ĐK NPT giảm từ gia cảnh 2013

• Thread starter taisao1510
  • Ngày gửi
T

taisao1510

Sơ cấp
14/2/11
4
0
0
can tho
Tình hình là như thế này nè cả nhà:

Thông tư số 111/2013/TT-BTC có đoạn:
"Khi người nộp thuế đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc sẽ được cơ quan thuế cấp mã số thuế cho người phụ thuộc và được tạm tính giảm trừ gia cảnh trong năm kể từ khi đăng ký. Đối với người phụ thuộc đã được đăng ký giảm trừ gia cảnh trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành thì tiếp tục được giảm trừ gia cảnh cho đến khi được cấp mã số thuế.

Trường hợp người nộp thuế chưa tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc trong năm tính thuế thì được tính giảm trừ cho người phụ thuộc kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng khi người nộp thuế thực hiện quyết toán thuế và có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc."

Nguồn: http://www.misa.com.vn/tabid/91/new...C-huong-dan-moi-ve-thue-thu-nhap-ca-nhan.aspx

Theo như mình hiểu thì như thế này: ví dụ mình mới có em bé tháng 1/2013 nhưng đến tháng 06/2013 mình mới đăng ký cho cơ quan thuế bé là NPT thì mình được tạm tính giảm trừ gia cảnh từ tháng 06/2013. Đến khi quyết toán thì mình được tính giảm trừ từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng tức là tính giảm trừ gia cảnh từ tháng 01/2013 phải không mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Cho mình hỏi về ĐK NPT giảm từ gia cảnh 2013

Tình hình là như thế này nè cả nhà:

Thông tư số 111/2013/TT-BTC có đoạn:
"Khi người nộp thuế đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc sẽ được cơ quan thuế cấp mã số thuế cho người phụ thuộc và được tạm tính giảm trừ gia cảnh trong năm kể từ khi đăng ký. Đối với người phụ thuộc đã được đăng ký giảm trừ gia cảnh trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành thì tiếp tục được giảm trừ gia cảnh cho đến khi được cấp mã số thuế.

Trường hợp người nộp thuế chưa tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc trong năm tính thuế thì được tính giảm trừ cho người phụ thuộc kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng khi người nộp thuế thực hiện quyết toán thuế và có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc."

Nguồn: http://www.misa.com.vn/tabid/91/new...C-huong-dan-moi-ve-thue-thu-nhap-ca-nhan.aspx

Theo như mình hiểu thì như thế này: ví dụ mình mới có em bé tháng 1/2013 nhưng đến tháng 06/2013 mình mới đăng ký cho cơ quan thuế bé là NPT thì mình được tạm tính giảm trừ gia cảnh từ tháng 06/2013. Đến khi quyết toán thì mình được tính giảm trừ từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng tức là tính giảm trừ gia cảnh từ tháng 01/2013 phải không mọi người
Chuẩn như lê Duẩn rồi bạn hiền, Chúc may mắn nhé!

T

taisao1510

Sơ cấp
14/2/11
4
0
0
can tho
Ðề: ĐK NPT giảm từ gia cảnh 2013

Rất cảm ơn bạn!!!!!!!!!!!!!!

vnfgroup

vnfgroup

Sơ cấp
30/11/12
19
0
0
41
Hải Dương

Chuẩn như lê Duẩn rồi bạn hiền, Chúc may mắn nhé!

Nếu đăng ký giảm trừ gia cảnh tháng 12/2013 mà người phụ thuộc là con mà sinh năm 2011 thì trong năm 2013 có đc tính giảm trừ gia cảnh từ tháng 1/2013 ko? ths ...

T

taisao1510

Sơ cấp
14/2/11
4
0
0
can tho

Nếu đăng ký giảm trừ gia cảnh tháng 12/2013 mà người phụ thuộc là con mà sinh năm 2011 thì trong năm 2013 có đc tính giảm trừ gia cảnh từ tháng 1/2013 ko? ths ...

Được bạn. Bạn ĐK NPT tháng 12/2013 nghĩa là năm 2012 bạn không được giảm trừ NPT đó nhưng bạn sẽ được giảm trừ từ tháng 01/2013 khi quyết toán.

P

phungthanhvp

Guest
20/8/12
1
0
0
37
Hà Nội

Các anh chị cho em xin hỏi về cách tính thuế:
Tính tới thời điểm quyết toán thì em chưa có MST. Em ký hợp đồng lao động ngắn hạn 3 tháng vs công ty. Thu nhập của em đc 8tr/tháng.
Em đang phải nuôi mẹ già ( có xác nhận địa phương).
Vậy theo thông tư mới tính từ tháng 7/2013 em có phải nộp thuế ko ah.
Em ko hiểu là trên 9tr mí phải nộp hay dưới 9tr cũng phải nộp.@@. Và trên 9tr thì nộp phần chênh . ( ví dụ: thu nhập 10tr thì chênh ra 1tr)
Khi nào em đc khấu trừ 9tr bản thân ( có phải là khi em có MST tính tơi thời điểm quyết toán ko ah.)

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Các anh chị cho em xin hỏi về cách tính thuế:
Tính tới thời điểm quyết toán thì em chưa có MST. Em ký hợp đồng lao động ngắn hạn 3 tháng vs công ty. Thu nhập của em đc 8tr/tháng.
Em đang phải nuôi mẹ già ( có xác nhận địa phương).
Vậy theo thông tư mới tính từ tháng 7/2013 em có phải nộp thuế ko ah.
Em ko hiểu là trên 9tr mí phải nộp hay dưới 9tr cũng phải nộp.@@. Và trên 9tr thì nộp phần chênh . ( ví dụ: thu nhập 10tr thì chênh ra 1tr)
Khi nào em đc khấu trừ 9tr bản thân ( có phải là khi em có MST tính tơi thời điểm quyết toán ko ah.)
Giảm trừ bản thân 9tr, từ tháng 7/2013 lương 8 triệu bạn không phải đóng thuế TNCN, nhưng không có mã số thuế sẽ bị khấu trừ 10%
i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.