Nhờ tư vấn chọn phần mềm làm kế toán cho công ty

• Thread starter viethack911
  • Ngày gửi
J

Jackpo

Guest
30/11/11
16
0
0
36
Sai Gon
Ðề: Nhờ tư vấn chọn phần mềm làm kế toán cho công ty

bạn có thể nói thêm về MISA được không vì trên mạng khá ít thông tin về PM MISA >.<

Khóa học Quản trị dòng tiền
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

bạn có thể nói thêm về MISA được không vì trên mạng khá ít thông tin về PM MISA >.<

Bạn nói đùa, đây là phần mềm phổ biến nhất Việt Nam mà bạn nói là khá ít thông tin.

Tuy nhiên:

1. Topic này (nằm trong box Phần mềm KT) ko được phép trao đổi về 1 phần mềm cụ thể.

2. Bạn học cách tìm kiếm, ngay trên diễn đàn cũng có hẳn 1 box trao đổi riêng về MISA (Đó là chưa kể tới việc trang web của họ là 1 trang web đầy đủ thông tin nhất về 1 sản phẩm, thậm chí có rất nhiều Video đào tạo chuyên nghiệp)

H

hobaba19

Guest
30/11/11
45
0
0
TPHCM

Chà , có nghe qua , một trong những cty có cung cấp hệ thống cloud computing khá hay ^^ Nhưng theo bạn chủ thớt chỉ cần pm ở mảng kế toán - tài chính thôi thì cũng không nhất thiết phải áp dụng công nghệ này nhỉ :D

Có ai có thể cho mình biết một số "nhược điểm " của cloud computing không ?

tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi

Chà , có nghe qua , một trong những cty có cung cấp hệ thống cloud computing khá hay ^^ Nhưng theo bạn chủ thớt chỉ cần pm ở mảng kế toán - tài chính thôi thì cũng không nhất thiết phải áp dụng công nghệ này nhỉ :D

Có ai có thể cho mình biết một số "nhược điểm " của cloud computing không ?

Bạn vào google tìm sẽ biết: tìm kiếm cụm từ "cloud computing là gì"

Tham khảo:
Google

O

original132

Guest
5/12/11
15
0
0
hcm

Bạn nói đùa, đây là phần mềm phổ biến nhất Việt Nam mà bạn nói là khá ít thông tin.

Tuy nhiên:

1. Topic này (nằm trong box Phần mềm KT) ko được phép trao đổi về 1 phần mềm cụ thể.

2. Bạn học cách tìm kiếm, ngay trên diễn đàn cũng có hẳn 1 box trao đổi riêng về MISA (Đó là chưa kể tới việc trang web của họ là 1 trang web đầy đủ thông tin nhất về 1 sản phẩm, thậm chí có rất nhiều Video đào tạo chuyên nghiệp)

bữa tham gia buổi offline ở Q1 thấy công ty này tổ chức training hay giới thiệu sản phẩm gì mới thì phải
thấy cũng đông phết ...

A

anhtuan32

Guest
13/12/11
14
0
0
hhh

Công ty mình đang muốn cải tiến bộ phận kế toán theo chỉ đạo của sếp tổng. Trước đây chủ yếu là excel với viết tay nên lúc cần tra cứu lại cũng khó lắm, mình đã đề xuất nên sử dụng phần mềm chuyên nghiệp nào đó để thay thế. Nhưng do ít kinh nghiệm trong lĩnh vực này, với lại khi tra cứu cũng không thu được nhiều thông tin nên muốn được mọi người chỉ giúp. Cám ơn mọi người trước nhé
Quy mô cty bạn có lớn ko - tầm bao nhiêu user . Ngoài kế toán ra thì tương lai có định " cải tiến " thêm bộ phận nào nữa ko ?

H

hobaba19

Guest
30/11/11
45
0
0
TPHCM

Bạn vào google tìm sẽ biết: tìm kiếm cụm từ "cloud computing là gì"

Tham khảo:
Google

cloud computing là blah blah blah ... xin lỗi nhưng mình cũng không có thời gian lắm để đọc khái niệm này nọ @@ Cái mình muốn biết , liệu cloud có "hạn chế" gì khi sử dụng vào mô hình quản lí , lưu trữ dữ liệu trong một cty không , hay nó là bước phát triển mới , vượt bậc , thế thôi :D

S

SWFERP

Guest
5/12/11
17
0
0
33
Ho Chi minh

Tuy nhiên:

Đã bảo em nó là SV đang đi học còn thiếu kinh nghiệm nhiều lắm được cái thấy topic đang đúng môn học hình như là MÔ Hình Hóa thì bo lo bay vào tò mò đó mà, Phần mền ... là 1 phần mền đã rất thông dụng rồi bạn có thể vào gg và search lại nếu mà ra ít hơn 10 kết quả thì mình đi bằng đầu với bạn nhé cũng có thể là keyword của bạn gõ chưa đúng :) dân it mà có nhiu đó làm không xong thì nên xem lại :) GG là kho tàng cho sv it đó :)

O

original132

Guest
5/12/11
15
0
0
hcm

cloud computing là blah blah blah ... xin lỗi nhưng mình cũng không có thời gian lắm để đọc khái niệm này nọ @@ Cái mình muốn biết , liệu cloud có "hạn chế" gì khi sử dụng vào mô hình quản lí , lưu trữ dữ liệu trong một cty không , hay nó là bước phát triển mới , vượt bậc , thế thôi :D

bạn ko có thời gian để tự tìm hiểu thì sao phải bắt người ta phải có nghĩa vụ giải thích cho bạn?
học về IT mà có mấy khái niệm cơ bản cũng lười thế này thì sao khá lên nổi?

A

anhtuan32

Guest
13/12/11
14
0
0
hhh

Đã bảo em nó là SV đang đi học còn thiếu kinh nghiệm nhiều lắm được cái thấy topic đang đúng môn học hình như là MÔ Hình Hóa thì bo lo bay vào tò mò đó mà, Phần mền ... là 1 phần mền đã rất thông dụng rồi bạn có thể vào gg và search lại nếu mà ra ít hơn 10 kết quả thì mình đi bằng đầu với bạn nhé cũng có thể là keyword của bạn gõ chưa đúng :) dân it mà có nhiu đó làm không xong thì nên xem lại :) GG là kho tàng cho sv it đó :)
Nói chung nên đọc trước , cái gì ko hiểu thì nên hỏi . Cứ bay vô hỏi vài 3 câu vu vơ chả để làm gì cả , trả lời cũng chỉ mất thời gian cho cả 2 mà thôi :D

H

hobaba19

Guest
30/11/11
45
0
0
TPHCM

bạn ko có thời gian để tự tìm hiểu thì sao phải bắt người ta phải có nghĩa vụ giải thích cho bạn?
học về IT mà có mấy khái niệm cơ bản cũng lười thế này thì sao khá lên nổi?

Mình xinh đính chính là mình không nói rằng "các bạn phải trả lời cho mình ... " , không hề nhé :) Mình chỉ hỏi , mục đích của forum là gì ? Là chia sẻ kiến thức , trao đổi kinh nghiệm , cái gì cũng kêu " tự xem đi , trên mạng có đầy mà ..." vậy mình chả cần phải lên forum đọc topic này nọ làm gì...Mình cũng không học về IT :) Còn bạn thích chia sẻ những điều bạn biết có thể nói ra cho mình mở mang tầm hiểu biết ^^ không thì để người khác giúp mình . Dù sao cũng cảm ơn bạn đả quan tâm tới thắc mắc của mình :)

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

...mục đích của forum là gì ? Là chia sẻ kiến thức , trao đổi kinh nghiệm , cái gì cũng kêu " tự xem đi , trên mạng có đầy mà ..."

Nếu đó là kiến thức ko cần thiết đối với bạn, bạn cố gắng chờ đợi nhé. Vì nếu là kiến thức quan trọng, bạn ko thể lên mạng chờ đợi được. Cloud computing ko thể nói 1 phát là nói hết được, nó là tổ hợp các kiến trúc công nghệ từ trước tới nay tập hợp lại (mà nếu viết ra đây lại lặp lại), thông tin này có trên Google.

Có 1 số nhầm lẫn: Cloud computing ko chỉ là "Online" để ngồi đâu xem cũng được, ngồi đâu cũng làm được vì đó là điều hiển nhiên. Nó khác ở nhiều thứ khác mà bạn phải đọc từ Google.

P/S: Đâu đó tôi đã nói về cách trao đổi trên diễn đàn hoặc những nơi công cộng. Trước khi trao đổi, hỏi 1 vấn đề thì người hỏi nên tìm hiểu trước vấn đề định hỏi (hầu như tất cả giải đáp bằng Mr google), sau đó có chỗ nào chưa rõ hoặc cần bàn thêm thì hãy đưa câu hỏi lên với cách vào đề như sau:

1. Tôi đang tìm hiểu về vấn đề ABC, tôi đã tìm hiểu ABC là như thế này, còn vấn đề X (là bộ phận/tính năng/trực thuộc/... của ABC) này thì tôi chưa rõ lắm

2. Theo tôi đánh giá/hiểu/nhận định/v.v... về X thì là thế này (hoặc thực hiện X như thế này), nhưng ko chắc chắn lắm. Vậy tôi hỏi mọi người X có đúng là thế này (hoặc thực hiện thế này) ko, nếu ko đúng thì X là gì (hoặc thực hiện như thế nào) ? blah blah...

Trên diễn đàn, các sinh viên muốn hỏi bài tập kế toán tài chính cũng vậy, hầu như các bài mà SV đó viết ra cái hiểu của mình và đi hỏi thì dễ được trả lời hơn là trường hợp bài chỉ nêu ra đề bài nguyên cục do thầy giáo đặt ra. Các bài như thế hầu như ko có ai trả lời.

Ví dụ bạn hỏi 1 về tính năng, 1 khía cạnh, 1 kiến trúc, hoặc 1 câu hỏi cụ thể về Cloud Computing thì sẽ có nhiều người trả lời đó (vì trước hết họ đã biết bạn đã từng nghiên cứu về vấn đề này)

Nếu hỏi 1 cục về ABC, độc giả sẽ ko biết bạn biết gì về ABC hay chưa và sẽ trả lời ko đúng ý của bạn. Đối với người nghiên cứu ABC rồi thì trả lời cơ bản về ABC lại mất thời gian với họ, còn với ai chưa biết tí gì về ABC thì trả lời chuyên sâu về ABC lại làm họ rối trí trả hiểu gì. Bởi thế cách đặt vấn đề là rất quan trọng. Giả sử tôi giới thiệu Grid Computing (1 dạng kiến trúc thuộc Cloud Computing) thì bạn có sure là cần biết về nó hay ko?

Anyway, gửi bạn bài viết trao đổi về Cloud Computing trên erpsolution.com.vn

Sửa lần cuối:
H

hobaba19

Guest
30/11/11
45
0
0
TPHCM

Đầu tiên mình xin cảm ơn bạn haihai về topic.

Điều mình muốn hỏi ở đây , là ý kiến của các bạn về " liệu điện toán đám mây , có "nhược điểm" nào không " là ý kiến của mỗi người hiểu biết về điện toán đám mây , như có người sẽ nói " tôi thấy X rất tốt , nhưng chỗ này không phù hợp ... " , hay có người bảo rằng " X là hoàn hảo rồi , là công nghệ mới , doanh nghiệp nào cũng phải theo v.v.... "

Chứ mình không hề hỏi các bạn định nghĩa cho mình biết điện toán đám mây. Chỉ là nêu vấn đề , để thảo luận ( có thể mình sai do đặt vấn đề trong topic này là không phù hợp , mình xin lỗi mọi người ) , đây không phải là việc làm trong forum sao ? ( Mình dừng ở đây để quay về vấn đề trong topic nhé , xin lỗi mọi người )

V

viethack911

Guest
17/11/11
19
0
0
hcm

mấy phần mềm kế toán này có bao giờ cần nâng cấp/vá lỗi ko mọi người?

A

anhtuan32

Guest
13/12/11
14
0
0
hhh

Mình nghĩ là có chứ , cơ bản thì nó cũng là 1 PM thôi !

H

haiyen142

Guest
13/12/11
11
0
0
binh phuoc

Mình cũng muốn hỏi thêm: Kế toán của VN có nhiều cái không giống với chuẩn chung của thế giới . Khi mình mua PM của nước ngoài về có sửa gì được ko nhỉ ? Nếu ko thì giải pháp dùng PM trong nước liệu có ok hơn ? Tks

H

hobaba19

Guest
30/11/11
45
0
0
TPHCM

Mình cũng muốn hỏi thêm: Kế toán của VN có nhiều cái không giống với chuẩn chung của thế giới . Khi mình mua PM của nước ngoài về có sửa gì được ko nhỉ ? Nếu ko thì giải pháp dùng PM trong nước liệu có ok hơn ? Tks

Khi bạn mua 1 phần mềm nào đó, chắc chắn bạn phải thấy nó có "hợp" với cty mình không đã , nếu nó phù hợp với cty thì pm nội hay ngoại gì cũng vậy thôi mà :D Với lại theo mình nghĩ , một khi pm nước ngoài được cung cấp ở VN thì nó cũng đã được tùy chỉnh theo cái bạn gọi là "chuẩn" của VN rồi :)

nguyentrang2909

nguyentrang2909

Trung cấp
28/6/11
102
2
0
35
hcm
asiasoft.com.vn

Hầu như các NCC thường xuyên sữa lỗi mà bạn, nếu bạn có tìm hiểu 1 vài phần mềm bạn sẽ thấy lâu lâu họ thông báo update phiên bản mới.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Đầu tiên mình xin cảm ơn bạn haihai về topic.

Điều mình muốn hỏi ở đây , là ý kiến của các bạn về " liệu điện toán đám mây , có "nhược điểm" nào không " là ý kiến của mỗi người hiểu biết về điện toán đám mây , như có người sẽ nói " tôi thấy X rất tốt , nhưng chỗ này không phù hợp ... " , hay có người bảo rằng " X là hoàn hảo rồi , là công nghệ mới , doanh nghiệp nào cũng phải theo v.v.... "

À, về nhược điểm thì mình ít thấy mọi người nhắc đến ngoài việc "sợ" về vấn đề bảo mật (còn về lợi ích của Cloud Computing thì quá nhiều cho các DN nên tại sao tất cả các ông kẹ trên thế giới đều PHẢI lao vào cuộc chiến này nếu ko muốn nói là đóng cửa công ty như Microsoft, IBM, Oracle,...). Bạn có thể đọc thêm từ google với cụm từ: cloud computing disadvantages. Những công nghệ mới xuất phát từ thế giới, thì nên đọc từ thế giới thôi bạn. VN đa phần là áp dụng lại công nghệ, và vì thế nếu có ai đó tự nói ra thì sẽ bị lược đi (làm mất bản chất đi, thậm chí là sai đi) rất nhiều.

Sửa lần cuối:
G

geforce

Guest
13/12/11
8
0
0
thq

câu hỏi của bạn này hay nè :D
liệu các phần mềm nước ngoài có phù hợp với những thông lệ, hoặc những thay đổi về điều luật, quy định, ... của kế toán Vn ko nhỉ
đang xài mà đùng 1 cái ra quy định mới thì phải xử lý thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA