Mỗi tuần một chuyên đề

Tiến lương tối thiểu để hưởng trợ cấp dưỡng sức sau khi sanh

• Thread starter ketoankinhcan
  • Ngày gửi
ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Em chào các anh/chị.
Em vừa sanh em bé xong. Sang tháng 12 này cháu nhà em được 4 tháng. Anh/chị cho em hỏi cách tính tiền lương tham gia BHXH để hưởng tiền dưỡng sức sau khi sanh là như thế nào ạ? Vì trước đây mức lương tối thiểu chung là 1.350.000vnd, nay chuyển sang 2.000.000vnd nên em không biết cộng chung vào tính bình quân của 6 tháng gần nhất hay chỉ tính 2 tháng cuối. Nếu tính 2 tháng cuối thì em được tính ở mức 2.000.000vnd phải không ạ?
Mong anh/chị giúp em!

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Ðề: Tiến lương tối thiểu để hưởng trợ cấp dưỡng sức sau khi sanh

Em chào các anh/chị.
Em vừa sanh em bé xong. Sang tháng 12 này cháu nhà em được 4 tháng. Anh/chị cho em hỏi cách tính tiền lương tham gia BHXH để hưởng tiền dưỡng sức sau khi sanh là như thế nào ạ? Vì trước đây mức lương tối thiểu chung là 1.350.000vnd, nay chuyển sang 2.000.000vnd nên em không biết cộng chung vào tính bình quân của 6 tháng gần nhất hay chỉ tính 2 tháng cuối. Nếu tính 2 tháng cuối thì em được tính ở mức 2.000.000vnd phải không ạ?
Mong anh/chị giúp em!

Mức trợ cấp thai sản mà bạn được hưởng gồm
1. 4 tháng lương đóng BHXH (tính bằng cách lấy bình quân 6 tháng lương liền kề trước khi nghỉ thai sản * 4). Nếu 6 tháng liền kế trước khi nghỉ thai sản bạn đóng ở 1 mức lương cố định kh6ng thay đổi thì cũng lấy bằng mức lương tham gia BHXH luôn.
2. 2 tháng lương tối thiểu chung (mức lương tối thiểu chung hiện nay đang áp dụng là 2* 830.000)

Còn mức lương 2.000.000 mà bạn nói là mức lương tối thiểu vùng, không liên quan gì đến phần trợ cấp này hết. Nó chỉ phản ánh mức lương tối thiểu mà doanh nghiệp phải đóng BHXH thôi (Phải từ mức đó trở lên bắt đầu từ 01/10/2011)
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA