Mỗi tuần một chuyên đề

Căn cứ để lập phiếu thu phiếu chi?

• Thread starter VANMANH88
  • Ngày gửi
VANMANH88

VANMANH88

Trung cấp
7/11/11
59
0
0
35
nam định
Mình mới ra trường và mình vừa xin được việc làm tại một công ty.Mình được giao làm kế toán thanh toán thu chi tiền mặt.Mình muốn hỏi là để lập phiếu thu phiếu chi thì kế toán phải căn cứ vào những giấy tờ gì mới được lập.Khi lập phiếu thu phiếu chi thì phải lập làm mấy liên.Mình nghe nói phiếu thu lập thành 3 liên.theo mình nghĩ 1 liên mình lưu, 1 liên giao cho khách hàng vậy liên còn lại để làm gì.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
1/ Các chứng từ đi theo phiếu thu là các chứng từ thu tiền về công ty như : Hóa đơn GTGT đầu ra, Phiếu xuất kho,, Giấy rút tiền mặt, giấy hoàn ứng ....
2/ Các chứng từ đi theo phiếu chi là các chứng từ chi tiền từ công ty ra như : Phiếu nhập kho, Hóa đơn GTGT đầu vào, Phiếu lĩnh lương, Giấy đề nghi thanh toán, giấy xin tạm ứng ....

Thông thường đầy đủ thì phiếu thu , chi cần lập 3 liên, Liên 1 lưu tại quyển, liên 2 giao khách hàng, nhà cung cấp, liên 3 lưu theo chứng từ .
Thân !

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Mình mới ra trường và mình vừa xin được việc làm tại một công ty.Mình được giao làm kế toán thanh toán thu chi tiền mặt.Mình muốn hỏi là để lập phiếu thu phiếu chi thì kế toán phải căn cứ vào những giấy tờ gì mới được lập.Khi lập phiếu thu phiếu chi thì phải lập làm mấy liên.Mình nghe nói phiếu thu lập thành 3 liên.theo mình nghĩ 1 liên mình lưu, 1 liên giao cho khách hàng vậy liên còn lại để làm gì.

Bạn cần tham khảo chế độ chứng từ kế toán qui định thì sẽ hiểu sâu hơn đấy. Bạn Hiệp đã cập nhật tổng quan rồi đấy.

C

Co gai bang gia

Sơ cấp
Bạn căn cứ vào phiếu xuất kho, phiếu nhập kho, Hóa đơn gtgt để tiến hành ghi phiếu thu, chi. Theo luật thì phiếu thu và chi đc lập thành 3 liên, Liên 01 và 02 lưu, liên 2 giao cho khách hàng.

C

cocktail90

Sơ cấp
7/11/11
20
1
0
33
cầu giấy
Bạn căn cứ vào phiếu xuất kho, phiếu nhập kho, Hóa đơn gtgt để tiến hành ghi phiếu thu, chi. Theo luật thì phiếu thu và chi đc lập thành 3 liên, Liên 01 và 02 lưu, liên 2 giao cho khách hàng.
Liên 01 và 03 lưu, liên 2 giao khách hàng chứ ah :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA