Mất Liên 2 hóa đơn GTGT giao cho khách hàng

• Thread starter anhtuanhtu
  • Ngày gửi
A

anhtuanhtu

Sơ cấp
24/6/11
13
1
3
35
Tp.hcm
Các bác giúp em nhé! Trường hợp Hóa đơn GTGT đã được viết ra nhưng sai và đã tiến hành làm thủ tục hủy (đồng thời cũng báo cáo trên tình hình sử dụng hóa đơn). Thông thường khi nhận hóa đơn hủy về thì phải lưu kèm với cuốn hóa đơn GTGT bán hàng. Nhưng hiện nay, liên 2 (liên hủy) đã bị mất. Vậy thì em có cần phải làm thủ tục báo cáo với cơ quan thuế hay không? Nếu không thì bị xử phạt ra sao? Thanks các bác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trịnh Hồng Khánh

Trịnh Hồng Khánh

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
Thành viên BQT
Ðề: Mất Liên 2 hóa đơn GTGT giao cho khách hàng

Bạn tham khảo thêm ở Nghị định 51, Điều 22 - Thông tư 153 về việc xử lý hóa đơn bị mất
Khoản 6 điều 33 Nghị định 51, phạt từ 5 - 25 triệu: "Không báo cáo việc mất hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, hoặc hóa đơn đã lập nhưng chưa giao cho khách hàng" Trường hợp của bạn là 1 trong những trường hợp như quy định ở trên, về câu chữ thì chưa đúng lắm, nhưng hiện nay Điều 33 Nghị định 51 chỉ quy định vi phạm của người cung cấp hàng hóa dịch vụ là như vậy. Trên đây mình chỉ nêu để bạn biết cơ sở mà làm việc với Cơ quan quản lý thuế trực tiếp.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Tại điều Điều 22 - Thông tư Số 153/2010/TT-BTC của Bộ Tài chính ban hành ngày 28 tháng 9 năm 2010 về Hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ có hướng dẫn rõ ràng.

Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn

1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

Còn ngược lại nếu không làm thủ tục báo mất thì

Theo điều 33 - mục 6, Nghị định Số 51/2010/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 14 tháng 05 năm 2010
6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với các hành vi:

a) Lập hóa đơn có sai lệch nội dung giữa các liên;

b) Không báo cáo việc mất hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, hoặc hóa đơn đã lập nhưng chưa giao cho khách hàng.

Sửa lần cuối:
cherry24082

cherry24082

Sơ cấp
14/6/10
34
0
0
Dong Nai

Chào bạn,
sao bạn Phantuannam không trích dẫn luôn điều 34 (ND 51) cũng nói xử phạt các hành vi vi phạm:
Phạt từ 1tr-5tr đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập.
Làm như nào thì cũng bị phạt. Mình cũng đang vướng phải trường hợp này, và mình cũng nghĩ tới chuyện không báo mất, thì sau này quyết toán thuế,xui lắm mới bị phát hiện.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Chào bạn,
sao bạn Phantuannam không trích dẫn luôn điều 34 (ND 51) cũng nói xử phạt các hành vi vi phạm:
Phạt từ 1tr-5tr đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập.
Làm như nào thì cũng bị phạt. Mình cũng đang vướng phải trường hợp này, và mình cũng nghĩ tới chuyện không báo mất, thì sau này quyết toán thuế,xui lắm mới bị phát hiện.

Mình trích lại Điều 34 của NĐ51 để bạn xem

Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.

Và Điều 22 - TT153
Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn

1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.
Có sự khác biệt giữa 2 vu việc, và chính việc Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn là vô quan trọng để trách được mức phạt theo điều 34 - NĐ51.

Sửa lần cuối:
D

dongnguyet

Guest
23/6/10
2
0
0
Hà nội

hjxx, mình cũng đang gặp trường hợp tương tự như bạn anhtuanhtu, minh moi phat hien ra bi mat lien 2 tu nam 2011, ben minh da huy hoa don nay, nhung gio lien 2 da bi that lac roi, nghe ban"cherry24082" co y kien la khong bao mat, minh cung dinh se lam nhu vay, nhung chi so neu lo luc day ma bi phat hien ra thi khong biet nhu nao nua, co ai co kinh nghiem trong viec nay cho minh y kien voi. Thanks nhieu nhieu

cherry24082

cherry24082

Sơ cấp
14/6/10
34
0
0
Dong Nai

Chào bạn,
Sau một tháng ròng mình đã hoàn tất việc khai mất hóa đơn và bị Cục thuế phạt 10tr (tiền phạt này tùy vào mỗi cơ quan thuế). Do bên mình khai trễ 5 ngày, nếu trễ quá 5 ngày thì bạn cứ khai báo mất trước rồi sau đó tiến hành làm biên bản xác nhận mất hóa đơn giữa hai bên, mẫu báo cáo mất hóa đơn (theo phần mềm kê khai) nếu bạn khai trên mạng thì bạn in tờ khai trên mạng ra, sau đó bạn lên cục thuế nộp, Cục thuế sẽ ra quyết định phạt, rồi bạn đi đóng phạt bên kho bạc nhà nước.
Mà nói thiệt tình thì phạt nhiều hay phạt ít đều có thể làm được, ban đầu mình cũng lựa lời hỏi thì có được vẽ đường đi nước bước để giảm mức đóng phạt, nhưng phải cái bên mình không thể yêu cầu khách hàng làm lại biên bản mất hóa đơn, nên toi mất 10tr (cái này là mình thấy quá đáng lém, đáng lẽ chỉ 5tr thôi nhưng gặp phải bà sếp bên Cục thuế mới lên bà gây khó dễ), kinh nghiệm xương máu là mất hóa đơn thì cứ cố báo trong vòng 5 ngày thôi.

F

freelancer

Trung cấp
8/8/11
192
1
18
46
Tp.HCM

Bạn tham khảo công văn này để xử lý trường hợp này.

C

casaucu

Trung cấp
27/5/09
69
0
0
Ha Noi

Chào mọi người.tình huống của em hơi khác một chút.mong mọi người chỉ giúp
Hóa đơn em viết ra gửi cho bên mua nhưng do ghi sai nên em đã điện báo bên mua không kê khai để viết trả lại cái khác và em đã báo cáo xóa bỏ hóa đơn sai đó trong báo cáo sử dụng hóa đơn quí.trong quá trình nhận hóa đơn về bên em bị thất lạc mất hóa đơn đó, tìm mãi mà không ra.vậy giờ em phải xử lý như thế nào ah?thời gian đã quá 5 ngày ah.
Rất mong mọi người góp ý!!thanks.thanks!!

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Chào mọi người.tình huống của em hơi khác một chút.mong mọi người chỉ giúp
Hóa đơn em viết ra gửi cho bên mua nhưng do ghi sai nên em đã điện báo bên mua không kê khai để viết trả lại cái khác và em đã báo cáo xóa bỏ hóa đơn sai đó trong báo cáo sử dụng hóa đơn quí.trong quá trình nhận hóa đơn về bên em bị thất lạc mất hóa đơn đó, tìm mãi mà không ra.vậy giờ em phải xử lý như thế nào ah?thời gian đã quá 5 ngày ah.
Rất mong mọi người góp ý!!thanks.thanks!!
Hóa đơn đã lập đã xóa bỏ, nếu mất thì cũng thực hiện các thủ tục giống như mất hóa đơn bình thường.

C

casaucu

Trung cấp
27/5/09
69
0
0
Ha Noi

Tiền bối ơi.em muốn hỏi thêm là.
Hóa đơn của em lập và xóa bỏ từ tháng 6 nhưng mãi sau này em bên mua mới chuyển trả em và gần đây (tức là ngày hôm qua chẳng hạn) em mới khẳng định là đã mất.và hôm nay em làm báo cáo mất hóa đơn.vậy cơ quan thuế họ có chấp nhận cho là em báo cáo trong vòng 5 ngày không nhỉ?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Tiền bối ơi.em muốn hỏi thêm là.
Hóa đơn của em lập và xóa bỏ từ tháng 6 nhưng mãi sau này em bên mua mới chuyển trả em và gần đây (tức là ngày hôm qua chẳng hạn) em mới khẳng định là đã mất.và hôm nay em làm báo cáo mất hóa đơn.vậy cơ quan thuế họ có chấp nhận cho là em báo cáo trong vòng 5 ngày không nhỉ?
Mấy câu này nè bạn:
- Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn,
- Đơn vị cam kết: Việc khai báo trên là đúng sự thật, nếu phát hiện khai sai đơn vị xin chịu trách nhiệm trước pháp luật

M

manhdai06021987

Sơ cấp
16/8/12
34
0
0
nam dinh

Theo mình bạn cũng không cần khai báo.vì máy khi cơ quan thuế xuống kiểm tra cái đó.con nếu bạn muốn khai báo thì làm công vặn ghi rõ nội dung mất gửi lên thuế để thuế biết và chỉ bị phạt hành chính thui chứ không vấn đề gì.có phạt hay không tùy theo người quản lý thuế bên bạn.Nói thực bên minh cũng xuất nhiều rui.vì có mọt số từ bên kia không chấp nhận nên bên mình đã tiến hành hủy hóa đơn đó đi.Dù đã đòi rất nhiều nhưng khách hàng không trả lại.cho tới bây giờ bên mình cũng chưa bao giờ bị kiểm tra hóa đơn,va cũng chưa bị phạt hành chính bao giờ.Bạn ko cần phải lo lắng về điều đó đâu.

C

casaucu

Trung cấp
27/5/09
69
0
0
Ha Noi

Cảm ơn mọi người đã góp ý.mình thấy lo lo vì lỡ họ có đợt kiểm tra đột xuất phát hiện ra thì lúc đó còn nghiêm trọng hơn.mà mình lại là người phải chịu trách nhiệm.hay là mình cứ liều như bạn manhdai0602187 noi xem sao.hihi

M

manhdai06021987

Sơ cấp
16/8/12
34
0
0
nam dinh

Cho mình hỏi lại cty bạn làm mất hay bên khách hàng làm mất thì mình mới biết được.bạn nói rõ hơn đi

C

casaucu

Trung cấp
27/5/09
69
0
0
Ha Noi

Là bên mình thì đúng hơn vì mình nhờ 1 người quen chuyển sang bên khách hàng giùm.

M

manhdai06021987

Sơ cấp
16/8/12
34
0
0
nam dinh

Thêm 1 thông tin nữa.Nếu bạn tự giác thì bị phạt hành chính 200.000 đ/1 hóa đơn(L1,L2,L3) đối với người bán.còn nếu bị phát hiện thì bị phạt từ 1-5trđ bị mất liên 2 đối với người mua để hạch toán kế toán, kê khai thuế, thanh toán vốn ngân sách.phạt từ 20 trđ - 100 trđ đối với hành vi sử dụng hóa đơn lập khống.chúc bạn thành công

Nếu trường hợp bạn đã khai báo với cơ thuế đầu ra của bạn về hóa đơn mất.Theo mình cũng có cách giải quyết khác.Bạn đã xuất hóa đơn cho khách hàng chấp nhận rùi đúng ko?.Bạn khai báo đã mất hóa đơn liên 2 của khách hàng với cơ quan thuế.Bạn xuất hóa đơn liên 3 cho khách hàng có công văn đi kèm nêu rõ lý do mất L2 được cơ quan thuế chấp nhận.Bên khách hàng vẫn được chấp nhận kê khai thuế theo hóa đơn sử dụng liên 3 và được hoạch toán kế toán bình thường.Nhưng sẽ bị phạt hành chính một chút

Sửa lần cuối:
C

casaucu

Trung cấp
27/5/09
69
0
0
Ha Noi

cả 2 bên đều k kê khai bạn ah.vì là hóa đơn viết sai nên mình cũng đã làm báo cáo là xóa bỏ số hóa đơn đó.giờ thì phát hiện là mất.có lẽ mình cứ báo cáo thôi.còn họ phạt sao thì phạt k có ăn k ngon ngủ k yên mất.

M

manhdai06021987

Sơ cấp
16/8/12
34
0
0
nam dinh

Nếu bạn làm thế thì tốt rồi.theo mình nghĩ không có vấn đề gì hết

N

nguyenha88

Guest
9/7/13
1
0
0
35
Binh Phuoc

Bạn ơi, cho mình hỏi thủ tục báo mất như thế nào vậy, mình cũng đang làm mất liên 2 của hoá đơn gạch huỷ, thanks bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA