Giải đáp thắc mắc về quyết định 48 - chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ & vừa (hiện hành)

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Ðề: Giải đáp thắc mắc về Quyết Định 48 - Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ & vừa (hiện hành)

Cho mình hỏi, công ty mình làm chyển từ chế độ kế toán theo QĐ 15 sang QĐ 48, tuy là s dụng chứ đủ 2 năm nhưng công văn đã được cán bộ thuế chấp thuận, nhưng mình không biết phải làm sao với số liệu kế toán ạ. Nhà mình có ai biết chỉ giúp với ạ. Mình cứ thế mà chuyển số dư rồi làm theo quyết định 48 phải ko ạ. Đới với những tài khoản mà QĐ 48 không có thì mình sẽ xử lý thế nào ạ?

Khi kết thúc năm tài chính, bạn cứ chuyển số dư sang và làm bình thường thôi, không có gì cả

Nhưng trong TM BCTC cần TM rõ là chuyển chế độ nhé

Thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Ðề: Giải đáp thắc mắc về Quyết Định 48 - Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ & vừa (hiện hành)

Bây giờ ở QD 48 khong co 627, 622,623 mà cho vào 154 rùi, công ty mình cũng theo QD48

Có lúc nào mà QD48 có 621,622,627 vậy bạn?

T

thuhuonglkt

Sơ cấp

Cho e hỏi là công ty e mới thành lập từ đầu năm 2013, giờ e làm kế toán mới bắt đầu làm sổ sách và theo quyết định 48 vì là công ty nhỏ. Vậy cho e hỏi bây giờ e nộp tờ thông báo đối với cơ quan thuế về chế độ kế toán có được không? Liệu xử phạt không và có nặng không? anh chị nào có mẫu công văn thông báo đối với cơ quan thuế về việc sử dụng chế độ kế toán theo QĐ 48 cho e mẫu với ạ!
Tiện thể cho e xin mẫu của hệ thống chưng từ sổ sách theo QĐ 48 với ah

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Cho e hỏi là công ty e mới thành lập từ đầu năm 2013, giờ e làm kế toán mới bắt đầu làm sổ sách và theo quyết định 48 vì là công ty nhỏ. Vậy cho e hỏi bây giờ e nộp tờ thông báo đối với cơ quan thuế về chế độ kế toán có được không? Liệu xử phạt không và có nặng không? anh chị nào có mẫu công văn thông báo đối với cơ quan thuế về việc sử dụng chế độ kế toán theo QĐ 48 cho e mẫu với ạ!
Tiện thể cho e xin mẫu của hệ thống chưng từ sổ sách theo QĐ 48 với ah
Công ty bạn là công ty nhỏ thì mặc định là làm theo QĐ48 mà không cần phải thông báo cho cơ quan Thuế. Bạn chỉ thông báo nếu cty nhỏ nhưng muốn làm theo QD915 thôi.
Good luck

Thanh Hugo

Thanh Hugo

Trung cấp
25/11/13
91
1
8
33
Đà Nẵng

Đối với công ty thuộc loại hình doanh nghiệp nhỏ, đã sử dụng quyết định 15 được 5 năm rồi thì bây giờ tiếp tục sử dụng thì có vấn đề ji` ko ạ? mong a/c chỉ giúp em với!:freddy:

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Đối với công ty thuộc loại hình doanh nghiệp nhỏ, đã sử dụng quyết định 15 được 5 năm rồi thì bây giờ tiếp tục sử dụng thì có vấn đề ji` ko ạ? mong a/c chỉ giúp em với!:freddy:

Không vấn đề gì, cứ tiếp tục áp dụng đi bạn

levanton

levanton

Cao cấp

Doanh nghiệp đã sử dụng 5 năm thì nay tiếp tục sử dụng, không có vấn đề gì.

Thanh Hugo

Thanh Hugo

Trung cấp
25/11/13
91
1
8
33
Đà Nẵng

Doanh nghiệp đã sử dụng 5 năm thì nay tiếp tục sử dụng, không có vấn đề gì.

dạ, tiếp tục sử dụng mà không cần thông báo cơ quan thuế ạ?

B

bt872003

Guest
11/1/08
35
0
0
36
Tp HCM

Các bác cho e hỏi là cty e vốn điều lệ 300tr thì áp dụng quyết định nào và sử dụng các tk nào ạ? Vì xưa nay đi học e chỉ học cách hạch toán theo QĐ 15 mà thôi

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Các bác cho e hỏi là cty e vốn điều lệ 300tr thì áp dụng quyết định nào và sử dụng các tk nào ạ? Vì xưa nay đi học e chỉ học cách hạch toán theo QĐ 15 mà thôi
Cty bạn sử dụng hệ thống tài khoản theo quyết định 48 nhé.
Good luck

N

nhibaclieu

Guest
27/3/14
2
0
0
31
bac lieu

Em đang làm tiểu luận tốt nghiệp mà lúc học chỉ theo quyết định 15, giờ doanh nghiệp lại làm theo quyết định 48.. em hoàn toàn k bít gì hết.. anh chị giúp em được k? em là đề tài kế toán bán hàng và xác định kết quả kinh doanh... em cảm ơn trước nha

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Em đang làm tiểu luận tốt nghiệp mà lúc học chỉ theo quyết định 15, giờ doanh nghiệp lại làm theo quyết định 48.. em hoàn toàn k bít gì hết.. anh chị giúp em được k? em là đề tài kế toán bán hàng và xác định kết quả kinh doanh... em cảm ơn trước nha
Bạn muốn giúp về cái gì thì đưa câu hỏi cụ thể ra để mọi người có thể giúp được. Bạn nói chung chung thế này thì ai biết bạn cần gì đâu mà giúp.
Về bản chất của tài khoản thì không có gì khác nhau giữa QD15 hay 48 cả, chỉ có cái là một số tài khoản ở QD48 sẽ không được sử dụng như 621, 622, 627, 641. mà khi không có tài khỏa này thì sẽ hạch toán vào tài khoản khác tương ứng vậy thôi.
Good luck

M

mongmanhdevovn

Guest
26/4/14
1
0
0
35
badinh=hanoi

Doanh nghiệp vừa và nhỏ có phải áp dụng không nhỉ?

L

linh2406

Guest
22/9/14
1
0
1
29
cho hỏi hạch toán các khoản kế toán thanh toán cho quyết định 48 là như thế nào

C

cẩm huệ

Guest
3/11/14
4
0
1
32
chào cả nhà!
mình mới làm kế toán nên chưa có kinh nghiệm, cả nhà cho mình hỏi cái này với.
VD cụ thể ở DN mình luôn: có 1 hợp đồng vs khách hàng trong đó có mục sữa cữa cuốn cho khách, nhưng DN mình ko làm cái cái đó, nhờ ngta làm ngta xuất hóa đơn là "sữa cữa cuốn" luôn (nó thuộc cp mà pải ko). bây giờ mình k bít hạch toán hóa đơn đó vào đâu hết, k hạch toán vào 154 đc mà chỉ có 152, 153 vs 156 thôi ah. ko bít đưa vào đâu nên bây giờ ko xuất đc cho hợp đồng đó
cả nhà giúp mình giải quyết vs...
tks all ^^

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
chào cả nhà!
mình mới làm kế toán nên chưa có kinh nghiệm, cả nhà cho mình hỏi cái này với.
VD cụ thể ở DN mình luôn: có 1 hợp đồng vs khách hàng trong đó có mục sữa cữa cuốn cho khách, nhưng DN mình ko làm cái cái đó, nhờ ngta làm ngta xuất hóa đơn là "sữa cữa cuốn" luôn (nó thuộc cp mà pải ko). bây giờ mình k bít hạch toán hóa đơn đó vào đâu hết, k hạch toán vào 154 đc mà chỉ có 152, 153 vs 156 thôi ah. ko bít đưa vào đâu nên bây giờ ko xuất đc cho hợp đồng đó
cả nhà giúp mình giải quyết vs...
tks all ^^
Phần chi phí bạn thanh toán cho người sửa chữa nhận thầu lại của mình hạch toán vào giá thành thôi (154).

C

cẩm huệ

Guest
3/11/14
4
0
1
32
Phần chi phí bạn thanh toán cho người sửa chữa nhận thầu lại của mình hạch toán vào giá thành thôi (154).
tks bạn nha.
trong hệ thống kế toán thì mình ko hạch toán thẳng vào 154 đc thì làm sao giờ?
không hạch toán vào đc thì mình ko xuất đc phần đó cho hóa đơn của hợp đồng vậy thì cp sẽ ít hơn doanh thu

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
tks bạn nha.
trong hệ thống kế toán thì mình ko hạch toán thẳng vào 154 đc thì làm sao giờ?
không hạch toán vào đc thì mình ko xuất đc phần đó cho hóa đơn của hợp đồng vậy thì cp sẽ ít hơn doanh thu
Sao lại không hạch toán thẳng vào TK 154 được? Kể cả làm trên phần mềm kế toán thì bất kỳ phần mềm nào cũng cho phép nhập bút toán này mà.

• Like
Reactions: cẩm huệ
C

cẩm huệ

Guest
3/11/14
4
0
1
32
Sao lại không hạch toán thẳng vào TK 154 được? Kể cả làm trên phần mềm kế toán thì bất kỳ phần mềm nào cũng cho phép nhập bút toán này mà.
giúp mình cho trót lun nha, mình mới vừa zô làm lun nên chưa bít
trong phần mềm kế toán hk cho thẳng zô 154 đc, có 152, 153 vs 156 à...híc
cho nó zô phần nào mới đc vậy???
(phần Nợ chỉ có 152, 153, 156)

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
giúp mình cho trót lun nha, mình mới vừa zô làm lun nên chưa bít
trong phần mềm kế toán hk cho thẳng zô 154 đc, có 152, 153 vs 156 à...híc
cho nó zô phần nào mới đc vậy???
(phần Nợ chỉ có 152, 153, 156)
Việc nhập vào chỗ nào tùy thuộc vào từng phần mềm. Bút toán này thường được nhập ở phân hệ Kế toán tổng hợp, Phiếu kế toán khác.

• Like
Reactions: cẩm huệ
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA