Mỗi tuần một chuyên đề

Đề nghị mở thêm mục: Kế toán công ty du lịch

• Thread starter vongphuc
  • Ngày gửi
V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Hề hề, xin lỗi cả nhà nhé từ bài đề nghị mở thêm mục kế toán xây dựng của bác mrngocdinh đã được thực hiện tớ mạo muội xin thăm dò lấy ý kiến xem liệu diễn đàn mình có nhiều bạn làm kế toán trong công ty du lịch ko??? Nếu có thì chúng ta có thể mở thêm 1 box mới dành riêng cho kế toán công ty du lịch được không ạ?!

Rút kinh nghiệm trong việc mở ra box kế toán xây dựng tớ xin có vài ý kiến như sau: lúc đầu tớ thấy nhìn chung là có nhiều ý kiến không nên mở box mới vì như vậy sẽ làm loãng diễn đàn. Ý kiến này theo tớ là không hợp lý vì kế toán xây dựng có nhiều điểm riêng biệt so với các hoạt động kế toán nói chung được thảo luận nhiều. Và vì những nội dung liên quan là rất nhiều nên việc mở ra box này là rất cần thiết

Và theo thực tế thì box này được mở ra với sự phân chia 2 sub-box là xây dựng dân dụng và xây dựng công nghiệp. Theo tớ thì sự phân chia này chỉ hợp lý theo một nghĩa nào đó nhưng lại không thuận lợi cho sự phát triển của nghề kế toán xây dựng. Nếu nhìn vào box này thì các bài viết hơi mất cân đối và khó biết nên post bài vào đâu. Nếu có thể thì mình đề nghị bố trí lại sub-box theo đề nghị của bác mrngocdinh như bác ý đã nêu

Và cũng trên tinh thần xây dựng cho webketoan ngày càng phát triển mình thiết nghĩ webketoan không thể bỏ qua mảng kế toán du lịch mà không nhanh tay cho ra đời một box kế toán du lịch cho ...hoành tráng. Tuy nhiên qua các bài viết của một số bạn trên diễn đàn như C, H, P, Nedved,... cùng với một số bạn thỉnh thoảng nhảy vào box Excel hỏi về kế toán du lịch mình cũng cảm nhận là nếu mở box này thì chúng ta còn nhiều khó khăn quá. Chỉ tiếc là với riêng bản thân mình thì đây là một mảnh đất còn rất mầu mỡ cho Box Excel phát triển

Mong nhận được ý kiến đóng góp của các bạn để chúng ta có thêm 1 box mới! Chúc webketoan ngày càng phát triển!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
vongphuc nói:
Và cũng trên tinh thần xây dựng cho webketoan ngày càng phát triển mình thiết nghĩ webketoan không thể bỏ qua mảng kế toán du lịch mà không nhanh tay cho ra đời một box kế toán du lịch cho ...hoành tráng.
Hehe phá đám tí.
Mở ra chỉ để cho hoành tráng thì quả là hay đây:
Em đề nghị mở thêm kế toán sản xúât, kế toán dịch vụ, kế toán dầu khi.... cho hoành tráng

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
nedved nói:
Kế toán công ty nào mà chẳng giống nhau, theo tôi không cần mở thêm nhiều quá làm gì
Nedved xem lại bài #1 nhé (tôi đã thêm tên cậu vào danh sách "cảm nhận còn nhiều khó khăn quá"). Nếu thật sự cậu nghĩ "kế toán công ty nào cũng giống nhau" thì sao không thử nghĩ ngược lại xem. Tôi chỉ có thể chia sẻ với cậu là nó lạ lắm (không giống với bất kỳ một ngành kinh tế nào khác), nó lôi cuốn lắm, hấp dẫn lắm cậu ơi. Cụ thể thế nào thì cậu chờ một hai năm nữa webketoan nhất định có box này

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Kế toán du lịch có nghĩa là kế toán trong cty dịch vụ thương mại không các bạn nhỉ? Mở ra nhiều chỉ làm rối thôi.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Bình_OverAC nói:
Hehe phá đám tí.
Em đề nghị mở thêm kế toán sản xúât, kế toán dịch vụ, kế toán dầu khi.... cho hoành tráng
Ối giời ôi, chờ mãi đồng chí Bình mới tới. Ý kiến của Bình là mở các box kế toán tương ứng với các loại hình và ngành nghề kinh doanh thì sẽ làm loãng diễn đàn đúng ko nè? Ý đấy thì anh đã nói ở trên rồi và ý kiến của Bình thì ko có gì là mới. Tuy nhiên để hiểu được vì sao và như thế nào mà 1 box lại được mở thì ta phải nhìn vào tổng thể như sau:
- kế toán thương mại : là có khối lượng lớn nhất có mặt ở khắp các box, tức là các bạn làm kế toán thương mại thì cần nghiên cứu cụ thể 1 vấn đề gì thì vào ngay box tương ứng trong phần nghiệp vụ kế toán như Hạch toán doanh thu, tài sản cố định, vốn chủ sở hữu, kế toán ngân hàng, tài sản lưu động, phải thu phải trả, lương lậu và kế toán tổng hợp, ...
- kế toán sản xuất : thì có khác biệt chút ít nên chỉ cần vào box giá vốn giá thành, tập hợp kết chuyển phân bổ chi phí là ok rồi
- kế toán xây dựng : thì đã được mở ra rồi đấy ai làm trong ngành này thì vào box kế toán xây lắp là ok
- kế toán dầu khí : cái này thì hay lắm đó nha, mấy ai đã biết cách tính giá dầu như thế nào, cơ cấu vốn đầu tư dài hạn ra sao, nhưng cái này chắc là Bình nói chơi thôi, chứ không ai lại mở 1 box cho sản xuất hàng may mặc, 1 box nữa sản xuất gạo bao giờ, chúng được bao gồm trong một box kế toán sản xuất mà thôi. Nếu ai làm dầu khí thuộc dự án xây dựng công trình thì vào box kế toán xây dựng, nếu kinh doanh mua bán dầu thì thảo luận chung trong nghiệp vụ kế toán là được rồi. Nội dung của nó tuy có điểm thú vị hay khác biệt thì ko đủ để tạo thành 1 box mới

Thế bây giờ ta mới nói tại sao lại có box kế toán du lịch và chắc chắn trong tương lai sẽ có ở webketoan. Có bác nào không hiểu thì cứ tự nhiên nhé tớ dành câu "cho ...hoành tráng" có 3 dấu chấm là để sẵn cho các bác vào "phá đám" đấy. Các bác thử nghĩ xem ngành kinh tế nào đem lại nhiều tiền nhất? ở Việt Nam ngành nào có triển vọng nhất? sau này khai thác tài nguyên thiên nhiên cạn kiệt rồi, sản xuất tiêu dùng bão hòa rồi, xây nhà đủ rồi, đời sống vật chất khá hơn thì người ta sẽ đi chơi, đi du lịch. Ở Việt Nam có bãi biển dài, thời tiết khí hậu được thiên nhiên ưu đãi, bao nhiêu là danh lam thắng cảnh, cùng cả nền văn hóa lịch sử có truyền thống 4000 năm, giá cả tiêu dùng lại thấp, ngoài ra an ninh xã hội được đảm bảo, tất cả những cái đó thu hút khách du lịch ngày càng nhiều và ngành công nghiệp không khói này phải nói là có hiệu quả đầu tư cao nhất

Đấy là nói về ngành nghề, có thương mại, sản xuất, xây dựng rồi mà chẳng lẽ lại không có du lịch à? Nhưng không phải vì để cho hoành tráng mà ta tự nhiên lại mở ra, mà ta phải biết được nghiệp vụ của nó thế nào? có khác biệt gì? tức là ta phải xem xét nội dung bên trong của nó bao gồm những gì. Đứng ở mỗi góc độ khác nhau ta nhìn thấy nội dung có khác nhau. Ví dụ bạn PA thì làm ở công ty bán vé máy bay nên nghĩ kế toán vé bay là kế toán du lịch, bạn PT làm ở khách sạn có cho thuê xe ô tô cũng nghĩ đấy là kế toán du lịch, thực ra không phải như vậy. Hoặc anh HP cũng đưa ra 1 bài về hạch toán kế toán du lịch dịch vụ chắc là anh rất tâm đắc vì hạch toán nó giống như là sản xuất và như vậy anh cũng sẽ nhìn nó giống như là kế toán sản xuất vậy

Hiện tại thì tớ cũng ko tin là webketoan có đủ sức để mở box du lịch. Vì vậy tớ post bài này là để trình bày một góc nhìn của tớ dưới con mắt "excel" vì tớ đang chuẩn bị bài viết "EFC với công ty du lịch". Trong bài này tớ sẽ trình bày theo kiểu từng bộ phận trong công ty du lịch, mỗi một vị trí là một công việc khác nhau và một điểm hết sức thú vị là ta có thể cảm nhận được mỗi nhân viên trong công ty du lịch đều làm kế toán. Đồng thời tớ cũng nhấn mạnh là kế toán dường như là bộ phận năng động nhất có thể hỗ trợ, thay thế vào công việc của các bộ phận khác. Dành riêng cho EFC là các vấn đề hết sức thiết thực đặc trưng riêng của ngành tớ xin lấy vài ví dụ nhỏ:

- Luân chuyển, lưu trữ chứng từ (từ nhiều dịch vụ đơn lẻ của các nhà cung cấp dịch vụ) làm sao để thỏa mãn giữa báo cáo thuế với cơ quan thuế, báo cáo quản lý với Sở du lịch, và báo cáo quản trị của công ty
- Vấn đề cơ cấu vốn cho từng giai đoạn phát triển, đầu tư ban đầu, cơ cấu nợ phải thu phải trả (có ai thấy ngành nào mà nợ phải thu người ta trả tiền trước trong khi nợ phải trả thì toàn trả sau ko hả?)
- Vấn đề thanh toán quốc tế (phải làm thế nào khi mà chương trình tour luôn biến động và chậm có chương trình cuối cùng tới bộ phận kế toán, hoặc khi mà khoản thanh toán không tương ứng với cụ thể là dịch vụ nào thì trên bảng tính ta phải xử lý ra sao)
- Vấn đề hạch toán bằng đồng ngoại tệ (để quản lý song song giữa đồng tiền Vn và tiền ngoại tệ là cực khó, ta sẽ giải quyết vấn đề khi bảng tính thể hiện đồng thời cả 2 loại ngoại tệ cùng với những quy trình đặt sẵn để loại bỏ được chênh lệch tỷ giá)
- Vấn đề hệ thống mã quản lý tài khoản (do đặc điểm kinh doanh mà phải đặt trụ sở ở cả 3 miền đất nước, thậm chí là ở nước ngoài), hệ thống mã quản lý chương trình tour trong điều kiện chậm confirmed, ...
- Vấn đề tính giá (file excel phải tính ra giá tour ngay lập tức trong điều kiện hạn chế về thông tin đầu vào)
- ...

Những vấn đề trên và nhiều vấn đề khác đan xen với nhau trong một môi trường hoạt động nhanh nhạy, căng thẳng nhưng cũng rất hấp dẫn thực sự là một mảnh đất mới cho EFC thỏa sức vẫy vùng

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Bình_OverAC nói:
Chú mới chuyển qua nghề bán móc đấy à? Móc câu hay móc treo quần chíp vậy cưng?

Tôi cũng nghĩ rằng kế toán du lịch là 1 vấn đề rất thú vị. Vì thế mở ra boz này để những người kế toán nào làm ở mảng này trao đổi và chia sẻ kinh nghiệm với nhau là một điều rất nên làm. Để làm đúng luật và hợp lý với kế toán du lịch, nói chung là có khá nhiều vấn đề phải nghiên cứu chứ đừng tưởng nó đơn giản. Đơn giản với những người nào có nhiều kinh nghiệm thôi. Khách quan mà nói thì: Tớ vote cho đề xuất của Vọng Phúc! :cool2:

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Sorry không hiểu chỗ này lắm dầu khi tức là dầu khí viết thiếu dấu sắc thôi ý mà. Thế các bác kế toán làm ngành du lịch đâu cả rồi mau mau vào vote cho tớ 1 phiếu ủng hộ cái nào. Các bác chờ 1 tý sang tháng 4 rảnh rang tớ sẽ làm 1 cái bài du lịch thật oách để mọi người biết thế nào là kế toán du lịch của webketoan nhé

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Cũng như kế toán sản xuất, xây dựng,..Kế toán du lịch cơ bản giống bên TM-DV nhưng vẫn có một số đặc trưng riêng. Nếu BQT mở thêm thì cũng là tạo ra môi trường học tập được rộng mở hơn cho mọi người.

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Thấy anh vongphuc post bài cũng...hoành tráng quá!!!:freddy:
Những vấn đề trên và nhiều vấn đề khác đan xen với nhau trong một môi trường hoạt động nhanh nhạy, căng thẳng nhưng cũng rất hấp dẫn thực sự là một mảnh đất mới cho EFC thỏa sức vẫy vùng
Cái này cũng hấp dẫn nữa.Nên em cũng vote cho anh 1 phiếu.Nhưng hổng biết khi nào em mới xem đc file của anh vậy? :cool2:

T

thainguyen

Guest
1/2/05
13
0
0
không biết
vongphuc cố gằng về nghiên cứu nguyên tắc kế toán cho kỹ thì đỡ phải mở thêm mấy mục này làm gì cho mệt

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
vongphuc nói:
Các bác chờ 1 tý sang tháng 4 rảnh rang tớ sẽ làm 1 cái bài du lịch thật oách để mọi người biết thế nào là kế toán du lịch của webketoan nhé
Em chờ bác.

Spam tí: sao topic này toàn dân EFC ý kiến ý cò vậy kà.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mình cũng nhiệt liệt ủng hộ mở thêm box kế toán ngành du lịch. Hiện nay các ngành đang được quan tâm là sản xuất , thương mại , xây dựng , du lịch và dich vụ . Nếu có thêm mục kế toán ngành du lịch - dịch vụ thì WKT sẽ hoành tráng hơn. Về nội dung mình cũng có ý kiến là tạm thời để tập trung trong một box. Không biết ý kiến của ban quản trị thế nào ??
To Vongphuc : Vậy là tớ ủng hộ cho cậu rồi nhé VongPhuc.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Các bạn hãy nêu cụ thể box này sẽ có nội dung gì khác biệt mà không thể đưa trong những box nghiệp vụ kế toán hiện đã có.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Hêllô, chào các bác nhé ta tiếp tục vấn đề này. Ở đây vấn đề đúng là như anh Tâm nói là phải hiểu được nó có nội dung gì khác biệt so với kế toán thương mại ta vẫn thường làm

Nhìn chung, dù là loại hình nào, thì bản chất của nó cũng vẫn là kế toán, đều có những nguyên tắc và chuẩn mực như nhau. Nhưng vì một số vấn đề "nào đó", đã tạo nên sự khác biệt. Vấn đề nào đó ở đây xét cho cùng là đặc điểm của hoạt động kinh doanh

Lấy đơn cử một ví dụ về cơ cấu tổ chức của doanh nghiệp, trong một doanh nghiệp thương mại các bạn có thể thấy mô hình của nó gồm các phòng ban như sau: Giám đốc - Kinh doanh - Kho hàng - Bảo hành - Kế toán
Một công ty dịch vụ vận tải có mô hình như sau: Giám đốc - Vận tải - Đại lý - Hậu cần - Thuyền viên - Kế toán
Và một công ty sản xuất có mô hình như sau: Giám đốc - Cung ứng vật tư - Phân xưởng - Chât lượng - Kho nguyên vật liệu - Kho thành phẩm - Kế toán
Trong khi đó một công ty du lịch lại có mô hình như sau: Giám đốc - Điều hành - Kinh doanh - Đặt phòng - Vé bay - Điều xe - Tàu hỏa - Thuyền - Dịch vụ - Xuất nhập cảnh - Bảo hiểm du lịch - Kế toán - Hành chính - Chi nhánh

Người làm kế toán có xu hướng co mình lại trong khuôn khổ của công tác kế toán, nếu không hiểu được quy trình nghiệp vụ kinh doanh, môi trường hoạt động của doanh nghiệp, sẽ không nhận thức được mình trong mối quan hệ với các đồng nghiệp. Từ đó không phân biệt được hoặc không hình dung nổi những điều thú vị trong công việc của mình

D

Dambri_girl

Guest
5/4/06
6
0
0
Dambri
Dambri cũng xin vote 1 vé cho anh Vongphuc.
Thật sự ko phải là dân Kế toán nhưng rất muốn tìm tòi, học hỏi thêm về Kế toán và Excel . Hơn nữa Dambri cũng là thần dân của 1 cty du lịch nên rất mong sẽ được hiểu biết hơn nữa về những gì mình chưa biết.
Mọi người ủng hộ anh Vong phuc chứ?:friend:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA