Hoàn toàn không được ghi ngoại tệ trên hoá đơn dù là ghi chú??

• Thread starter ntkimkhanhvn
  • Ngày gửi
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Ðề: Hoàn toàn không được ghi ngoại tệ trên hoá đơn dù là ghi chú??

Đúng đó bạn ah.Nhưng những quy định không rõ ràng thì tốt nhất mình nên tránh những chổ đó.vì mỗi người hiểu theo một kiêu nhưng thuế thì lúc nào cũng lấy quan điểm khắc khe nhất.

Nhiều khi mấy ổng thuế biết mình làm đúng nhưng vẫn cố ý nói sai, Do vậy phải đọc mấy hướng dẫn và quy định này cho kỹ mới đối phó lại được.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoa beo

Sơ cấp
19/10/10
20
0
0
Hà Nội

Hĩx hĩx. Đọc cái này công văn này xong mà thực sự em vân chưa thông các bác giúp em vơí. Em vưà nhânj được 1 hóa đơn GTGT của bên Ngân hàng về Phí dịch vụ thanh toán. Hóa đơn với đơn giá, thành tiền và cả tiền bằng chữ đều ghi euro, hix. Như vậy có được chấp nhận ko các bác, mà nếu được chấp nhận thì e phải sử dụng cái hóa đơn này để kê khai thế nào ah? Trên hóa đơn ko ghi tỷ giá và thuế suất 10%. Các bác chỉ dạy em với:)

N

NGUYEN DINH PHI

Sơ cấp
16/5/09
9
0
1
43
thmcm

NH thì họ quá hiểu quy định này rồi mà bạn ,nên bạn yên tâm là NH được phép thu ngoại tệ rồi.hóa đơn đó bạn sử dụng bình thường đó bạn.

O

oibagia

Sơ cấp

Công ty mình là DN chế xuất, Công ty mình có thuê công tư dịch vụ kế toán, trên HĐộng thể hiện là USD. Vì thế, mỗi tháng họ gửi cho mình phiếu yêu cầu thanh toán bằng USD để bên mình thanh toán trước. Sau khi nhận tiền, họ mới xuất hóa đơn.
Nhưng thay gì họ nhận USD nhưng họ lại xuất HD VND vì họ không được phép xuất hóa đơn bằng USD. Biết rằng họ cũng không được phép niêm yết giá bằng ngoại tệ trên hợp đồng.Nhưng họ đã xuất hóa đơn cho mình như thế từ đầu năm 2010 đến giờ. Và hiện tại bên mình cũng không còn thuê họ tư vấn nữa.
XIn vui lòng hướng dẫn mình với, ba cái vụ này nó làm mình rối tung.

NICK 8

NICK 8

Trung cấp
14/11/11
69
1
0
Chợ chồm hỗm.

Công ty mình là DN chế xuất, Công ty mình có thuê công tư dịch vụ kế toán, trên HĐộng thể hiện là USD. Vì thế, mỗi tháng họ gửi cho mình phiếu yêu cầu thanh toán bằng USD để bên mình thanh toán trước. Sau khi nhận tiền, họ mới xuất hóa đơn.
Nhưng thay gì họ nhận USD nhưng họ lại xuất HD VND vì họ không được phép xuất hóa đơn bằng USD. Biết rằng họ cũng không được phép niêm yết giá bằng ngoại tệ trên hợp đồng.Nhưng họ đã xuất hóa đơn cho mình như thế từ đầu năm 2010 đến giờ. Và hiện tại bên mình cũng không còn thuê họ tư vấn nữa.
XIn vui lòng hướng dẫn mình với, ba cái vụ này nó làm mình rối tung.
Họ xuất hóa đơn cho DN bạn có với thuế suất GTGT là bao nhiêu vậy ?

jojo20022005

jojo20022005

Sơ cấp
8/10/08
26
0
1
tphcm

Hix CTy mình là đại lý tàu biển quốc tế, cũng xuất hóa đơn trong phần nội dung cũng ghi chú ngoại tệ và tỷ giá nhưng đơn giá, thành tiền đều ghi bằng đồng việt nam. Cty mình xuất hóa đơn vậy được khoảng 2 năm rồi, mấy ngàn tờ hóa dơn làm sao hủy đây. Không hiều nổi mấy cái công văn này nữa.

B

builan1307

Trung cấp
10/8/11
71
16
8
35
Ninh binh

Hix hix công ty em làm giao nhận vận tải, từ tháng 04 tới giờ cũng viết nhiều hóa đơn có ghi chú ngoại tệ. Bây giờ em phải thống kê hết để làm biên bản hủy ạ? mà nếu hủy thì em phải làm biên bản điều chỉnh thuế trong tháng này như thế nào bây giờ? Mọi người hướng dẫn cho em với!!!!!!!

C

Chipham2007

Guest
5/12/12
2
0
0
Hai Phong

Cái này bạn làm việc với bên thuế bằng công văn cho rõ thôi. Vì mình thấy trong công văn trả lời chỉ nói chung chung là: nếu đại lý của hãng tàu nước ngoài không được phép bán hàng thu ngoại tệ ...thì bạn không được viết như vậy. Bên bạn có được phép bán hàng thu ngoại tệ không? Bên mình làm nhập khẩu phân phối nên làm việc với nhiều hãng tàu và forwarder và thấy gần đây các đại lý cũng không được phép viết giá tiền USD và tỷ giá trên hóa đơn GTGT đâu. Ngày trước cước biển và các phí khác thì có viết mở ngoặc phía dưới giá USD/cont và tỷ giá, nhưng bây giờ không được viết như vậy nữa.
Mình định up một số hóa đơn của các hãng tàu và đại lý không ghi tỷ giá lên cho bạn xem mà không biết sao không up được.

Sửa lần cuối:
H

HAPHI84

Sơ cấp
10/1/13
21
0
0
40
Viet Nam

Cho em hỏi,
Không được ghi ngoại tệ trên hóa đơn,
Nhưng đối với hợp đồng thì sao? Có quy định nào về việc ghi giá hàng hóa, giá trị thanh toán trên hợp đồng bằng ngoại tệ hay đồng Việt Nam không?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Cho em hỏi,
Không được ghi ngoại tệ trên hóa đơn,
Nhưng đối với hợp đồng thì sao? Có quy định nào về việc ghi giá hàng hóa, giá trị thanh toán trên hợp đồng bằng ngoại tệ hay đồng Việt Nam không?

Theo Pháp lệnh Ngoại hối và Nghị định 160/NĐ-CP của Chính phủ ngày 28/12/2006 hướng dẫn thi hành Pháp lệnh Ngoại hối đã quy định trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối trừ một số trường hợp được phép.

Hợp đồng mua bán trong nước vẫn chịu chi phối bởi quy định trên.

H

HAPHI84

Sơ cấp
10/1/13
21
0
0
40
Viet Nam

Theo Pháp lệnh Ngoại hối và Nghị định 160/NĐ-CP của Chính phủ ngày 28/12/2006 hướng dẫn thi hành Pháp lệnh Ngoại hối đã quy định trên lãnh thổ Việt Nam, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối trừ một số trường hợp được phép.

Hợp đồng mua bán trong nước vẫn chịu chi phối bởi quy định trên.

Cảm ơn anh,
Vừa xem được cái này: [http://www.mof.gov.vn/portal/page/portal/mof_vn/1973955/search?m_action=4&p_id=12121&p_detail=1

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA