Mỗi tuần một chuyên đề

Đóng BHXH, BHYT cho 1 người có được không?

• Thread starter Lieuduy
  • Ngày gửi
L

Lieuduy

Sơ cấp
23/3/11
25
0
6
Hải Phòng
Công ty mình thành lập từ năm 2007, nhưng giờ mới làm thủ tục đăng kí lao động. Giám đốc chỉ đóng bảo hiểm cho 1 người như vậy có được không. CÔng ty mình có 7 người cả giám đốc mà
Với lại Công ty có khoản phụ cấp ăn trưa, phụ cấp xăng xe thì 2 khoản này có phải cộng dồn để tính mức tiền đóng BHXH không nhỉ
Ví dụ:
Tiền lương là: 3.000.000.
Tiền ăn ca, ăn trưa là: 500.000.
Như vậy tiền đóng bảo hiểm sẽ được tính là 3.000.000 hay 3.500.000 các bạn nhỉ
Mong nhận được sự giúp đỡ!:040:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm
Ðề: Đóng BHXH, BHYT cho 1 người có được không?

Muốn đóng BH chỉ 1 người thì chỉ khai cty có 1 lao động, chỉ khai lương thôi để tính BH, cơ quan BH sẽ căn cứ vào HĐLĐ và bảng lương để tính BH

L

Lieuduy

Sơ cấp
23/3/11
25
0
6
Hải Phòng

ui chết rồi, hôm trước mình đi đăng kí lao động trên phòng LĐTBXH mình lại đăng kí là 6 người trừ giám đốc rồi.
Với lại tiền ăn trưa mình lại ghi vào hợp đồng rồi và người ướng dẫn làm thủ tục bảo mình ghi vào phần thu nhập khác rồi
Giờ làm thế nào được các bạn nhỉ!

D

dangtrany

Sơ cấp
1/6/10
5
0
1
34
da nang

Giờ đi làm lại cái thang bảng lương khác chứ sao

L

Lieuduy

Sơ cấp
23/3/11
25
0
6
Hải Phòng

nhưng làm lại sao được hả bạn, 15.12.2011 người ta hẹn trả hồ sơ rồi.
Nếu mình cứ mang hồ sơ này lên BHXH và đóng BHXH cho 1 người thì lương của những người còn lại không được tính vào chi phí hợp lí nếu cơ quan thuế sờ gáy hả bạn.
Chết mình rồi.
Giờ giải quyết thế nào đây

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Theo quy dinh thì nếu cả 7 người trong Cong ty bạn đều đã ký hợp đòng lao động thì phải đóng BHXH cho cả 7 người. và Mức tiền lương đóng thì chỉ là 3.000.000 thôi chứ ko phải 3.500.000. Nhưng néu công ty bạn là Công ty tư nhân thì họ chỉ đóng cho bạn mức lương cơ bản tối thiểu + 7% thôi

L

Lieuduy

Sơ cấp
23/3/11
25
0
6
Hải Phòng

Vâng nhưng Công ty mình lại không tham gia bảo hiểm cho tất cả mọi người mà chỉ tham gia cho một người. Mình đang không biết xử lí thế nào để tránh mang thiệt hại tới cho Công ty nhất. Mong các bạn chỉ cho mình với. Mình cần làm gì hả các bạn

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan

BHXH và BHYT, BHTN là những khoản trích nộp bắt buộc. Đâu phải ai muốn đóng thì đóng, không đóng thì thôi. Nếu không muốn đóng thì phải loại ra khỏi danh sách lương từ đầu. Nếu tên nằm trong sổ lương mà không trích nộp BH thì sẽ bị truy thu đồng thời phạt nặng nữa. Mà mấy khoản này được tính vào chi phí thuế TNDN tại sao lại phải né nhỉ, vừa lợi cho DN vừa tốt cho người LĐ, nhiều nơi còn lập thêm HDLD ma để được tăng thêm chi phí lương nữa kìa.

L

Lieuduy

Sơ cấp
23/3/11
25
0
6
Hải Phòng

Vâng nhưng quan trọng là từ đầu tới giờ công ty mình có từng đó lao động và đã tính chi phí lương cho từng đó người rồi. Giờ đăng kí lao động mình cũng cho luôn từng đó người vào cho hợp lí. Nhưng cái cốt lõi bây giờ là giám đốc chỉ đóng bảo hiểm cho một người.
Mình muốn các bạn giúp mình vẫn đề này cần giải quyết thế nào được.
Mình đang rất lo không biết như thế nào mà bị phạt thì chết.
Đi làm chưa lâu mình không có kinh nghiệm mong các bạn giúp đỡ.
Nếu mình không đóng bảo hiểm cho những người còn lại thì có thể làm cái biên bản ghi nội dung là "các cán bộ CNV còn lại tự nguyện không tham gia bảo hiểm, yêu cầu được nhận lại số tiền bảo hiểm đó và tính vào lương" luôn được không các bạn nhỉ

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan

giờ là giám đốc chỉ đóng bảo hiểm cho một người.

Đem luật Lao động ra cho GĐ xem, nếu vẫn nhất định như vậy thì cảnh báo trước "em không chịu trách nhiệm" khi CQ Thuế và BH kiểm tra phát hiện.

L

Lieuduy

Sơ cấp
23/3/11
25
0
6
Hải Phòng

Bạn ơi không còn cách nào khác hả bạn. Chỉ còn 1 cách là phải đóng hết cho tất cả mợi người hả bạn.

L

Lieuduy

Sơ cấp
23/3/11
25
0
6
Hải Phòng

Thế ắ.
Thế những thủ tục mình cần làm là những j bạn nhỉ.
Mình rất sợ bị phạt nên rất lo
MOng mọi người giúp mình với.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

Thế ắ.
Thế những thủ tục mình cần làm là những j bạn nhỉ.
Mình rất sợ bị phạt nên rất lo
MOng mọi người giúp mình với.

Bạn muốn biết thủ tục tham gia BHXH lần đầu thì tham khảo topic này nhé
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA