Mỗi tuần một chuyên đề

Mất hóa đơn liên 3 (liên xanh, lưu nội bộ)

• Thread starter giomuathu
  • Ngày gửi
V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Ðề: Mất hóa đơn liên 3 (liên xanh, lưu nội bộ)

Lần trước chị kt tổng hợp cũ làm mất 1 cái liên 3 (hoá đơn) làm cho KTT rất bực tức, cả phòng kế toán phải lật tung lên để tìm hoá đơn đó. Lần đó chị KTTH bị khủng bố tinh thần giữ lắm... Mình ko biết có sao ko nữa... Các bạn có công văn nào nói về việc ko phạt khi mất liên 3 của hoá đơn ko?
Thanks

Liên 3 hóa đơn mục đích lưu trữ nội bộ, mất thì thôi, đơn phương thông báo cho chi cục thuế là xong. Việc gì mà phải rùm beng lên như cái ông KTT này nhỉ
Chắc lúc đó ổng đang điên với bà ktth sẵn rồi ^^

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoaiketoan87

Sơ cấp
2/4/09
10
0
0
36
tp hcm

Xin chào các anh chị, công ty mình vừa rồi kiểm tra lại sổ sách thì thấy mất rất nhiều liên 3 hóa đơn gtgt đầu ra, mình lên diễn đàn thì thấy cũng có nhiều topic hỏi về vấn đề này nhưng mình thấy đa số là mọi người trích dẫn lại nd51 và tt153 và một số văn bản khác nói là phạt 200k, 3tr , 5tr … hoặc là làm công văn mất trong 5 ngày thì khỏi phạt, cũng có ý kiến nói không phải làm gì cả vì là liên lưu nội bộ … nên mình cũng không biết chính xác là phải làm sao ? Vì vậy mong là anh chị nào đã làm việc với bên thuế 1 cách chính xác về vấn đề này sẽ được xử lý ra sao thì chia sẻ với mình với . Vì số liên 3 hóa đơn bên mình mất khá nhiều nên hơi lo , cám ơn mọi ngườ nhiều .

V

vualechuatrinh

Trung cấp
18/9/12
116
2
18
HCM

Xin chào các anh chị, công ty mình vừa rồi kiểm tra lại sổ sách thì thấy mất rất nhiều liên 3 hóa đơn gtgt đầu ra, mình lên diễn đàn thì thấy cũng có nhiều topic hỏi về vấn đề này nhưng mình thấy đa số là mọi người trích dẫn lại nd51 và tt153 và một số văn bản khác nói là phạt 200k, 3tr , 5tr … hoặc là làm công văn mất trong 5 ngày thì khỏi phạt, cũng có ý kiến nói không phải làm gì cả vì là liên lưu nội bộ … nên mình cũng không biết chính xác là phải làm sao ? Vì vậy mong là anh chị nào đã làm việc với bên thuế 1 cách chính xác về vấn đề này sẽ được xử lý ra sao thì chia sẻ với mình với . Vì số liên 3 hóa đơn bên mình mất khá nhiều nên hơi lo , cám ơn mọi ngườ nhiều .
bạn tham khảo topic này
http://www.webketoan.vn/forum/threa...ua-nam-truoc?p=1137455&viewfull=1#post1137455

T

thukieudt

Sơ cấp
21/9/13
6
0
1
39
tư liêm - hà Nội

Huhu, minh cung dang bi mat hoa đơn liên 3, không biết thế nào nữa, tìm hiểu hoài mà chưa có nội dung nao cả. buồn ghê, khi nòa bạn nào có thì cũng chỉ giúp mình nhe

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi

Ko bị phạt vi phạm hành chính đâu bạn ah.tháng trước công ty mình bị hỏng hóa đơn liên 3 . Mình làm biên bản báo hỏng gửi cơ quan thuế kèm biên bản họp công ty xác định hóa đơn đó hỏng ko dùng làm chứng từ kế toán được nữa. Kẹp 2 biên bản trên thay thế cho chứng từ đã mất. Ko phải lo nha!

Theo mình, nên photo thêm liên 1 của tờ hoá đơn liên 3 bị mất đó và kẹp cùng 2 biên bản trên thay thế cho chứng từ đã mất.

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

Liên 1: Lưu tại cuống
Liên 2: Giao khách hàng khi bán hàng liên đỏ
Liên 3: Sử dụng nội bộ. Liên 3 mình được xé để lưu nội bộ và kẹp chung với chứng từ như phiếu thu, phiếu hoạch toán ………=> mất liên này hoặc ko có hoặc khác cũng ko nghiêm trọng đâu bạn
= > Khi nào bạn bị liên 1 và 2 mới phải lo lắng, trường hợp của bạn chẳng ảnh hường gì đến hòa bình thế giới cả, có hay không có cũng chẳng nguy hại đến ai, nếu ko có liên 03 để kẹp với các chứng từ như: phiếu thu, phiếu hoạch toán... thì người ta phô tô liên 01 ra kẹp lại với chúng

T

thukieudt

Sơ cấp
21/9/13
6
0
1
39
tư liêm - hà Nội

Nhưng bạn ơi đấy là báo hóa hỏng thì còn dễ , con đây la hóa đơn vẫn kê khai bình thường thì không biết thế nào nữa

L

lytd

Guest
16/11/13
1
0
0
33
Hà Nội

Em cũng bị mất hóa đơn lưu bội bộ anh chị nào biết có thể giúp em với mail của em là lytd294@gmail.com em cảm ơn anh chị nhiều !

C

cucsoi1

Guest
3/9/16
1
0
1
36

Lần trước chị kt tổng hợp cũ làm mất 1 cái liên 3 (hoá đơn) làm cho KTT rất bực tức, cả phòng kế toán phải lật tung lên để tìm hoá đơn đó. Lần đó chị KTTH bị khủng bố tinh thần giữ lắm... Mình ko biết có sao ko nữa... Các bạn có công văn nào nói về việc ko phạt khi mất liên 3 của hoá đơn ko?
Thanks
NĐ 89/2002/NĐ-CP:
Điều 16. Đối với hành vi làm mất, cho, bán hoá đơn
1. Phạt tiền 500.000 đồng đối với hành vi làm mất liên 2 của mỗi số hoá đơn chưa sử dụng.
2. Phạt tiền 200.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hóa đơn đã sử dụng.

L

likado123

Xin chào các bạn
13/9/16
2
0
3
30
Gia Lâm - Hà Nội
Ý kiến cá nhân của mình đó làn nên phô tô ra thêm liên 1 của tờ hoá đơn liên 3 bị mất đó và rồi kẹp chúng cùng 2 biên bản trên để thay thế cho những chứng từ đã bị mất

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA