Kê khai bổ sung Thuế TNDN

• Thread starter giang003
  • Ngày gửi
G

giang003

Sơ cấp
12/3/10
0
0
0
39
tp.hcm
Cho mình hỏi: khi phát hiện mình bị sai trong khi QT thuế TNDN, ma ko phat sinh số thuế phải nộp thì có lập KKBS ko? ví du: năm 2010 minh lổ: 200tr sang năm 2011 minh lời 100 tr, vay la minh còn dc chuyển lổ 100tr cho năm sau, nhung gio minhh phát hiện Lợi nhuận tính thuế năm 2011 cua minh là 150tr nên số còn lại dc chuyen nam sau chỉ là 50tr. Trong TH này mình có phải lập tờ khai BS ko? nếu có thì gồm những bieu mau nao

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Kê khai bổ sung Thuế TNDN

Cho mình hỏi: khi phát hiện mình bị sai trong khi QT thuế TNDN, ma ko phat sinh số thuế phải nộp thì có lập KKBS ko? ví du: năm 2010 minh lổ: 200tr sang năm 2011 minh lời 100 tr, vay la minh còn dc chuyển lổ 100tr cho năm sau, nhung gio minhh phát hiện Lợi nhuận tính thuế năm 2011 cua minh là 150tr nên số còn lại dc chuyen nam sau chỉ là 50tr. Trong TH này mình có phải lập tờ khai BS ko? nếu có thì gồm những bieu mau nao

Trường hợp này bạn chỉ cần lầm lại tờ khai quyết toán thuế TNDN + Công Văn giải trình là được.

• Like
Reactions: lapbitas
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Trường hợp phát hiện số thuế TNDN có thay đổi bạn phải làm tờ khai bổ sung : vào HTKK chon quyết toán thuế TNDN năm (03/TNDN) chọn tờ khai bổ sung kê khai lại số đúng

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Trường hợp phát hiện số thuế TNDN có thay đổi bạn phải làm tờ khai bổ sung : vào HTKK chon quyết toán thuế TNDN năm (03/TNDN) chọn tờ khai bổ sung kê khai lại số đúng

Có phát sinh thuế TNDN đâu mà phát hiện thay đổi bạn?

L

LMN

Sơ cấp
6/2/09
11
0
1
Bac Ninh

mình thấy bạn vanthanhtam nói đúng đấy. phải làm TKBS và 01/KHBS gửi lên CQT, trong bản 01/KHBS ghi rõ lý do sửa đổi bổ sung. Thay đổi ở phần chuyển lỗ thì tất yếu sẽ thay đổi thuế TNDN mà bạn mrvanthuc

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Trường hợp này bạn chỉ cần lầm lại tờ khai quyết toán thuế TNDN + Công Văn giải trình là được.

Sao lại làm lại hả anh?TH này phải lập tờ khai bổ sung điều chỉnh.
Cụ thể : Lợi Nhuận năm 2011 tờ khai cũ là 100tr / Nay phát hiện phải là 150tr => Tổng LN kế toán trước thuế đang từ 100tr nay phải là 150tr => như vậy trên tờ khai 03/TNDN chỉ tiêu A1 là 150tr chứ ko phải 100tr , & tại phụ lục chuyển lỗ 03-2A phải là chuyển 150tr dẫn tới chỉ tiêu C3 trên 03/TNDN cũng bị thay đổi. + PL 03-1A + PL 03-2A đều thay đổi.
Tóm lại, bạn chủ topic phải làm Tờ Khai Điều Chỉnh QT Thuế TNDN 03/TNDN & KHBS, đồng thời làm lại phụ lục 03-1A, PL 03-2A để làm tài liệu giải trình + CV giải trình.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Sao lại làm lại hả anh?TH này phải lập tờ khai bổ sung điều chỉnh.
Cụ thể : Lợi Nhuận năm 2011 tờ khai cũ là 100tr / Nay phát hiện phải là 150tr => Tổng LN kế toán trước thuế đang từ 100tr nay phải là 150tr => như vậy trên tờ khai 03/TNDN chỉ tiêu A1 là 150tr chứ ko phải 100tr , & tại phụ lục chuyển lỗ 03-2A phải là chuyển 150tr dẫn tới chỉ tiêu C3 trên 03/TNDN cũng bị thay đổi. + PL 03-1A + PL 03-2A đều thay đổi.
Tóm lại, bạn chủ topic phải làm Tờ Khai Điều Chỉnh QT Thuế TNDN 03/TNDN & KHBS, đồng thời làm lại phụ lục 03-1A, PL 03-2A để làm tài liệu giải trình + CV giải trình.

Làm điều chỉnh rồi mấy cái PL kia em làm ở đâu? Không lẽ vừa điều chỉnh vừa làm lại bộ mới? em vào HTKK làm thực tế xem, làm được chỉ anh giùm. Trường hợp này anh chỉ làm lại + công văn giải trình do tiền thuế TNDN không thay đổi em gái.

mình thấy bạn vanthanhtam nói đúng đấy. phải làm TKBS và 01/KHBS gửi lên CQT, trong bản 01/KHBS ghi rõ lý do sửa đổi bổ sung. Thay đổi ở phần chuyển lỗ thì tất yếu sẽ thay đổi thuế TNDN mà bạn mrvanthuc

Thay đổi lợi nhuận báo cáo tài chính thôi chứ làm gì thay đổi thuế TNDN bạn hiền? Lỗ 200tr lãi từ 100tr lên 150tr thì vẫn còn lỗ 50tr nữa thuế có phát sinh xu nào đâu mà đổi?

Sửa lần cuối:
  • Like
N

ngoctruong

Trung cấp
4/5/09
197
6
18
TPHCM

Làm điều chỉnh rồi mấy cái PL kia em làm ở đâu? Không lẽ vừa điều chỉnh vừa làm lại bộ mới? em vào HTKK làm thực tế xem, làm được chỉ anh giùm. Trường hợp này anh chỉ làm lại + công văn giải trình do tiền thuế TNDN không thay đổi em gái.
Chính xác !

Theo điều 9 Thông tư 28/2011/TT-BTC:
5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế
a) Sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.
Tr/h của chủ Topic không ảnh hưởng đến số thuế TNDN phải nộp nên không làm khai bổ sung điều chỉnh.

• Like
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Thay đổi lợi nhuận báo cáo tài chính thôi chứ làm gì thay đổi thuế TNDN bạn hiền? Lỗ 200tr lãi từ 100tr lên 150tr thì vẫn còn lỗ 50tr nữa thuế có phát sinh xu nào đâu mà đổi?
Anh đúng rồi, em nhầm nhọt.hii !
Nếu không có số lỗ bù trừ thì làm KHBS rồi, may là được bù trừ lỗ năm trước nên sau khi làm điều chỉnh, ko làm tăng/giảm thuế TNDN(chính xác là không làm thay đổi chỉ tiêu thuế tndn phải nộp trên 03/TNDN) nên chỉ làm tờ khai QT Thuế TNDN thay thế, kèm theo các phụ lục 03-1A, 03-2A thay thế để làm căn cứ giải trình + CV giải trình.

B

bachhop2804

Sơ cấp
21/4/11
44
1
8
33
quynh luu, nghe an

trường hợp này công văn giải trình như thê nào hả a?
m tự đánh trên file excel à/
e mới chập chững bước vào nghề ko bít nhiều, mong các a giúp đỡ.
Thaks.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

các bác cho hỏi là e làm tơ khai điêù chỉnh vưà phải làm KHBS trong phân mêm vưà phải làm phụ lục ngoài, nưã ah

T

tinhcau75

Sơ cấp
14/2/11
15
0
0
36
Hà Nội

1.3 Trường hợp doanh nghiệp, tổ chức đã thực hiện việc kê khai quý I và quý II theo quy định nhưng chưa kê khai để được giảm thuế, miễn thuế theo Điều 1, Điều 2 Thông tư 140/2012/TT-BTC thì được khai bổ sung, hồ sơ khai bổ sung miễn, giảm thuế thu nhập doanh nghiệp gồm:

- Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý I/2012 và quý II/2012 đã bổ sung số thuế được miễn, giảm;

- Phụ lục Miễn, giảm thuế TNDN quý I/2012 và quý II/2012.

Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội

Chào cả nhà! Em có vấn đề vướng mắc mong các tiền bối chỉ bảo giúp em.
1. Cụ thể là: BCTC năm 2011 số thuế phải nộp của bên em sau khi đã miễn giảm 30% là: 8.750.000
Nay các bác Thuế thông báo là miễn giảm sai: lý do là số lãi tiền gửi NH ko được miễn 30%. nhưng lúc em lập báo cáo lại cho tất cả vào rùi miễn giảm.
Số lãi TGNH: 1.500.000đ
Và số thuế phải nộp của phần nhầm này là: 1.500.00 x 30% = 450.000đ
Bây giờ phải làm tờ khai bổ xung

Vấn đề của em là làm tờ khai bổ xung ntn? Xin các bác hướng dẫn chi tiết một chút giúp em (trên HTKK 3.1.3) Và Có phải nộp lại BCTC bộ mới không? Công văn giải trình thì mình tự viết ah?
Các tiền bối giúp em với.
2.Bác thuế hỏi sao lại mua điện thoại cho nv? như vậy là ko được. Em cũng có nói là mua cho Sếp và các nhân viên phòng KD để làm việc. nhưng họ nói ko được đâu. xem xét lại đi. Thế em phải giải thích ntn cho hợp lý ah.
Cảm ơn các tiền bối

Sửa lần cuối:
BANNONG

BANNONG

Trung cấp
23/6/12
60
3
0
Hà Tây

Chào cả nhà! Em có vấn đề vướng mắc mong các tiền bối chỉ bảo giúp em.
1. Cụ thể là: BCTC năm 2011 số thuế phải nộp của bên em sau khi đã miễn giảm 30% là: 8.750.000
Nay các bác Thuế thông báo là miễn giảm sai: lý do là số lãi tiền gửi NH ko được miễn 30%. nhưng lúc em lập báo cáo lại cho tất cả vào rùi miễn giảm.
Số lãi TGNH: 1.500.000đ
Và số thuế phải nộp của phần nhầm này là: 1.500.00 x 30% = 450.000đ
Bây giờ phải làm tờ khai bổ xung

Vấn đề của em là làm tờ khai bổ xung ntn? Xin các bác hướng dẫn chi tiết một chút giúp em (trên HTKK 3.1.3) Và Có phải nộp lại BCTC bộ mới không? Công văn giải trình thì mình tự viết ah?
Các tiền bối giúp em với.
2.Bác thuế hỏi sao lại mua điện thoại cho nv? như vậy là ko được. Em cũng có nói là mua cho Sếp và các nhân viên phòng KD để làm việc. nhưng họ nói ko được đâu. xem xét lại đi. Thế em phải giải thích ntn cho hợp lý ah.
Cảm ơn các tiền bối
1. Bạn tiền hành làm tờ khai thuế TNDN điều chỉnh bổ sung ( Chọn Thuế nhu nhập doanh nghiệp --> quyết toán thuế TNDN năm, lick vào ô ghi tờ khai bổ sung, ghi năm điều chỉnh là 2011 --> tờ khai điều chỉnh thì bạn sửa lại chỉ tiêu C9 theo số đúng sau đó ghi lại qua KHBS ghi nội dung điều chỉnh vào.)
Theo như bạn đã trình bày thì chỉ nộp tờ khai điều chỉnh thuế TNDN thôi.

2. Mua điện thoại để phục vụ sản xuất kinh doanh sao lại không được? Bạn hỏi mấy sếp kia thế cty không có điện thoại thì liên lạc với khách hàng hay nhân viên với sếp thì liên lạc bằng phương tiện gì? muốn doanh nghiệp trở lại thời kỳ liên lạc bằng đưa thư hoặc nhờ người đi báo à? Cứ hỏi mấy sếp lý vì sao không được? phải có căn cứ chứ ko thể nói miệng.

• Like
Reactions: wen
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

Thế còn Báo cáo tài chính năm 2011 có phải làm lại và đính kèm không ạ???
Năm trước công ty em lỗ 148tr, sau khi kiểm tra lại, công ty em chỉ lỗ có 130tr. năm nay công ty em đã làm kê khai thuế qua mạng, vậy thủ tục gửi qua mạng gồm những gì, mong các Bác giúp đỡ

• Like
Reactions: binhthi108
P

phương pkt

Guest
8/10/15
29
2
8
29

Anh đúng rồi, em nhầm nhọt.hii !
Nếu không có số lỗ bù trừ thì làm KHBS rồi, may là được bù trừ lỗ năm trước nên sau khi làm điều chỉnh, ko làm tăng/giảm thuế TNDN(chính xác là không làm thay đổi chỉ tiêu thuế tndn phải nộp trên 03/TNDN) nên chỉ làm tờ khai QT Thuế TNDN thay thế, kèm theo các phụ lục 03-1A, 03-2A thay thế để làm căn cứ giải trình + CV giải trình.
Chị Bichvan cho e hỏi với ạ.
Bên e bắt đầu kinh doanh năm 2014. BCTC 2014 đang âm 250tr, năm nay e có sửa lại BCTC2014 vì sai 1 số chỗ, làm cho lợi nhuận âm 260tr. Thế thì chị cho e hỏi là e làm kê khai bổ sung hay khai lần đầu ạ. e có hỏi mấy a chị đi trước thì họ tư vấn thì khai bổ sung, mà đọc xong bài này của a chị thì e thấy là khai lần đầu. Chị tư vấn giúp e với.

H

hien.hhd

Guest
21/7/15
24
0
1
^^

Sửa lần cuối:
H

Huyền Cọt

Sơ cấp
13/3/17
4
0
1
32

Trường hợp này bạn chỉ cần lầm lại tờ khai quyết toán thuế TNDN + Công Văn giải trình là đ

anh ơi nhưng em nộp không được, ghi là cảnh báo đã quá hạn nộp phải nộp bổ sung.
giờ nộp như thế nào ah

H

Huyền Cọt

Sơ cấp
13/3/17
4
0
1
32
nhưng em nộp không được.
họ ghi đã quá hạn nộp, yêu cầu nộp bổ sung.
giờ vào đâu để nộp ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA