Tâm sự của kế toán mới ra trường!

• Thread starter huethuanhn
  • Ngày gửi
B

builan1307

Trung cấp
10/8/11
71
16
8
35
Ninh binh
Theo mình thì bạn nên nghỉ ở đó. Mới ra trường được làm kế toán nhưng lương thấp một chút cũng cảm thấy an ủi vì mình đang làm đúng ngành của minh hix

Khóa học Quản trị dòng tiền
chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Mới ra trường, làm kế toán ở công ty nhỏ thì phải làm đủ mọi việc, nhưng lại có cơ hội vừa học vừa làm. Nếu bạn vào công ty lớn, được giao ví dụ kế toán tiền lương chẳng hạn, bạn chỉ biết làm mỗi phần lương thôi.

Bạn phải xác định mục tiêu nghề nghiệp và xem xem mình cần học, tích lũy kiến thức và kinh nghiệm để có cơ hội tìm việc làm tốt hơn, mức lương xứng đáng hơn.

H

huethuanhn

Sơ cấp
9/5/11
3
2
0
35
hanoi
Bây giờ làm kế toán ở đâu cũng đời kinh nghiệm nên mình sẽ cố gắng làm tạm thời ở đây mấy tháng, chờ xin được công ty khác thì mình chắc chắn sẽ nghỉ việc ở đây.Chị kế toán công ty mình làm được 2 năm rồi mà cũng không thể chịu đựng được hơn nữa. Chị ấy làm hết tuần này cũn nghỉ việc rồi. Thế là giờ chỉ còn mỗi mình làm kế toán thôi. Chán lắm! Có bạn nào biết chỗ nào tuyển kế toàn ở Hà Nội không thì bảo cho mình biết với. hihi...
Cảm ơn các bạn trước nha!

Windows 7

Windows 7

Guest
13/8/11
32
0
0
USA
Bây giờ làm kế toán ở đâu cũng đời kinh nghiệm nên mình sẽ cố gắng làm tạm thời ở đây mấy tháng, chờ xin được công ty khác thì mình chắc chắn sẽ nghỉ việc ở đây.Chị kế toán công ty mình làm được 2 năm rồi mà cũng không thể chịu đựng được hơn nữa. Chị ấy làm hết tuần này cũn nghỉ việc rồi. Thế là giờ chỉ còn mỗi mình làm kế toán thôi. Chán lắm! Có bạn nào biết chỗ nào tuyển kế toàn ở Hà Nội không thì bảo cho mình biết với. hihi...
Cảm ơn các bạn trước nha!

Hà Nội là thành phố lớn nên chỗ tuyển tất nhiên là nhiều rồi, nhưng quan trọng nhất là việc phù hợp với mình mới khó.

H

huethuanhn

Sơ cấp
9/5/11
3
2
0
35
hanoi
Đúng là việc thì nhiều nhưng để chọn được việc phù hợp thì thật là khó. Mình cũng đang cất công đi tìm đây.

H

hongnhung790

Guest
15/3/11
0
0
0
Hà Nội
mọi ng cho mình cùng tham gia với. mình vừa ra trường chưa tìm được công việc gì cả, mà nói đúng ra là chưa tìm. nhưng mình còn đang thấy chán nản với ngôi trường mà mình đã học 3 năm quá. Chỉ đến lúc mình rời trường mới nhận ra và thất vọng. mình đã cố gắng vất vả thế nào mới nhận được danh hiệu Thủ khoa!!! lúc biết tin mình đã vui biết bao vậy mà có vẻ như Nhà trường không thèm khuyến khích gì cả, có lẽ chỉ là vẻ bề ngoài thôi. Nhà trường đánh đồng tất cả sv khá, giỏi với nhau, ko có gì khác biệt. thật sự mình thấy bức xúc

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
mọi ng cho mình cùng tham gia với. mình vừa ra trường chưa tìm được công việc gì cả, mà nói đúng ra là chưa tìm. nhưng mình còn đang thấy chán nản với ngôi trường mà mình đã học 3 năm quá. Chỉ đến lúc mình rời trường mới nhận ra và thất vọng. mình đã cố gắng vất vả thế nào mới nhận được danh hiệu Thủ khoa!!! lúc biết tin mình đã vui biết bao vậy mà có vẻ như Nhà trường không thèm khuyến khích gì cả, có lẽ chỉ là vẻ bề ngoài thôi. Nhà trường đánh đồng tất cả sv khá, giỏi với nhau, ko có gì khác biệt. thật sự mình thấy bức xúc

Trường ko có học bổng cho SV học giỏi hả bạn?

Tuy nhiên, bạn nghĩ theo mặt khác. Bạn học cho bạn chứ ko phải cho người khác. Học giỏi thì kiến thức đó thuộc về bạn. Đó cũng là điều còn hơn tất cả các thứ khác đem lại rồi. Nhiều khi trường trao học bổng là để khuyến khích các SV khác cùng noi gương những người học giỏi thôi.

Hãy nghĩ theo kiểu: Ở trường có chế độ gì ko quan trọng, quan trọng là bạn được gì sau khi ra trường học, mà đối với SV thì kiến thức, kỹ năng để sau này thành đạt mới là thứ họ cần (nếu ko thì ko đi học để làm gì)

1 khoa có cả mấy trăm người học, họ học thì ấm vào thân họ thôi. Và có 1 câu mà sau này mình mới biết: Học dốt hay học giỏi trong trường chưa khẳng định sự thành công ở ngoài đời.

Sửa lần cuối:
H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội

vật chất chỉ là cái bên ngoài có thể mua được...nhưng kiến thức bạn thu lượm được là cả một đời người.

H

huethuanhn

Sơ cấp
9/5/11
3
2
0
35
hanoi
Bạn không nên buồn. Vì những thứ bạn học được còn quan trọng hơn gấp nhiều lần so với tiền học bổng.Đó chỉ là tiền khích lệ Sinh viên cố gắng học và học tốt hơn thôi. Hãy cảm ơn ngôi trường đã đào tạo bạn để bạn tiếp thu được những kiến thức phục vụ cho cuộc sống của bạn sau này.

D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
trường mình xuất sắc không nói đến, những bạn không phải thi lại môn nào trong 4 năm cũng được giấy khen và phần thưởng, khá là 50k, giỏi là 100k. vật chất không quan trọng, bao nhiêu đó nhận xong đi tụ tập bạn bè là hết nhưng thích nhất vẫn là có giấy khen và cái gọi là tinh thần động viên các bạn chăm học

H

hongnhung790

Guest
15/3/11
0
0
0
Hà Nội
năm trước thì bọn mình có học bổng nhưng năm nay thì ko, cũng ko hiểu vì sao??? mình ko quan trọng về mặt vật chất mà chỉ cảm thấy hơi thất vọng vì lúc biết tin, mình và bạn bè đều nghĩ là Thủ khoa chắc sẽ có gì đặc biệt nhưng sau mới biết tất cả sv khá giỏi, thủ khoa đều giống nhau hết, mình thấy vậy là ko công bằng, ko hợp lý. mà thôi mình đang theo đuổi một ngôi trường mới, học lên đại học, hy vọng là sẽ thi đỗ,hihi
thanks u mọi ng nhiu2 nha

H

huethuanhn

Sơ cấp
9/5/11
3
2
0
35
hanoi
Chúc bạn sẽ thi đỗ và đạt được ước mơ của mình

H

hongnhung790

Guest
15/3/11
0
0
0
Hà Nội
uhm, cảm ơn bạn. phù!!! 1tuần rồi mới lại vô đây. mình mới đi học ôn thi 1 tuần thôi mà mệt quá. ban ngày đi làm, tối đi học, thật là mệt hết sức lun. mình còn phải chiến đấu 1 tuần như vậy nữa, hic. tất cả vì tương lai con em chúng ta, hehe.
ah mà lau rồi mình mới vào topic này mà thấy mọi người ít vào trò chuyện nhỉ???

B

believe89

Guest
12/9/10
0
1
0
Cầu Giấy - Hà Nội
đúng vậy, bằng cấp chẳng là ji cả. mình vừa ra trường nè, tốt nghiệp ĐH chính quy bằng giỏi chuyên ngành kế toán, có lẽ ai cũng nghĩ xin đâu cũng được vc. ấy vậy mà mình trầy trật, tìm mãi mà k đc vc ji làm, khóc hết nước mắt, mất ngủ, thao thức vì công ăn việc làm, tài chính thì khủng hoảng, đau đầu vì tiền, điên đầu vì việc, nỗi đau mang tên................ THẤT NGHIỆP mệt mỏi quá cơ. mất hết niềm tin rồi. ai cho tôi niềm tin................

P

phan thi thuy linh

Guest
16/8/11
1
0
0
Hà Nội
Coi bộ cũng nhiều bạn giống hoàn cảnh của mình ghê ha^^. Mình cũng là sinh viên kế toán vừa mới ra trường và cũng đang phải làm một công việc chẳng liên quan gì đến kế toán cả.Công việc hiện tại của mình là bán hàng kiêm luôn hành chính giấy tờ. Công việc khá là nhàn nhã thành ra nhàm chán. Nhiều lúc mình thấy bế tắc không biết nên nghỉ làm hay tiếp tục công việc. Cái này gọi là bỏ thì thương mà vương thì tội vì bây giờ kiếm được một việc làm cho sinh viên mới ra trường là rất khó khăn. Và mình quyết định sẽ ở lại công ty cho đến khi mình kiếm được một công việc mới phù hợp hơn. Mình nghĩ là trong thời gian này mình sẽ cố gắng trau dồi thêm kiến thức để sau này khi đi tìm một công việc mới mọi thứ sẽ dễ dàng và thuận lợi hơn. Cv ở công ty hiện tại có thể không phù hợp với năng lực của mình nhưng nó sẽ giúp cho bản CV sau này của mình được đẹp hơn. Các bạn hãy nhìn mọi thứ theo một hướng tích cực hơn thì mọi chuyện sẽ ok cả thôi. Chúc các bạn sinh viên mới ra trường sớm tìm được một công việc phù hợp với mình. Chúng mình cùng cố gắng nào^^

K

ketoan63

Guest
14/9/11
0
0
0
34
hai phong
Các bạn kế toán mới ra trường sao khổ thế nhỉ :( Các bạn sao không đi học 1 khóa kế toán thực tế ở bên ngoài rồi đi làm có phải tốt hơn ko. Mình thấy ở HN rất nhiều trung tâm dạy kế toán thực hành như Đức Hà, Kimi, Đức minh.... dạy rất tốt cho nên mình khuyên các bạn nên đi học 1 khóa kế toán ở ngoài.

Chúc các bạn học tốt và thành công trong nghề kế toán nhé :cool2:

H

huethuanhn

Sơ cấp
9/5/11
3
2
0
35
hanoi
Học thêm một khóa học thực hành nữa cũng tốt đấy nhưng tiền đâu ra chứ. Mình cũng có được biết một trung tâm dạy thực hành kế toán. Nhưng một khóa học 30 - 45 buổi mất tận 8triệu đồng cơ. Sinh viên mới ra trường như bọn mình thì lấy đâu ra tiền để theo đuổi một khóa học như vậy? Hơn nữa học xong thì có ai dám đảm bảo là những sinh viên mới ra trường như bọn mình chắc chắn sẽ tìm được việc làm không? Mình cũng suốt ngày đau đầu nát óc để suy nghĩ về công việc và cái nghiệp kế toán đây. Mình đã đi mòn cả lốp xe mà vẫn chưa tìm được công việc phù hợp với mình. Bây giờ mình cũng đang phải làm công việc không đúng chuyên ngành để chờ cơ hội tìm việc đây! Tất cả chúng mình cùng cố gắng các bạn nhé!

N

nguyenlehoa1105

Guest
26/8/10
0
0
0
34
Ninh Binh
Ðề: Tâm sự của kế toán mới ra trường!

Mình cũng là 1 sinh viên mới ra trường và lại học 1 trường chẳng có nổi bật là Thủy sản Nha Trang. Có lẽ may mắn hơn là mình có người chị làm kế toán nên sau 2 ngày đc chị truyền đạt kinh nghiệm đi phỏng vấn thì trong lần phỏng vấn đầu tiên mình đã đi làm. Giờ mình đã làm sang tháng thứ 3 và so với bạn bè thì mình là người may mắn hơn cả vì trong mấy đứa chơi thân với nhau thì bây giờ mình đc làm đúng chuyên môn và cũng có 1 mức lương cao nhất 4tr. Mình biết có nhiều bạn không may mắn như mình nhưng có lẽ mình nghĩ rằng tất cả đều do sự cố gắng của chính bản thân chúng ta. Ngày đi làm mình cũng chỉ làm vài công việc lặt vặt. Đối với kế toán mới như bọn mình thì đó là 1 điều dễ hiểu bởi sếp chưa hề biết chúng ta làm được những gì. Mình đã phải học từ cái nhỏ nhất đó là tập làm văn bản, và dù mọi người ko sai mình làm gì nhưng mình luôn cố gắng xin được làm.Và mình đã học đc những bài học thực tế nhất định. Sau 1 tháng thì mình đã được đưa đi ngân hàng, được hướng dẫn làm thuế, được tập duyệt hợp đồng làm các công văn...và bây giờ thì sếp hoàn toàn tin tưởng mình. Tháng tới mình lại được lên lương. Có lẽ mình may mắn hơn các bạn. Nhưng các bạn đừng nản chí chúng ta sẽ thành công nếu chúng ta cố gắng thật sự.

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Học thêm một khóa học thực hành nữa cũng tốt đấy nhưng tiền đâu ra chứ. Mình cũng có được biết một trung tâm dạy thực hành kế toán. Nhưng một khóa học 30 - 45 buổi mất tận 8triệu đồng cơ. Sinh viên mới ra trường như bọn mình thì lấy đâu ra tiền để theo đuổi một khóa học như vậy? Hơn nữa học xong thì có ai dám đảm bảo là những sinh viên mới ra trường như bọn mình chắc chắn sẽ tìm được việc làm không? Mình cũng suốt ngày đau đầu nát óc để suy nghĩ về công việc và cái nghiệp kế toán đây. Mình đã đi mòn cả lốp xe mà vẫn chưa tìm được công việc phù hợp với mình. Bây giờ mình cũng đang phải làm công việc không đúng chuyên ngành để chờ cơ hội tìm việc đây! Tất cả chúng mình cùng cố gắng các bạn nhé!

ChÀO bạn !

đúng là trở về thời kỳ đồ đá khi không có xiền

các bạn có thể tham gia chương trình nhân viên tập sự bên mình

bạn không phải đóng đồng phía nào lại đc làm thực tế

và có lúc có thu nhập khi đã làm đc việc nào đó !

khi bạn đã học hỏi rùi thì

HỌC GIỎI CÓ QUYỀN ĐÒI HỎI !

đúng vậy, bằng cấp chẳng là ji cả. mình vừa ra trường nè, tốt nghiệp ĐH chính quy bằng giỏi chuyên ngành kế toán, có lẽ ai cũng nghĩ xin đâu cũng được vc. ấy vậy mà mình trầy trật, tìm mãi mà k đc vc ji làm, khóc hết nước mắt, mất ngủ, thao thức vì công ăn việc làm, tài chính thì khủng hoảng, đau đầu vì tiền, điên đầu vì việc, nỗi đau mang tên................ THẤT NGHIỆP mệt mỏi quá cơ. mất hết niềm tin rồi. ai cho tôi niềm tin................

Hi 1 bạn đã ra trường đi làm đc 3 năm rùi

bi giừo có lẽ là bạn đã làm KTT ở đâu đó

bạn có thể quay lại chia sẻ kinh nghiệm vượt khó cho các bạn

vừa ra trường 2013 đc ko ???

H

huynhphuongkhanh

Sơ cấp
28/8/13
33
3
0
36
Đồng Nai

Khi mới ra trường mình làm hồ sơ xin việc và rải nhiều nơi, thậm chí còn xin cả làm bán hàng. Web ưa thích của mình hồi đó là trang Vietnamwork, hiệp hội ngân hàng.. mấy tờ báo ..làm hồ sơ nhiều nơi mà chẳng nơi nào hẹn phỏng vấn cả. Khó khăn lắm. Nhưng mình khuyên các bạn học kế toán mới ra trường chưa có kinh nghiệm nhiều và chưa có mối quan hệ thì các bạn nên xin vào làm sale phần mềm kế toán. Chẳng hạn như Misa. Mình cũng từng rất may mắn khi được bên MISA nhận việc. Đầu tiên họ sẽ đào tạo cho mình cách sử dụng phần mêm. Khi làm công việc sale khoảng 1 năm tiếp xúc với nhiều kế toán mình cũng sẽ tích lũy được rất nhiều kinh nghiệm. Tới khi ra làm thực tế thì sẽ không ngỡ ngàng khi lý thuyết và thực hành lại khác xa nhau đến vậy. Tuy mất thêm 1 2 năm làm sale nhưng đó quả thực là những năm tích lũy những kinh nghiệm quý giá.

• Like
Reactions: diemnguyenou

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA