Tâm sự của kế toán mới ra trường!

• Thread starter huethuanhn
  • Ngày gửi
H

huethuanhn

Sơ cấp
9/5/11
3
2
0
35
hanoi
Cái nghiệp kế toán cũng nhiều gian nan vất vả. Để đến được với cái nghề kế toán ta phải trải qua bao nối khổ cực. Từ khi đi học đã phải cố gắng, nỗ lực hết mình, vật lộn với các con số. Suốt ngày phải tính tính toán toán với những con số hàng tỷ đồng. Nhưng trong cuộc sống hàng ngày lại phải tiết kiệm gom góp đến từng nghìn đồng. Đó là cuộc sống sinh viên.
Đến khi ra trường, công việc thì long đong, lận đận. Với những người may mắn lắm thì xin được việc đi làm ngay. Nhưng mức lương thì bèo bọt ( 1.500.000 đ/ tháng), không bằng lương công nhân. Đó là với những người may mắn. Còn với những người không may mắn thì có thể 1năm, 2năm mới xin được việc, hoặc có thể là lâu hơn nữa.
Tôi là một kế toán mới ra trường. Tôi xin được việc ngay sau khi mới ra trường. Bạn bè nhìn vào thì nói tôi là một người thật may mắn vì ra trường là xin được việc ngay, lại đúng nghề nữa. Nhưng có ai biết đấy đâu. Công việc tôi xin được là một công việc gần nhà. Nhưng có rất nhiều điều đáng phàn nàn.
- Thứ nhất: Lương 2 tháng thử việc chỉ có 1.500.000 đ/ tháng.
- Thứ hai: Đây cũng là điều quan trọng. Đó là mang tiếng xin làm kế toán nhưng tôi hầu như không phải là một kế toán. Công việc chính của tôi là bán hàng, giới thiệu sản phẩm và chăm sóc khách hàng.
Tôi cảm thấy hụt hẫng vì công việc mới xin được nó không như những gì mà tôi mong đợi.
Bởi vậ tôi mới nói cái nghiệp kế toán cũng thật khổ.
Các bạn kế toán, ai cũng lâm vào tình cảnh giống như tôi thì hãy cùng thôi tham gia đề tài này nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Uma

Uma

Cuốn theo chiều gió...
Nếu cảm thấy không thích và không đúng ngành nghề mình học thì tốt nhất nên nghỉ. Cứ lấy lí do là nghỉ làm thì không có tiền tiêu thì chẳng bao giờ tìm được công việc phù hợp với mình. Cái gì cũng phải từ từ, chưa làm mà đã kêu khổ rồi...

tran minh cuong

tran minh cuong

??????????????
31/3/11
193
6
18
Sông Vàm Cỏ Tây
Khi ra trường đâu ai làm đáng chuyên môn của mình, mình cũng đã trải qua 1 năm như thế và mổi khi có bảng lương mình cũng không muốn nhìn, nhìn vào rồi lại thở dài không bao giờ vượt qua ngưỡng 1,5 triệu. và mình đã xin nghỉ việc, mình xin được chỗ mới đúng ngành là lương thì tốt và sếp thì rất hiểu công nhân. Nếu thấy không phù hợp thì cứ nghỉ và xin chổ mới thôi nếu làm mà có tâm lý như thế thì không hay.

H

huethuanhn

Sơ cấp
9/5/11
3
2
0
35
hanoi
Mình cũng muốn nghỉ nhưng mình muốn xin được việc rồi mới nghỉ. Không bây giờ chưa xin được việc mà nghỉ làm thì ở nhà cũng buồn lắm chứ!hihi.
Mình mới bước chân vào nghề kế toán nên rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.
Thanks các bạn nhiều nha!

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Cái nghiệp kế toán cũng nhiều gian nan vất vả. Để đến được với cái nghề kế toán ta phải trải qua bao nối khổ cực. Từ khi đi học đã phải cố gắng, nỗ lực hết mình, vật lộn với các con số. Suốt ngày phải tính tính toán toán với những con số hàng tỷ đồng. Nhưng trong cuộc sống hàng ngày lại phải tiết kiệm gom góp đến từng nghìn đồng. Đó là cuộc sống sinh viên.
Đến khi ra trường, công việc thì long đong, lận đận. Với những người may mắn lắm thì xin được việc đi làm ngay. Nhưng mức lương thì bèo bọt ( 1.500.000 đ/ tháng), không bằng lương công nhân. Đó là với những người may mắn. Còn với những người không may mắn thì có thể 1năm, 2năm mới xin được việc, hoặc có thể là lâu hơn nữa.
Tôi là một kế toán mới ra trường. Tôi xin được việc ngay sau khi mới ra trường. Bạn bè nhìn vào thì nói tôi là một người thật may mắn vì ra trường là xin được việc ngay, lại đúng nghề nữa. Nhưng có ai biết đấy đâu. Công việc tôi xin được là một công việc gần nhà. Nhưng có rất nhiều điều đáng phàn nàn.
- Thứ nhất: Lương 2 tháng thử việc chỉ có 1.500.000 đ/ tháng.
- Thứ hai: Đây cũng là điều quan trọng. Đó là mang tiếng xin làm kế toán nhưng tôi hầu như không phải là một kế toán. Công việc chính của tôi là bán hàng, giới thiệu sản phẩm và chăm sóc khách hàng.
Tôi cảm thấy hụt hẫng vì công việc mới xin được nó không như những gì mà tôi mong đợi.
Bởi vậ tôi mới nói cái nghiệp kế toán cũng thật khổ.
Các bạn kế toán, ai cũng lâm vào tình cảnh giống như tôi thì hãy cùng thôi tham gia đề tài này nhé!

Hì hì. Đọc bài của bài lại nhớ đến hoàn cảnh của mình cách đây 3 năm. Khi ra trường mục tiêu của mình là: Có việc làm (Vì mình không phải dân ngoại tỉnh nên gia đình chỉ muốn ra trường có việc làm là tốt rồi - Không đặt nặng vấn đề lương cao hay thấp).

Nhưng ra trường mới thấy, muốn tìm 1 công việc phù hợp với chuyên ngành đã học rất khó. Khi đã có công việc rồi thì bắt đầu so sánh thu nhập với bạn bè cùng lứa ra trường.

Lúc đấy, mới suy nghĩ nhiều về vấn đề cuộc sống: Anh học giỏi nhưng chưa chắc anh thành đạt và ngược lại.

N

ngohuong007

Guest
14/7/10
6
0
1
36
Hà Nam
Mình nghĩ cái gì cũng cần phải có thời gian bạn ạ. Không phải ai ra trường cũng có cơ hội và may mắn làm việc đúng chuyên ngành và được làm công việc mà mình yêu thích. CÒn về vấn đề thời gian thì tùy mình giới hạn nó ở mức độ nào thôi. Mình nghĩ cũng nên đặt mốc thời gian nhất định cho cv mình đang làm nếu 6t-1n mà cv không thay đổi, mình thấy khống phù hợp nữa thì tốt nhất là nên chuyển.Mình cũng mất 2 tháng lương thử việc 1,5tr. Cũng chán, cũng nản lắm nhưng giờ thì khả thi hơn rùi. Chúc bạn đưa ra được những quyết định sáng suốt. Hãy suy nghĩ thận trọng bạn nhé. CHúc bạn thành công!

H

huethuanhn

Sơ cấp
9/5/11
3
2
0
35
hanoi
Mình cảm ơn các bạn về những lời khuyên rất bổ ích dành cho mình.
Ban đầu khi mới xin được việc này mình cũng rất hy vọng, hy vọng về một tương lai tốt đẹp sẽ đến với mình. Nhưng qua tìm hiểu mình lại càng thấy chán. Mình hỏi chị kế toán đã làm ở công ty mình được 2 năm rồi. Chị ấy bảo chị làm 2 năm rồi mà bây giờ lương mới chỉ có 2.200.000 đ/tháng thôi. Nhưng vấn đề lương không phải là vấn đề quan trọng nhất với mình. Điều quan trọng là chị kế toán ấy bảo với mình là ngoài công việc của một kế toán, chị ấy còn kiêm luôn nhân viên kinh doanh, tiếp thị và bảo trì sản phẩm nữa. Công ty mình là công ty kinh doanh về phần mềm kế toán Weekend mà. Bởi vậy nên kế toán vào đây thì phải làm tất các coong việc liên quan đến bán, bảo trì và DEMO phần mềm.

nguyentrang2909

nguyentrang2909

Trung cấp
28/6/11
102
2
0
35
hcm
asiasoft.com.vn
Mình thấy lúc mới ra trường, không ai biết năng lực của bạn, lợi ích mang lại của bạn cho công ty có xứng đáng với tiền cty đưa cho bạn không nên hầu như phải làm 2 tháng thử việc.
Nhưng qua 2 tháng thử việc, hoặc có thể them 3-4 tháng nữa, mà lương vẫn thấp, thì bạn hãy xem lại công việc của mình có hiệu quả, năng lực của bạn và xem lại công ty của bạn.
Chúc bạn có niềm vui trong công việc, chứ đi làm mà có tâm lý chán nãn thì k hiệu quả đâu bạn ạ

H

haohaonguyen2311

Guest
12/8/11
0
0
0
ha noi
Mình có cùng cảnh ngộ với bạn, vì mình cũng học ktoán cũng là sinh viên mới ra trường. Hiện tại mình đang làm văn phòng tuyển sinh, nưng mình cảm thấy nhàm chán với cviệc này, mình muốn tìm 1 việc làm ktoán muốn học hỏi có kinh nghiệm nhưng cũng khó lắm bạn ah. Cuộc sống ở nơi thủ đô này với lương tháng chưa đc 2tr như mình thì ko đủ ăn chứ đừng nói là làm gì nữa.Mình cũng muốn nghỉ làm ở đây nhưng vì chưa xin đc cv mới nên chưa nghỉ nhưng thật sự là mình rất chán rùi.

H

huethuanhn

Sơ cấp
9/5/11
3
2
0
35
hanoi
Mình thấy lúc mới ra trường, không ai biết năng lực của bạn, lợi ích mang lại của bạn cho công ty có xứng đáng với tiền cty đưa cho bạn không nên hầu như phải làm 2 tháng thử việc.
Nhưng qua 2 tháng thử việc, hoặc có thể them 3-4 tháng nữa, mà lương vẫn thấp, thì bạn hãy xem lại công việc của mình có hiệu quả, năng lực của bạn và xem lại công ty của bạn.
Chúc bạn có niềm vui trong công việc, chứ đi làm mà có tâm lý chán nãn thì k hiệu quả đâu bạn ạ
Mình chán thì chán thật nhưng mình nhất định sẽ cố gắng. Tuổi trẻ thì phải lạc quan về tương lai mà.hihi
Cảm ơn bạn nhiều nhé!

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Tớ ra trường 2 năm rồi, giờ lương cũng chỉ được hơn 2tr/tháng thôi, mà vẫn thấy vui, vẫn yêu nghề lắm bạn ơi!
Như thế nào là đúng chuyên môn? Xin việc làm là phải ngồi bàn giấy, trước mặt là cái máy tính với một đống sổ sách, chứng từ... Ngày ngày định khoản Nợ - Có, ghi chép sổ sách thế mới là kế toán ư? Không đâu bạn ạ! Cái gì cũng có ý nghĩa của nó hết, có thể mới đi làm bạn được giao cho một công việc chẳng liên chút nào tới chuyên môn, thậm chí còn là một công việc rất... dở hơi (theo mình nghĩ), nhưng không phải vì thế mà ta không học hỏi được gì. Bạn sẽ học được tính nhẫn nại, cần cù, học được cách phân chia thời gian và làm quen với môi trường mới - môi trường làm việc chứ ko phải là môi trường học tập chỉ có thầy và trò. Bạn có đảm bảo vừa mới bước ra từ cánh cổng trường đại học, bạn sẽ đảm nhiệm tốt vị trí của một kế toán không? Bạn có tự tin khi giải quyết một công việc thực sự đúng "chuyên môn" không?
Hãy cứ học dần tất cả những điều từ đơn giản nhất, cho dù điều nó không được bắt đầu bằng công việc kế toán yêu thích của bạn.
Đôi điều chia sẻ!

• Like
Reactions: trangquynh18121702
H

hiennguyencd

Sơ cấp
2/4/10
34
0
6
HN
Mới ra trường thì hãy học chữ "Nhẫn" đi. Càng học kỹ càng tốt. Thời gian sẽ trả lời và sẽ thấy xứng đáng với cái mà mình đã bỏ ra.

H

huethuanhn

Sơ cấp
9/5/11
3
2
0
35
hanoi
Mình có cùng cảnh ngộ với bạn, vì mình cũng học ktoán cũng là sinh viên mới ra trường. Hiện tại mình đang làm văn phòng tuyển sinh, nưng mình cảm thấy nhàm chán với cviệc này, mình muốn tìm 1 việc làm ktoán muốn học hỏi có kinh nghiệm nhưng cũng khó lắm bạn ah. Cuộc sống ở nơi thủ đô này với lương tháng chưa đc 2tr như mình thì ko đủ ăn chứ đừng nói là làm gì nữa.Mình cũng muốn nghỉ làm ở đây nhưng vì chưa xin đc cv mới nên chưa nghỉ nhưng thật sự là mình rất chán rùi.

Nhà mình ở Sóc Sơn- Hà nội.
Mình không xin một công việc ở nội thành như bạn. Mình xin một công việc làm ở gần nhà. Mình mới đi làm thôi nhưng cũng chán lắm! Bạn có cảnh ngộ giống mình thì bạn và mình cùng nhau cố gắng nhé!

Tớ ra trường 2 năm rồi, giờ lương cũng chỉ được hơn 2tr/tháng thôi, mà vẫn thấy vui, vẫn yêu nghề lắm bạn ơi!
Như thế nào là đúng chuyên môn? Xin việc làm là phải ngồi bàn giấy, trước mặt là cái máy tính với một đống sổ sách, chứng từ... Ngày ngày định khoản Nợ - Có, ghi chép sổ sách thế mới là kế toán ư? Không đâu bạn ạ! Cái gì cũng có ý nghĩa của nó hết, có thể mới đi làm bạn được giao cho một công việc chẳng liên chút nào tới chuyên môn, thậm chí còn là một công việc rất... dở hơi (theo mình nghĩ), nhưng không phải vì thế mà ta không học hỏi được gì. Bạn sẽ học được tính nhẫn nại, cần cù, học được cách phân chia thời gian và làm quen với môi trường mới - môi trường làm việc chứ ko phải là môi trường học tập chỉ có thầy và trò. Bạn có đảm bảo vừa mới bước ra từ cánh cổng trường đại học, bạn sẽ đảm nhiệm tốt vị trí của một kế toán không? Bạn có tự tin khi giải quyết một công việc thực sự đúng "chuyên môn" không?
Hãy cứ học dần tất cả những điều từ đơn giản nhất, cho dù điều nó không được bắt đầu bằng công việc kế toán yêu thích của bạn.
Đôi điều chia sẻ!

Bây giờ thì mình đã hiểu và suy ngẫm được phần nào.
Mình sẽ cố gắng ghi nhận những lời khuyên của bạn. Từ bây giờ mình sẽ cố gắng để học chữ "nhẫn". Cám ơn bạn nhiều nha!

Sửa lần cuối:
Q

quynhlamhuong

Sơ cấp
10/8/11
6
0
0
34
thành phố vinh
ôi bạn này có avatar giống mình mà trường hợp của bạn cũng gần giống mình lắm, mới ra trường cũng xin được việc mà lương thử việc 1tháng thì bèo bọt không vưa tiền đi lại, bạn bè ai cũng bảo là may mắn nhưng có biết thế nào đâu, bạn thì như thế mình thì công việc kế toán cũng ít lắm cuối tháng làm báo cáo thuế rồi chủ yếu là làm công việc khác, có việc gì cũng đi, nản. Thôi cos gắng làm tạm thế lúc nào có chỗ khác tốt hơn rùi kiếm bạn ah

D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
Mình cũng mới ra trường, cũng học kế toán. công việc đầu tiên của mình là ở một công ty phần mềm kế toán, mình không phải tìm kiếm khách hàng nhưng bảo trì sản phẩm. Cái đó cần đến kiến thức kế toán và tin học, lúc đầu mình nghĩ làm việc có liên quan là được rồi. Nhưng đi là được 2 tuần mình mới thấy công việc đó không phù hợp với sở thích của mình, dù lương thử việc là 3trd/ tháng. Giờ mình là trợ lý kiểm toán, lương thử việc chỉ có 2.4 tr/tháng nhưng mình vui vì làm được công việc mà mình thích.
Nếu bạn thấy không phù hợp thì hãy giành thời gian và khả năng để tìm một công việc phù hợp với sở thích của bạn, vì có yêu nghề mới cố gắng được, không phải cái gì nổ lực cũng xong đâu, cần có sự đam mê và mục tiêu nữa.

H

huethuanhn

Sơ cấp
9/5/11
3
2
0
35
hanoi
ôi bạn này có avatar giống mình mà trường hợp của bạn cũng gần giống mình lắm, mới ra trường cũng xin được việc mà lương thử việc 1tháng thì bèo bọt không vưa tiền đi lại, bạn bè ai cũng bảo là may mắn nhưng có biết thế nào đâu, bạn thì như thế mình thì công việc kế toán cũng ít lắm cuối tháng làm báo cáo thuế rồi chủ yếu là làm công việc khác, có việc gì cũng đi, nản. Thôi cos gắng làm tạm thế lúc nào có chỗ khác tốt hơn rùi kiếm bạn ah

Cảm ơn những lời động viên của bạn nha!
Chiều hôm qua mình làm một tờ khai thuế tháng 07/2011. Mình làm có một lúc là đã hết rồi. Cả tháng mà chỉ có mấy cái hóa đơn đầu vào, không có cái hóa đơn đầu ra nào cả. Sáng ây mình vừa phải đi tìm khách hàng và giới thiệu sản phẩm về đấy! Chán lắm nhưng đành phải chấp nhận thôi.
Bạn quê ở Thành phố Vinh - Nghệ An hả?
Trong tương lai có lẽ mình sẽ trở thành người Nghệ An đấy! hihi...Vậy thì mình và bạn sắp trở thành đồng hương rồi đấy!

Mình cũng mới ra trường, cũng học kế toán. công việc đầu tiên của mình là ở một công ty phần mềm kế toán, mình không phải tìm kiếm khách hàng nhưng bảo trì sản phẩm. Cái đó cần đến kiến thức kế toán và tin học, lúc đầu mình nghĩ làm việc có liên quan là được rồi. Nhưng đi là được 2 tuần mình mới thấy công việc đó không phù hợp với sở thích của mình, dù lương thử việc là 3trd/ tháng. Giờ mình là trợ lý kiểm toán, lương thử việc chỉ có 2.4 tr/tháng nhưng mình vui vì làm được công việc mà mình thích.
Nếu bạn thấy không phù hợp thì hãy giành thời gian và khả năng để tìm một công việc phù hợp với sở thích của bạn, vì có yêu nghề mới cố gắng được, không phải cái gì nổ lực cũng xong đâu, cần có sự đam mê và mục tiêu nữa.
Như vậy bạn còn tìm được công việc mà mình yêu thích. Công việc của mình đã không đúng với chuyên môn, đã thế suốt ngày phải đi kiếm khách hàng nữa. Sáng nay mình vừa phải đi phát tờ rơi và giới thiệu sản phẩm nè. Cả buổi phơi nắng ở ngoài đường mà lương thì thấp. Tiền chi phí đi lại mình đều phải tự bỏ ra hết. Mình cũng đang cố gắng tìm một công việc phù hợp với mình. Mình đã chọn học ngành kế toán thì mình chỉ muốn làm kế toán cho dù lương thấp.

Sửa lần cuối:
D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
Chúc bạn may mắn nhé. Nếu không thích công việc thì không có động lực mà làm tốt được đâu bạn. Mình đã từng học cái gì không quan trọng, chủ yếu là bạn cảm thấy mình phù hợp với nghề nào. mình còn trẻ mà, lớp mình cũng nhiều người chưa có việc làm. Lạc quan và tự tin cộng thêm chút năng động nữa bạn. Cố lên

Q

quynhlamhuong

Sơ cấp
10/8/11
6
0
0
34
thành phố vinh
bạn ở chỗ nào Hà Tĩnh Vậy, mình cũng vậy vừa làm cái báo cáo thuế chỉ mấy hóa đơn đầu vào không có cái đầu ra nào cả
Cũng mong có 1 công việc. thôi cứ từ từ đã bạn ah

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Hòa Hải-Hương khê-Hà tỉnh .

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Nhưng đi là được 2 tuần mình mới thấy công việc đó không phù hợp với sở thích của mình, dù lương thử việc là 3trd/ tháng. Giờ mình là trợ lý kiểm toán, lương thử việc chỉ có 2.4 tr/tháng nhưng mình vui vì làm được công việc mà mình thích.

Bạn này như thế là sáng suốt đó, người ta chỉ có thể làm việc hiệu quả khi đam mê với nghề nghiệp, với công việc và có mục tiêu rõ ràng.

Bạn (nói chung chung nhé, chứ ko phải nói bạn trong quote :)) khó có thể trở thành người bán hàng bán hàng bậc thầy khi bạn chưa có thái độ tích cực với công việc, cũng chưa biết nghề kinh doanh làm những gì, những khó khăn và vinh quang của nghề, hoặc ko yêu thích việc đem lại giá trị cho KH của bạn. Bạn cũng ko thể yêu thích nghề nghề toán khi bạn chưa hiểu kế toán phải làm gì và kế toán có giá trị gì với DN, v.v....

Vì thế, trước khi gửi CV xin việc, các bạn hãy tìm hiểu thật kỹ xem mình muốn gì, phù hợp với nghề gì, mục tiêu tiếp theo của mình là gì để lựa chọn công việc cho đúng, điều đó có ý nghĩa không chỉ với bạn mà còn với cả những công ty mà bạn gửi CV vào.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA