Tên hàng hóa đầu ra và đầu vào khác nhau

• Thread starter hiep88
  • Ngày gửi
nnduongpt

nnduongpt

Sơ cấp
11/7/14
27
1
3
32
Hà Nội
giaydantuongnnd.com
Bên thương mại khi mua, bán cùng 1 loại HH nhưng tên gọi, đơn vị tính khác nhau nhiều lắm nhưng kế toán là người quản lý cần phải biết cách ghi HĐ thế nào để dễ theo dõi và giãi trình khi cần thiết: ví dụ:
- Bạn mua HĐ đầu vào ghi Inox nhưng khi bán người mua yêu cầu thép không rĩ thì bạn viết HĐ tên hàng Thép không rĩ ( Inox )
- Bạn mua sơn HĐ đầu vào ghi ĐV Hộp, lon, thùng ... Nhưng khi bán người mua yêu cầu ghi ĐV lít, kg ... thì bạn viết HĐ lít, kg ( bao nhiêu lon, thùng ... )
Hay tôn lợp từ m2 sang kg, sắt từ cây sang kg ... Kế toán cần biết qui đỗi để ghi theo yêu cầu.
Nhưng nhiều trường hợp bên em xuất hóa đơn mà không có hợp đồng, Vì các đơn hàng thường nhỏ. Vậy phải làm sao chị nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Nhưng nhiều trường hợp bên em xuất hóa đơn mà không có hợp đồng, Vì các đơn hàng thường nhỏ. Vậy phải làm sao chị nhỉ?

Mình viết chử HĐ không phải là Hợp đồng mà là hóa đơn đầu vào.

nnduongpt

nnduongpt

Sơ cấp
11/7/14
27
1
3
32
Hà Nội
giaydantuongnnd.com
Mình viết chử HĐ không phải là Hợp đồng mà là hóa đơn đầu vào.
Ah vâng chị. Mình cứ viết hóa đơn theo mét, và quản lý tồn kho theo mét phải không chị.
Tức là giờ em nhập 10 cuộn tương ứng với 500m, thì khi viết hóa đơn cứ viết theo số mét làm sao khớp số liệu là được đúng không ah

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Ah vâng chị. Mình cứ viết hóa đơn theo mét, và quản lý tồn kho theo mét phải không chị.
Tức là giờ em nhập 10 cuộn tương ứng với 500m, thì khi viết hóa đơn cứ viết theo số mét làm sao khớp số liệu là được đúng không ah
Một cuộn tương đương bao nhiêu mét (kg, m2,....) - thông thường đã có quy chuẩn kỹ thuật quy định riêng của từng loại hàng hoá (trong nước hay quốc tế). => Chỉ cần bạn lưu ý đơn vị tính khi xuất kho để quy đổi và ghi nhận đơn vị tính khi nhập kho cho phù hợp yêu cầu thực tế.

H

H-R

Guest
26/6/15
3
0
1
31
Chào cả nhà em đang có vấn đề mong cả nhà giúp đỡ em với ạ.
Bên em nhâp hàng hóa đầu vào tên là giấy dán tường, giờ xuất ra khách hàng yêu cầu bên e tên hàng hóa phải là tranh dán tường. Vậy e phải làm sao để hợp thức hóa tên gọi ạ. Em mong anh/chị đi trước có kinh nghiệm giúp đỡ e với ạ.
Em xin chân thành cảm ơn!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Chào cả nhà em đang có vấn đề mong cả nhà giúp đỡ em với ạ.
Bên em nhâp hàng hóa đầu vào tên là giấy dán tường, giờ xuất ra khách hàng yêu cầu bên e tên hàng hóa phải là tranh dán tường. Vậy e phải làm sao để hợp thức hóa tên gọi ạ. Em mong anh/chị đi trước có kinh nghiệm giúp đỡ e với ạ.
Em xin chân thành cảm ơn!

Bạn viết hóa đơn theo yêu cầu: Tranh dán tường ( Giấy dán tường ) hay ngược lại.

H

H-R

Guest
26/6/15
3
0
1
31
Hóa đơn yêu cầu là tranh dán tường bạn ak

N

NhímSG

Guest
26/6/15
9
0
1
32
Công ty mình nhập hàng máy may công nghiệp , trên tờ khai hải quan mục mô tả hàng hóa ghi: Máy may công nghiệp loại tự động, nhãn hiệu, số model. Nhưng khi viết hóa đơn thì kế toán mình ghi: Máy may lập trình, nhãn hiệu, Số model. Vì thực chất máy đó ở Việt Nam dựa vào số model thì toàn gọi là máy may lập trình hoặc máy may mẫu. Như thế khi cơ quan thuế thanh tra mình giải trình họ có đồng ý không ạ ? Vì tất cả các loại máy may cty mình đều khai là máy may công nghiệp loại tự động, xong về mới dựa vào model mà nhập kho và xuất hóa đơn theo tên của việt nam thường dùng . Mong các anh/chị giúp đỡ ạ. Thanks.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Công ty mình nhập hàng máy may công nghiệp , trên tờ khai hải quan mục mô tả hàng hóa ghi: Máy may công nghiệp loại tự động, nhãn hiệu, số model. Nhưng khi viết hóa đơn thì kế toán mình ghi: Máy may lập trình, nhãn hiệu, Số model. Vì thực chất máy đó ở Việt Nam dựa vào số model thì toàn gọi là máy may lập trình hoặc máy may mẫu. Như thế khi cơ quan thuế thanh tra mình giải trình họ có đồng ý không ạ ? Vì tất cả các loại máy may cty mình đều khai là máy may công nghiệp loại tự động, xong về mới dựa vào model mà nhập kho và xuất hóa đơn theo tên của việt nam thường dùng . Mong các anh/chị giúp đỡ ạ. Thanks.
Nhãn hiệu và số model trùng nhau là đủ chứng minh cùng 01 mặt hàng rồi bạn. Tốt nhất nên lưu trữ mỗi model 01 bản cataloge.

Tuy nhiên, kiểm tra lại xem nếu thuế suất thuế NK của Máy may lập trình mà khác (cao hơn) của Máy may công nghiệp loại tự động => coi chừng bị truy thu thuế NK và phạt vì tội cố tình kê khai sai mã hàng để giảm thuế NK.

N

NhímSG

Guest
26/6/15
9
0
1
32
Nhãn hiệu và số model trùng nhau là đủ chứng minh cùng 01 mặt hàng rồi bạn. Tốt nhất nên lưu trữ mỗi model 01 bản cataloge.

Tuy nhiên, kiểm tra lại xem nếu thuế suất thuế NK của Máy may lập trình mà khác (cao hơn) của Máy may công nghiệp loại tự động => coi chừng bị truy thu thuế NK và phạt vì tội cố tình kê khai sai mã hàng để giảm thuế NK.

Em cám ơn chị nha.
Thuế nhập khẩu máy may bằng 0 chị ạ. Nhưng kế toán em đã xuất mấy cái hóa đơn chỉ có Tên máy theo cách gọi của Việt Nam mình, Nhãn hiệu, Không có số model, mà trong hợp đồng cũng vậy. Vậy bây giờ em sửa lại hợp đồng: tên máy, nhãn hiệu, số model, không cần xuất lại hóa đơn như thế có ổn không vậy chị. Xin chị cho em ý kiến với ạ.

Sửa lần cuối:
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Em cám ơn chị nha.
Thuế nhập khẩu máy may bằng 0 chị ạ. Nhưng kế toán em đã xuất mấy cái hóa đơn chỉ có Tên máy theo cách gọi của Việt Nam mình, Nhãn hiệu, Không có số model, mà trong hợp đồng cũng vậy. Vậy bây giờ em sửa lại hợp đồng: tên máy, nhãn hiệu, số model, không cần sửa lại hóa đơn như thế có ổn không vậy chị. Xin chị cho em ý kiến với ạ.
Đành phải vậy thôi. Gọi nôm na là hợp thức hoá chứng từ.

W

woodman

Guest
3/5/16
1
0
1
38
Chào các bạn,

Các bạn cho mình hỏi, cty mình làm thương mại, hóa đơn đầu vào của hàng hóa ghi là SƠN NỘI THẤT 521, nhưng khi xuất hóa đơn mình ghi là SƠN NỘI THẤT 635 có được không. Mục đích của mình là chỉ muốn đổi mã sản phẩm từ 521 sang 635. Mong các bạn tư vấn giúp

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
Chào các bạn,

Các bạn cho mình hỏi, cty mình làm thương mại, hóa đơn đầu vào của hàng hóa ghi là SƠN NỘI THẤT 521, nhưng khi xuất hóa đơn mình ghi là SƠN NỘI THẤT 635 có được không. Mục đích của mình là chỉ muốn đổi mã sản phẩm từ 521 sang 635. Mong các bạn tư vấn giúp
2 mã này trên thực tế khác nhau như thế nào hả bạn. Mà tốt nhất là bạn không nên đổi mã của nó nếu 2 mã này quy định khác nhau (ví dụ màu sắc, nồng độ...). Nếu khách hàng quá khó thì bạn chỉ có thể xuất chung là sơn nội thất thôi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Chào các bạn,

Đây là 2 loại sơn có đơn giá khác nhau thì bạn không thể tùy tiện thay đỗi mã, và còn liên quan đến QL hàng tồn kho lúc đó sơn mã 632 âm mà 521 còn tồn không đúng thực tế.

T

thanhdat2011

Guest
27/10/15
12
3
3
34
Đúng là hàng hóa đầu ra và đầu vào phải khớp nhau, đảm bảo nguyên tắc phfu hợp của kế toán.

X

Xanh san

Trung cấp
5/10/15
96
11
8
30
Chào anh chị !
AC cho em hỏi là bên em hóa đơn đầu vào ghi tên hàng hóa: Laptop HP , Máy tính XÁch tay Dell, MÀ hóa đơn đầu ra kt ghi Máy tính HP, Máy tính Dell. Thì có chấp nhận được không ạ. MÀ toàn bộ hóa đơn năm 2016 đã kê khai nộp thuế , thì phải xử lý ntn ạ . Em cam ơn AC :(((

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Chào anh chị !
AC cho em hỏi là bên em hóa đơn đầu vào ghi tên hàng hóa: Laptop HP , Máy tính XÁch tay Dell, MÀ hóa đơn đầu ra kt ghi Máy tính HP, Máy tính Dell. Thì có chấp nhận được không ạ. MÀ toàn bộ hóa đơn năm 2016 đã kê khai nộp thuế , thì phải xử lý ntn ạ . Em cam ơn AC :(((
Cũng được.
Có vấn đề gì đâu.

X

Xanh san

Trung cấp
5/10/15
96
11
8
30
vậy em ghi tên hàng hóa nó hơi khác như thế thì không bị làm sao ạ. Giờ e mới phát hiện ra lo quá

thaoctt

thaoctt

Sơ cấp
20/10/18
1
0
1
29
hi anh chị,
Anh chị cho e hỏi hóa đơn đầu vào bên kia họ xuất theo mã hải quan nên 1 sp họ chia làm 2 Đầu vòi phun tưới Rotor PN 96161 và Súng phun nước Turret P.N 56155N. Nhưng bên e xuất hóa đơn đầu ra tên sp Béc POP-Up Tưới Cỏ Phun Mưa Orbit Rotor 94161. Như vậy có sao ko ạ. Mong được tham khảo ý kiến anh chị. Em cảm ơn

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
hi anh chị,
Anh chị cho e hỏi hóa đơn đầu vào bên kia họ xuất theo mã hải quan nên 1 sp họ chia làm 2 Đầu vòi phun tưới Rotor PN 96161 và Súng phun nước Turret P.N 56155N. Nhưng bên e xuất hóa đơn đầu ra tên sp Béc POP-Up Tưới Cỏ Phun Mưa Orbit Rotor 94161. Như vậy có sao ko ạ. Mong được tham khảo ý kiến anh chị. Em cảm ơn
Theo cá nhân mình :
Khi nhập kho hàng hóa mua vào, vẫn nhập theo tên hàng - số lượng - đơn giá như hóa đơn đầu vào. Sau đó làm bước lắp ráp sản phẩm - nhằm gộp 2 mã hàng mua vào thành 01 mã hàng bán ra. Quá trình này không phát sinh thêm chi phí nào nên có thể đơn giản là lập phiếu kế toán (và những chứng từ cần thiết đii kèm) nhằm chuyển mã sản phẩm và gộp giá trị hàng nhập kho.

Lưu ý : Cần lưu hồ sơ kỹ thuật để chứng minh 2 SP mua vào cấu thành nên 1 SP bán ra như thực tế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA