Mỗi tuần một chuyên đề

Khấu trừ thuế GTGT đối với DT không chịu thuế và có chịu thuế GTGT

• Thread starter Lê Huyền Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Huyền Trang

Guest
6/6/06
8
0
0
Thái Nguyên
Cho em hoi vấn đề này với!

Công ty em làm đại lý bán thẻ cào điện thoại và kinh doanh các mặt hàng khác nữa.Theo quy định hoa hồng được hưởng từ kinh doanh đại lý thẻ thì không chịu thuế GTGT còn các mặt hàng khác thì vẫn chịu thuế GTGT. Thế thì em có được khấu trừ toàn bộ thuế GTGT đầu vào không hay phải phân bổ tỷ lệ theo doanh thu. Giup em với nhé. Khẩn cấp lắm. Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
Lê Huyền Trang nói:

Công ty em làm đại lý bán thẻ cào điện thoại và kinh doanh các mặt hàng khác nữa.Theo quy định hoa hồng được hưởng từ kinh doanh đại lý thẻ thì không chịu thuế GTGT còn các mặt hàng khác thì vẫn chịu thuế GTGT. Thế thì em có được khấu trừ toàn bộ thuế GTGT đầu vào không hay phải phân bổ tỷ lệ theo doanh thu. Giup em với nhé. Khẩn cấp lắm. Em cảm ơn.
Phải phân bổ theo tỉ lệ doanh thu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu thuế GTGT đầu vào của hoạt động chịu thuế GTGT và hoạt động không chịu thuế GTGT được phân tách riêng rẽ từng loại thì bạn sẽ không phải lo vấn đề khấu trừ. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa được khấu trừ nếu hàng hóa đó phục vụ cho hoạt động chịu thuế GTGT.

Nhưng nếu thuế GTGT đầu vào của hoạt động chịu thuế GTGT và hoạt động không chịu thuế GTGT không thể phân tách được ra từng loại thì bạn phân bổ thuế GTGT đầu vào được khấu trừ theo tỷ lệ doanh thu bán ra của từng loại hoạt động.

Tuy nhiên, cho mình hỏi nhé! Hoạt động đại lý thẻ sẽ có chi phí đầu vào là gì? Vì thông thường, hoạt động này chỉ hưởng hoa hồng, các chi phí còn lại sẽ do bên giao đại lý chịu cả.

Lê Huyền Trang nói:

N

nhatlanduong

Guest
24/5/06
36
0
6
TP.HCM
Tốt nhất bạn nên làm theo kiểu phân bổ như sau:
1. VAT vào của HHDV mua vào từ hoạt động đại lý (thẻ) thì tất nhiên là được khấu trừ hết 100%.
2. VAT vào của HHDV phục vụ SXKD (điện, nước, VPP...) thì phân bổ theo tỷ lệ DT chịu thuế/ Tổng DT= ?%
Khi đó bạn điền vào BẢng phân bổ 02B/GTGT theo mẫu thì sẽ ko khớp số đâu mà phải giải thích thêm như mình vừa ghi nữa.
Mình cũng đang làm đại lý ĐT bán sim trắng, thuế Phú nhuận đã OK sau rất nhiều lần lên xuống.

L

Lê Huyền Trang

Guest
6/6/06
8
0
0
Thái Nguyên
Cảm ơn bạn nhatlanduong đã gợi ý cho minh. Nhưng minh cũng đính chính lại là hoạt động đại lý thẻ của mình không chịu thuế GTGT nên không thể được khấu trừ VAT 100%.

L

Lê Tuấn Kiệt

Guest
22/6/06
11
0
0
Hà Nội
Lê Huyền Trang nói:

Bạn xem lại xem, theo tôi thì hoa hồng đại lý các hình thức đều phải kê khai nộp thuế GTGT với thuế suất 10% (quy định tại điểm 2 mục II phần C Thông tư 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính.

L

Lê Huyền Trang

Guest
6/6/06
8
0
0
Thái Nguyên
Anh Tuấn Kiệt ơi, ở thông thư 84 quy định là "Cơ sở kinh doanh làm đại lý dịch vụ bưu điện, bảo hiểm, xổ số, bán vé máy bay theo đúng giá quy định của cơ sở giao đại lý hưởng hoa hồng thì không phải kê khai, nộp thuế GTGT đối với doanh thu hàng hóa, dịch vụ nhận bán đại lý và doanh thu hoa hồng đại lý được hưởng"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA