trải qua 1 quá trình chứng tỏ khả năng bản thân thì mới có được cơ hội thăng tiến. nói thật là dù bạn giỏi thế nào đi chăng nữa nhưng nếu bạn không có thân thế, quyền lực thì bạn cũng phải bắt đầu sự nghiệp của mình ở vị trí, chức vụ thấp mà thôi. đó là thực trạng không thể chối cãi ở Việt Nam mình. người có ý chí thì vươn lên, người dễ nản thì chỉ dậm chân tại chỗ. chính vì thế nhiều người mới tính tới chuyện học thêm MBA, trước hết là đầu tư cho khả năng của bản thân, tiếp đó là nắm lấy cơ hội thăng tiến để có vị trí tốt hơn

B

bocool

Guest
6/10/13
1
0
0
TP HCM

Theo mình thì bạn vẫn tìm một khóa MBA để học lên bởi vì đấy sẽ là bàn đạp cho bạn sau này tiến lên trên con đường sự nghiệp. Để biết thêm thông tin về các khóa MBA tại singapore bạn tham khảo tại thongtinhocbong.edu.vn

Cám ơn bạn đã ủng hộ, củng cố niềm tin cho mình. nhưng mình vẫn đang đi làm bạn ạ, không thể nào sang singapore để học MBA được. mình định kiếm những khóa MBA trong nước do các trường đại học danh tiếng, có uy tín đào tạo để theo học, thế thì thuận tiện hơn. không biết bạn có thông tin nào hữu ích cho mình không, nếu có thì bạn cung cấp cho mình nhé. mình cám ơn nhiều

C

cucaicanhdoi

Guest
6/10/13
1
0
0
TP HCM

nếu bạn muốn tìm nơi đào tạo MBA uy tín thì theo mình các trường đại học quốc tế lớn là nơi hợp lí nhất vì điều đầu tiên các trường này đúng như tên gọi - quốc tế. chương trình, giáo trình, tài liệu học tập cập nhật trực tiếp từ nước ngoài. thứ 2 do các trường này đã giảng dạy nhiều năm tại nước ta nên họ đã có cách tiếp cận với học viên người Việt theo hướng thích hợp nhất. hơn nữa đào tạo MBA theo chương trình liên kết với các trường đại học thường mang tính chụp giựt thời vụ, đào tạo bằng cả tiếng Anh và tiếng Việt. khó tạo nên sự đồng nhất trong quá trình giảng dạy

Nếu không thể ra nước ngoài thì còn gì hợp lí hơn khi lấy 1 tấm bằng quốc tế tại 1 trường đại học quốc tế chứ. bạn nên thử tìm hiểu về chương trình đào tạo MBA ở đại học quốc tế RMIT xem sao. cái anh bạn mà mình có đề cập tới lúc trước cũng học tại đây đó bạn ạ. nếu bạn cần mình sẽ hỏi thêm 1 số thông tin cho bạn.

B

bocool

Guest
6/10/13
1
0
0
TP HCM

Nếu được thế thì còn gì bằng. Mình cũng đã nghe nói nhiều về chương trình MBA của RMIT trên các trang báo mạng cũng như các diễn đàn lớn về MBA nhưng nếu biết thêm thông tin từ người đã theo học thì quá tốt. bạn có thể hỏi giúp mình về phương pháp giảng dạy, chương trình, tài liệu và lịch học MBA tại RMIT được không. cảm ơn bạn cucaicanhdoi trước nhé

H

hakaio

Guest
24/10/13
0
0
0
35
chợ lớn

Mình ở hà nội thì học mba ở đâu tar ?

X

Xprofessor

Guest
11/10/13
0
0
0
TP Hồ Chí Minh

Mình ở hà nội thì học mba ở đâu tar ?
Trường đại học Kinh tế quốc dân Hà Nội có chương trình đào tạo MBA liên kết với Bỉ. mình ở trong Nam mà còn nghe tiếng nữa đó bạn à.

X

Xprofessor

Guest
11/10/13
0
0
0
TP Hồ Chí Minh

Danh tiếng và uy tín của RMIT thì không có gì để bàn cãi rồi. Chương trình đào tạo MBA tại RMIT được chứng nhận và tiến hành theo tiêu chuẩn Úc (AQF) nên hoàn toàn có thể tin tưởng được. Nhưng quan trọng là giá trị của kiến thức, kinh nghiệm mà bạn tích lũy được trong quá trình học tập sẽ giúp ích rất nhiều trong công việc. Không phải ngẫu nhiên mà khá nhiều người chọn RMIT để học MBA đâu. Rất nhiều công ty danh tiếng đều gửi nhân viên tới đây học như: Coca Cola, Samsung Asia, Unilever, HSBC Bank, Indochina Group, IBM Việt Nam...
Nếu như bạn có điều kiện tài chính tốt, RMIT là sự lựa chọn tốt đó bạn ạ

I

Im a boss

Guest
13/10/13
0
0
0
TP Hồ Chí Minh

Mình thấy nhiều bạn đề cập về chuyện chi phí ở RMIT cao hơn những nơi khác nhưng mình nghĩ thế này. không phải do mình học ở đây nên có ý bênh vực nhưng nếu so ra thì chênh lệch cũng không phải là quá lớn và dù sao RMIT cũng là đại học quốc tế có danh tiếng. không những đảm bảo về uy tín cũng như chất lượng mà khi học MBA tại RMIT bạn sẽ được giảng dạy bởi những tiến sĩ, giáo sư rất giỏi trong ngành, hầu như ai cũng có industry experience. thêm nữa, phương pháp học MBA tại RMIT là phương pháp học thực tiễn: thử thách thực tế tại công ty sẽ được chia sẻ tại lớp, cùng nhau bàn bạc đưa ra cách thức giải quyết, có tính áp dụng rất cao. dựa trên những framework, những lí thuyết đã đã được chứng minh, bạn sẽ tránh được việc đi sai hay chệch hướng, tiết kiệm khá nhiều thời gian. chương trình học, chứng chỉ đều theo chuẩn của Úc (AFQ) có giá trị trên toàn thế giới

B

bocool

Guest
6/10/13
1
0
0
TP HCM

Mình thấy nhiều bạn đề cập về chuyện chi phí ở RMIT cao hơn những nơi khác nhưng mình nghĩ thế này. không phải do mình học ở đây nên có ý bênh vực nhưng nếu so ra thì chênh lệch cũng không phải là quá lớn và dù sao RMIT cũng là đại học quốc tế có danh tiếng. không những đảm bảo về uy tín cũng như chất lượng mà khi học MBA tại RMIT bạn sẽ được giảng dạy bởi những tiến sĩ, giáo sư rất giỏi trong ngành, hầu như ai cũng có industry experience. thêm nữa, phương pháp học MBA tại RMIT là phương pháp học thực tiễn: thử thách thực tế tại công ty sẽ được chia sẻ tại lớp, cùng nhau bàn bạc đưa ra cách thức giải quyết, có tính áp dụng rất cao. dựa trên những framework, những lí thuyết đã đã được chứng minh, bạn sẽ tránh được việc đi sai hay chệch hướng, tiết kiệm khá nhiều thời gian. chương trình học, chứng chỉ đều theo chuẩn của Úc (AFQ) có giá trị trên toàn thế giới
Thì ra là bạn học ở RMIT. thấy bạn có vẻ rất am hiểu về vấn đề này, không biết có phải là bạn đã hoặc đang học MBA hay không? nếu phải thì bạn cung cấp cho mình thêm thông tin nhé. cám ơn bạn rất nhiều

I

Im a boss

Guest
13/10/13
0
0
0
TP Hồ Chí Minh

Nếu những thông tin mà mình biết có thể giúp đỡ cho bạn thì mình rất sẵn lòng chia sẻ. MBA tại RMIT là khóa học bán thời gian, do đó lịch học được giãn cách khá hợp lý, phù hợp cho những ai muốn vừa học vừa làm như bạn. hệ thống tài liệu thì khá đồ sộ, phong phú, cập nhật nhanh chóng và trực tiếp từ Melbourne, phục vụ đắc lực cho việc học cũng như bổ sung thông tin cần thiết. ngoài ra còn có một số khóa học trao đổi nữa bạn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA