Sự khác biệt giữa hóa đơn trực tiếp với hóa đơn gtgt

• Thread starter gofindajoy
  • Ngày gửi
L

Lisss

Guest
15/2/16
1
1
1
===============================================
Mình có ý giải thích thế này cho bạn hiểu nhé! Mình khoan nghĩ đến tính thuế đi!
Ví dụ: Khi mua mặc hàng A có giá là 171.600đ (đã bao gồm thuế VAT)
- Nếu theo PP tính thuế trực tiếp (hóa đơn bán lẻ không có dòng thuế) thì mặc hàng A = 171.600đ
- Nếu theo PP khấu trừ thì trên hóa đơn sẽ có dòng thuế GTGT như sau:

Trị giá hàng A: 156.000đ
VAT 10% : 15.600đ
Tổng cộng hàng A: 171.600đ

đến đây bạn sẽ thấy, ủa sao 2 pp tính thuế thì hàng A vẫn như nhau mà!? (bạn nghĩ vậy đúng không?!?)
==> thật chất nếu tôi là người mua hàng A, tôi sẽ chọn những DN có thuế khấu trừ vì giá vốn của hàng A khi nhập kho tôi sẽ ghi nhận giá chỉ có 156.000đ vì tôi được khấu trừ lại tiền thuế.
==>tôi sẽ không chọn mua hàng A ở những DN có thuế trực tiếp vì tôi nhập kho với giá 171.600đ và tôi không dược khấu trừ.

đó là cái bất lợi trong việc cạnh tranh thương mại cho những DN áp dụng thuế trực tiếp, vì vậy mà TT 119 ban hành đã giải thoát gánh nặng cho DN nhỏ mới thành lập.

Nếu bạn chưa rõ nữa thì đọc thêm bài báo này nhé

http://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn...inh-thue-va-hai-loai-hoa-don-cho-doanh-nghiep

có đoạn này nà!
"
Trong bảng so sánh trên, sự khác biệt lớn nhất giữa các DN khấu trừ thuế và các DN tính thuế trực tiếp chính là việc một bên sử dụng hóa đơn GTGT và một bên phải sử dụng hóa đơn bán hàng để cung cấp cho khách hàng. Đa phần các DN đang áp dụng phương pháp khấu trừ, nên thích mua hàng có hóa đơn GTGT để đem về khấu trừ thuế đầu vào. Các DN mới thành lập, nếu áp dụng phương pháp tính trực tiếp và xuất hóa đơn bán hàng thì có lẽ chỉ có thể tìm kiếm đối tác là cá nhân, hộ kinh doanh hoặc những DN cũng đang áp dụng phương pháp tính trực tiếp như mình. Do đó mà khía cạnh thuận lợi của việc tính thuế theo phương pháp trực tiếp và sử dụng hóa đơn bán hàng để cung cấp cho khách hàng ngay tại thời điểm này đã không đạt hiệu quả như mong đợi lạc quan của nhà quản lý và làm luật.

Tháo gỡ vấn đề trên, mới đây, Bộ Tài Chính đã ban hành Thông tư 119/2014/TT-BTC, ngày 25/7/2014, có hiệu lực từ 01/9/2014, sửa đổi thông tư 219/2013/TT-BTC cùng một số Thông tư khác của Bộ Tài chính. Theo đó, đã bỏ quy định về giá trị của tài sản cố định, máy móc, thiết bị mua sắm, đầu tư phải từ 1 tỷ đồng trở lên mà chỉ cần có đầu tư, mua sắm, nhận góp vốn bằng tài sản cố định, máy móc, thiết bị, công cụ, dụng cụ hoặc có hợp đồng thuê địa điểm kinh doanh là có thể đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế. Đây là một giải pháp mở mà các DN mới mong đợi để có thể được bình đẳng trong việc lựa chọn phương pháp tính thuế GTGT."
Ví dụ chưa thuyết phục lắm. Mình là học sinh đi mua hàng có liên quan gì đến sự khấu trừ không nhỉ, nếu cùng 1 giá thì mua ở bên nào dùng pp nào cũng như nhau thôi, gần thì ghé. Trên thực tế mình thường thấy bên bán hàng dùng hóa đơn bán lẻ thì giá rẻ hơn so với bên dùng hóa đơn gtgt. Chưa thấy giá = nhau bao giờ.
Mạo muội.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Dịch Vụ Trái Đất

Trung cấp
Cho em hỏi chút về cái HĐTT với ạ! CTy em ký HĐ với cty BVệ, Tiền hàng 1 tháng là 57.000.000đ. Nhưng họ tính thuế theo PP Trực tiếp nên họ phát hành hóa đơn cho bên em với số tiền 59.850.000đ (cộng thêm 5% vào tiền hàng) như vậy đúng hay sai ạ!
Làm sao có thể xuất hóa đơn như thế được, phải xuất đúng số tiền theo hợp đồng chứ. tiền thuế chỉ chênh khi bạn lấy hóa đơn GTGT mà giá trên HĐ của bạn ghi rõ là giá chưa thuế bạn nhé.
Bạn nên yêu cầu bên đó xuất lại hóa đơn và trả lại tiền cho bạn

D

Dịch Vụ Trái Đất

Trung cấp
Lạ nhỉ, bài toàn đơn giản như sau:
Công ty mình mua hàng, có 2 bên cung cấp cùng báo giá như sau:
- Công ty A (Xuất hóa đơn VAT 10%): Báo giá 1.100.000 (đã có VAT 10%) (đây là tiền thực tế phải trả cho A).
- Cửa hàng B (Xuất hóa đơn bán hàng): Báo giá 1.050.000 (đã tính 5% tiền xuất hóa đơn bán hàng) (đây là tiền thực tế phải trả cho B).
+ Giá công ty mình bán ra cho khách là 1.500.000 (đã có VAT 10%).
* Nếu công ty mình lấy hàng của công ty A (hóa đơn VAT 10%) thì lợi nhuận sẽ là:
- 1.100.000 (tiền mua hàng) + 100.000 (tiền được chiết khấu 10% đầu vào) + 1.500.000 (tiền bán hàng) - 150.000 (tiền thuế đầu ra) = 350.000 (tiền lãi).
* Nếu công ty mình lấy hàng của cửa hàng B (hóa đơn bán hàng thuế 0%) thì lợi nhuận sẽ là:
- 1.050.000 (tiền mua hàng) + 0 (tiền được chiết khấu thuế đầu vào) + 1.500.000 (tiền bán hàng) - 150.000 (tiền thuế đầu ra) = 300.000 (tiền lãi).

==> Phép tính đơn giản các bạn thấy mua hàng ở bên nào lợi hơn chưa? 100 sản phẩm bán ra nếu lấy hàng bên A mình có thêm 5.000.000 so với lấy hàng bên B rồi.
Như bạn nới thì chưa đúng.
Tiền thuế GTGT là mình chỉ thu hộ chi hộ chư không phải nộp.
TH1:Bạn mua vào 1tr/nguyên giá- bán ra 1,5tr thì tiền bạn lãi là 0,5tr.
TH2: Bạn mua vào 1.050k /nguyên giá- bán ra 1.500k doanh thu> lãi của bạn thu về 450k
Khác biệt giữa đầu vào có thuế và không thuế sẽ là;
TH1; khấu trừ VAT: Cty bạn được khấu trừ tiền thuế mua vào khi bạn mua hàng(100k). Bạn sẽ phải nộp cho nhà nước 50k tiền thuế GTGT sau khi trừ đi phần thuế GTGT bạn đã được khấu trừ.
TH2; Trực tiếp: Số tiền thuế bạn mua không được khấu trừ vì hóa đơn của họ không có thuế. TH này bạn sẽ không được bù trừ tiền thuế GTGT của hàng hóa đó khi bán ra. tức bạn sẽ phải nộp cho nhà nước toàn bộ số tiền VAT của hàng bạn bán. 150k.
Tổng lại :

Với doanh thu: TH1. DT 500k
TH2. DT 450k
Với thuế: TH1. Công ty nộp 50k tiền thuế.
TH2. Công ty nộp 150k tiền thuế.
Vậy bạn đã có câu trả lời chính xác chưa?

D

Dịch Vụ Trái Đất

Trung cấp
sếp mình nói như vầy nèk
- Theo pp khấu trừ:
Mua một mặt hàng giá chưa thuế : 1.000.000, VAT 10%: 100.000
Bán mặt hàng đó ra với giá chưa thuế là: 1.500.000, VAT đầu ra 10%: 150.000đ
Khấu trừ đầu vào, số tiền phải thuế phải đóng là: 150.000 - 100.000 = 50.000đ
- Theo pp trực tiếp:
Cũng mua mặt hàng đó giá đã bao gồm thuế: 1.100.000đ
Bán ra chỉ với giá : 1.500.000đ (gia thanh toán trên hóa đơn bán hàng)
Cty theo pp trực tiếp thuộc phân phối sp, tỷ lệ chịu thuế: 1%
=> Thuế GTGT phải đóng theo PPTT là: 1.500.000* 1% = 15.000đ
Tính trên 1 đơn hàng thì vậy, chứ tổng thể thì mình k biết có lợi hơn k, sếp mình bảo thế ak?
Thế này nhé. Như mình hiểu thì:
PP Khấu trừ bạn được bù trừ VAT đầu vào cho mỗi lần mua hàng(là hóa đơn GTGT) Khi kê khai bạn kê cả đầu vào và đầu ra. (Có thể phải nộp hoặc không phải nộp thuế GTGT).
PP trực tiếp bạn chỉ kê doanh thu rồi tính tổng doanh thu trên đó *% thuế suất. hóa đơn mua vào không được khấu trừ thuế kể cả có lấy hóa đơn GTGt

van anh nb90

van anh nb90

Đứng im có nghĩa là bạn đang chết dần
đứng trên cương vị người bán thì TT vẫn lợi hơn KT đấy, nhưng mà xét về tổng quan cực chẳng đã nta mới SD HĐ trực tiếp, và chi phí mỗi lần mình đi mua 1 quyền HĐ sơ sơ cũng mất vài trăm gọi là

quantran1609

quantran1609

Guest
28/2/16
17
2
3
Hà Nội
Hóa đơn bán hàng: là hóa đơn bán hàng và cung cấp dịch vụ hàng hóa nội địa dành cho tổ chức, cá nhân khai/nộp thuế gtgt theo pp trực tiếp (Kiểu đi mua hàng rồi người ta xuất hóa đơn thương cho mình đó)

Hóa đơn GTGT: Hóa đơn bán hàng: là hóa đơn bán hàng và cung cấp dịch vụ hàng hóa nội địa dành cho tổ chức, cá nhân khai/nộp thuế gtgt theo pp khấu trừ (Kiểu bạn xin hóa đơn đỏ ở nơi cung ứng d.vụ để về thanh toán lại với cty)

P/s: Hóa đơn trực tiếp thì không có dòng thuế xuất GTGT trong khi hđ.gtgt lại có dòng thuế này.

H

hanghvtc1912

Guest
11/8/16
11
0
1
31
đứng trên cương vị người bán thì TT vẫn lợi hơn KT đấy, nhưng mà xét về tổng quan cực chẳng đã nta mới SD HĐ trực tiếp, và chi phí mỗi lần mình đi mua 1 quyền HĐ sơ sơ cũng mất vài trăm gọi là
theo em thì lại thấy khấu trừ có lợi hơn.thứ 1 đc khấu trừ thuế GTGT.thứ 2: chỉ phải nộp thuế TNDN phần chênh lệch vì có đầu vào + chi phí khác nữa còn thuế TT thì tính trực tiếp trên số tiền bán ra.

van anh nb90

van anh nb90

theo em thì lại thấy khấu trừ có lợi hơn.thứ 1 đc khấu trừ thuế GTGT.thứ 2: chỉ phải nộp thuế TNDN phần chênh lệch vì có đầu vào + chi phí khác nữa còn thuế TT thì tính trực tiếp trên số tiền bán ra.
ai nói với bạn câu : thứ 2: chỉ phải nộp thuế TNDN phần chênh lệch vì có đầu vào + chi phí khác nữa còn thuế TT thì tính trực tiếp trên số tiền bán ra.
ĐV xác định được doanh thu nhưng không xác định được chi phí, thu nhập của hoạt động kinh doanh thì kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo tỷ lệ % trên doanh thu bán hàng hóa, dịch vụ và ngược lại thì vẫn kê khai nộp như thường chứ k kết luận 1 câu là " trực tiếp trên số tiền bán ra" đâu nhé
nhớ là KD HH đánh 1% bạn tự nhẩm là biết ai hơn ai, nếu nói bán hòa vốn hay lỗ vốn thì bó tay bán dc 1 lần chứ k bán được 10 lần

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Ví dụ chưa thuyết phục lắm. Mình là học sinh đi mua hàng có liên quan gì đến sự khấu trừ không nhỉ, nếu cùng 1 giá thì mua ở bên nào dùng pp nào cũng như nhau thôi, gần thì ghé. Trên thực tế mình thường thấy bên bán hàng dùng hóa đơn bán lẻ thì giá rẻ hơn so với bên dùng hóa đơn gtgt. Chưa thấy giá = nhau bao giờ.
Mạo muội.

Mình cũng có suy nghĩ giống bạn: nếu là mua dùng cho cá nhân thì nên chọn mua hàng ở cơ sở kinh doanh theo phuong pháp thuế trực tiếp (nôm na là thuế khoán đánh trên doanh thu, thông thường là 2% hoặc 5% gộp trong giá bán). Chứ lấy hóa đơn GTGT thì có hoàn thuế duoc đâu, vậy thì mất đứt 10% VAT đầu vào. Còn nếu là dơn vi doanh nghiệp thì nên chọn mua tại cơ sở kinh doanh theo phương pháp khấu trừ thuế GTGT thì lợi hơn...

• Like
Reactions: phantuannam
N

NhungHoang93

Guest
23/6/17
3
0
1
31
Các tiền bối giúp em với ạ! Em ko đăng được lên Newfeed
Công ty em là lập trình phần mềm máy tính.
1. Có mua 1 bộ máy vi tính 14,000,000. Bàn phím 250,000. Ổ cứng 2,400,000. Chị kế toán trước thường định khoản bộ máy vi tính là N153/C1111, N242/C153, Phân bổ hàng tháng N6422/C242. Còn máy tính và ổ cứng thì cho thẳng vào N642/C1111. Nhưng lần này người bán lại xuất cùng 1 hóa đơn nên em có nên cộng thẳng tổng chi phí 3 cái đó rồi phân bổ dần ko ạ?
2. Bộ máy vi tính phân bổ thời hạn bao lâu?
3. Giúp em liệt kê những sản phẩm nào nên đưa vào 142,242 với ạ. Em thấy thắc mắc sao ổ cứng, phần mềm Kaspersky lại ko phân bổ mà đưa vào thẳng 6422, trong khi mua valy, tủ sắt và tủ lạnh lại đưa vào 142.
Mấy anh chị có kinh nghiệm chia sẻ cho em với ạ. Em cám ơn nhiều

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng

Mình đã phân tích rồi. Đối với nguoi mua tiêu dùng thì cần gì hóa đơn GTGT (để mất trắng 10% vì có hoàn thuế duoc đâu). Còn với doanh nghiệp kê khai thuế theo phuong thức khấu trừ thì nên lấy hóa đơn GTGT để duoc kê khai khấu trừ thuế đầu vào - đầu ra.. Vậy đó.

V

vnskylove

Guest
23/6/17
1
0
1
34
Hồ Chí Minh
skylove.vn
rất nhiều anh chị cho ý kiến nhưng chưa thấy cái nào tổng quát và đúng với nhu cầu cần biết của thớt hết ???

L

linhtrinh204

Guest
24/5/17
29
4
3
23
Theo suy nghĩ của mình thì 2 loại này nó có phần liên quan với nhau.

Nếu theo pp trực tiếp: mua hàng hóa, công cụ,... Hạn chế lấy hóa đơn vì nếu lấy hóa đơn là đồng nghĩa với việc mất trắng thuế GTGT đầu vào. Nếu không lấy hóa đơn thì k được đưa vào chi phí hợp lý và thế là thuế TNDN tăng cao. Nếu lấy hóa đơn thoải mái thì chịu khó mất 1 khoản thuế GTGT đầu vào kha khá.

Theo phương pháp khấu trừ ta có thể thoải mái lấy hóa đơn để được tính vào chi phí hợp lý mà không cần sợ mất thuế GTGT đầu vào, vì sẽ được khấu trừ lại khi bán hàng, và thế là thuế TNDN sẽ được giảm do chi phí của chúng ta hợp lý (có hóa đơn đầy đủ...)

Vậy bạn ơi cho mình hỏi là nếu công ty mình không chịu thuế đầu ra, thì lấy hóa đơn trực tiếp hay lấy hóa đơn VAT là lợi hơn, không chịu thuế đầu ra nên thuế đầu vào của mình cũng không được khấu trừ

Congchua Momong

Congchua Momong

Sơ cấp
14/6/17
25
4
3
@NhungHoang93
1, Theo mình thì bạn cộng 3 cái đó lại rồi phân bổ vẫn được
2, Thời gian phân bổ bao lâu là tùy bạn, tùy vào doanh thu, chi phí của cty cao hay thấp mà phân bổ để lợi nhuận hợp lý (1 năm, 2 năm, hoặc 3 năm) có thể tham khảo của kế toán trước tại cty.
3, Theo thông tư 200 và 133 thì tài khoản 142 đã bỏ rồi mà bạn, chỉ còn TK 242 và có thể chia làm tiểu khoản 2421, 2422

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Vậy bạn ơi cho mình hỏi là nếu công ty mình không chịu thuế đầu ra, thì lấy hóa đơn trực tiếp hay lấy hóa đơn VAT là lợi hơn, không chịu thuế đầu ra nên thuế đầu vào của mình cũng không được khấu trừ
Không có VAT đầu ra thì hóa đơn mua vào là GTGT hay bán hàng là như nhau; bây giờ chỉ có lựa chọn nơi nào giá thấp hơn thì mua, không quan tâm chổ bán xuất hóa đơn gì (tất nhiên là phải có hóa đơn hợp pháp và thanh toán đúng quy định)

van anh nb90

van anh nb90

Các tiền bối giúp em với ạ! Em ko đăng được lên Newfeed
Công ty em là lập trình phần mềm máy tính.
1. Có mua 1 bộ máy vi tính 14,000,000. Bàn phím 250,000. Ổ cứng 2,400,000. Chị kế toán trước thường định khoản bộ máy vi tính là N153/C1111, N242/C153, Phân bổ hàng tháng N6422/C242. Còn máy tính và ổ cứng thì cho thẳng vào N642/C1111. Nhưng lần này người bán lại xuất cùng 1 hóa đơn nên em có nên cộng thẳng tổng chi phí 3 cái đó rồi phân bổ dần ko ạ?
2. Bộ máy vi tính phân bổ thời hạn bao lâu?
3. Giúp em liệt kê những sản phẩm nào nên đưa vào 142,242 với ạ. Em thấy thắc mắc sao ổ cứng, phần mềm Kaspersky lại ko phân bổ mà đưa vào thẳng 6422, trong khi mua valy, tủ sắt và tủ lạnh lại đưa vào 142.
Mấy anh chị có kinh nghiệm chia sẻ cho em với ạ. Em cám ơn nhiều

bạn đọc lại nội dung kết cấu các tài khoản cần tìm hiểu

HOTRO-HDDT-VNPT

HOTRO-HDDT-VNPT

Guest
7/9/17
22
2
3
37
Cộng được nha bạn.
Minh thấy chị kế toán bên minh cũng cộng vậy mà.

P

Phuongliên2016

Trung cấp
19/9/17
110
30
28
Hà Nội
đúng vậy, bên mình ngày trước cũng chỉ xuất được hóa đơn bán hàng, có những cty mua hàng mà nhất định ko chịu lấy hóa đơn bán hàng mà phải đòi bằng được HĐ GTGT. cũng chả hiểu luôn trong khi bảo 2 loại hóa đơn có giá trị pháp lý như nhau.
mình cũng chưa hiểu lắm nên hóng tiếp :)
khác chứ hd GTGT về cty còn được khấu trừ thuế. bạn mang hd tt về ko dc khấu trừ thuế cuối quý cty lại fai nộp tiền thuế GTGT ah.

D

doanphuong0290

Sơ cấp
15/8/17
28
1
8
34
Cho mình hỏi với mình mua hóa đơn tieeps khách 13% hay mua hóa đơn trực tiếp 6% có lợi cho công ty ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA