Định mức thưởng cải tiến kỹ thuật, sáng chế, phát minh là bao nhiêu thì sẽ được miễn thuế TNCN

• Thread starter phuongaf43
  • Ngày gửi
P

phuongaf43

Guest
26/8/09
26
0
1
hai phong
Chào tất cả các anh chị trong diễn đàn,

Công ty em đang làm thủ tục xin Cục sở hữu trí tuệ cấp bản quyền cho một sản phẩm phần mềm. Sản phầm này do một nhóm nhân viên nghiên cứu và thực hiện.
Công ty có quyết định thưởng cho nhóm nhân viên này.

Cho em hỏi là khoản tiền thưởng này sau khi có giấy chứng nhận của Cục SHTT thì có được coi là tiền thưởng cho sáng chế không?

Nếu có thể coi như vậy thì có văn bản pháp luật nào quy định định mức đối với khoản tiền thưởng này không ạ? (Em không tìm thấy văn bảo nào nói về vấn đề này)

Trong khi theo TT84 lại có quy định: "Tiền thưởng về cải tiến kỹ thuật, sáng chế, phát minh được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận" là một khoản thu nhập được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.
Nên em muốn hỏi rõ xem tiền thưởng giới hạn là bao nhiêu thì được miễn thuế ạ.

Rất mong các anh chị chỉ dẫn em ạ.
Em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Nhờ giúp đỡ: Định mức thưởng cải tiến kỹ thuật, sáng chế, phát minh là bao nhiêu thì sẽ được miễn thuế TNCN

Chào tất cả các anh chị trong diễn đàn,

Công ty em đang làm thủ tục xin Cục sở hữu trí tuệ cấp bản quyền cho một sản phẩm phần mềm. Sản phầm này do một nhóm nhân viên nghiên cứu và thực hiện.
Công ty có quyết định thưởng cho nhóm nhân viên này.

Cho em hỏi là khoản tiền thưởng này sau khi có giấy chứng nhận của Cục SHTT thì có được coi là tiền thưởng cho sáng chế không?

Nếu có thể coi như vậy thì có văn bản pháp luật nào quy định định mức đối với khoản tiền thưởng này không ạ? (Em không tìm thấy văn bảo nào nói về vấn đề này)

Trong khi theo TT84 lại có quy định: "Tiền thưởng về cải tiến kỹ thuật, sáng chế, phát minh được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận" là một khoản thu nhập được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.
Nên em muốn hỏi rõ xem tiền thưởng giới hạn là bao nhiêu thì được miễn thuế ạ.

Rất mong các anh chị chỉ dẫn em ạ.
Em xin chân thành cảm ơn!

Bạn lưu ý: Việc Cục SHTT cấp chứng nhận cho SP chẳng qua là để "khẳng định DN bạn có quyền sở hữu hợp pháp" chứ chưa chứng minh được sản phẩm đó có đạt tiêu chí "về cải tiến kỹ thuật, sáng chế, phát minh", muốn đạt tiêu chí trên thì chỉ có Sở KH và CN mới làm rõ được.

Bạn nên xác định rõ việc này nhé (cẩn tắc vô ưu).

P

phuongaf43

Guest
26/8/09
26
0
1
hai phong
Ðề: Nhờ giúp đỡ: Định mức thưởng cải tiến kỹ thuật, sáng chế, phát minh là bao nhiêu thì sẽ được miễn thuế TNCN

Em cám ơn VTM ạ. Em cũng đang băn khoăn chưa rõ cơ quan nào sẽ có thẩm quyền công nhận phát minh, sáng chế. Em cũng nghĩ đăng ký bản quyền chưa đủ để được công nhận là sáng chế :063:

P

phuongaf43

Guest
26/8/09
26
0
1
hai phong

Nhưng cho em hỏi thêm là có văn bản pháp luật nào quy định định mức cho việc thưởng phát minh, sáng chế không ạ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Nhưng cho em hỏi thêm là có văn bản pháp luật nào quy định định mức cho việc thưởng phát minh, sáng chế không ạ?

Thưởng phát minh, sáng chế của DN do DN quyết định, thưởng ít hay nhiều thuộc vào lợi ích do phát minh, sáng chế đó đem lại cho DN. Chưa thấy có qui định định mức thưởng này.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ðề: Định mức thưởng cải tiến kỹ thuật, sáng chế, phát minh là bao nhiêu thì sẽ được miễn thuế TNCN

Nghe ngóng từ đầu đến giờ có vẻ như bạn này không quan tâm đến chi phí thuế TNDN.
Theo cách bạn mô tả thì có vẻ như cái chứng nhận này do DN tự chứng nhận, nhưng nếu tôi không lầm thì muốn được tính chi phí hợp lệ thì phải thành lập hội đồng khoa học để đánh giá phát minh này mới được. Còn HĐKH đánh giá theo chuẩn thế nào thì cần phải nghiên cứu kỹ hơn.
Cón TTNCN thì khg phải giải thưởng nhà nước nên chắc chắn là chịu TTNCN rồi

P

phuongaf43

Guest
26/8/09
26
0
1
hai phong
Ðề: Định mức thưởng cải tiến kỹ thuật, sáng chế, phát minh là bao nhiêu thì sẽ được miễn thuế TNCN

Cháu biết là phải thành lập hội đồng khoa học rồi ạ.
Cháu đã hiểu rõ hơn về vấn đề này. Cháu cám ơn cô Xuân Thắm, em cám ơn anh/chị VTM.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA