Nộp trễ hạn mẫu 06-gtgt thông tư 156 xử lý thế nào?

• Thread starter nhatruby
  • Ngày gửi
V

vitdance

Guest
17/11/11
2
0
0
34
tp hcm
Ðề: Nộp trễ hạn Mẫu 06-GTGT thông tư 156 xử lý thế nào?

Công văn 624 không nói gì đến những công ty mới thành lập. Bạn lên mạng tìm đọc đi

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

Bạn Vitdance cho hỏi công văn này có nói gì đến việc công ty mới thành lập 2014 không? Thuế cứu doanh nghiệp 2013 rồi, còn 2014 không biết tính sao????

DN mới thành lập năm 2014: Khai thuế GIGT theo tháng và theo phương pháp trực tiếp, Thông tư 156/2013/TT-BTC và Thông tư 219/2013TT-BTC nói rõ rồi đó

T

thaohjt3ch

Guest
29/6/09
3
0
0
37
Mỹ Đình

Thank Acc4rum, vậy là hết cửa làm ăn :(

M

mocyen87

Sơ cấp
6/10/10
36
0
6
Tp. Hồ Chí Minh

Nản quá! Sếp mình khăng khăng là chuyển sang kê khai trực tiếp, đến lúc làm thông báo kết quả huỷ hoá đơn GTGT còn thừa nộp xong rùi thì lại hỏi "Em ơi giờ mình xin kê khai lại phương pháp khấu trừ thì được không em?" Trong khi đó mình đã phân tích cho sếp thấy cái lợi của PP khấu trừ rồi mà hổng chịu nghe, thấy lợi trước mắt 5% thì đỡ hơn 10%, giờ chắc suy nghĩ thấy mình nói có lý hehe
Giờ có công văn này không biết mình nên xử trí thế nào? Vì: Hoá đơn GTGT mình đã thông báo huỷ rồi nhưng bên mình vẫn chưa in hoá đơn bán hàng và mình kê khai thuế theo quý, tháng 01 và tháng 02 không phát sinh doanh thu nên sếp kêu mình từ từ in hoá đơn. Không biết giờ em xin đăng ký lại có đựợc không nữa huhu?
Các bậc tiền bối chỉ giáo giúp em cái vụ này với ạ. Sếp biết có công văn 624 này thì trước sau gì cũng kêu em ngâm cứu lại cái vụ khấu trừ thuế hà. Hại não quá. Thanks mấy bác!

N

nghiemduc85

Sơ cấp
28/10/09
22
0
1
39
ha nam

Các anh chị ơi cứu em vói em không đọc rõ thông tư xác định doanh thu em cứ nghĩ là tổng doanh thu đế hết tháng 12 năm 2013 tren 1 tỷ thì không phải đăng ký mẫu 06, nhưng giờ đọc lại chỉ tính đế tháng 11/2013 thôi, vậy thì công ty em dưới 1 tỷ nhưng công ty lại muốn tính thuế theo khấu trừ mà lên thuế hỏi thì họ không cho nộp trễ hạn, hu hu kiểu này chắc chết với xếp rồi, bị thôi việc luôn quá có ai có cách nào cứ em vói không em đang gấp nắm
em lên thuế hỏi lại xem sao xem có nộp được không, thông tin nội bộ bên thuế cho các DN hạn nộp mãu 06 đến 15/3/2014 đó với các DN mới thành lập

T

tiendhtm

Trung cấp
26/7/12
147
13
18
bắc giang

Côgn Ty mình không pai nộp mẫu 06 nhung mấy công ty khác pai nop nen cung dang thac mac ko nop thi bi xu phat ra sao

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

Côgn Ty mình không pai nộp mẫu 06 nhung mấy công ty khác pai nop nen cung dang thac mac ko nop thi bi xu phat ra sao

Mẫu 06/GTGT là mẫu đăng ký chuyển đổi phương pháp khai tính thuế GTGT, khi chuyển đổi thì mới nộp, không nộp thì không được chuyển đổi, phải khai nộp thuế GTGT theo phương pháp ã kê khai như cũ; nếu kê khai theo phương pháp cũ mà không đúng quy định thì bị xử lý hành vi áp dụng không đúng phương pháp khai nộp thuế GTGT, không thấy chỗ nào quy định xử phạt hành vi không nộp mẫu 06/GTGT

J

joo67

Guest
24/8/11
3
0
0
36
ha nội

Hơ hớ, mình vừa đến công ty làm từ tháng 4. giờ mới biết là công ty cũng thuộc diện phải nộp mẫu 06 và 08 mà chưa nộp
giờ phải làm sao đây? chắc là dính phạt rồi cơ mà sợ nhất là không nộp được ợ
chi cục Ba Đình ợ, bác nào biết thông tin gì chia sẻ em chút ợ?

T

Thanh Tam Nguyen

Guest
10/4/14
1
0
0
34
hanoi

Mình cũng rơi vào trường hợp như bạn chủ thớt. Công ty mình mới thành lập tháng 9/2013 và chưa phát sinh doanh thu. Giờ có người tư vấn là giải thể công ty của mình và tìm mua công ty thành lập trước năm 2014 mà đã nộp mẫu 06 để được khấu trừ. Không biết sao nữa đây.:(((

T

traibn113

Guest
15/4/14
4
0
0
34
bắc ninh

Có bạn nào bị giống như mình thế này ko:
công ty mình mới thành lập ngày 27/2/2014 đến ngày 10/4/2014 mình mới hoàn tất việc mua tài sản cố định trên 1 tỷ
mình mang lên thuế rồi xin làm mẫu 06 để tính thuế theo pp khấu trừ nhưng họ không đồng ý họ nói quá hạn nộp mẫu 06
và công ty mình đã bắt buộc phải tính thuế theo pp trực tiếp.
có bạn nào bị giống mình không tư vẫn giúp mình với

Giờ mình đã bỏ 1 đống tiền ra đầu tư tài sản cố định mà không được khấu trừ thì không biết làm thế nào bây giờ

N

nghiemduc85

Sơ cấp
28/10/09
22
0
1
39
ha nam

công ty mình mới thành lập ngày 27/2/2014 đến ngày 10/4/2014 mình mới hoàn tất việc mua tài sản cố định trên 1 tỷ
mình mang lên thuế rồi xin làm mẫu 06 để tính thuế theo pp khấu trừ nhưng họ không đồng ý họ nói quá hạn nộp mẫu 06

Giờ mình đã bỏ 1 đống tiền ra đầu tư tài sản cố định mà không được khấu trừ thì không biết làm thế nào bây giờ
Ủa công ty bạn theo tt128 là đủ đk dc khấu trừ thuế mà vì đã đầu tư TSCĐ trên 1ty rồi, bạn chỉ cần chứng minh cho Thuế biết mình có TSCĐ đó là ok mà

T

traibn113

Guest
15/4/14
4
0
0
34
bắc ninh

Ủa công ty bạn theo tt128 là đủ đk dc khấu trừ thuế mà vì đã đầu tư TSCĐ trên 1ty rồi, bạn chỉ cần chứng minh cho Thuế biết mình có TSCĐ đó là ok mà

Vâng đúng là công ty mình đủ điều kiện nhưng mình mang lên thuế họ nói quá thời gian giải quyết 10 ngày nên ko đc chấp nhận

B

butbido

Guest
12/3/14
3
0
1
Ha Noi

Sửa lần cuối:
thutinhyeu

thutinhyeu

Cao cấp
2/11/09
253
1
16
35
Hà Nội

Bạn giải quyết được chưa, mình bị y chang như vậy đây, thuế Tây hồ. Vặn vẹo bọn nó ko nổi, TT219 làm gì có dòng nào nói đến thời hạn nộp 06, mà có nộp muộn thì cũng chỉ bị nộp phạt chứ làm gì có cái chế tài nào để ép mình phải chuyển sang pp trực tiếp. Nói chung là ức chế.

HỌ làm đúng đấy bạn, không sai đâu. Lưu ý là khi bạn nôp mẫu 06/GTGT thì gửi kkemf luôn cả photo hóa đơn, giấy tờ chứng minh có mua sắm TSCĐ.
Trong TT 219 không nói rõ hạn nộp mẫu 06, nhưng lại nói "nộp mẫu 06/GTGT cùng với hồ sơ đăng ký thuế. Mà hồ sơ đăng ký thuế thì hiện tại là mình làm luôn ở Sở kế hoạch đầu tư rồi. Vì thế mẫu 06/GTGT phải được nộp ngay khi DN mới nhận được giấy ĐKKD cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

Nói chung thì quy định chưa rõ, có lẽ thời gian tới sẽ có quy định cụ thể. Nhưng thường là trong vòng 5-10 ngày (tùy nơi) là bạn phải hoàn thiện thủ tục rồi. Ít nhất là phải trong tháng, chứ như công ty bạn là sang tháng thứ 2 mới hoàn tất thì tất nhiên là không được.
Ở đây TT 219, rồi TT 156 đều có nói rõ. Giả sử cơ quan thuế nhắm mắt nhắm mũi đồng ý cho côn ty bạn áp dụng PP khấu trừ. Sau đó bạn in hóa đơn, xuất tùm lum rồi bỏ trốn mất tích thì phần thuế trốn ấy họ cũng ko chịu được trách nhiệm.

MÌnh nghĩ công ty bạn cứ tạm thời áp dụng PP trực tiếp trong 1 năm. Đến cuối năm nếu DT > 1 tỷ thì lại được chuyển sang PP khấu trừ mà.

B

buivanhong18391

Sơ cấp

Vâng đúng là công ty mình đủ điều kiện nhưng mình mang lên thuế họ nói quá thời gian giải quyết 10 ngày nên ko đc chấp nhận

Bạn traibn113!!!
Vậy là bạn chưa xem công văn 3795 BTC ngày 26/03/2014 hướng dẫn rồi
Nội dung công văn này hướng dẫn đối với tất cả các doanh nghiệp thành lập từ ngày 01/01/2014-28/02/2014 thì vẫn dc sử dụng PP tính thuế GTGT (không cần điều kiện mua máy móc thiết bị TSCĐ trên 1tỷ luôn).
Bạn xem đi nhé
Chúc bạn thành công :))

Sửa lần cuối:
S

sang7y

Guest
4/12/10
19
0
1
Hà Lội

Bạn giải quyết được chưa, mình bị y chang như vậy đây, thuế Tây hồ. Vặn vẹo bọn nó ko nổi, TT219 làm gì có dòng nào nói đến thời hạn nộp 06, mà có nộp muộn thì cũng chỉ bị nộp phạt chứ làm gì có cái chế tài nào để ép mình phải chuyển sang pp trực tiếp. Nói chung là ức chế.

Theo Công văn số 624 /TCT – CS có nói v/v gia hạn nộp mẫu 06/GTGT là trước ngày 15/03/2014 nhé
Mình nghĩ bạn nên đọc kỹ các bài viết trước khi phát ngôn câu "Vặn vẹo bọn NÓ ko nổi, TT219 làm gì có dòng nào nói đến thời hạn nộp 06" nhé, trong trang webketoan cũng có nói rồi. Chắc bạn mới ra trường và đi làm ngày đầu phải không, nếu đúng vậy thì bạn còn phải ức chế dài dài đó
http://www.webketoan.vn/cv-so-624-tct-cs-gia-han-nop-mau-06gtgt-truoc-ngay-15032014.html

B

butbido

Guest
12/3/14
3
0
1
Ha Noi

Theo Công văn số 624 /TCT – CS có nói v/v gia hạn nộp mẫu 06/GTGT là trước ngày 15/03/2014 nhé
Mình nghĩ bạn nên đọc kỹ các bài viết trước khi phát ngôn câu "Vặn vẹo bọn NÓ ko nổi, TT219 làm gì có dòng nào nói đến thời hạn nộp 06" nhé, trong trang webketoan cũng có nói rồi. Chắc bạn mới ra trường và đi làm ngày đầu phải không, nếu đúng vậy thì bạn còn phải ức chế dài dài đó
http://www.webketoan.vn/cv-so-624-tct-cs-gia-han-nop-mau-06gtgt-truoc-ngay-15032014.html

Bạn hiểu tình trạng công ty mình đến đâu mà nói như vậy, xin lỗi bạn, công ty mình mới thành lập năm 2014 chứ ko phải từ 2013 bạn nhé, thế nên cái CV 624 mà bạn nói nó ko nhắm vào đối tượng là mình, nếu mình mà được là đối tượng đó thì tốt quá vì mình nộp mẫu 06 đúng thời hạn đó đấy. Đương nhiên khi mình nói vặn vẹo là có lý do đó, mình có cơ sở rất hợp lý để vặn vẹo là đằng khác. Nhân tiện cũng thưa với bạn luôn rằng, mình ko làm kế toán, mình cũng đi làm 15 năm rồi, và đương nhiên khi thành lập doanh nghiệp mình thừa hiểu phải tìm hiểu luật ntn bạn nhé.

B

butbido

Guest
12/3/14
3
0
1
Ha Noi

HỌ làm đúng đấy bạn, không sai đâu. Lưu ý là khi bạn nôp mẫu 06/GTGT thì gửi kkemf luôn cả photo hóa đơn, giấy tờ chứng minh có mua sắm TSCĐ.
Trong TT 219 không nói rõ hạn nộp mẫu 06, nhưng lại nói "nộp mẫu 06/GTGT cùng với hồ sơ đăng ký thuế. Mà hồ sơ đăng ký thuế thì hiện tại là mình làm luôn ở Sở kế hoạch đầu tư rồi. Vì thế mẫu 06/GTGT phải được nộp ngay khi DN mới nhận được giấy ĐKKD cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

Nói chung thì quy định chưa rõ, có lẽ thời gian tới sẽ có quy định cụ thể. Nhưng thường là trong vòng 5-10 ngày (tùy nơi) là bạn phải hoàn thiện thủ tục rồi. Ít nhất là phải trong tháng, chứ như công ty bạn là sang tháng thứ 2 mới hoàn tất thì tất nhiên là không được.
Ở đây TT 219, rồi TT 156 đều có nói rõ. Giả sử cơ quan thuế nhắm mắt nhắm mũi đồng ý cho côn ty bạn áp dụng PP khấu trừ. Sau đó bạn in hóa đơn, xuất tùm lum rồi bỏ trốn mất tích thì phần thuế trốn ấy họ cũng ko chịu được trách nhiệm.

MÌnh nghĩ công ty bạn cứ tạm thời áp dụng PP trực tiếp trong 1 năm. Đến cuối năm nếu DT > 1 tỷ thì lại được chuyển sang PP khấu trừ mà.

Cám ơn thu thutinhyeu, khi mình nộp mẫu 06 cũng kèm đủ đầy đủ chứng từ mua TSCĐ rồi. Vấn đề ở đây là thời điểm công ty mình ra đời và thời điểm mình nộp 06 còn trước cả thời điểm có công văn chỉ đạo phối kết hợp giữa Thuế và sở KHĐT cơ, thế nên khi mình nhận giấy ĐKKD ko nhận được kèm thông báo gì về nộp mẫu 06 tại sở KHĐT hết.
Đúng là quy định chưa rõ, TT219 có nhắc đến hạn nộp của tất cả các đối tượng khác, ngày tháng năm cụ thể, nhưng riêng đối tượng mới thành lập 2014 thì ko ghi cụ thể. Khi đọc "nộp mẫu 06/GTGT cùng với hồ sơ đăng ký thuế", bản thân mình là người đọc sẽ hiểu là nộp mẫu 06 kèm bản công chứng đăng ký KD (tích hợp ĐK thuế). Vì khi thành lập xong, DN cần 1 khoảng thời gian để tiến hành mua sắm TSCĐ và đăng ký chủ sở hữu nên DN mình chưa thể nộp mẫu 06 luôn và ngay mà lại có đủ chứng từ mua TSCĐ đi kèm được.
Với mục tiêu hạn chế các công ty ma, nhưng như thế này cũng trực tiếp làm ảnh hưởng rất lớn tới các doanh nghiệp làm ăn đứng đắn. DN mình là doanh nghiệp nhỏ, khi đầu tư TSCĐ giá trị lớn cũng phải vay vốn NH. Thuế GTGT của TCSĐ tương đối lớn, chỉ cần áp 2 pp tính thuế khác nhau là đã ra 2 kq khác nhau rất nhiều. Chắc các bạn làm kế toán nhiều, các bạn cũng có thể tính ngay ra được.

H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội

Mình thấy rất nhiều Doanh nghiệp bị quên ko nộp mẫu 06 này. Hnay mình có lên trên thuế nhưng các cán bộ thuế đều lắc đầu.
Bên mình đã xuất HĐ đến tháng 4, giờ thu hồi rồi hủy, rồi mua hóa đơn bán hàng thì rất mất thời gian. Mà các KH đang được khấu trừ 10% lại không được khấu trừ thì chắc họ không chịu.
Có bạn nào xử lý được rắc rối này chưa. À, mình đang tự hỏi nếu cty mình cứ theo PP khấu trừ thì sau này có bị phạt nặng ko nhỉ?

L

lycoclycoc

Guest
16/11/10
52
0
6
Bac giang

Cho mình hỏi ở cái toppic này đã ai có câu trả lời chưa? Các bạn cuối cùng đến bây giờ thì xử lý thế nào rồi? Bên mình cũng vậy mà giờ mới tiến hành làm đây.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA