Sự khác biệt giữa hóa đơn trực tiếp với hóa đơn gtgt

• Thread starter gofindajoy
  • Ngày gửi
K

Kunkun2012

Guest
22/7/14
7
2
3
Hà Nội
Mình cũng mới ra trường kinh nghiệm chưa nhiều nhưng mình hiệu 2 phương pháp này như sau:

1. PP Trực Tiếp:

Nếu bạn là người mua hàng cuối cùng thì nên chọn công ty bán hàng và xuất hóa đơn Trực Tiếp vì thuế đánh thấp chỉ từ 1~5%.
Nếu bạn là doanh nghiệp, thực hiện thương mại sử dụng pp này trong hạch toán thì bạn sẽ mất đứt 10% thuế đầu vào (nói dễ hiểu là tổng giá trị đơn hàng tăng lên thêm 10%) cùng đó là phải trả thêm 1~5% thuế đầu ra nữa. Bạn sẽ mất 1 khoản thuê tương đương 11~ 15% cho tất cả các đơn hàng bán ra.

2. PP Khấu Trừ:

Nếu bạn mua 1 sản phẩm A vào với thuế xuất 10% thì bán sản phẩm A đó ra với 1 khoản chênh lệch + 10% VAT (10% này chính bằng thuế 10% nhập vào của A + 10% chênh lệch). Khi đó số thuế bạn đóng sẽ bằng 10% giá chênh lệch - 10% giá đầu vào. Tính ra lời hơn rất nhiều vì người mua hàng của doanh nghiệm chịu chứ doanh nghiệp không có chịu khoản VAT đầu vào này (chỉ chịu 10% VAT chênh lệch).

Đó là những gì mình hiểu, ko biết có sai xót gì ko. mong cả nhà giúp đỡ.

Phần bạn nói nếu là ng mua hàng cuối cùng thì nên chọn công ty bán hàng và xúât hđ trực tiếp vì đánh thuế thấp chỉ từ 1-5%: cái này mình nghĩ không đúng lắm vì:
- Thuế suât là đánh theo đối tượng hàng hóa, dịch vụ. Do vậy việc tiền thuế trên hóa đơn là phụ thuộc vào bạn đang mua hàng hóa nào( chứ kg phụ thuộc vào là bạn mua của DN nộp thuế theo PPTT hay nộp thuế theo PP Khấu trừ)
- Tỷ lẹ thuế từ 1-5% chẳng qua là tỷ lệ mà bên thuế ấn định trên giá trị gia tăng trong họat động của doanh nghiệp. để thu tiền thuế GTGT của doanh nghiệp chứ không liên quan đến tiền thuế trên hóa đơn mà người tiêu dùng phải chịu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nhường

Guest
8/12/14
1
0
1
33
Cho em hỏi chút về cái HĐTT với ạ! CTy em ký HĐ với cty BVệ, Tiền hàng 1 tháng là 57.000.000đ. Nhưng họ tính thuế theo PP Trực tiếp nên họ phát hành hóa đơn cho bên em với số tiền 59.850.000đ (cộng thêm 5% vào tiền hàng) như vậy đúng hay sai ạ!

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Cho em hỏi chút về cái HĐTT với ạ! CTy em ký HĐ với cty BVệ, Tiền hàng 1 tháng là 57.000.000đ. Nhưng họ tính thuế theo PP Trực tiếp nên họ phát hành hóa đơn cho bên em với số tiền 59.850.000đ (cộng thêm 5% vào tiền hàng) như vậy đúng hay sai ạ!
Bạn ơi, cái hóa đơn thông thường á, là dành cho phương pháp trực tiếp, không có cái dòng nào thuế hết. nếu trong hợp đồng là 57.000000 làm sao xuất hóa đơn 59.580.000 đươc bạn? mấy triệu kia ghi ở đâu trong cái hoá đơn?

• Like
Reactions: ldv
N

nghagiang

Sơ cấp
8/7/08
26
4
3
Việt Nam
Mình nghĩ như vậy, thực ra áp dụng theo pp khấu trừ hay trực tiếp phụ thuộc vào lĩnh vực kinh doanh.
- ví dụ, một cty thương mại doanh thu lớn, đầu vào nhiều, như vậy áp dụng pp khấu trừ có lợi hơn. Vì doanh thu lớn, thuế đầu ra nhiều, thuế đầu vào cũng vậy, nếu khấu trừ thì bạn ko phải nộp thuế.
Nhưng nếu bạn áp dụng theo pp trực tiếp, có phải tự nhiên bạn bị mất tiền thuế gtgt áp theo % ko.

• Like
Reactions: ME BAP
L

LeMaiLoan1990

Guest
22/12/14
7
2
3
34
Trước tiên em xin gởi lời cảm ơn đến các anh chị giúp đỡ.
Em xin được trình bày: Em là nhân viên cảu một cty, em mua hàng của một cty Tư Nhân, loại hàng này không được đánh thuế, tức là hàng này của cty Tư Nhân đó nhưng không xuất được hóa đơn đỏ, giá sản phẩm đó hơn 1tr, nhưng cty nơi em mua hàng thì lại nói là nhờ một cty khác xuất hóa đơn, nhưng loại hóa đơn đó là Hóa đơn trực tếp, bảo là bên em phải chịu 5% cho tiền xuất hóa đơn em đồng ý, nhưng em không biết là khi cầm hóa đơn đó về cty thanh toán lại thì có được hay không... Mong các anh chị giải thích dùm em va Hóa đơn trực tếp với Hóa đơn GTGT khác nhau như thế nào?. Em xin cảm ơn nhìu :D.
Việc này em còn ngu lắm mong các anh chị chỉ bảo giúp em. :D Em xin cảm ơn các anh chị nhìu :D.
Bé hóng hớt được thế này nè: Hóa đơn trực tiếp thực chất là hóa đơn bán lẻ được Thuế công nhận, cấp cho các cửa hàng, kinh doanh tư nhân (không phải công ty).
Hóa đơn GTGT chỉ cấp cho các công ty có tư cách pháp nhân, có con dấu tròn. :D

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Theo suy nghĩ của mình thì 2 loại này nó có phần liên quan với nhau.

Nếu theo pp trực tiếp: mua hàng hóa, công cụ,... Hạn chế lấy hóa đơn vì nếu lấy hóa đơn là đồng nghĩa với việc mất trắng thuế GTGT đầu vào. Nếu không lấy hóa đơn thì k được đưa vào chi phí hợp lý và thế là thuế TNDN tăng cao. Nếu lấy hóa đơn thoải mái thì chịu khó mất 1 khoản thuế GTGT đầu vào kha khá.

Theo phương pháp khấu trừ ta có thể thoải mái lấy hóa đơn để được tính vào chi phí hợp lý mà không cần sợ mất thuế GTGT đầu vào, vì sẽ được khấu trừ lại khi bán hàng, và thế là thuế TNDN sẽ được giảm do chi phí của chúng ta hợp lý (có hóa đơn đầy đủ...)
Bạn @congchua4a hình như là mới ra trường làm kế toán, và cảm thấy cái viêc " lấy " hóa đơn là một công đoạn trong "quy trình chế biến số liệu". Bạn lưu ý đọc lại các khái niệm cơ bản của kế toán, đọc lại các khái niệm về chứng từ là gì, và chịu khó đọc các mức phạt về vi phạm hóa đơn trong TT10/2014, cũng như đọc thêm TT156 về quản lý thuế, TT 66 về xử phạt về vi phạm về thuế như thế nào đi nhé. Đừng có hí hửng tưởng rằng mình lập công, nhưng tới khi biết ra là mình hại cho người khác đấy

• Like
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bé hóng hớt được thế này nè: Hóa đơn trực tiếp thực chất là hóa đơn bán lẻ được Thuế công nhận, cấp cho các cửa hàng, kinh doanh tư nhân (không phải công ty).
Hóa đơn GTGT chỉ cấp cho các công ty có tư cách pháp nhân, có con dấu tròn. :D
Ôi các bạn cứ thích hóng hớt mà không xác định cái hóng hớt nào là cần học. Đọc thông tư 39 để tìm hiểu thêm 2 loại hóa đơn trong loại quy định đi. Hóa đơn trực tiếp là từ ngữ dân gian, còn ngôn ngữ về luật về hoá đơn gọi là: Hóa Đơn Bán Hàng.

Sửa lần cuối:
L

LeMaiLoan1990

Guest
22/12/14
7
2
3
34
Ôi các bạn cứ thích hóng hớt mà không xác định cái hóng hớt nào là cần học. Đọc thông tư 39 để tìm hiểu thêm 2 laoij hóa đơn trong loại quy định đi. Hóa đơn trực tiếp là từ ngữ dân gian, còn ngôn ngữ về luật về hoá đơn gọi là: Hóa Đơn Bán Hàng.
Thì bé hóng hớt vui vậy thôi, vì chỗ bé không mấy khi gặp món này.Ngại đọc TT lắm chị à, khi nào cần thì chạy đi hỏi :D

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Bạn @congchua4a hình như là mới ra trường làm kế toán, và cảm thấy cái viêc " lấy " hóa đơn là một công đoạn trong "quy trình chế biến số liệu". Bạn lưu ý đọc lại các khái niệm cơ bản của kế toán, đọc lại các khái niệm về chứng từ là gì, và chịu khó đọc các mức phạt về vi phạm hóa đơn trong TT10/2014, cũng như đọc thêm TT156 về quản lý thuế, TT 66 về xử phạt về vi phạm về thuế như thế nào đi nhé. Đừng có hí hửng tưởng rằng mình lập công, nhưng tới khi biết ra là mình hại cho người khác đấy
Em có nói rõ là "theo suy nghĩ riêng mình" chị thấy thế nào thì cứ góp ý chứ nói theo cái kiểu hách thế làm gì? mình giỏi còn có người giỏi hơn chị ạ. Tất cả chỉ là góp ý cho nhau, đừng thấy kiến thức, kinh nghiệm của mình mà chỉ trích người khác 1 cách khó nghe thế chứ chị.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Em có nói rõ là "theo suy nghĩ riêng mình" chị thấy thế nào thì cứ góp ý chứ nói theo cái kiểu hách thế làm gì? mình giỏi còn có người giỏi hơn chị ạ. Tất cả chỉ là góp ý cho nhau, đừng thấy kiến thức, kinh nghiệm của mình mà chỉ trích người khác 1 cách khó nghe thế chứ chị.

@congchua4a Đó không phải chỉ trích đâu em. Mà là chị đọc được cái gì , và chị thấy em cần lưu ý cái gì thì nói cái đó thôi.Nếu cảm thấy khó nghe những lời cảnh báo như vậy thì chị rút lời lại. Thành thật xin lổi em vì sự góp ý của mình là không cần thiết cho em, mà em lại thấy đó là sự xúc phạm , sau này chị không chia sẻ với em ý kiến hay nhận định của mình.

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Thì bé hóng hớt vui vậy thôi, vì chỗ bé không mấy khi gặp món này.Ngại đọc TT lắm chị à, khi nào cần thì chạy đi hỏi :D

Bởi vậy chị mới nói. Mình hóng thì phải chọn lọc ra cần hóng cái gì đó em. Trong TT 39 nó có nhiều, mình đọc từ từ, đang muốn tìm hiểu cái hóa đơn khấu trừ, hóa đơn GTGT thì tìm đọc 2 cái này trước. Hóng bao nhiêu đó thôi

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Theo Điều 4 Nghị định 51/2010/NĐ-CP đã SD0BS tại NĐ 04/2014/NĐ-CP thì:
"b) Hóa đơn giá trị gia tăng là hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ dành cho các tổ chức khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ;
c) Hóa đơn bán hàng là hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ dành cho các tổ chức, cá nhân khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp;
"
Về hình thức thì cuối hóa đơn GTGT có 3 dòng là giá bán chưa thuế GTGT, thuế suất và tiền thuế GTGT và tổng giá thanh toán; còn hóa đơn bán hàng chi có 1 dòng là tổng giá thanh toán thôi (tiền thuế GTGT được tính gộp vào trong tổng gái thanh toán luôn)

T

Thao Lun

Guest
24/12/14
1
0
1
34
công ty cũng mới chuyển sang pp khấu trừ mà em vẫn mông lung vấn đề này lắm :(

T

Tranlien_dhcn

Guest
11/3/15
3
1
1
34
sếp mình nói như vầy nèk
- Theo pp khấu trừ:
Mua một mặt hàng giá chưa thuế : 1.000.000, VAT 10%: 100.000
Bán mặt hàng đó ra với giá chưa thuế là: 1.500.000, VAT đầu ra 10%: 150.000đ
Khấu trừ đầu vào, số tiền phải thuế phải đóng là: 150.000 - 100.000 = 50.000đ
- Theo pp trực tiếp:
Cũng mua mặt hàng đó giá đã bao gồm thuế: 1.100.000đ
Bán ra chỉ với giá : 1.500.000đ (gia thanh toán trên hóa đơn bán hàng)
Cty theo pp trực tiếp thuộc phân phối sp, tỷ lệ chịu thuế: 1%
=> Thuế GTGT phải đóng theo PPTT là: 1.500.000* 1% = 15.000đ
Tính trên 1 đơn hàng thì vậy, chứ tổng thể thì mình k biết có lợi hơn k, sếp mình bảo thế ak?
theo pp khấu trừ thì lợi hơn chứ bạn
bạn tính thử xem
- Theo pp khấu trừ:
Mua một mặt hàng giá chưa thuế : 1.000.000, VAT 10%: 100.000
Bán mặt hàng đó ra với giá chưa thuế là: 1.500.000, VAT đầu ra 10%: 150.000đ
Khấu trừ đầu vào, số tiền phải thuế phải đóng là: 150.000 - 100.000 = 50.000đ
lợi nhuận thu được = 1.500.000 - 1000.000 - 50.000 (thuế phải nộp)=450.000đ
- Theo pp trực tiếp:
Cũng mua mặt hàng đó giá đã bao gồm thuế: 1.100.000đ
Bán ra chỉ với giá : 1.500.000đ (gia thanh toán trên hóa đơn bán hàng)
Cty theo pp trực tiếp thuộc phân phối sp, tỷ lệ chịu thuế: 1%
=> Thuế GTGT phải đóng theo PPTT là: 1.500.000* 1% = 15.000đ
lợi nhuận thu được = 1.500.000 - 1100.000 - 15.000 (thuế phải nộp)=385.000đ
BẠN TÍNH XEM BÊN NÀO LỢI HƠN
TUY BẠN SO PHẦN THUÊ PHẢI NỘP THẤY PP TRỰC TIẾP CỦA BẠN PHẢI NỘP IT HƠN. ĐÓ MÌNH PHÂN TÍCH VẬY, TÙY BẠN LỰA CHỌN
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG!

• Like
J

Jay D

Guest
14/5/15
1
0
1
35
Lạ nhỉ, bài toàn đơn giản như sau:
Công ty mình mua hàng, có 2 bên cung cấp cùng báo giá như sau:
- Công ty A (Xuất hóa đơn VAT 10%): Báo giá 1.100.000 (đã có VAT 10%) (đây là tiền thực tế phải trả cho A).
- Cửa hàng B (Xuất hóa đơn bán hàng): Báo giá 1.050.000 (đã tính 5% tiền xuất hóa đơn bán hàng) (đây là tiền thực tế phải trả cho B).
+ Giá công ty mình bán ra cho khách là 1.500.000 (đã có VAT 10%).
* Nếu công ty mình lấy hàng của công ty A (hóa đơn VAT 10%) thì lợi nhuận sẽ là:
- 1.100.000 (tiền mua hàng) + 100.000 (tiền được chiết khấu 10% đầu vào) + 1.500.000 (tiền bán hàng) - 150.000 (tiền thuế đầu ra) = 350.000 (tiền lãi).
* Nếu công ty mình lấy hàng của cửa hàng B (hóa đơn bán hàng thuế 0%) thì lợi nhuận sẽ là:
- 1.050.000 (tiền mua hàng) + 0 (tiền được chiết khấu thuế đầu vào) + 1.500.000 (tiền bán hàng) - 150.000 (tiền thuế đầu ra) = 300.000 (tiền lãi).

==> Phép tính đơn giản các bạn thấy mua hàng ở bên nào lợi hơn chưa? 100 sản phẩm bán ra nếu lấy hàng bên A mình có thêm 5.000.000 so với lấy hàng bên B rồi.

Sửa lần cuối:
T

tronganxn

Guest
28/8/08
1
0
1
36
Hà Đông
Mình k phải là dân kế toán, nhưng tìm hiểu 1 tí thế này, các bạn xem đúng k nhé.

Trường hợp hóa đơn gtgt

Giá mua vào trước thuế: 1.000.000, thuế10% là 100.000. Tổng giá sau thuế là 1.100.000.
Giá bán ra trước thuế là 1.500.000, thuế10% là 150.000. Tổng 1.650.000
Lợi nhuận: 1650.000-1.100.000-(150.000-100.000)=500.000

Trường hợp hóa đơn bán hàng:
Mua trước thuế 1.000.000, thuế 5% là 50.000. Giá tổng là 1.050.000 ( tạm gọi là trước và sau thuế đi)
Giá bán ra cả thuế vẫn như trên: 1.650.000
Lợi nhuận: 1.650.000-1.050.000-150.000=450.000. Do k đc khấu trừ thuế đầu vào.

Hiểu như thế có đc k mấy mẹ nhỉ?

n0st_nguyenthao

n0st_nguyenthao

Guest
12/6/15
12
0
1
31
Em thấy những câu trả lời mang tinh chất tổng quan quá, không thấy được sự khác nhau về bản chất của 2 loại hóa đơn này. Nói như vậy thì dùng hóa đơn trực tiếp cũng được đâu cần đến hóa đơn GTGT làm gì.
phản ánh phương pháp kê khai thuế thôi bạn. nếu kk theo pp trực tiếp thì dùng hd bán hàng trực tiếp. còn pp gián tiếp thì dùng hd VAT. nếu là trực tiếp thì khi nộp thuế tính theo phần trăm doanh thu. còn gián tiếp thì tính đầu vào - đầu ra. ( TK 133 - 333). còn cty thứ 3 kia bắt đóng 5% là tiền thuế. vì là xuất khống cho nên phần thuế bên bạn phải chịu( do hình thức bên cty đó là pp trực tiếp) còn nếu bên đó là pp gián tiếp thì bên bạn k cần chịu khoản này. tóm lại khoản này bạn thử thương lượng lại vs bên bán. vì nv là bạn đã mua hàng ( có thuế r) giờ lại phải chịu 5% nữa. nv là thuế chồng thuế. sai quy định r.

H

hoangthanhtu123

Guest
7/12/14
3
0
1
Ðề: Sự khác biệt giữa Hóa Đơn trực tiếp với Hóa đơn GTGT

Cái này là sai hoàn toàn luôn:
Về nguyên tắc tất cả hàng hoá bán ra đều phải là giá bán bao gồm thuế.
Không có việc khi yêu cầu xuất Hoá đơn thì mới đòi thêm 5% hay 10% tiền thuế.
Sự thật là Người bán đã quen không xuất hóa đơn khi bán hàng nên khi ai đòi xuất hóa đơn thì sẽ đòi thêm tiền, và Sự thật nữa là người đi mua hàng hầu như là chấp nhận mặc định là không cần hóa đơn nên mới xảy ra trường hợp như vậy khi lấy hóa đơn
Khi mình đọc kỹ trường hợp của cái bạn chủ thớt thì bạn có nói là loại hàng bạn ấy mua là ko có thuế nên ko xuất hóa đơn, vì vậy mới mua hóa đơn ở một công ty khác, công ty xuất hóa đơn như kiểu là bán hóa đơn, bán hóa đơn sẽ tốn tiền nộp thuế GTGT đầu ra nên họ phải thu lại 5%, nhưng 5% này là có thể là một phần thuế suất của họ vì một vài doanh nghiệp bán hóa đơn thấp hơn thuế GTGT mà họ phải nộp có thể là để tăng doanh thu hay có thể là gì đó.

Quyên Pink

Quyên Pink

Kún Kon
Cả nhà giúp e với, cty cũ của em có rất nhiều khách chuyển tiền vào tài khoản ngân hàng của công ty nhưng công ty không xuất hóa đơn thì giải quyết như thế nào ạ, có nhiều trường hợp như vậy, mong cả nhà cho em ý kiến ạ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cả nhà giúp e với, cty cũ của em có rất nhiều khách chuyển tiền vào tài khoản ngân hàng của công ty nhưng công ty không xuất hóa đơn thì giải quyết như thế nào ạ, có nhiều trường hợp như vậy, mong cả nhà cho em ý kiến ạ
Chuyển trả lại cho người ta

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA