Hợp lý hoá chi phí tham gia BHXH cho nhân viên như thế nào?

• Thread starter Do Tu Chi 89
  • Ngày gửi
S

Svkt2

Trung cấp
4/6/15
129
17
18
34
Ðề: Lách luật để không phải đóng BHXH cho nhân viên

Tháng này bạn làm hợp đồng thời vụ 3 tháng với các nhân viên A, B, C chẳng hạn. 3 tháng sau bạn đổi thành các nhân viên D, E, F gì đó. 3 tháng sau nữa là G, H, K, 3 tháng sau nữa bạn quay trở lại A, B, C... A, B, C là nhân viên công ty bạn chẳng hạn, còn DEFGHK thì mượn tên của sinh viên hoặc của ai đó. Nhớ xin cho đủ các bản sao chứng minh thư có công chứng của mỗi người có tên trong hợp đồng (công chứng khoảng chục bản hoặc hơn) để khi cần thiết thì dùng đến (ví dụ nộp cho phòng LĐ TB XH chẳng hạn). Tổng mức lương ghi trong mỗi hợp đồng nên nhỏ hơn 4 triệu. Khi đó bạn không phải quan tâm đến BHXH và các cá nhân có tên trong hợp đồng cũng không phải nộp thuế TNCN.
Tổng mức lương ghi trong mỗi hợp đồng nên nhỏ hơn 09 triệu chứ nhỉ. Thuế TNCN giảm trừ cho bản thân là 9 triệu cơ mà ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Svkt2

Trung cấp
4/6/15
129
17
18
34
Ðề: Lách luật để không phải đóng BHXH cho nhân viên

Mình cũng mún cty đóng BH cho nhân viên lắm vì đó là quyền lợi của mỗi người lao động nhưng có một kế toán là người nhà của giám đốc lại không muốn như thế cho nhân viên ký hợp đồng lao động 3 tháng 1 lần và làm như thế nhiều lần trong năm cuối mỗi HĐLĐ ghi là BHXH được trích vào tiền lương của nhân viên chẳng hiểu như thế là thế nào nữa.nản hẳn
Nói đến đã thấy k muốn giúp rùi....... ở đây nhiều nhân viên lắm. khác nào tự bày cách cho nhau tước bỏ quyền lợi của nhau

Nguyen Thi 10

Nguyen Thi 10

Guest
20/4/16
2
1
1
38
Nếu các bạn làm việc cho một doanh nghiệp tư vấn giám sát xây dựng, các bạn sẽ hiểu nỗi khổ của kế toán ở đó, chi phí trích lại cho chủ đầu tư và chi phí chạy việc rất cao (các chi phí này không có chứng từ), chi phí chủ yếu của loại hình doanh nghiệp này là tiền lương, các nhân viên trong công ty nếu đẩy lương quá cao sẽ phải đóng thuế TNCN, vì vậy biện pháp ký thêm hợp đồng lao động với cá nhân không phải nhân viên công ty để đẩy khoản chi phí này là phù hợp, nhưng cũng phải tránh được việc buộc phải đóng bảo hiểm cho họ, câu hỏi này trên diễn đàn đối với một số người thì bức xúc riêng cá nhân mình nghĩ nó thiết thực.

• Like
Reactions: Tieuyetyet
yeuketoan2016

yeuketoan2016

Yêu nghề kế toán 0966735048
Chú ý là hợp đồng dưới 3 tháng nhưng nếu trong năm có mặt lĩnh lương đủ 3 tháng trở lên phải đóng bảo hiểm. nhưng mà thấy bảo hiểm có vẻ làm cũng không chặt chẽ lắm, cứ làm hợp đồng 1,2 tháng rồi ABC thêm là ổn.

• Like
Reactions: Nguyen Thi 10
B

Binh Sương

Guest
4/5/16
5
0
1
36
Xin lỗi mọi người cho e hỏi chút a
Bên e là DNTN khách sạn nhưng do cô e thuê lại; chi phí thuê rất cao nên thời gian đầu bên e không sd lao động ngoài mà chủ yếu là người nhà làm nên không khai báo tình hình sd lao động với phòng LD TB XH,và e cũng không trừ lương vào chi phí
Bây giờ e có sd 2 lao động ngoài có làm hdld thời vụ 3 tháng vậy có cần phải khai báo với phòng LD TB XH không ạ
✔ vừa rồi bên phòng Văn Hóa Thông Tin nói e ktra mà không khai báo tình hình sdld với không có thang bảng lương là sẽ bị phạt)
Xin mọi người ai hiểu về luật giúp e với ạ,e cảm ơn rất nhiều.

T

thoakhuong

Guest
26/11/12
4
0
1
Ha Noi
Nếu các bạn làm việc cho một doanh nghiệp tư vấn giám sát xây dựng, các bạn sẽ hiểu nỗi khổ của kế toán ở đó, chi phí trích lại cho chủ đầu tư và chi phí chạy việc rất cao (các chi phí này không có chứng từ), chi phí chủ yếu của loại hình doanh nghiệp này là tiền lương, các nhân viên trong công ty nếu đẩy lương quá cao sẽ phải đóng thuế TNCN, vì vậy biện pháp ký thêm hợp đồng lao động với cá nhân không phải nhân viên công ty để đẩy khoản chi phí này là phù hợp, nhưng cũng phải tránh được việc buộc phải đóng bảo hiểm cho họ, câu hỏi này trên diễn đàn đối với một số người thì bức xúc riêng cá nhân mình nghĩ nó thiết thực.
Mình cũng giống bạn nè. Cái thực chi đâu có dc "Nguoif ta" ghi nhận vậy mới phải chế biến các cái khác vào.

T

Thuy - CT

Guest
28/5/16
5
0
1
37
cho minh hoi la lao dông trực tiếp bên xây dựng làm như nao? vì tuỳ theo công trình ma khoán nhân công như thợ xây, thợ sơn... chi làm vai tháng thui. nen mình lam HĐLĐ tuỳ theo công trình hết công trình lại nghỉ khi có công trình mới thì co tốp thợ khác làm. như vay không đóng BHXH co phạm luạt ko trong HĐLĐ co thoả thuận la BHXH nguoi lao động tự đong?

T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
cho minh hoi la lao dông trực tiếp bên xây dựng làm như nao? vì tuỳ theo công trình ma khoán nhân công như thợ xây, thợ sơn... chi làm vai tháng thui. nen mình lam HĐLĐ tuỳ theo công trình hết công trình lại nghỉ khi có công trình mới thì co tốp thợ khác làm. như vay không đóng BHXH co phạm luạt ko trong HĐLĐ co thoả thuận la BHXH nguoi lao động tự đong?
Làm HĐLĐ <3 tháng

T

Thuy - CT

Guest
28/5/16
5
0
1
37
Lam nhan cong 4-6 thang ko dong bhxh co bi phai ko nhi? vi cong viecchi co may thang het la nghi khi co viec thi lai khoan cho 1 top tho khac va trong HD LD co thoa thuan la tien bhxh da tra cung luong chinh nguoi lao dong tu dong bh. vay co bi truy thu dong bhko nhi?

T

Thuy - CT

Guest
28/5/16
5
0
1
37
3 thang dinh thue TNCN.ma ben xay dung nhan cong nhieu lam lam sao cho xue duoc.

P

phuonggau

Cao cấp
11/5/16
244
12
18
31
cho e hoỉ xíu e vẫn chưa thông suốt e mới vào nghề mà trong bảng lương cty thì 22ng nhưng chỉ 6ng tham gia bhxh, còn những người kia mượn cmnd để thêm chi phí thì có cách nào để không bị phạt, và nếu được như thế thì bảng lương và hợp đồng e phải làm ntn đây ak :(

D

Duyên 2057

Guest
2/6/16
103
8
18
32
vấn dề này mình cũng đang thắc mắc, và chưa thông suốt, mong mọi ngừơi chỉ giáo thêm. công ty em chỉ muốn kí hợp đồng dứoi 3 tháng cho NLĐ vì làm theo công trình, vậy em phải làm những thủ tục gì và như vậy thuế có vấn đề gì không? và nếu NLĐ kí hợp đồng dứoi 3 tháng thì thu nhập trên 2tr phải đóng thuế TNCN là 10% phải không ạ?

T

Thuy - CT

Guest
28/5/16
5
0
1
37
vấn dề này mình cũng đang thắc mắc, và chưa thông suốt, mong mọi ngừơi chỉ giáo thêm. công ty em chỉ muốn kí hợp đồng dứoi 3 tháng cho NLĐ vì làm theo công trình, vậy em phải làm những thủ tục gì và như vậy thuế có vấn đề gì không? và nếu NLĐ kí hợp đồng dứoi 3 tháng thì thu nhập trên 2tr phải đóng thuế TNCN là 10% phải không ạ?
minh cung dang loay hoay ko biet su ly nhu nao trach duoc bhxh thi mac thue tncn ma ben xay dung lam sao cho xue duoc hay?

T

Thuy - CT

Guest
28/5/16
5
0
1
37
Tổng mức lương ghi trong mỗi hợp đồng nên nhỏ hơn 09 triệu chứ nhỉ. Thuế TNCN giảm trừ cho bản thân là 9 triệu cơ mà ???
nhung tu 3 thang la phai dong bhxh ma. minh dang phan van. minh dang lam theo cach lao dong trong 3 thang khoang may chuc ngay luong duoi 4 tr /1thang. sau lam cam ket 02/kc-tncn co on ko nhi?

D

Duyên 2057

Guest
2/6/16
103
8
18
32
nhung tu 3 thang la phai dong bhxh ma. minh dang phan van. minh dang lam theo cach lao dong trong 3 thang khoang may chuc ngay luong duoi 4 tr /1thang. sau lam cam ket 02/kc-tncn co on ko nhi?
mọi người cho ý kiến bên mình chuẩn bị làm hợp đồng cho NLĐ làm việc tại công trường theo vụ việc, theo đó mình có thể kí hợp đồng này với NLĐ 1 năm mà không tham gia BHXH nhưng cái này có đóng Thuế TNCN, mọi người cho em hỏi nếu vậy em nên theo hợp đồng nào hơn?

Mouse1412

Mouse1412

Guest
27/10/16
1
0
1
35
Cho mình hỏi công ty mình không ký HĐLĐ và không khai báo BHXH thì có ảnh hưởng gì đến cty hay không ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
minh cung dang loay hoay ko biet su ly nhu nao trach duoc bhxh thi mac thue tncn ma ben xay dung lam sao cho xue duoc hay?
Bạn vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi tham gia Diễn đàn Webketoan nhé!

caolinh08011

caolinh08011

Trung cấp
14/4/14
149
24
18
33
HCM
Cho mình hỏi công ty mình không ký HĐLĐ và không khai báo BHXH thì có ảnh hưởng gì đến cty hay không ?
Sẽ bị BHXH và LĐTBXH họ phạt
Không tham gia BHXH cho nhân viên có khi giám đốc còn bị đi tù nữa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA