Mỗi tuần một chuyên đề

Số tiền ghi trên bảng kê thuê khoán đã bao gồm thuế TNCN phải khấu trừ hay chưa?

• Thread starter huyenthuongly
  • Ngày gửi
huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
199
6
18
Hà nôi
Các bác ạ!
Em có một tình huống nho nhỏ thế này, bây giờ em mới được "chạm phải".
Công ty em có thuê khoán chuyên môn, làm hợp đồng thuê khoán chuyên môn, có biên bản nghiệm thu và giấy biên nhận tiền kèm bảng kê danh sách những người được thuê khoán bao gồm cả số tiền được lĩnh. Những người ký hợp đồng đều là người đang làm ở một đơn vị khác.
Theo luật thuế thu nhập cá nhân, em phải có trách nhiệm khấu trừ 10% tiền thù lao của họ. Vậy:
Khi lập bảng kê trên thì em nên lập như thế nào:
Phương án A - Ghi số tổng thu nhập, số thuế phải khấu trừ, số tiền thực lĩnh. và yêu cầu họ ký nhận.
Phương án B - Chỉ ghi số tiền thực lĩnh và yêu cầu họ ký nhận (cách này e không ổn lắm)
Phương án B - Ghi tổng thu nhập (số tiền thuê khoán trong hợp đồng).
Nếu ghi theo cách thứ nhất thì ổn nhất nhưng ngặt một nỗi, thuê họ có 2000k mà khấu trừ của họ 100 thì họ lại bảo mình lừa đảo, nhất định ko ai chịu làm. Nếu ko khấu trừ thì sau này lại bị truy thu thuế. Thành ra công ty em lại phải chịu thêm cái khoản này????:wall::wall::wall:

Phương án 3 thì không thể hiện số thuế khấu trừ, sau này bên thuế họ kiểm tra, họ lại truy thu, lại phạt, lại chết.:wall::wall::wall:

Rất mong nhận được cách giải quyết từ mọi người!
:thanx::thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA