Đóng thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter ngothingoc
  • Ngày gửi
N

ngothingoc

Sơ cấp
Chào các bạn, mình không học kế toán nhưng giờ mìh đang làm một số việc về kế toán nên mù tịt quá, mong mọi người giúp đỡ. Công ty mình làm trả lương nhân viên là 2.000.000đ/người/tháng, tổng thu nhập 1 năm không quá 48tr, như vậy không phải đóng thuế TNCN có đúng không. Theo minh thấy một số bạn nói là chỉ cần làm bản cam kết mẫu 23 là được có đúng không. Hay phải đăng ký MST cho nhân viên. Với lại cho mình hỏi thêm là nếu đăng ký MST thì có người làm từ năm ngoái nhưng chưa đăng ký, giờ đăng ký thì có bị phạt gì không.Cuối năm vẫn báo cáo thuế TNCN được chứ. Còn nữa Công ty mình ký HĐ 6 tháng cho nhân viên, tiền BHXH đã trả vào lương như vậy có đúng không, xin mọi người chỉ giúp mình, mình cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
Hi ban,

Tòan bộ cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công theo quy định tại Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân đều phải kê khai đăng ký thuế thông qua tổ chức trả thu nhập. Trường hợp cá nhân đã có MST thì không phải đăng ký cấp mới.

Ky hop dong tu 3 thang tro len la phai dong bao hiem xa hoi rui , tru luong 8.5%, 20% la doanh nghiep chiu, nop hang thang la 28.5% luong co ban cho co quan bao hiem ^..^

Mau cam ket 23 chi ap dung voi lao dong thoi vu duoi 3 thang, cam ket thu nhap 1 nam cua ho ko qua 48tr , de khoi phai khau tru 10% thui.

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
Bạn phải đăng ký MST cá nhân cho nhân viên bạn ạ. Nếu nhân viên bên bạn có mst thì mức thu nhập như vậy chưa phải đóng thuế. Những người làm bên bạn từ trước mà chưa đóng thuế thì bạn trả lương cho họ để lấy làm chi phí thì bạn sẽ phải đóng thuế tncn cho họ đấy. Bảo hiểm trả vào lương thì cũng được.
Luật thuế TNCN mới năm 2011.rar Luật thuế TNCN năm 2011
Bạn vào đây tham khảo luật thuế TNCN mới nhé.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bạn phải đăng ký MST cá nhân cho nhân viên bạn ạ. Nếu nhân viên bên bạn có mst thì mức thu nhập như vậy chưa phải đóng thuế. Những người làm bên bạn từ trước mà chưa đóng thuế thì bạn trả lương cho họ để lấy làm chi phí thì bạn sẽ phải đóng thuế tncn cho họ đấy. Bảo hiểm trả vào lương thì cũng được.
Luật thuế TNCN mới năm 2011.rar Luật thuế TNCN năm 2011
Bạn vào đây tham khảo luật thuế TNCN mới nhé.

Trời ạ! Cái TT 113 điều chỉnh về thuế TNCN mà nói là Luật thuế TNCN mới năm 2011- Luật thuế TNCN có thay đổi cái Luật mới đâu mà nói vậy?

H

huynhchi90

Guest
30/10/11
4
0
1
tphcm
Quyet toan nam 2011

help!!!:sad:
Giup em voi moi nguoi oi!
Em moi ra truong moi chua lam quyet toan nam bao gio, moi nguoi ai co tai lieu huong dan quyet toan nam thi gui qua mail ( huynh.chiqn@gmail.com) de em tham khao voi!
Thank moi nguoi nhieu!!!!

help!!!
Giup em voi moi nguoi oi!
Em moi ra truong moi chua lam quyet toan nam bao gio, moi nguoi ai co tai lieu huong dan quyet toan nam thi gui qua mail ( huynh.chiqn@gmail.com) de em tham khao voi!
Thank moi nguoi nhieu!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA