Học MBA có thực sự cần thiết?

• Thread starter bocool
  • Ngày gửi
B

bocool

Guest
6/10/13
1
0
0
TP HCM
Ðề: Học MBA có thực sự cần thiết?

Bạn có thể nói rõ hơn về các khóa học trao đổi được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bocool

Guest
6/10/13
1
0
0
TP HCM

À, bạn có thể chia sẻ với mình những khó khăn có thể gặp phải khi tham gia học MBA tại RMIT không? Mình muốn biết để có thời gian cân nhắc và chuẩn bị.

Sửa lần cuối:
I

Im a boss

Guest
13/10/13
0
0
0
TP Hồ Chí Minh

Bạn có thể nói rõ hơn về các khóa học trao đổi được không?

À, bạn có thể chia sẻ với mình những khó khăn có thể gặp phải khi tham gia học MBA tại RMIT không? Mình muốn biết để có thời gian cân nhắc và chuẩn bị.
Học MBA bạn phải chuẩn bị cho mình nền tảng tiếng Anh khá vững cũng như vốn kinh nghiệm kha khá thì mới có thể tiếp thu tốt được. Hơn nữa, việc vừa học vừa làm có thể khiến bạn bị ngợp, ban đầu không thể theo kịp chương trình... Bạn nên tham khảo thêm từ những người đã hoàn thành khóa học để chuẩn bị tốt hơn.
Ở RMIT có 2 khóa học trao đổi bạn ạ. 1 khóa là sinh viên Úc sang học, gồm có 30 sinh viên EMBA + 8 sinh viên MBA đến từ Úc học cùng với 6 sinh viên MBA + MBAE Việt Nam mình. Kết cấu đa văn hóa, đa ngành nghề sẽ có nhiều khó khăn của nó nhưng nó sẽ mang lại cho bạn cái nhìn rất rộng về tất cả các vấn đề trong quá trình học. Tiếp xúc nhiều ngoài tăng khả năng ngoại ngữ, kĩ năng giao tiếp mà thông qua đó bạn có thể thiết lập các mối quan hệ có ích cho công việc sau này... Còn khóa học còn lại thì mình không biết nhiều lắm, mình sẽ hỏi thêm thông tin cho bạn. Bạn cũng có thể vào đây để tìm hiểu thêm nhé
www.rmit.edu.vn

B

bocool

Guest
6/10/13
1
0
0
TP HCM

Mình cũng đang tích cực luyện tiếng Anh, mong là sẽ đủ để hiểu và tiếp thu được chương trình học. Khóa học trao đổi nghe thì có vẻ thú vị nhưng chắc là cũng có nhiều vấn đề phát sinh lắm. Học chung với người nước ngoài mang lại nhiều cái lợi nhưng do khác nhau về văn hóa và lối sống nên hiểu lầm ý nhau cũng là chuyện hoàn toàn có khả năng. Tuy bạn chưa học xong nhưng bạn có thể chia sẻ với mình cảm nhận của chính bạn khi tham gia học MBA cũng như những thay đổi mà chương trình đào tạo mang lại không?

C

cucaicanhdoi

Guest
6/10/13
1
0
0
TP HCM

Mình có hứa là hỏi thêm thông tin từ một người quen đã học MBA tại RMIT cho bạn nhưng có lẽ là không cần nữa rồi nhỉ? Thông tin mình có còn thua xa cái mà bạn Im a boss đã cung cấp. Chỉ có 1 điều là theo quan sát của bản thân mình thì sau khi học MBA, người quen của mình thay đổi khá nhiều. Anh ấy bảo nhờ có học MBA mà cách nhìn nhận sự việc trở nên khách quan và đa chiều hơn. Khi gặp tình huống phải xử lí thì không còn bối rối, lúng túng như trước mà đã tự tin hơn, nhanh nhẹn đưa ra phương án. Nói chung là tác phong hết sức chững chạc. Thấy mà mình cũng muốn theo học 1 khóa MBA luôn.

B

bocool

Guest
6/10/13
1
0
0
TP HCM

Có lẽ sau khi thu thập thông tin được nhiều như như thế này, mình sẽ quyết định theo học một khóa MBA ở RMIT, hi vọng mọi chuyện sẽ suôn sẻ, hi vọng nó sẽ hỗ trợ tốt hơn cho công việc của mình trong tương lai!

I

Im a boss

Guest
13/10/13
0
0
0
TP Hồ Chí Minh

Mình cũng đang tích cực luyện tiếng Anh, mong là sẽ đủ để hiểu và tiếp thu được chương trình học. Khóa học trao đổi nghe thì có vẻ thú vị nhưng chắc là cũng có nhiều vấn đề phát sinh lắm. Học chung với người nước ngoài mang lại nhiều cái lợi nhưng do khác nhau về văn hóa và lối sống nên hiểu lầm ý nhau cũng là chuyện hoàn toàn có khả năng. Tuy bạn chưa học xong nhưng bạn có thể chia sẻ với mình cảm nhận của chính bạn khi tham gia học MBA cũng như những thay đổi mà chương trình đào tạo mang lại không?
Cái gì cũng có mặt lợi và hại của nó mà bạn, nếu thấy phù hợp thì bạn nên thử, mình nghĩ cái lợi là rất lớn đó. Còn về cảm nhận cá nhân mình thì thế này: lúc đầu do chưa quen vừa đi làm vừa đi học nên mình thấy khá mệt mỏi, phải cố gắng rất nhiều trong 1 khoảng thời gian kha khá thì mình mới có thể chu toàn được cho cả 2 việc. Mình cố dành thời gian rảnh chơi thêm thể thao để nâng cao sức khỏe vì khỏe thì mới chiến đấu tốt được. Tuy học trong một môi trường nhiều học viên với nhiều chức vị khác nhau nhưng mình thấy vẫn khá thoải mái, không hề có chuyện bị khinh hay đại loại như thế. Trò chuyện rất cởi mở nên có thể trao đổi kinh nghiệm rất dễ dàng. Cũng nhờ thế mà mình đã có thể thiết lập một số mối quan hệ khá tốt. Hi vọng nó sẽ hỗ trợ cho mình trong công việc. Mình nghĩ đó là một môi trường rất phù hợp với những ai muốn phát triển khả năng của bản thân.

I

Im a boss

Guest
13/10/13
0
0
0
TP Hồ Chí Minh

Có lẽ sau khi thu thập thông tin được nhiều như như thế này, mình sẽ quyết định theo học một khóa MBA ở RMIT, hi vọng mọi chuyện sẽ suôn sẻ, hi vọng nó sẽ hỗ trợ tốt hơn cho công việc của mình trong tương lai!
Nếu bạn đã có quyết định cho bản thân thì mình cũng xin chúc mừng. Mình không dám nói chắc bởi còn tùy vào khả năng cũng như cơ duyên của bản thân bạn nhưng thật sự mà nói MBA của RMIT là 1 khóa học rất đáng học, những gì bạn thu được từ nó sẽ rất hữu ích cho bạn và công việc. Mình đã từng ở trong giai đoạn phân vân như bạn nhưng nhờ những trải nghiệm, thu hoạch từ chương trình học, bây giờ thì mình có thể tự tin tư vấn cho những ai cần thông tin. Chúc bạn học tập tốt và thăng tiến nhanh nhé

B

bocool

Guest
6/10/13
1
0
0
TP HCM

Nếu bạn đã có quyết định cho bản thân thì mình cũng xin chúc mừng. Mình không dám nói chắc bởi còn tùy vào khả năng cũng như cơ duyên của bản thân bạn nhưng thật sự mà nói MBA của RMIT là 1 khóa học rất đáng học, những gì bạn thu được từ nó sẽ rất hữu ích cho bạn và công việc. Mình đã từng ở trong giai đoạn phân vân như bạn nhưng nhờ những trải nghiệm, thu hoạch từ chương trình học, bây giờ thì mình có thể tự tin tư vấn cho những ai cần thông tin. Chúc bạn học tập tốt và thăng tiến nhanh nhé

Thấy mà mình cũng muốn theo học 1 khóa MBA luôn.
Cám ơn Im a boss nhiều nhé. Mình sẽ nỗ lực hết sức, mong là vẫn nhận được sự giúp đỡ của bạn cùng tất cả thành viên trong diễn đàn.
Nếu thấy có hứng thú thì cùng học với mình luôn đi cucaicanhdoi, từ bạn ảo trên diễn đàn mà thành bạn học thật cũng tuyệt chứ nhỉ? quyết định nhanh nhé

I

Im a boss

Guest
13/10/13
0
0
0
TP Hồ Chí Minh

Về khóa học trao đổi còn lại đó bạn, nó là 1 Asian study tour (trao đổi học viên các nước trong khu vực châu Á) có tên là Asian Managemer Issue. Bạn nên cân nhắc kĩ cả 2 khóa học trên vì từ những khác biệt về văn hóa kinh doanh mà sẽ nảy sinh nhiều tình huống hơn trong quá trình học. Tiếp thu cái hay của nước bạn mà không cần xuất ngoại. Điều này là cơ hội vô cùng đáng giá để trao dồi, tích lũy kinh nghiệm cho bản thân đó bạn ạ. Suy nghĩ kĩ nhé

M

minhhoang87

Sơ cấp
30/10/13
14
1
0
36
Ho Chi Minh

Mình nghĩ là bạn nên học lên vì dù gì với xã hội Việt Nam thì bằng cấp vẫn là quan trọng. Trước đây, mình cũng băn khoăn có nên học lên hay không nhưng cuối cùng lại chọn học vì mình nghĩ nếu muốn người ta biết mình giỏi ra thì ngoài kinh nghiệm làm việc, bằng cấp cũng giúp mình chứng minh.

• Like
Reactions: ThiThi2310
H

Hungnguyen641

Guest
13/7/15
4
1
1
37
Mình đang đi làm tại 1 công ty đa quốc gia. Công việc tốt, môi trường tốt và khối lượng công việc cho phép mình có một khoảng thời gian khá đủ để có thể theo một chương trình MBA tại Việt Nam.
Thông tin mình tìm hiểu về các khóa học này không thiếu, nhưng mình đang rất băn khoăn, liệu với công việc hiện tại đang khá là ổn định của mình rồi, mình có cần thiết phải theo học một khóa MBA tốn kém nữa không nhỉ?! Đó là chưa kể những lý thuyết học được có kết hợp được ngay với các kinh nghiệm trong công việc để mình có thể xử lý cv tốt hơn và có nhiều cơ hội promote hơn không?
Mình muốn hỏi xin ý kiến của mọi người trong diễn đàn để có sự cân nhắc chọn lựa. Cám ơn mọi người, rất mong mọi người cho ý kiến!
Hi bạn,
Đối với mình bằng cấp cũng không quan trọng lắm, quan trọng là kiến thức của bạn học được trong khóa học đó thôi. Mình cũng đã từng làm bên mãng giáo dục về khác khóa đào tạo ngắn hạn cho doanh nghiệp, nên mình thấy bạn phải xem xét nhu cầu và khả năng tài chính của bạn đến đâu mà quyết định. Nếu chỉ muốn cũng cố thêm kiến thức để đi làm thì bạn nên tham gia các khóa ngắn hạn. Còn nếu muốn tổng hợp kiến thức, biết thêm nhiều kiến thức mới để có cái nhìn tổng quát hơn, tầm nhìn rộng hơn thì hãy học MBA. Mình biết bên Viện đào tạo Quốc tế - Đại học Quốc gia HCM cũng có nhiều chương trình liên kết lắm đấy. Các chương trình bên đấy thì yên tâm về uy tín rồi. Bạn gọi vào hotline tư vấn chương trình xem sao nhé 0918030518

L

Lunar87

Guest
14/7/15
4
3
1
36
Em đặt gạch hóng thôi, học MBA là mơ ước của ông xã nhà em bao nhiêu năm nay mà lăn lộn với cuộc sống mãi chưa có điều kiện học. Bác chủ topic có điều kiện và cơ hội thì nên đi học chứ!
Học có bao giờ là thừa đâu. :)

• Like
Reactions: Kiến Lin
3

3giai.com

Guest
15/12/14
4
0
1
36
Giá cao ngất, giáo trình khó nuốt nên nếu không có tác dụng gì thì sau nó tồn tại được đến giờ !

K

Kiến Lin

Guest
28/12/16
2
0
1
29
Em đặt gạch hóng thôi, học MBA là mơ ước của ông xã nhà em bao nhiêu năm nay mà lăn lộn với cuộc sống mãi chưa có điều kiện học. Bác chủ topic có điều kiện và cơ hội thì nên đi học chứ!
Học có bao giờ là thừa đâu. :)
.
MBA bây giờ quá trời trương liên kết đào tạo luôn á bạn. bạn có trong tay khoảng 170tr là có thể lụm được 1 bằng quốc tế MBA rồi mà chất lượng vẫn ukie nhen. nếu vẫn còn thích thú thì mình sẽ tư vấn các khóa học phù họp cho nè. ^^

K

kdtrieuan

Guest
8/4/16
16
3
3
31
maylanhtrieuan.com
Nếu có khả năng kinh tế và thời gian cứ học bạn ạ.
Mình đang học văn bằng 2 thôi mà cũng mệt lắm rồi
Ngày đi làm, tốt lọ mọ đi học. Rồi còn làm bài tập nhóm, thi giữa kỳ. Thật sự vất vả

K

Kiến Lin

Guest
28/12/16
2
0
1
29
Nếu có khả năng kinh tế và thời gian cứ học bạn ạ.
Mình đang học văn bằng 2 thôi mà cũng mệt lắm rồi
Ngày đi làm, tốt lọ mọ đi học. Rồi còn làm bài tập nhóm, thi giữa kỳ. Thật sự vất vả
.
Đúng là vừa làm vừa học rất căng thẳng, đặc biệt đối với các ngành kiến thức phức tạp và khó nuốt. Các khóa học MBA bây giờ hầu như cũng chỉ dạy những ngày cuối tuần và học theo kiểu cuốn chiếu, học môn nào là học 1 môn và thi dứt điểm môn đó luôn rồi mới chuyển qua môn khác để học viên bớt loạn. Với cả 1 khóa MBA số lượng môn học không nhiều, chủ yếu môn học phải được chọn lọc và học có chất lượng thôi. Có thời gian và đủ tài chính thì cứ thoải mái thôi! ^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA