Hợp lý hoá chi phí tham gia BHXH cho nhân viên như thế nào?

• Thread starter Do Tu Chi 89
  • Ngày gửi
D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình
Các bạn làm ơn cho tôi hỏi
công ty tôi ký HĐLĐ 3 tháng 1 lần và ký như thế rất nhiều lần cuối mỗi bảng HĐLĐ có ghi là BHXH được hạch toán trực tiếp vào tiền lương cho công nhân viên trong khi đó trong công ty tôi chưa có ai đóng BHXH tự nguyện hay tương tự.Mọi người cho tôi hỏi làm như thế có được không và có công ty bạn nào làm như công ty tôi không
Xin chân thành cảm ơi!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình
Ðề: Lách luật để không phải đóng BHXH cho nhân viên

ui cả nhà không cho ý kiến gì sao
chán wa đi mất à

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Hiện nay nhiều DN không ký hợp đồng lâu dài với CBCNV (trừ bộ máy QL) làm đến đâu hoặc việc gì ký HĐ dưới 3 tháng đến đấy nên thường có 2 trường hợp theo dõi chi phí lương: 1- Ký HĐ khoán gọn từng công việc thì đơn vị không theo dõi chấm công chia lương. khi thực hiện xong hợp đồng làm biên bản thanh lý mang ra cơ quan thuế mua hóa đơn đầu vào ( trường hợp người nhận khoán là LĐ tự do không KD ) Sẽ mất thêm các khoản phí hơn 4%. 2- Ký HĐ LĐ dưới 3 tháng 1 lần ( cách quảng hay làm công việc khác HĐ trước ) đơn vị chấm công, chia lương hàng tháng có chứng minh thư ND và cam kết của người LĐ theo mẫu của bên thuế. như thế sẽ không đóng BHXH.... và thuế TNCN.

• Like
Reactions: MINA
D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

Bạn có thể nói rõ được không bạn mình vẫn thấy mơ hồ quá công ty mình là công ty TM nên hầu như công nhân viên chỉ là giao hàng bằng xe máy thôi một số ít thì bằng ô tô nên mình không biết là làm như công ty mình vẫn ký HĐLĐ như thế có được không nữa

A

Sơ cấp
28/2/12
6
1
0
40
Hà Nội

Hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng thì không phải đóng BHXH. Tuy nhiên bạn vẫn phải khai báo sử dụng lao động với phòng LĐ TB và XH của huyện hoặc Quận nơi cư trú. Trường hợp hai bên ký kết HĐLĐ mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết HĐLĐ không xác định thời hạn. Mặt khác, tại Khoản 3 Điều 27 Bộ luật Lao động có khẳng định rằng không được giao kết HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

Công ty mình thì không muốn như thế vần không muốn đóng BHXH mà muốn lách luật cơ bạn ạ chị kt trước của mình nỏi là bây giờ hầu như những công ty nhỏ đều làm như thế để lách luật có sao đâu mình đã nói và giải thích với chị ấy rồi nhưng chị vẫn cho rằng cách làm của chị ấy là đúng mọi người cho mình ý kiến với
Thanks bạn nhiều

A

Sơ cấp
28/2/12
6
1
0
40
Hà Nội

Tháng này bạn làm hợp đồng thời vụ 3 tháng với các nhân viên A, B, C chẳng hạn. 3 tháng sau bạn đổi thành các nhân viên D, E, F gì đó. 3 tháng sau nữa là G, H, K, 3 tháng sau nữa bạn quay trở lại A, B, C... A, B, C là nhân viên công ty bạn chẳng hạn, còn DEFGHK thì mượn tên của sinh viên hoặc của ai đó. Nhớ xin cho đủ các bản sao chứng minh thư có công chứng của mỗi người có tên trong hợp đồng (công chứng khoảng chục bản hoặc hơn) để khi cần thiết thì dùng đến (ví dụ nộp cho phòng LĐ TB XH chẳng hạn). Tổng mức lương ghi trong mỗi hợp đồng nên nhỏ hơn 4 triệu. Khi đó bạn không phải quan tâm đến BHXH và các cá nhân có tên trong hợp đồng cũng không phải nộp thuế TNCN.

• Like
Reactions: Phiacuoiconduong.ht
M

maichi55

Trung cấp
25/8/11
86
1
8
Ha noi

Mình muốn hỏi là nhân viên mình sau 2 tháng thử việc thì mình ký hợp đồng ko thời hạn và đóng bảo hiểm cũng như làm MST cá nhân cho họ. 2 tháng thử việc ấy mình ko đưa vào chi phí Bây giờ mình muốn tăng chi phí tiền lương bằng cách:
VD: Mình ký hợp đồng không thời hạn từ tháng 10 và đóng bảo hiểm từ tháng từ tháng 10 nhưng thực tế người ta làm từ tháng 8. Mình ký lại từ hồi tháng 8. Trong hợp đồng có ghi là sau 2tháng làm việc công ty sẽ đóng bảo hiểm.
Như vậy có được ko nhỉ? Mà ko biết khi quyết toán. Thuế có kiểm tra mấy tờ tăng giảm Bảo hiểm ko? Hay chỉ kiểm tra tờ thông báo đã đóng bảo hiểm thôi nhỉ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Thoe luật thì DN chỉ được ký 2 lần hợp đồng có thời hạn, và hợp đồng thứ 3 bắt buộc là hợp đồng vô thời hạn. Ký 2 hợp đồng mỗi hợp đồng 2 tháng thì đến ký hợp đồng lần thứ 3, tức sau 4 tháng thì hợp đồng đó là hợp đồng không thời hạn

• Like
Reactions: nguyentuanhiephp
D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

Đó là luật nhưng muốn lách để không phải đóng cho nhân viên đối với công ty nhỏ thì phải làm thế nào ạ

Gialinh07

Gialinh07

Trung cấp
20/5/10
108
2
18
HP

theo như mình hiểu và luật sư tư vấn, có phaỉ muốn lách luật mà ko để BHXH truy xét là ký HĐLĐ thời vụ phải ko

M

mthuyen

Sơ cấp
14/3/12
5
1
0
Tp

E là thành viên mới, mong mọi người giúp đỡ.
E làm cho DNTN về dịch vụ vận tải hành khách có 2 nhân viên văn phòng, tháng thì 8 tài xế, tháng chỉ còn lại 3 tài xế ( Lương = 4.000.000/ nguoi/thang) .DN này kinh doanh gần 10 năm nhưng chưa đóng bảo hiểm bao giờ.Cho e hỏi:
E làm hợp đồng lao động như thế nào để không bị bảo hiểm bắt bẻ vì DN và NLĐ không muốn đóng bảo hiểm và thuế TNCN.
E biết nếu làm HDLD thời vụ 3 tháng thì phải trích lại 10% Thuế TNCN của NLD mà k phải đóng bảo hiểm, nếu làm HDLD 1 năm thì k phải đóng thuế TNCN mà Phải đóng bảo hiểm.

• Like
Reactions: vân bùi 92
D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

Bạn gia linh ơi có thể nói rõ hơn không bạn cái mình muốn hỏi là chỗ bạn nói đó mình vần chưa có được câu trả lời chính xác bạn biết trả lời giúp mình với

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Mình cũng đang vướng và quan tâm vấn đề này lắm. Cả nhà ơi có ai kinh nghiệm chia sẻ dùm với.

Cá nhân tôi, tốt nhất đi thuê dịch vụ, khoán trọn gói (OUT SOURCING - thuê ngoài) cho pháp nhân, đối tượng nào đó gọn nhất, khỏi phải làm gì cả. Lại còn được khấu trừ VAT nữa. Khỏi phải làm báo cáo thuế TNCN, khỏi phải đăng ký sử dụng lao động, khỏi phải làm báo cáo tăng giảm mức nộp BHXH,... nói chung tất tần tật không phải làm gì hết, chỉ chờ họ làm rồi nghiệm thu. Có khi làm không xong không nghiệm thu rồi được chậm trả tiền nữa.

• Like
Reactions: Phiacuoiconduong.ht
D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

Mình cũng mún cty đóng BH cho nhân viên lắm vì đó là quyền lợi của mỗi người lao động nhưng có một kế toán là người nhà của giám đốc lại không muốn như thế cho nhân viên ký hợp đồng lao động 3 tháng 1 lần và làm như thế nhiều lần trong năm cuối mỗi HĐLĐ ghi là BHXH được trích vào tiền lương của nhân viên chẳng hiểu như thế là thế nào nữa.nản hẳn

T

tomitavietnamcoltd

Guest

èo công ty chị này buồn cười nhỉ. chưa nói j đến sếp. chỉ nói đến người đi làm thôi. Nếu nv ko đóng BHXH ở chỗ khác mà công ty này cũng ko muốn đóng cho nhân viên thì nv thiệt thòi quá....
sếp kiểu này... sớm muộn nên out đi thôi..
cty em mới đầu có 3 người, mà tham gia tất cả 3.. sao giờ nhiều sếp lại trốn tránh cái nay nhỉ, chẳng thương sức lạo động của nv j cả.r..r.r.r

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

.. sao giờ nhiều sếp lại trốn tránh cái nay nhỉ, chẳng thương sức lạo động của nv j cả.r.
mình thấy mấy cty nhỏ họ có đóng bảo hiểm cho nv đâu. bên mình cũng ko đong. ko pít nên làm cái hợp đồng thế nào nữa.. nhiều ý kiến quá.:031:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Mình cũng đang vướng và quan tâm vấn đề này lắm. Cả nhà ơi có ai kinh nghiệm chia sẻ dùm với.

Cá nhân tôi, tốt nhất đi thuê dịch vụ, khoán trọn gói (OUT SOURCING - thuê ngoài) cho pháp nhân, đối tượng nào đó gọn nhất, khỏi phải làm gì cả. Lại còn được khấu trừ VAT nữa. Khỏi phải làm báo cáo thuế TNCN, khỏi phải đăng ký sử dụng lao động, khỏi phải làm báo cáo tăng giảm mức nộp BHXH,... nói chung tất tần tật không phải làm gì hết, chỉ chờ họ làm rồi nghiệm thu. Có khi làm không xong không nghiệm thu rồi được chậm trả tiền nữa.

Cái gì cũng có giá của nó chứ làm gì chỉ được lợi không được anh. Khấu trừ thuế thì cũng phải trả cao lên người ta mới xuất cái hóa đơn cho chứ. Cái công ty mà xuất hóa đơn đó cũng phải làm hợp đồng với người lao động, như thế thì họ làm hdld và đóng BHXH với mức thấp hơn cái mức lương mà họ nhận nhiều, vì công ty họ cũng phải tính đến cái khoản chi phí và thuế của họ chứ.
Nói gì nói: em vẫn chúa ghét mấy kế toán hiến kế cho sếp không đóng BHXH cho nhân viên. Tìm cách đóng ít thì đã thấy ghét rồi, vậy mà còn tìm cách không đóng nữa. Không biết kiểu này thì khi thôi việc, khi về già có mấy đồng làm sao mà sống.

Nói vậy chứ có khi nghỉ lại cũng tội nghiệp mấy người nhảy ra thành lập cty mà không biết trước trách nhiệm của DN, đến khi thu nhập khg có rồi bày đủ trò để trốn tránh trách nhiệm của mình. Đầu không to thì đừng có đội nón lớn.

Nói lại cũng phải nói đi. Có những ông chủ có thói quen bóc lột và tận dụng sức lao động và lợi dụng sự nhẩn nhịn của người lao động để trốn BHXH. Giả nhân giả nghĩa chứ bóc lột của người ta từng đồng xu. Ghét cái thứ chủ như vậy

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

chẳng biết làm thế nào để có được quyền lợi của người LĐ đây

ptx309

ptx309

Cao cấp

em có từng đi làm tại 1 công ty xuất khẩu rau ( khôg pải làm kt ) công nhân thì khoảng 30 người, nhưng khôg hề có đóng bảo hiểm, 1 nửa là sv làm bán thời gian, 1 nửa làm từ 7h sáng tới 22h (thường là các cô ở tuổi U50 ), sinh viên thì làm ngày 8 tiếng, buổi sáng và buổi tối, thời gian làm do mình tự chọn, đối với sv thì không nói làm gì, nhưng các cô làm ở đây cũng đc 6-7 năm rồi, ko hề có bảo hiểm, tiền lương tính bình thường, không hề tính theo lương tăng ca, 1h 8k, 1 ngày làm 14-15h tối đa là đc 120k !!!
lúc đầu vào làm, em rất ngạc nhiên, tại sao có thể khôg đóng bảo hiểm cho nhân viên đc, giờ đọc topic này, em đã hiểu !!! thảo nào ở đây chỉ cần có cmnd là được vào làm ...!!!

• Like
Reactions: MINA

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA