Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT

• Thread starter Lieuduy
  • Ngày gửi
L

Lieuduy

Sơ cấp
23/3/11
25
0
6
Hải Phòng
Các bạn cho mình hỏi chút. Tháng 05/2011 Công ty mình lập tờ khai thuế GTGT nhưng do kế toán đánh sai số kì trước chuyển sang bị tăng lên so với số cuối tháng 04/2011 là 36000 tháng 05/2011 Công ty vẫn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. nhưng jo mình mói phát hiện ra. Vậy mình nên kê khai điều chỉnh bổ sung như thế nào. Và trong trường hợp này mình có bị nộp phạt hay nộp bù không. Đến tháng 01/2012 Công ty mình vẫn còn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Có phải số tiền nộp phạt của mình = 36000 x Số ngày chậm * 0.05% không, Mình có phải làm công vanư gửi đi đâu không?
Mong được giúp đỡ.!:034::drummer::bigok::024:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm
Ðề: Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT

Vẫn còn được khấu trừ thì không bị phạt nộp chậm gì cả, chỉ làm kê khai bổ sung thôi, thân chào

Hồ sơ nộp CQT gồm :
-Bản giải trình khai bổ sung mẫu 01/KHBS làm giảm số thuế GTGT còn được khấu trừ 36.000 đ của T5/2011
-Tờ khai thuế GTGT T5/2011 đã điều chỉnh giảm số thuế khấu trừ 36.000 đ
-Tài liệu kèm thweo giải thích số liệu trong Bản giải trình khai bổ sung (nếu có)

Sửa lần cuối:
buichien

buichien

Trung cấp
2/5/11
79
0
6
35
Nghệ An

Vẫn còn được khấu trừ thì không bị phạt nộp chậm gì cả, chỉ làm kê khai bổ sung thôi, thân chào

Hồ sơ nộp CQT gồm :
-Bản giải trình khai bổ sung mẫu 01/KHBS làm giảm số thuế GTGT còn được khấu trừ 36.000 đ của T5/2011
-Tài liệu kèm thweo giải thích số liệu trong Bản giải trình khai bổ sung (nếu có)
giảm số thuế được khấu trừ kỳ trước chuyển sang nhé bạn, khi lên nộp tờ khai bạn photo trang tờ khai của tháng 5 đã nộp lên CQT nữa là ok

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Lieuduy
Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT
Các bạn cho mình hỏi chút. Tháng 05/2011 Công ty mình lập tờ khai thuế GTGT nhưng do kế toán đánh sai số kì trước chuyển sang bị tăng lên so với số cuối tháng 04/2011 là 36000 tháng 05/2011 Công ty vẫn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. nhưng jo mình mói phát hiện ra. Vậy mình nên kê khai điều chỉnh bổ sung như thế nào. Và trong trường hợp này mình có bị nộp phạt hay nộp bù không. Đến tháng 01/2012 Công ty mình vẫn còn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Có phải số tiền nộp phạt của mình = 36000 x Số ngày chậm * 0.05% không, Mình có phải làm công vanư gửi đi đâu không?
Mong được giúp đỡ.!
:drummer::bigok:

Hồ sơ nộp CQT gồm :

Vẫn còn được khấu trừ nhưng phải là của tháng 5/2011 thì mới ko bị phạt gì cả. Nếu tháng 1/2012 vẫn còn được khấu trừ nhưng tháng 5/2011 khi điều chỉnh xong, phát sinh tăng số thuế phải nộp thì Vẫn bị phạt nộp chậm cũng như nộp đủ số tiền thuế ps tăng thêm !

@Chủ topic :
1. Căn cứ vào bản gốc sai của tờ khai 01/GTGT của tháng 5 - bạn gõ lại số liệu sai vào phần mềm HTKK(chọn tick lần đầu) - Không gõ lại bảng kê HHDV mua vào, bán ra.

2.Vào mục Khai Thuế GTGT, chọn kỳ thuế tháng 5, tick khai bổ sung & thực hiện điều chỉnh.
Tại chỉ tiêu 22 của tờ khai 01/GTGT diều chỉnh - gõ số liệu = số đã kê khai - 36.000

Ghi, click tổng hợp KHBS, số liệu đã khai - số liệu điều chỉnh - số CL (366.000) thể hiện trên 01/KHBS.
Bạn gõ lý do bổ sung, điều chỉnh trên 01/KHBS là xong : Do gõ nhầm số học khi chuyển số dư chỉ tiêu 43 trên 01/GTGT của kỳ thuế tháng 4 sang chỉ tiêu 22 của 01/GTGT kỳ thuế tháng 5.
Số được chuyển
Số đã chuyển
Chênh Lệch.

3. Xử lý số liệu của Kết Quả điều chỉnh.

+ Nếu điều chỉnh xong, làm ps tăng số thuế phải nộp của KỲ THUẾ THÁNG 5 => Nộp đủ tiền thuế ps tăng + phạt chậm nộp tiền thuế.(phạt chậm nộp tiền thuế = số tiền thuế chậm nộp x 0.05%ngày x số ngày chậm nộp => nếu ps , trên 01KHBS tự tính số tiền chậm nộp.)

+ Nếu điều chỉnh xong, làm giảm số thuế còn được khấu trừ của KỲTHUẾ THÁNG 5 => Điền 36.000đ vào chỉ tiêu 37 trên 01/GTGT của KỲ THUẾ THÁNG 2/2012 (Khi làm báo cáo thuế tháng 2 thì bạn điền số tiền đó vào). Không bị Phạt gì cả.

Nộp cho CQ Thuế gồm :
01/GTGT bổ sung điều chỉnh
01/KHBS
Công Văn giải trình
Photo bản gốc sai nộp kèm.

Thân !

• Like
Reactions: TungNhiYB
T

tuongbuivan

Guest
16/3/07
10
0
0
Ha Noi

Xin hỏi các bạn:
THáng 9/2011, kế toán cũ của Cty kê khai hóa đơn đầu vào nhưng không để ý hóa đơn đó sai tên của CTy , nhưng sang tháng 10/2011,khi phát hiện ra sai sót đó,không điều chỉnh lại , mà lại bỏ số dư đầu kỳ của tờ khai thuế?Vậy cho tôi hỏi, bạn đó làm thế có đúng không?Giờ tôi có cần phải kê khai bổ sung nữa không?

L

Lieuduy

Sơ cấp
23/3/11
25
0
6
Hải Phòng

Các bạn ơi cho mình hỏi. Mình điều chỉnh vào tháng 2/2012 trên phần mềm HTKK 3.1.1 nhưng mình không thấy có BẢNG TỔNG HỢP THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG THẺO BẢN GIẢI TRÌNH ĐIỀU CHỈNH BỔ SUNG. phụ lục 01-3/GTGT trên 3.1.1 lại là bảng kê số lượng xe ô tô, xe hai bánh gắn máy bán ra.
Mình không biết nên xử lý thế nào nữa.
Mong được giúp đỡ.
THANKS!

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An

Vẫn còn được khấu trừ nhưng phải là của tháng 5/2011 thì mới ko bị phạt gì cả. Nếu tháng 1/2012 vẫn còn được khấu trừ nhưng tháng 5/2011 khi điều chỉnh xong, phát sinh tăng số thuế phải nộp thì Vẫn bị phạt nộp chậm cũng như nộp đủ số tiền thuế ps tăng thêm !

@Chủ topic :
1. Căn cứ vào bản gốc sai của tờ khai 01/GTGT của tháng 5 - bạn gõ lại số liệu sai vào phần mềm HTKK(chọn tick lần đầu) - Không gõ lại bảng kê HHDV mua vào, bán ra.

2.Vào mục Khai Thuế GTGT, chọn kỳ thuế tháng 5, tick khai bổ sung & thực hiện điều chỉnh.
Tại chỉ tiêu 22 của tờ khai 01/GTGT diều chỉnh - gõ số liệu = số đã kê khai - 36.000

Ghi, click tổng hợp KHBS, số liệu đã khai - số liệu điều chỉnh - số CL (366.000) thể hiện trên 01/KHBS.
Bạn gõ lý do bổ sung, điều chỉnh trên 01/KHBS là xong : Do gõ nhầm số học khi chuyển số dư chỉ tiêu 43 trên 01/GTGT của kỳ thuế tháng 4 sang chỉ tiêu 22 của 01/GTGT kỳ thuế tháng 5.
Số được chuyển
Số đã chuyển
Chênh Lệch.

3. Xử lý số liệu của Kết Quả điều chỉnh.

+ Nếu điều chỉnh xong, làm ps tăng số thuế phải nộp của KỲ THUẾ THÁNG 5 => Nộp đủ tiền thuế ps tăng + phạt chậm nộp tiền thuế.(phạt chậm nộp tiền thuế = số tiền thuế chậm nộp x 0.05%ngày x số ngày chậm nộp => nếu ps , trên 01KHBS tự tính số tiền chậm nộp.)

+ Nếu điều chỉnh xong, làm giảm số thuế còn được khấu trừ của KỲTHUẾ THÁNG 5 => Điền 36.000đ vào chỉ tiêu 37 trên 01/GTGT của KỲ THUẾ THÁNG 2/2012 (Khi làm báo cáo thuế tháng 2 thì bạn điền số tiền đó vào). Không bị Phạt gì cả.

Nộp cho CQ Thuế gồm :
01/GTGT bổ sung điều chỉnh
01/KHBS
Công Văn giải trình
Photo bản gốc sai nộp kèm.

Thân !
Chị bichvan cho em hỏi với ạ. Như chị huwogns dẫn ở bài trên, tại thời điểm tháng 2 phát hiện sai sót của tháng 5 vậy trên tờ khai của tháng 2 mình sẽ điền vào chỉ tiêu 37 hoặc 38 đúng không ạ. và điều chỉnh tháng 5 sẽ làm ảnh hưởng đến số thuế gtgt được khấu trừ cuối tháng 12. Vậy cho em hỏi chị là khi mình làm BCTC thì mình sẽ lấy số liệu TK 133 và 333 như thế nào hả chị. mình sẽ lâtys số liệu thực tế hạch toán sổ sách đúng không chị. Vì em nghe nói là số liệu trên tờk hai phải khớp với trên BC, nhưng những trườngh ợp ntn thì làm sao mà khợp đc phải không ạ, mà cho dù cuối năm không khớp nhưng đến tháng 2 kiểu gì cugnx phải gặp nhau mà, vậy thì có gì sai đâu chị nhỉ, Em đang gặp trườngh ợp gần giống bạn kia nhưng em lại bị sai cả tháng 12 và cả tháng 7 nữa nên giờ em cugnx không biết phải điều chỉnh như thế nào. Khi em điều chỉnh xong tháng 7 thì em sẽ tính toán lại và điền số chính xá vào chỉ tiêu 22 của tờ khai tháng 12 đugns không chị.

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn

Công ty mình kinh doanh 2 mặt hàng: chịu thuế và không chịu thuế. Hàng tháng ngoài tờ khai GTGT, còn phải kèm PL 1-4A/GTGT. Và cuối năm làm PL 1-4B/GTGT để phân bổ thuế GTGT theo tỷ lệ doanh thu nếu không tách riêng được. Tuy nhiên, trong năm 2010 và 2011, mình không biết nên không thực hiện, mà nhập GTGT mua vào khấu trừ hết. Giờ mình muốn điều chỉnh lại cho năm 2011 và BTCT. Vậy:
- mình phải làm lại tờ khai 12 tháng kèm PL 1-4A/GTGT trong năm 2011 và cuối tháng 12 làm PL 1-4B/GTGT đúng không vậy?
- Hay chỉ cuối tháng 12 làm PL 1-4B/GTGT thôi?

Mong giải đáp dùm. Cảm ơn!

T

tuvvbk

Guest
29/4/10
27
0
1
37
hà nội
Re: Ðề: Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT

Các bạn ơi cho mình hỏi. Mình điều chỉnh vào tháng 2/2012 trên phần mềm HTKK 3.1.1 nhưng mình không thấy có BẢNG TỔNG HỢP THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG THẺO BẢN GIẢI TRÌNH ĐIỀU CHỈNH BỔ SUNG. phụ lục 01-3/GTGT trên 3.1.1 lại là bảng kê số lượng xe ô tô, xe hai bánh gắn máy bán ra.
Mong được giúp đỡ.
THANKS!

Mình cũng bị như thế này, mong mọi người giúp đỡ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Mong được giúp đỡ.
THANKS!

Mình cũng bị như thế này, mong mọi người giúp đỡ.
Hồ sơ điều chỉnh sai sót thuế ( TNDN, TNCN, VAT...) hiện nay ( kể từ 01/07/2011), theo quy định tại TT 28/2011/TT-BTC chỉ bao gồm các mẫu biểu sau , không dùng mẫu 01-3/GTGT bảng giải trình tổng hợp bổ sung điều chỉnh theo TT 60/2007/TT-BTC nữa. :

5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế
a) Sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

b) Mẫu hồ sơ khai bổ sung:
- Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư này;
- Tờ khai thuế của kỳ kê khai bổ sung điều chỉnh đã được bổ sung, điều chỉnh (tờ khai này là căn cứ để lập Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS);
- Tài liệu kèm theo giải thích số liệu trong bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh tương ứng với các tài liệu trong hồ sơ thuế của từng phần cụ thể tại Thông tư này.
Các bạn đọc thêm Thông Tư 28/2011/TT-BTC để hiểu rõ hơn cách thức điều chỉnh và các ví dụ liên quan tới điều chỉnh hồ sơ khai thuế trong các TH.

K

kbtuoi

Guest
9/4/12
1
0
0
vũng tàu

ai có thể giúp mình trường hợp này không?
Cty mình vào năm 2007 đã kê khai sai 1 số hóa đơn GTGT. bây giờ mình muốn làm điều chỉnh thì phải nhập hết số liệu lại từ đầu và vào bảng kê như cũ, sau đó làm tương tự như khi mình làm báo cáo hàng tháng. nhưng cứ hễ tải bảng kê vào là nó đứng máy luôn. mình đã thử trên nhiều máy đều bị như vậy hết. nếu k làm hoàn chỉnh như báo cáo đã nộp thì k thể nào có số liệu để làm căn cứ điều chỉnh được.
Vì phần mềm năm 2007 là 2.0 nên viêc kê khai lại trên phần mềm 3.1.1 rất khó . sau khi kê khai xong vào mẫu 01-KKBS cũng k thể nào kê khai được. tình hình rất căng. tháng nào cũng kê khai sai cột thuế suất. ai có thể giúp mình với. cảm ơn các bạn rất nhiều.

Sửa lần cuối:
M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An

thôi mình nghĩ cách tốt nhất là bạn điền thẳng vào phần mềm , chậm nhưng mà chắc, có thể đã 5 năm rồi nên phần mềm mới ko nhận số liệu quá cũ chăng, cái này thử hỏi chi cục xem sao thôi, mình nghĩ thế

T

thumaimaiyeu

Sơ cấp
26/2/11
5
0
0
35
tphcm

anh chị ơi giúp em này với, công ty em mua giấy làm bên ngành giày , nhận được khoản 10 tờ hóa đơn đầu vào , xuất cùng một loại giấy là rập trung đế, trong tháng 3, 4 , jo` cty bên đó bị sai sót nên muốn điều chỉnh lại khoản 8 tờ hóa đơn ghi lại loại giấy là giấy lót xám.... anh chị oi zậy mình có đồng ý điều chỉnh được ko a.

Y

yummy99

Guest
9/1/12
1
0
0
hanoi

Các bạn cho mình hỏi chút:
- Tháng 3 mình làm kê khai thuế VAT đầu ra, mình nhập số liệu vào excel từ phần mêm hỗ trợ, nhưng khi mình tải bảng kê vào phần mêm thì do bị lỗi nó tự đông chuyển từ hết các hóa đơn từ 0% lên phần hóa đơn ko đánh thuế, và các hóa đơn 10% lên mục 5%, nên tự động tính số thuế fai nộp ít là 5%.
- Vây tháng này mình làm bổ sung lần 1 thì mình sửa thế nào, vì sửa bổ sung không được tải lại bảng kê như lần đầu

N

nguyenthihonghanhkt1986

Guest
17/7/10
1
0
0
NamDinh

nếu trong trương hợp cty mình tháng 3/2011 không điền số dư đầu kỳ, sang tháng 4/2011 lại tự cộng trừ rồi điền vào thì giờ phải điều chỉnh tháng 4 như thế nào?của tháng 4 có bị phạt k?

N

nhuloankt

Guest
4/6/12
35
0
6
Hà Nội

Các anh chị cho em hỏi với ạ. Tháng 4/2012 có 1 hóa đơn bán ra em kê khai nhầm, cụ thể số tiền là 20.694.600d nhưng em kê khai nhầm thành 20.964.600, chênh lệch nhau 270.000d, Giờ em phải làm điều chỉnh như thế nào ạ? Có bị phạt ko ạ?
Mong các anh chị giải đáp giúp em ạ
E cám ơn nhiều!

Nenfi

Nenfi

Trung cấp

Các anh chị cho em hỏi với ạ. Tháng 4/2012 có 1 hóa đơn bán ra em kê khai nhầm, cụ thể số tiền là 20.694.600d nhưng em kê khai nhầm thành 20.964.600, chênh lệch nhau 270.000d, Giờ em phải làm điều chỉnh như thế nào ạ? Có bị phạt ko ạ?
Mong các anh chị giải đáp giúp em ạ
E cám ơn nhiều!
Kê khai bổ sung tờ khai thuế GTGT tháng 4 là đc bạn ạ .

S

sao thang tam

Sơ cấp
27/6/12
13
0
0
36
Hà Nội

Các bạn cho mình hỏi nhé!
Công ty mình T2/2011 do kế toán kê khai hóa đơn đã kê khai trong năm 2010 trị giá 9.898.675đ, đến T8/2011 kế toán mới tiến hành điều chỉnh. Tại thời điểm tháng 2/2011 công ty mình phải nộp thuế GTGT, sau khi điều chỉnh làm tăng số thuế phải nộp lên 9.898.675đ. Vậy mình phải định khoản số thuế tăng phải nộp trên phần mềm kế toán như thế nào cho hợp lý.

Y

yeucang

Sơ cấp

Các bạn cho mình hỏi chút:
- Tháng 3 mình làm kê khai thuế VAT đầu ra, mình nhập số liệu vào excel từ phần mêm hỗ trợ, nhưng khi mình tải bảng kê vào phần mêm thì do bị lỗi nó tự đông chuyển từ hết các hóa đơn từ 0% lên phần hóa đơn ko đánh thuế, và các hóa đơn 10% lên mục 5%, nên tự động tính số thuế fai nộp ít là 5%.
- Vây tháng này mình làm bổ sung lần 1 thì mình sửa thế nào, vì sửa bổ sung không được tải lại bảng kê như lần đầu

Bạn phải đặt con trỏ tại 5% cho những hóa dơn 55 thì nó mới vào 5% tương tự cho 10% bạn vào bình thường và chọ là bổ sung lần 1 là ok bạn ghi số mua Hh và số thuế vào các chỉ tiêu trên tờ khai là được mà

Các bạn cho mình hỏi nhé!
Công ty mình T2/2011 do kế toán kê khai hóa đơn đã kê khai trong năm 2010 trị giá 9.898.675đ, đến T8/2011 kế toán mới tiến hành điều chỉnh. Tại thời điểm tháng 2/2011 công ty mình phải nộp thuế GTGT, sau khi điều chỉnh làm tăng số thuế phải nộp lên 9.898.675đ. Vậy mình phải định khoản số thuế tăng phải nộp trên phần mềm kế toán như thế nào cho hợp lý.
Theo mình bạn nên xem lại trog sổ sách chị đó có định khoản đúng k vì trong sổ sách và tờ khai thuế khác nhau bạn chỉ theo dõi được là số thuế còn phải nộp hay khấu trừ trong sổi sách trên tờ khai thôi, nếu năm 2010 đã đúng thì z chắc trong sổ bạn sẽ lệch đúng số thuế đó só với tờ khai bạn chỉ cần làm bút toấn nộp tiền thôi nếu co k cân bạn post lên nhé k thì qua mail : vungtroibinhyen021288@gmail.com nếu biết mình sẽ trả l;ời

Sửa lần cuối:
jetxu92

jetxu92

Sơ cấp
15/11/11
20
0
0
31
hà nội

Cho e hỏi:
"Tờ khai thuế của kỳ kê khai bổ sung điều chỉnh đã được bổ sung, điều chỉnh (tờ khai này là căn cứ để lập Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS)"
là làm như nào ạ?
Có phải là tích vào ô tờ khai lần đầu để kê khai ko ạ??

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA